You are on page 1of 4

.

School Negros Oriental High School Grade Ikasiyam na Baitang


Level
Teacher Gng. Ronalyn Jane D. Rodriguez Checked
GRADE 1 to by:
12 Date Quarter Ikaapat
DAILY
LESSON LOG
Subjek: EsP Baitang: IKASIYAM NA BAITANG
Oras: Sesyon: 8
Pamantayang Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kahalagahan ng Personal na
Pangnilalaman: Pahayag ng Misyon sa Buhay.
Pamantayan sa Nakabubuo ang mag-aaral ng Personal ng Misyon sa Buhay.
Pagganap:
Kompetensi: Nakabubuo ng Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay EsP9PK-IVc-14.1

I. LAYUNIN:
Kaalaman: Nakikilala ang mga pagpapahalaga na naging kontribusyon sa pamilya,
paaralan,
pamayanan at simbahan;
Saykomotor: Nakasusulat ng mithiin sa buhay at naipapahayag ito sa pamamagitan ng bio-
poem;
Nakabubuo ng Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay;

Apektiv: Napatitibay ang pagpapahalaga sa paghangad ng mga Personal na Misyon sa


Buhay
II. PAKSANG-ARALIN
A. PAKSA Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay

B. SANGGUNIAN Edukasyon sa Pagpapakatao, CG, MELC


C. KAGAMITANG Laptop, Monitor, Kartolina, Yeso, Makukulay na Papel, at Istrips
PAMPAGTUTURO
III. PAMAMARAAN
A. PAGHAHANDA

1. Pangmotibeysyunal Naranasan mo na bang naging matagumpay o nakamit ang mga pangarap sa


na tanong: buhay?

2. Aktiviti/Gawain
Panuto: Isulat sa inyong kuwaderno ang mga naranasang tagumpay sa
nakalipas na taon. Maaaring ang mga ito ay tagumpay mo sa paaralan,
pamilya, pamayanan, simbahan atbp.

3. Pagsusuri 1. Ano ang nararamdaman mo pagkatapos ng gawain?


2. Nakatutulong ba ang iyong mga pagpapahalaga sa mga nakamit mong
tagumpay? Ipaliwanag.
3. Paano mo napagtagumpayan ang mga balakid sa pagkamit ng mga
tagumpay na
ito?
B. PAGLALAHAD Sa paglikha ng Personal na Misyon sa Buhay, makatutulong na magkaroon ka
Abstraksyon ng pansariling pagtataya o personal assessment sa iyong kasalukuyang buhay.
(Pamamaraan ng Ang
Pagtatalakay) resulta nito ay magiging kapaki-pakinabang sa iyong mapanagutang pasiya at
kilos.
Ang PPMB ay maaaring mabago o mapalitan dahil patuloy na nagbabago ang
tao sa konteksto ng mga sitwasyon na nangyayari sa kaniyang buhay. Ngunit
magkagayon man, ito pa rin ang magsisilbing saligan sa pagtahak niya sa
tamang landas ng kaniyang buhay. Sabi nga sa isang kataga “All of us are
creators of our own destiny.” Ibig sabihin, tayo ang lilikha ng ating
patutunguhan. Napakaganda hindi ba? Kaya pag-isipan mong mabuti, sapagkat
anuman ang iyong hahantungan, iyan ay bunga ng iyong mga nagging pag
papasiya sa iyong buhay.

C.PAGSASANAY Panuto: Ngayon ay isulat mo ang isang mithiin mo sa buhay sa loob ng isang
bilohaba. Pagkatapos ay gumawa ng isang bio-poem at gawin ang mga ito sa
kuwaderno.

Ang mithiin ko sa buhay:


maging isang mahusay na guro

Halimbawa ng bio-poem:
Line 1 – Write your first name.
Line 2 – Write your favorite occupation
Line 3 – Who can (Write something important you will do in this occupation
Line 4 – Who earns (Write the median salary for this occupation)
Line 5 – Who knows how to (Write knowledge necessary for this occupation)
Line 6 – Who values (Write the work values(s) related to the occupation
Line 7 – Write your last name

Mary,
A physical therapist
Who can alleviate apin
Who earns $20 an hour
Who knows strength, motor development and function
Who values a good workplace
Shawn

Ngayon ay ikaw naman:

Ang mithiin ko sa buhay:


______________________________

D. PAGLALAPAT Panuto: Bumuo ng PPMB o Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay bilang


Aplikasyon isang
mag-aaral. Ito ay dapat na nagtataglay ng S.M.A.R.T. at dapat maging
malikhain sa pagbuo nito. Gawin ito sa inyong short bondpaper.
Halimbawa ng PPMB ng isang mag-aaral.
Elemento Hakbang sa Gagawin Takdang
oras/Panahon
Pag-aaral nang  Pagbabalik-aral  2 oras araw-
mabuti sa mga araw
nagdaang
aralin
 Regular napag-
aaral ng mga
asignatura
Pagsasagawa ng  Pananaliksik sa  Isang beses
asignatura mga problema isang linggo
na kinakaharap
ng lipunan
 Pananaliksik
tungkol sa mga
bagay na
makapupukaw
ng atensiyon sa
kabataan,
maliliit
na mga bata at
mga tinedyer

E.PAGLALAHAT Kung ang isang tao ay mayroong PPMB, mas Malaki ang posibilidad na
Generalisasyon magiging mapanagutan siya upang makapagbahagi sa pagkamit ng kabutihang
panlahat. Maktutulong upang Makita moa ng halaga ng iyong pag-ral sa mundo
na ikaw bilang tao ay mayroong misyon na dapat gampanan sa iyong buhay.
Anuman ito ay dapat mong pagnilayan at ihanda ang iyong sarili kung paano mo
ito sisimulan at gagawin. Mula dito, kailangang malinaw sa iyo ang iyong pag-
iral: ikaw ay mayroong misyon na dapat gampanan.
IV.PAGTATAY Panuto: Basahing mabuti ang mga tanong at isulat ang titik ng tamang sagot.
A 1.Ang sumusunod ay pansariling pagtataya sa paglikha ng Personal na Misyon
sa buhay maliban sa:
A. Suriin ang iyong ugali at katangian
B. Tukuyin ang mga pinahahalagahan
C. Sukatin ang mga kakayahan
D. Tipunin ang mga impormasyon
2. Bakit mahalaga na magkaroon ng tamang direksiyon ang isang tao.
A. Upang siya ay hindi maligaw
B. Upang matanaw niya ang hinaharap
C. Upang mayroon siyang gabay
D. Upang magkaroon siya ng kasiyahan
3. Ito ba ay angkop para makatugon sa pangangailangan ng iyong kapuwa?
A. Relevant
B. Specific
C. Time bound
D. Attainable
4. Ito ay hangarin ng isang tao sa buhay na magdadala sa kaniya tungo sa
kaganapan.
A. Misyon
B. Bokasyon
C. Propesyon
D. Tamang direksiyon
5. Ang ibig sabihin nito ay calling o tawag.
A. Bokasyon
B. Misyon
C. Tamang Direksiyon
D. Propesyon
V.TAKDANG- Sa kuwaderno, itala ang mga pansariling pagtataya o personal assessment sa
ARALIN kasalukuyang buhay. (10puntos)

IV. REMARKS
V. REFLECTION
A. No. of
learners who
earned 80% in
the evaluation
B. No. of
learners who
require
additional
activities for
remediation
who scored
below 80%
C. Did the
remedial
lessons work?
No. of learners
who have
caught up with
the lesson
D. No. of
learners who
continue to
require
remediation

You might also like