You are on page 1of 3

Daily Lesson Paaralan PINAGBUHATAN HIGH Antas Grade 8

Plan SCHOOL
Guro GELBOLINGO, JOYCE Asignatura Araling Panlipunan
PAMELA ANNE B.
Petsa/Oras March 22, 2023 Markahan Ikatlo

DAY 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong panahon
Pangnilalaman ng mga bansa at rehiyon sa daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika at ekonomiya
tungo sa pagbuo ng pandaigdigang kamalayan
B. Pamantayang Kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at sarili ng mga pangyayari
Pagganap sa panahon ng transpormasyon tungo sa makabagong panahon.
C. Mga Kasanayan sa Nasusuri ang dahilan, pangyayari at epekto ng Ikalawang Yugto ng Kolonyalismo o Imperyalismo
Pagkatuto
D. Mga Tiyak na Pagkatapos ng limampung (50) minutong klase, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
Layunin 1. Nakakapagbalik-tanaw sa mga patakarang pinairal ng mga Kanluranin sa panahon ng pananakop sa
Asya at Aprika
2. Natukoy ang mga patakarang ipinatupad ng mga kanluranin sa Asya at Aprika
3. Nasuri ang mga naging epekto ng pananakop ng mga kanluranin sa Asya at Aprika.
II. NILALAMAN Araling Panlipunan – Ikawalong Baitang Ikatlong Markahan – Modyul 15: Epekto ng Imperyalismo sa
Asya at Africa
KAGAMITANG
Larawan, PowerPoint Presentation
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
DepEd-CO SLM: Modyul 15/p7-8
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang pang Mag- DepEd-CO SLM: Modyul 15/p7-8
aaral
3. Mga Pahina sa
Kasaysayan ng Daigdig III/p288-294
Teksbuk
B. Iba pang
Laptop, Cellphone, Video
Kagamitang Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Pang araw-araw na Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
gawain 1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagsasaayos ng silid aralan
4. Ulat ng liban
5. Balitaan/Trivia
B. Balik-aral WHO WANTS TO BE A MILLIONAIRE? Mga Inaasahang Kasagutan:
Panuto: Basahin ang pangungusap at piliin ang tamang sagot.
1. C. Manifest Destiny
1. Nagbibigay katuwiran sa pananakop na kung saan may karapatang 2. C. Asya at Africa
ibigay ng Diyos sa United States ang magpalawak at angkinin ang 3. A. Protectorate
iba’t ibang mga lupain. 4. B. Poitikal, militar at pang-
A. White Man’s Burden C. Manifest Destiny ekonomiya
B. Concession D. Protectorate 5. D. Sphere of Influence

2. Anu-ano ang mga pangunahing kontinente na sinakop ng mga


imperyalistang bansa?
A. Asya at Europe B. Asya at South America
C. Asya at Africa D. Asya at North America

3. Ang mga lokal na pinuno ay nanatili sa lugar ngunit inaasahang


sila’y tatanggap ng mga payo ng mga Europeo sa larangan ng
kalakalan o mga gawaing pang misyonaryo.
A. Protectorate C. White Man’s Burden
B. Concession D. Sphere of Influence

4. Anu-ano ang mga salik sa tagumpay ng Ikalawang Yugto ng


Imperyalismo?
A. Politikal, spiritual at pang-ekonomiya
B. Politikal, militar at pang-ekonomiya
C. Spiritual, militar at pang-ekonimiya
D. Sosyal, militar at pang-ekonomiya

5. Kontrolado ang isang bahagi ng lupain na may eksklusibong


karapatan dito.
A. Revolution C. Protectorate
B. Concession D. Sphere of Influence

C. Paghahabi sa LARAWAN SURI Halimbawang Kasagutan:


layunin ng Aralin Pagmasdan ang mga larawan. Ano ang ipinapahiwatig nito?
Nagaganap pa ba ang mga ito sa kasalukuyan? “Ipinapakita ng mga larawan ang
pang-aalipin at pagka-ubos ng likas
na yaman at ang mga ito ay
nagaganap pa rin hanggang sa
kasalukuyan.”

D. Pag-uugnay ng Ngayon naman, bago tayo dumako sa pag-uulat ng bagong aralin ay


halimbawa sa bagong mayroon muna tayong panunuoring video na may kinalaman dito.
aralin
https://www.youtube.com/watch?v=y6gSbZSt3WQ

E. Pagtalakay ng Pag- uulat ng piling mag-aaral Mga Inaasahang Kasagutan:


bagong konsepto at Paksa: Epekto ng Imperyalismo sa Asya at Africa
paglalahad ng bagong
kasanayan #1 Mga Pamprosesong Tanong:
1. Anu-ano ang mga naging epekto ng pananakop ng mga “Nagbunga ang pananakop ng mga
kanluranin sa Asya at Aprika? kanluranin sa Asya at Aprika ng
2. Anu-ano ang mga kasunduang nabuo sa panahon ng pang-aalipin at pagkasira ng mga
Ikalawang Yugto ng Imperyalismo? Ipaliwanag. likas na yaman.”

“Ang mga kasunduang nabuo ay una,


Berlin Conference upang maiwasan
ang tunggalian ng interes. Pangalawa,
Treaty of Shimonoseki kung saan
nakaligtas ang Japan sa kamay ng
mga Kanluranin. Panghuli ay ang
Open Door Policy na nagbigay
pagkakataon sa lahat ng mananakop
na magkaroon ng pantay na
karapatan.”

F. Paglalapat ng aralin Halimbawang Kasagutan:


sa pang-araw-araw na
Sa makabagong panahon nagaganap pa din ang
buhay “Kung ako ay naging biktima ng
slavery o pang-aalipin kahit saang panig ng
slavery, ang aking gagawin ay
mundo at maging dito sa ating sariling bansa. Ano
ipagbigay alam ito sa awtoridad
ang gagawin mong hakbang kung ikaw ay isa sa upang malaman nila ang aking
naging biktima ng slavery? sitwasyon at makagawa sila ng
angkop na hakbang.”

G. Paglalahat ng Aralin ALL ABOARD! Mga Inaasahang Kasagutan:


Panuto: Ilahad ang mga naging epekto ng imperyalismo sa Asya at
Africa gamit ang train chain. “Ang mga kasunduang nabuo ay
Berlin Conference, Treaty of
Shimonoseki at ang Open Door
Policy.”
Epekto ng
Imperyalisno sa Hidwaan ng mga Pang-aalipin
Asya at Africa
Mga kasunduang “Nahati ang teritoryo dahil sa
nabuo katutubo
arbitraryong kasunduan at pinairal
ang ibang kultura ng mga
Kanluranin.”

“Ginamit ng mga Kanluranin ang


mga katutubo bilang lakas paggawa
sa mga sakahan at iba pang negosyo.”

H. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin ang titik ng wastong sagot, isulat ito sa patlang. Mga Inaasahang Kasagutan:

___ 1. Sa panahon ng imperyalismo ng mga Kanluranin, nawala at 1. B


unti-unting nasira ang ___________ng mga Asyano at Aprikano. 2. C
A. Wika C. Pagkain 3. A
B. Kultura D. Edukasyon 4. D
5. C
_____2. Itinatag ang Berlin Conference noong 1884 upang
maiwasan ang _____________
A. Slavery o pang-aalipin C. Tunggalian ng interes
B. Digmaan D. Kampihan

_____3. Ang dalawang kontinente na pinag-agawan ng mga


Kanluranin dahil sa masaganang likas na yaman ay ang______
A. Aprika at Asya C. Australia at Aprika
B. Amerika at Europa D. Asya at Antarctica

____4. Ang nanguna sa eksplorasyon patungo sa Aprika ay sina


______________________________
A. Marco Polo at Ferdinand Magellan
B. Bartolome Diaz at Pigafetta
C. Hernando Cortez at Prinsipe Henry
D. David Livingstone at Henry Morton

____5. Hinangad ng mga kanluranin na masakop ang Asya at Aprika


dahil sa _______________
A. Maunlad na ekonomiya
B. Malaking populasyon
C. Saganang likas yaman
D. Maunlad na teknolohiya magagamit sa digmaan

I. Karagdagang gawain TAKDANG ARALIN:


para sa takdang aralin 1. Ano ang kahulugan ng Nasyonalismo?
at remediation 2. Paano umunlad ang nasyonalismo sa Soviet Union?

Sanggunian: SDO -PASIG – SLM Module 16


IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasa,
nasolusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

CHECKED BY: MRS. CRISTINA M. SALONGA

You might also like