Professional Documents
Culture Documents
ANG SULIRANIN
Panimula
1
mga guro ang kanilang pag-alam sa kalikasan at estratehiya sa pagtuturo ng
aaral.
dulog.
mga ito sa mga mag-aaral. Kung kaya’t ang Sistema ng Edukasyon sa bansa,
2
ang kalidad ng edukasyon. Di mapapasubalian na ang kalidad ng mataas na
ang kanyang mga aaralin kung mahina ang kalidad ng kanyang edukasyon sa
para mapahaba ang panahon ng dalawang taon ang basic education, at lalung-
nabanggit din ni Cortez (2015) na isa sa mga naging problema ngayon ng mga
load na ituturo sa bawat aralin. Nariyan ang katotohanang na isa na rito ay ang
MAPEH, Araling Panlipunan, English, TVE at kung sinong guro ang bakante o
3
Sa panahonng makararanas sila ng kahirapan sa pagtuturo lalo na sa
taong paunuruan. Kung kaya’t nahimok ang mananaliksik na tuklasin ang mga
Filipino.
Layunin ng Pag-aaral
Filipino.
4
ang bahagi ng pag-uugali ay kinabibilangan ng mga aksyon ng mga tao na may
Katanungan sa Pananaliksik
sumusunod na katanungan:
Teoritikal Lens
guro sa loob ng klase. Ayon sa kanya, ang guro ang nararapat mamatnubay sa
5
atmosfir sa pamamagitan ng paglaan at paggamit ng iba’t ibang varayti ng
bawat mag-aaral.
kaalaman. Kung kulang ang angking kaalaman ng isang guro, kulang din ang
ito, nararapat ding isaisip ng guro ang mga pamamaraan niya kung paano
6
maibahagi sa mga mag-aaral ang kanyang kaalamn. Ang isang guro, halimbawa
hindi ito garantiya na ang mga mag-aaral na tinuruan niya ay natututo. Ang
pananagumpay sa pagtuturo.
guro ukol sa kalikasan ng wika lalo na’t ang mga kasanayang nakapaloob dito ay
apektibo at linggwistik. Ang mga simulating ito na dapat isaisip ng mga guro sa
7
paraan; at kakayahang pangkomunikatibo na kasinghalaga ng katumpakan sa
Ayon naman kay Green (2007), ang isang gurong may negatibong
saloobin at gawi sa wika ay may negatibong impak din sa pagtuturo ng wika lalo
na kapag ito ay hindi nila medyor sa larangan ng pagtuturo. Bunga nito, ang mga
pagkabalisa.
ang pagkilala ng mga emosyon na may damdamin. Ang isa pa ay ang paggamot
ng mga emosyon bilang mga intensyonal na estado ng pag-iisip, iyon ay, mga
Kahalagahan ng Pag-aaral
mga sumusunod:
8
ito ng dagdag na impormasyon sa kanila kung ano ang totong nagaganap at
layunin.
Sa mga Guro. Mahalaga ito sa mga guro lalo na ang mga pangunahing
kundi ang kung paano mapalinang ang buong katauhan ng bawat mag-aaral na
tinuturuan.
aaral sapagkat sila ang magiging benepisyo nito upang malinang ang
Higit din nilang mababatid na ang bawat tao ay may kanya-kanyang ekspertis
9
nais pasukin. Anuman ang magiging resulta nito ang mga kasunod na hakbang
10
Sisimulan ang pag-aaral sa unang Semestre ng Taong Panunuruan 2018-
Organisasyon ng Pag-aaral
ito.
konsiderasyon.
11
Kabanata II
ng sa asignaturang Filipino?
Dapat din silang maging komportable sa pagharap sa iba't ibang uri ng pagkatao
12
at mga antas ng kakayahan, samantalang tinatrato ng pantay ang lahat ng
iimplement ang mga ito, mga ulat sa pag-unlad, mga ulat at akademik progress
ng mga mag-aaral sa kanilang sariling imahe, ngunit upang bumuo ng mga mag-
13
Ang pagtuturo ay ang propesyon na nagtuturo sa lahat ng iba pang
lawyer, at iba pa kung wala ang mga dakilang Guro. Sinabi ni Durban at Catalan
matukoy kung anong kasanayan ang nais linangin ng guro sa kanyang mag-
aaral. Sa pagtakda ng mga layunin, makukuhang planuhin ng guro ang mga lapit
nakikita kung nasusunod baa ng mga tinakdang layunin. Ikatlong proseso ay ang
mga mag-aaral ang paksang itinuro, magsasagawa ang guro ng mga angkop na
14
pinaka pinagpahalagahan ng mga guro ay kanilang metodo at mga estratehiya
sa pagtuturo. Ito ay base sa premis na ang mga may alam subalit ito’y hindi
Sinabi nina Yih at Nah (2009) na ang mga mag-aaral ay may mahina ang
maaaring hindi ito makinig o di kaya’y gagawa ng bagay na nais niya sa loob ng
klase. Katulad sila ng mga sementong kahit anong mahulog o madikit dito ay
kung paano ito hahabiin para sa pag-unlad ng isang mag-aaral upang matuto
silang tanggapin ang mga mabubuti at isasantabi ang mga hindi mabubuting
ng mga mag-aaral sa loob ng klase. Ang mga suliranin ay iba-iba at hindi ito
15
Binanggit ni Davies (2009) at Pabu-aya (2015) na batid ng guro na ang
maituro ng isang guro kung ano ang mga aralin o paksang nakapaloob sa
kanyang aklat kundi kung paano niya ito maituro at matutunan ng kanyang mga
“The Role of the 21st Century Teachers in LTE Classroom, A Paradigm Shift from
16
kaalaman. Isang hamon ngayon ang paghahanda sa mga guro na maging
Kailangan ng guro ang mga nararapat na hakbang para mabago ang mga
17
Hangarin ng sinaunang guro na makatuklas ng isang paraang magaan, mabisa
mas mahirap o upang maging mas produktibong ang isang tao ay hindi
nakaatas sa kanila.
Ayon kay Apilado (2008), maraming tungkulin ang mga guro sa kanilang
itinuturo.
18
Sa pag-aaral ni Flores (2005), binanggit niya na ang guro ay
bilang guro.
Ayon naman kay Albano (2011), ang epektibong guro ng wika ay yaong
19
aralin, sa layuning nais matamo, at sa kaalaman, kasanayan at kakayahang nais
na malinang.
kanyang gawain upang maibahagi ang aralin nang maayos sa kanyang mga
diktador.
20
Batay sa isinagawang pag-aaral ni Cortez (2015), napatunayan niya ang
Ayon kay Bilbao, et. Al. (2012), isang hamon sa mga guro sa kaslukuyan
aaral. Kung ang guro ay bigo upang gampanan ang kanyang pangunahing
tungkuling lalo na kung hindi maibigay nang sapat ang edukasyon, ang nasabing
kahit ano pa yan ay maraming mga guro na ginagawa para sa kanyang mga
estudyante.
21
Sinasabi ni Batoon (2012), na ang guro ay puno ng mabibigat na
paghubog sa mga estudyante dahil ang mga mag-aaral na ito ay mayroong ibat
pupong libong mga kakayahan. Kung kaya’t sinasabing sila ay mga artista sa
kahinaan ng mga mag-aaral. Ngunit ganoon pa man, kahit ang isang guro ay
22
Ayon din kay Mabilin, et al (2012) ay nakakadagdag sa mababang
Dahil ito sa hindi maayos ng distrito ng gawain kung kaya’t napapabayaan ang
klase at nananakaw ang oras at panahon na dapat sanay para sa mga mag-
aaral. Higit sa lahat ay ang pagiging abala ng mga superbisor o mga punong-
Ayon nga kay Falsario (2013), kakambal na marahil ng guro ang iba’t
guro, Gayunman, gaano man kabigat ang gawaing ito ay patuloy pa rin ang mga
23
nagdudulot ng mababang performans sa mga mag-aaral at ng kabuuang
sapat na kaalaman upang ituro nang mas malalim at mahusay ang bawat aralin
mga guro sa sekundarya ngunit gayumpaman hindi pa rin sila nawawalan ng ag-
asa na maituro nila ang asignatura nang buong husay at talino. Nagbibigay sila
ang pagkatuto ng mga mag-aaral, iyon ay dahil nakikinig sila nang sinsero at
Ang mga gawi at praktis ng mga guro kung pagbabasehan ang sagot ng
24
nagpakadalubhasa sa Filipino ay gumaganap ng tungkulin katulad na rin sa mga
ang layunin.
nangyayari sa mga paaralang ang mga pagtuturo ng mga guro sa isang tiyak na
25
asignatura na hindi naman sila nagpakadalubhasa rito. At sa kalagayang ito,
pagkatuto.
Ayon kay Simon (2011), kakambal na marahil ng guro ang iba’t ibang
man kabigat ang gawaing ito ay patuloy pa rin ang mga guro sa pag-iisip,
ng bawat estudyante.
Filipino sa komunikasyon.
26
Hinugot na Guro. Sila ang gurong hindi nagpakadalubhasa sa Filipino
asignaturang Filipino.
27
KABANATA III
PAMAMARAAN
Disenyo ng Pananaliksik
28
Dagdag pa niya, na kung paano maaaring magamit ang multiple case na
pangyayari.
Ginamit din sa pag-aaral ang Kontent Analisis. Ayon kay Morgan (2008)
29
Ipinahayag din niya ang mga posibilidad kung saan maaaring magamit ang
30
gabay sa pag-aaral. Ginamit ang prior coding sa pag-uuri ng mga tugong
Respondent sa Pag-aaral
Datos ng Pag-aaral
31
silid-aralan sa antas pagtuturo upang makilala ang layunin nito at tumuon sa
Pagkalap ng Datos
ng mga tugon upang suriin ang mas malalim na kahulugan at pag-unawa upang
tugon ay naitala.
mahalaga sa yugtong ito upang linawin ang layunin ng mga panayam. Ang
32
Mahalaga ang pakikipanayam upang makagawa ng mga pagpapakilala,
masubok ang mga kagamitan upang matiyak na ito ay gumagana nang maayos.
gamit ang pag-record ng audio. Tulad ng interbyu, mga tala sa gilid ay kasama
interbyu upang makilala ang mga tema na lumilitaw mula sa mga sagot ng mga
sumasagot. Ginamit ko ang aking mga paksa at tanong upang maisaayos, pag-
Kung sakaling ang tagapanayam ay nagtataas ng higit pang mga tanong ng mga
na tinipon. Kapag sinabi ng bawat kalahok ang parehong bagay sa mga interbyu,
ito ay naglalarawan hindi lamang sa mga resulta, ngunit kung paano ang mga
33
impormasyon na ginagamit, mas malamang na makilahok sila sa mga pagsisikap
sa hinaharap.
ang mga datos ay inuri ang priori coding. Dito natukoy ang mga karanasan,
Pagtiwala
34
mga informat. Ang tiwala ay maaaring ibigay sa akin ng informant sa
ibang layunin.
Ayon kay Lincoln and Guba (2005) ay tinukoy ang papel sa peer
35
para sa catharsis sa pamamagitan ng pakikinig sa pakiramdam ng mga
mananaliksik.
Etikal na Konsiderasyon
benepisyo, at katarungan.
36
Sa panahon ng pakikipanayam, upang masiguro na ang lahat ng mga
hinahawakan nang may buong pag-iingat. Kung kaya, tinitiyak kong hindi
mga datos.
37
TALASANGGUNIAN
38
Castigador, D. J. (2009). Maikling Kwento Bilang Kagamitang Pampagturo sa
Pagpaliwanag ng Kasanayan: Dulog Multiple Intelligences Master Thesis
St. Agustin, Iloilo City.
Cerda, R. (2012). The Role of the 21st Century Teachers in LTE Classroom. A
Paradigm Shift from Pedagogy to Andragogy. Philippine Panorama p. 20.
Durban, J. &. (n.d.). Issues and Concerns of Philippine Education Through the
Years. . Asian Journal of Social Sciences and Humanities , Vol. 1. No. 2.
39
Flores, T. (2005). Modyul sa Mabisang Pagtuturo ng Noli Me Tangere. Di
nalathalang Tesis. Holy Trinity College of General Santos City.
Goodwin, B. (n.d.). What Makes a Good Teacher? Lessons from Billy Beans,
Oakland A's and Research on Teachers Attributes.
Mayos, S. e. (2008). Ang Guro ng Bagong Mileny. Mga Kagamitan Panturo. 105
Del Pilar St. Cabanatuan City, Philippines: Jimcy Publishing House.
40
Mora, J. (2009). Approaches in Teaching English as a Second Language.
Retrieved from http://coe.sdsu.edu/people/jmoral/ALM Methods.htm.
Putin, V. (2007, June 29, 2012). Content Analysis Technique. Retrieved from
http://contentanalysistechniqueblogspot.com/2007/05/weakness-09.html.
Robson, C. (2010). Real Word Research. A Resources for Social Scientist and
Practioners Research. Blackwell Publishers, Oxford.
Salandan, G. &. (2007). Teacher Education. In The Modern Teacher (pp. Issue
no. 4, Vol. 61, September 2012). Quezon City: Katha Publishing Co.
Yih, M. &. (2009). Measuring Students' Perception of Writing Web Logs in ESL
Classroom Employing the Technology Acceptance Model. Conference on
Scientific and Sacial Research.
Yin, R. K. (2003). Case Study Research. In Design and Methods (3rd ed.).
Thousand Oaks, CA: Sage. Victoria, C. .
41
Appendix A
Sir:
In view of this, I would like to request your good office to please allow to conduct the
study at Malalag National High School.
Noted by:
APPROVED:
VILMA B. FUNCION, P2
School Principal
Malalag National High School
Maitum, Sarangani Province
Madam:
In view of this, I would like to request your good office to please allow to conduct the
study in your school.
EUFEMIA B. GOLVIN
Researcher
Appendix C
43
SAMPOL NG LIHAM PAHINTULOT PARA SA MGA EBALWEYTOR
Graduate School
Holy Trinity College of General Santos City
Fiscal Daproza Avenue, General Santos City
Philipines
_________________________________________________________________________________________
ALILE E. DASMARIÑAS
Master Teacher I
Alabel National Science High School
Alabel, Sarangani Province
Mam/Sir:
Kaugnay po nito, ako po ay humihingi ng pahintulot mula sa iyo upang maging isa sa
mga ebalweytor ng aking talatanungan na gagamitin ko sa aking pangangalap ng datos.
Lubos na gumagalang,
EUFEMIA B. GOLVIN
Mananaliksik
Pinahihintulutan ni:
TOBIAS A. FLORES
Tagapayo
Nilagdaan ni
ALILE E. DASMARIÑAS
Ebalweytor
SAMPOL NG LIHAM PAHINTULOT PARA SA MGA EBALWEYTOR
44
Graduate School
Holy Trinity College of General Santos City
Fiscal Daproza Avenue, General Santos City
Philipines
_________________________________________________________________________________________
TOBIAS A. FLORES
MAEd Filipino
Holy Trinity College
General Santos City
Mam/Sir:
Kaugnay po nito, ako po ay humihingi ng pahintulot mula sa iyo upang maging isa sa
mga ebalweytor ng aking talatanungan na gagamitin ko sa aking pangangalap ng datos.
Lubos na gumagalang,
EUFEMIA B. GOLVIN
Mananaliksik
TOBIAS A. FLORES
Tagapayo/Ebalweytor
Appendix D
45
INTERVYU KWESTYUNER PARA SA MGA GURO
Graduate School
Holy Trinity College of General Santos City
Fiscal Daproza Avenue, General Santos City
Philippines
______________________________________________________________________
46
estratehiya sa
pagtuturo sa iyong
mga klase?
Ano-anong estratehiya
ang iyong ginagamit sa
pagtuturo?
Ang lahat ba ay
lumahok sa iyong mga
klase?
Paano mo ganyakin
ang mga ito na
makisali sa klase?
Hinahayaan mo ba
silang kung hindi
makilahok sa klase?
Sa loob ng isang
linggo, gaano ka
kadalas magbibigay sa
iyong pagsusulit sa
kanilang-kakayahan?
Nakapukaw ba ang
interes ng iyong mga
mag-aaral habang
isinasagawa ang mga
kasanayan?
Gumagamit ka ba ng
contextualization /
localization sa iyong
pagtuturo? Naging
mabilis o mabagal baa
ng daloy ng
pagdevelop sa
47
kasanayan sa aralin sa
Wika at Panitikan?
Mayroon bang
anumang mga gawain
na iyong ginagawa
upang matulungan ang
iyong mga estudyante
na mapadaling
maintindihan ang iyong
itinuturo?
Ano ang mga Sa iyong opinyon, alin sa mga
pinaka- sumusunod na kadahilanan
karaniwang isyu na nakakaapekto sa iyong
na kinakaharap mga mag-aaral ?
ng mga mag-
aaral habang (Maaari kang magkaroon ng
pinag-aaralan higit sa isang pagpipilian)
ang asignaturang
Filipino Oras para sa paghahanda
Pressure upang
maisagawa
Suporta ng mga
tagapakinig
Pagganyak upang
magsalita
Pagtitiwala
Pagkabalisa
Pangkasalukuyan
kaalaman
Kakayahan sa pakikinig
feedback sa panahon ng
mga aktibidad
Oras na pinapayagan
upang magsagawa ng
isang gawain sa
aktibidad ng
Ibang dahilan (mangyaring
tukuyin)
________________________
48
Binibigyan mo ba sila
ng oras upang
magsanay
Paano mo naisagawa
ang pagtatasa sa
pagtataya ng kanilang
pagganap?
Anong mga
estratehiyang
komunikasyon ang
karaniwang ginagamit
nila?
49
mapadali ang maging isang
pagkatuto ng posibleng aktibidad sa
kanilang mga silid-aralan na
kakayahan? maaaring mapabuti
ang mga kasanayan sa
pagkatuto ng mga
mag-aaral?
Salamat sa pagbabahagi sa akin ng iyong mga karanasan.
Pinahahalagahan ko ang oras na pinagkalooban mo sa akin upang maisagawa
ang aking trabaho sa pananaliksik.
Appendix E
BALIDASYON SA TALATANUNGAN
Graduate School
Holy Trinity College of General Santos City
50
Fiscal Daproza Avenue, General Santos City
Philipines
Para sa tagasuri: Lagyan ng tsek (/) ang kolum na naaayon sa iyong pagsusuri sa bawat
aytem.
Leyenda:
1- Di- mahusay 4- mahusay
2- 2-katamtaman ang husay 5- napakahusay
3- Mahusay-husay
Mga Indekeytor 1 2 3 4 5
1. Kalinawan ng panuto at aytem
Ang antas ng talasalitaan, balangkas ng mga salitang
ginamit at tayog ng kaisipan ay angkop sa kahalagahan
ng respondent.
Ang mga panuto ng pagsusulit at aytem nito ay nakasulat
sa malinaw at maunawang paraan
2. Paglalahat at Organisasyon ng mga Aytem
Ang mga aytem ay inilahad at inorganisa sa lohikal na
paraan.
3. Kaangkupan ng mga Aytem
Ang mga aytem ay kumakatawan sa mga
sangkap/nilalaman ng pananaliksik.
Ang mga tanong ay binubuo upang madetermina ang
kalagayan, kaalaman, persepsyon at ugaling dapat
masukat sap ag-aaral.
51
Mga Indekeytor 1 2 3 4 5
4. Kaangkupan ng mga Aytem sa bawat Kategorya o Indekeytor
Ang mga aytem ay sapat na kumakatawan sa kabuuan ng
pananaliksik.
Ang bilang ng mga aytem sa bawat indekeytor/kategorya
ay sapat na kumakatawan sa lahat ng baryabol/ konsepto
na isinaalang-alang sa nasabing pananaliksik.
5. Pagbuo sa Layunin
Ang instrument sa kabuuan ay tumutugon sa layunin.
6. Objectiviti
Bawat aytem o tanong ay nangangailanangan lamang ng
isang tiyak na sagot na sumusukat ng isang behebyor at
aspeto.
KURIKULUM VITAE
Personal na Datos
Pangalan : Eufemia Buya Golvin
Petsa ng Kapanganakan : Nobyembre 15, 1975
52
Lugar ng Kapanganakan : Brgy. Rotonda, Koronadal
South cotabato
Tirahan : Cawa, Mabay, Maitum
Sarangani Province
Katayuang Sibil : May Asawa
Pangalan ng Asawa : Nelson Malinao Golvin
Mga Anak : Maclord Von B. Golvin
: Princess Mae B. Golvin
Magulang : Isidro J. Buya
: Remedios Viado Buya
Background ng Pang-Edukasyon
Eligibiliti
53
Passer : Lincensure Examination for Teacher (LET)
Karanasan sa Pagtuturo
2017 NSPC Concurrent Sessions for School Paper Advisers with the
Topic "Citizen Journalism"
Pagadian City/ Philippine Association of Elementary Campus Paper
Advisers (PAECPA)
1/24/2017
55
7/8-19/2013
56