You are on page 1of 21

BAITANG 8 Paaralan Calasiao Comprehensive National High School Baitang at 8-Magalang

MASUSING BANGHAY Pangkat


ARALIN
(DLP) Asignatura Filipino 8
Guro Melanie Vinoya Lompero
Petsa ng Pagtuturo Enero 25,2022-10:00-11:00 am Semestre/Kwarter Una
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin. Maaari ding magdagdag ng iba pang
gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangnilalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga estratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at
mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pinakamahalagang Nagagamit ang iba’t ibang paraan ng pagpapahayag (pag-iisa, paghahambing, at iba pa) sa pagsulat ng sanaysay
Kasanayang (F8WG-II-g-27)
Pampagkatuto
Isulat ang koda ng bawat
kasanayan.
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Aralin: Lakbay-Sanaysay: “Baguio Trip” ni Kathuson

IV. KAGAMITANG Itala ang mga kagamitang pampagkatuto na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.

PAMPAGKATUTO Powerpoint Presentation, Biswal na materyales


(LR)
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Aralin: Lakbay-Sanaysay: “Baguio Trip” ni Kathuson – mga pahina 4-6
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Aralin: Lakbay-Sanaysay: “Baguio Trip” ni Kathuson – mga pahina 4-6
Kagamitang
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina sa Deped ADM/SLM in Filipino - Aralin: Lakbay-Sanaysay: “Baguio Trip” ni Kathuson – mga pahina 4-6
Teksbuk
4. Karagdagang https://www.studocu.com/ph/document/surigao-state-college-of-technology/bsed-mathematics/q4-m1-v4-pagsulat-ng-
Kagamitan mula sa lakbay-sanaysay-1/29215027
Portal ng Learning
Resource https://www.elcomblus.com/pagsulat-ng-lakbay-sanaysay/

https://http543.wordpress.com/2016/10/17/lakbay-sanaysay-baguio-trip/

B. Iba pang Kagamitang laptop, aklat at selfon


Panturo
VI. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito nang buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga estratehiya ng
formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip nang analitikal, at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa
kanilang pang-araw-araw na karanasan
A. Balik-aral, Paglalahad Gawain: Tanong ng Bayan!
ng Bagong Aralin, at/o Panuto: Sagutin ang tanong ayon sa iyong sariling opinyon o ideya. Ibahagi ito sa klase at ang makakapabigay ng sagot ay
Pagganyak bibigyan ng dalawang puntos.

Tanong: Kung mabibigyan ka ng pagkakataon na maglakbay o pumunta sa lugar na pinakaaasam o pinakamimithi mo,
saan ito at bakit gusto mong puntahan?
B. Paglalahad ng mga Angkla sa kasanayang pampagkatutong nakasaad sa F8WG-II-g-27, inaasahan sa lahat ng mga mga-aaral na matatamo ang
Tiyak na Layunin 70% ng sumusunod na layunin:

1. Nailalahad nang maayos ang pansariling pananaw, opinyon, at saloobin kaugnay ng akdang tinalakay;
2. Nagagamit ang iba’t ibang paraan ng pagpapahayag (pag-iisa-isa o paghahambing) sa pagsulat ng sanaysay; at
3. Nakagagawa ng sariling lakbay-sanaysay.
C. Pagtuklas Gawain: Maglakbay Tayo!
Panuto: Tukuyin kung anong lugar ang nasa larawan at ibahagi ang karanasan dito. Kung wala, ano-ano ang mga naririnig
mo tungkol dito. Ibahagi ito sa klase.

D. Paglinang Mga Gabay na Tanong:


1. Sino ang gustong makasama ng manlalakbay sa kanyang paglalakbay?
2. Bakit gusto niyang maglakbay sa lugar ng Baguio?
3. Paano niya inilarawan ang lugar sa Baguio?

Paglalahad ng kahulugan ng Sanaysay, Bahagi ng Sanaysay, kahulugan ng Lakbay-Sanaysay at ang Iba’t ibang Paraan ng
Pagpapahayag.

Sanaysay- isang uri ng sulatin na kadalasang naglalaman ng mga pananaw, kuro-kuro, o opinyon ng isang awtor o akda.
Simula- ito ang pinakamahalaga na bahagi dahil dito ang inaasahan kung ipagpatuloy ng mambabasa sa kanyang
binabasang sulatin.
Gitna- dito mababasa ang mga mahalagang puntos o ideya ukol sa paksang pinili at sinulat ng may-akda.
Wakas- Sa bahaging ito naghahamon ang akda sa mga isip ng mga mambabasa na maisakatuparan ang mga isyung
tinatalakay niya.
Lakbay-Sanaysay- Ito ay isang uri ng lathalaing ang pangunahing layunin ay maitala ang mga naging karanasan sa
paglalakbay.
Pag-iisa-isa- Ito ay isang paraan ng paglalahad ng isang kalagayan o sitwasyon sa pamamagitan ng maayos sa paghahanay
ng mga pangyayari ayon sa talagang pagkakasunod-sunod ng mga ito.
Paghahambing- Ito ay isang paraan ng paglalahad ng isang kalagayan o sitwasyon sa pamamagitan ng maayos sa
paghahanay ng mga pangyayari ayon sa talagang pagkakasunod-sunod ng mga ito.

Pagtalakay sa isang halimbawa ng lakbay-sanaysay na may pamagat na “Baguio Trip” ni Kathuson at ang Iba’t ibang
Paraan sa Pagsulat ng isang Lakbay-Sanaysay. Lalong lilinangin ang pang-unawa sa aralin sa pamamagitan ng pagsagot sa
mga gabay na tanong.

E. Pagpapalalim Gawain:Dugtungan Mo Ako!


Panuto: Magbigay ng iyong natutuhan sa paksang tinalakay. Gamit ang pahayag sa ibaba ay dugtungan ito ng inyong
natutuhan.

Madali kong natutuhan ang tungkol sa_________________________________________________________.

F. Mga Real at Praktikal Gawain: Umpisahan Mo!


na Pagsasanay Panuto: Ibahagi ang inyong naging karanasan sa paglalakbay o pamamasyal sa pamamagitan ng pagpuno sa graphic
organizer. Gamit ang isinulat sa graphic organizer , bumuo ng isang panimula at gamitin ang iba’t ibang paraan ng
pagpapahayag sa pagsulat ng isang lakbay-sanaysay.. Gawin ito sa loob lamang ng sampung minuto.Sundin ang rubriks sa
pagmamarka
Lugar/mga Mahalagang
lugar kung Petsa ng Impormasyon o
saan paglalakbay at kaalamang nakuha
nakapaglakbay mga kasama 56mula sa paglalakbay
ay
Puntos
Naisasagawa nang malaman ang pagsulat ng panimula sa ng Lakbay- Sanaysay 3
Nakasusulat ng malikhain at kahika-hikayat na panimula ng Lakbay- Sanaysay 2

Nakasusulat ng panimula ng Lakbay-Sanaysay batay sa maingat wasto, at angkop na paggamit ng wika 3

Makatotohanan ang nabuong panimula ng Lakbay-Sanaysay 2


Kabuoang Puntos 10

G. Paglalahat at/o Gawain: One on One Tayo!


Abtraksiyon Panuto: Sagutin ito sa loob ng isang minuto. Ilagay sa buong malinis na papel. Pagkatapos ang isang minutong pagsagot
ay ibabahagi ito sa klase upang malaman ang mga ideya ng bawat kamag-aral.

Makabuluhang Tanong: Kung ikaw si Kathuson, sino ang mas gugustuhin mong makasama sa iyong paglalakbay at
bakit?

Isagawa
Pagsulat ng Sariling Lakbay-Sanaysay
Panuto: Sumulat ng karanasan sa sarili
mong paglalakbay sa ating bayan o
saanmang
panig ng mundo. Sundin ang mga paraan sa
pagsulat nito. Lakipan mo ito ng iyong mga
larawang kuha sa paglalakbay. Lagyan ng
pamagat at isulat sa bondpaper o
sagutang
papel.. Sundin ang rubriks sa pagmamarka
sa susunod na pahina.
Pamantayan Puntos
Naisasagawa nang mataman ang mga
hakbang sa pagsulat Lakbay-
Sanaysay.
10
Nakasusulat ng organisado , malikhain at
kahika-hikayat na Lakbay-
Sanaysay.
10
Nakasusulat ng Lakbay-Sanaysay batay sa
maingat ,wasto , at angkop na
paggamit ng wika .
10
Makatotohanan ang nabuong Lakbay-
Sanaysay. 10
Kabuoang Puntos 40
Isagawa
Pagsulat ng Sariling Lakbay-Sanaysay
Panuto: Sumulat ng karanasan sa sarili
mong paglalakbay sa ating bayan o
saanmang
panig ng mundo. Sundin ang mga paraan sa
pagsulat nito. Lakipan mo ito ng iyong mga
larawang kuha sa paglalakbay. Lagyan ng
pamagat at isulat sa bondpaper o
sagutang
papel.. Sundin ang rubriks sa pagmamarka
sa susunod na pahina.
Pamantayan Puntos
Naisasagawa nang mataman ang mga
hakbang sa pagsulat Lakbay-
Sanaysay.
10
Nakasusulat ng organisado , malikhain at
kahika-hikayat na Lakbay-
Sanaysay.
10
Nakasusulat ng Lakbay-Sanaysay batay sa
maingat ,wasto , at angkop na
paggamit ng wika .
10
Makatotohanan ang nabuong Lakbay-
Sanaysay. 10
Kabuoang Puntos
Isagawa
Pagsulat ng Sariling Lakbay-Sanaysay
Panuto: Sumulat ng karanasan sa sarili
mong paglalakbay sa ating bayan o
saanmang
panig ng mundo. Sundin ang mga paraan sa
pagsulat nito. Lakipan mo ito ng iyong mga
larawang kuha sa paglalakbay. Lagyan ng
pamagat at isulat sa bondpaper o
sagutang
papel.. Sundin ang rubriks sa pagmamarka
sa susunod na pahina.
Pamantayan Puntos
Naisasagawa nang mataman ang mga
hakbang sa pagsulat Lakbay-
Sanaysay.
10
Nakasusulat ng organisado , malikhain at
kahika-hikayat na Lakbay-
Sanaysay.
10
Nakasusulat ng Lakbay-Sanaysay batay sa
maingat ,wasto , at angkop na
paggamit ng wika .
10
Makatotohanan ang nabuong Lakbay-
Sanaysay. 10
Kabuoang Puntos 40
Isagawa
Pagsulat ng Sariling Lakbay-Sanaysay
Panuto: Sumulat ng karanasan sa sarili
mong paglalakbay sa ating bayan o
saanmang
panig ng mundo. Sundin ang mga paraan sa
pagsulat nito. Lakipan mo ito ng iyong mga
larawang kuha sa paglalakbay. Lagyan ng
pamagat at isulat sa bondpaper o
sagutang
papel.. Sundin ang rubriks sa pagmamarka
sa susunod na pahina.
Pamantayan Puntos
Naisasagawa nang mataman ang mga
hakbang sa pagsulat Lakbay-
Sanaysay.
10
Nakasusulat ng organisado , malikhain at
kahika-hikayat na Lakbay-
Sanaysay.
10
Nakasusulat ng Lakbay-Sanaysay batay sa
maingat ,wasto , at angkop na
paggamit ng wika .
10
Makatotohanan ang nabuong Lakbay-
Sanaysay. 10
Kabuoang Puntos 40
anuto: Sumulat ng karanasan sa sarili
mong paglalakbay sa ating bayan o
saanmang
panig ng mundo. Sundin ang mga paraan sa
pagsulat nito. Lakipan mo ito ng iyong mga
larawang kuha sa paglalakbay. Lagyan ng
pamagat at isulat sa bondpaper o
sagutang
papel.. Sundin ang rubriks sa pagmamarka
sa susunod na pahina.
Pamantayan Puntos
Naisasagawa nang mataman ang mga
hakbang sa pagsulat Lakbay-
Sanaysay.
10
Nakasusulat ng organisado , malikhain at
kahika-hikayat na Lakbay-
Sanaysay.
10
Nakasusulat ng Lakbay-Sanaysay batay sa
maingat ,wasto , at angkop na
paggamit ng wika .
10
Makatotohanan ang nabuong Lakbay-
Sanaysay. 10
Kabuoang Puntos 4
Susi sa Pagwawa
MGA SANGGUNIAN
Ailene,Baisa-Julian et.al
Pinagyamang Pluma Filipino sa
Piling
Larangan(Akademik )Phoenix
Publishing 2016
Pamela C.Constantino et.el
Filipino sa Piling Larangan
(Akademik)Rex
Book Store 2016 Edition
Internet Sites
https://http543.wordpress.com/
2016/10/17/lakbay-sanaysay-
baguio-trip/
https://www.youtube.com/watch?
v=9b4oOp3cTE8
https://
galalakbaylakad.wordpress.com/
category/lakbay-sanaysay
Para sa mga katanungan o puna, sumulat
o tumawag sa:
Department of Educa 琀椀 on – Bureau
of Learning Resources (DepEd-BLR)
DepEd Division of Cagayan de Oro Ci
Fr. William F. Masterson Ave Upper
BalulangCagayan de Oro Telefax:
((08822)855-0048
E-mail Addr
H. Ebalwasyon Maraming Pagpipilian
Panuto: Piliin ang letra ng tamang sagot. Ang bawat tanong ay sagutin sa loob lamang ng sampung segundo. (5 puntos)
1. Ito ay tinatawag ding travel essay o travelogue.
a. Pictorial Essay c. Lakbay-sanaysay
b. Lakbay-sanay d. Sining ng paglalakbay

2. Sino ang nagsabi na ang susi sa mainam na pagsulat nito ay ang pagtataglay ng sapat na kaalaman at pagkatuto sa isang
paglalakbay.
a. Carandang c. Arogante
b. Lilia d. Antonio

3. Alin ang hindi kabilang sa mga dapat tandaan sa pagsulat ng lakbay-sanaysay.


a. Magkaroon ng kaisipang manlalakbay sa halip na turista
b. Ilahad ang realisasyon o mga natuituhan sa ginawang paglalakbay
c. Magtala ng mahahalagang detalye
d. Sumulat ng ikalawang panauhang punto de-bista
4. Mga kasanayan sa paggamit ng wika sa pagsulat ng sanaysay maliban sa isa__.
a. Malaman c. Malinaw
b. Walang bisa d. Organisado

5. Ito ay isang uri ng sulatin na kadalasang naglalaman ng mga pananaw, kuro-kuro, o opinyon ng isang awtor o akda.
a. Nobela c. Sanaysay
b. Maikling Kuwento d. Alamat

I. Karagdagang Gawain Gawain: LakBahagi


para sa Panuto: Sumulat ng isang lakbay-sanaysay. Gamitin ang iba't ibang paraan ng pagpapahayag tulad ng pag-iisa-isa at
Paglalapat/Paglilipat paghahambing sapagkat makatutulong ang mga ito sa pagiging mabisa ng sanaysay. Isaalang-alang sa pagsulat ng sanaysay
at/o ang sumununod na pamantayan. Gamiting gabay ang rubric sa pagsulat ng sanaysay upang maging maayos at mabisa ang
Takdang-aralin/Remedi isusulat na sanaysay.
ation
Rubrik sa Pagbuo ng Sanaysay

Aspekto Napakahusay Mahusay Di-gaanong Kailangan pang


(4) (3) Mahusay (2) Baguhin (1)
1. Pang-akit ng Nakatawag ng ng Angkop ang ng Walang dating ang Napakasimple
pamagat ng sanaysay. pansin ang pamagat nabuong pamagat. nabuong pamagat. nabuong pamagat
sanaysay.
2. Pagkakabuo ng Napakaayos ng May ilang Medyo magulo ang Walang kaayusan ang
mga pangungusap at pagkakabuo pangungusap na pagkakabuo ng mga pagkakabuo ng mga
ang gamit ng iba't pangungusap ng mga medyo di- gaanong pangungusap at hindi pangungusap at
ibang paraan ng pangungusap at maayos ang gaanong naramdaman walang ginagamit na
pagpapa- hayag. nakatulong ang iba't pagkakabuo ng mga ang gamit ng iba’t iba’t ibang paraan ng
ibang paraan ng pangungusap at ang ibang paraan ng pagpapahayag.
papapahayag sa gamit ng iba't ibang pagpapahayag.
pagsulat ng sanaysay. paraan
pagpapahayag.
3 Kaisahan ng talata Naipakita talaga na May bahagi ng May talatang nalihis Hindi naipakita ang
may kaisahan pangungusap sa isang sa pagtalakay ng kaisahan ng mga
pangungusap ang talata nalihis sa paksa paksa. talata.
mga talata.
4. Pagtalakay sa Napakahusay ng Natalakay ang paksa. Hindi gaanong Nawala sa paksa ang
paksa. pagtalakay sa paksa. natalakay ang paksa. sanaysay.

5. Organisasyon ng Napakaayos at na May isang ideya na Hindi gaanong May kaguluhan ang
mga ideya organisado ang mga hindi angkop sa organisado ang mga mga ideya sa
ideya sa sanaysay. paksang sanaysay. ideya sa sanaysay. sanaysay.
Tinalakay.

Interpretasyon:
Napakahusay 16-20
Mahusay 11-15
Katamtaman 6-10
Paghusayan pa 1-5

Inihanda ni:
MELANIE VINOYA LOMPERO
IV-BSE Filipino

You might also like