You are on page 1of 15

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
MARBEL 1 CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
City of Koronadal

4A’S BANGHAY ARALIN SA AP 5


I. LAYUNIN
1. Nasusuri ang kaugnayan ng pakikipaglaban ng mga Pilipino sa pag-usbong ng
nasyonalismong Pilipino;
2. Nakapagtatala ng mga epekto ng pakikipaglaban ng mga Pilipino sa pag-
usbong ng nasyonalismong Pilipino; at
3. Napapahalagahan ang kaugnayan ng pakikipaglaban ng mga Pilipino sa pag-
usbong ng nasyonalismong Pilipino.

II. PAKSANG ARALIN


Paksa: Katutubong Pilipino sa Pagpapanatili ng Kasarinlan
Kagamitan: Papel, lapis, krayola, bond paper, mga bote ng gamot, mga
kagamitang pangkalusugan, at manila paper
Sanggunian: Learner’s Material, Aralin 8, pp. 273-278 K to 12
Ang Pilipinas: Heograpiya, Kasaysayan, at Sibika I, pp. 218-220

Mga Gawain ng Guro Mga Gawain ng Mag-aaral


III.Pamamaraan

A. Pang araw-araw na Gawain

 Panalangin (Tatayoang mga mag-aaral para


manalangin)
Sabihin: Hinihiling ko ang lahat na
tumayo para sa ating panalangin.
Sabihin: Amen
Sabhihin: Amen!

 Pagbati

Sabihin: Magndang umaga klas!


Sabihin: Magandang umaga rin, Titser
Jm!
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
MARBEL 1 CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
City of Koronadal

(Presentasyon ng mga Alituntunin)

Mga Alituntunin:
 Itaas lamang ang kamay kung may
nais na sabihin;
 Iwasan ang pakikipag-usap sa
katabi kung hindi naman
kinakailangan;
 Makinig ng mabuti sa guro at sa
talakayan sa oras ng klase; at
 Magkaroon
Sabihin: ng respeto
Hinihiling ko ang sa bawat
lahat na isa, Ang mga mag-aaral ay magbabasa ng
lalong lalo na sa guro. alituntunin)
basahin ang ating mga alituntunin.
Sabihin: Opo, titser
Sabihin: Malinaw ba mga bata?

Sabihin: Mabuti at naunawaan ninyo ang


ating mga alituntunin.

Paglalahad ng Aralin
Mga Layunin
Mga Layunin
Sabihin: Ang ating aralin sa araw na ito Pagkatapos ng talakayan ang mag-
Pagkatapos ng talakayan ang mag-
ang tungkol sa Pagpapahalaga ng mga aaral ay inaasahang…
aaral ay inaasahang…
Katutubong Pilipino sa Pagpapanatili
ng Kasarinla.
(Angmga
Nasusuri ang
mag-aaral kaugnayan
ay magbasa nga ng
 Nasusuri ang kaugnayan ng
Paglalahad ngngLayunin mga layunin)
pakikipaglaban ng mga Pilipino
pakikipaglaban mga Pilipino
sa pag-usbong ng
sa pag-usbong ng
Sabihin: Bago tayo magsimula, hinihiling nasyonalismong Pilipino;
nasyonalismong Pilipino;
ko ang lahat na basahin ang ating mga  Nakapagtatala ng mga epekto
 Nakapagtatala ng mga epekto
layunin sa araw na ito. ng pakikipaglaban ng mga
ng pakikipaglaban ng mga
Pilipino sa pag-usbong ng
Pilipino sa pag-usbong ng
nasyonalismong Pilipino; at
nasyonalismong Pilipino; at
 Napapahalagahan ang
 Napapahalagahan ang
kaugnayan ng pakikipaglaban
kaugnayan ng pakikipaglaban
ng mga Pilipino sa pag-usbong
ng mga Pilipino sa pag-usbong
ng nasyonalismong Pilipino.
ng nasyonalismong Pilipino.
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
MARBEL 1 CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
City of Koronadal

B. Motibasyon
Sabihin: Opo, titser
Sabihin: Ibigay ang hinihinging
kasagutan ayon sa sa mga pahiwatig.
Gawin ito sa sagutang papel. Bibigyan ko
lamang kayo ng limang minuto sa
pagsagot.

1.
S N K U O
Ito ay dula tungkol sa pagpapasakit ni
Hesukristo.

2.
P A S O N
Ang tulang inaawit patungkol sa buhay at
pagpapasakit ni Kristo.

Winawasto ang sagot


3.
P G H H R A N A (Posibleng sagot)
Ang pag-awit ng kundiman sa tapat ng 1. SENAKULO
bahay ng dalagang nililigawan. 2. PASYON
3. PAGHAHARANA
4. 4. PASKO
P A O 5. PRUSISYON
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
MARBEL 1 CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
City of Koronadal

Ang tawag sa panahon na ipinagdiriwang


ang kapanganakan ni Hesukristo.

5.
Sabihin: Opo, titser!
P R S I S O N
Ang tawag sa pagparada ng mga Poon
sa panahon ng pista.

(Pagkalipas ng limang minuto)

Sabihin: Tapos at hindi tapos, iwawasto


na natin ang inyong gawa.

Sabihin: Magaling mga bata!

Sabihin: Nasisiyahan ba kayo sa ating


laro?

Sabihin: Mahusay!

Opo, Titser.

I. Aktibiti

Sabihin: Mga bata, bago tayo magsimula


sa ating talakayan ngayong
umaga, magkakakaroon muna
tayo ng aktibiti. Hahatiin ko kayo
sa dalawang pangkat. Ang unang
pangkat ay sa kanan at ang
pangalawang pangkat naman ay
sa kaliwa. May ipapakita akong
mga larawan at inyong suriin
kung ano ang pinapahiwatig nito.
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
MARBEL 1 CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
City of Koronadal

Kayo ay may mga pagpipilian.


Bawat katanungan ay may isang
representanteng pupunta sa
pisara at ididikit ang inyong
napiling sagot.

Sabihin: Naintindihan ba mga bata?

Sabihin: Mahusay!

Panuto: Kilalanin ang mga nasa larawan.


Piliin ang salita o pahayag na tumutukoy
sa larawan.

1. _________________

Sasagot ang mag-aaral:


2. ________________ :Ang ipinapahiwatig ng unang larawan
Titser ay tungkol pangingikil o korapsyon.

Sasagot ang mag-aaral:


:Ang ipinapahiwatig ng ikalawang larawan
Titser ay tungkol hindi patas na
pagtitimbang ng kaso o karapatan..
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
MARBEL 1 CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
City of Koronadal

3. _______________

Mga Tamang Sagot:


 Pangingikil/Korapsyon
 Hindi patas na pagtitimbang ng
4. _______________ kaso o karapatan.
 Pang-aabuso
(Pagkatapos ng Pagpapakita ng
Larawan)  Pagpugot ng ulo

(Papalakpak ang mga mag-aaral)

II. Analysis

Sabihin: Ngayon, ano kaya ang May ilang mag-aaral na pasasagutin


ipinapahiwatig ng unang larawan klas? ng mga katanungan:

Sabihin: Kung nakaririnig o nakasasaksi


Sabihin: Magaling klas! po ako ng mga pangyayaring ito titser
ang unang pumapasok sa aking isipan ay
Sabihin: Para naman sa ikalawang ang naging kasaysayan ng bansang
larawan klas, ano nais iparating nito? Pilipinas sa pananakop ng mga dayuhan.

Sabihin: Mahusay klas!

(Ipagpapatuloy ng guro ang :Opo, Titser.


pagtatanong hanggang sa matapos
ang ikalimang bilang)
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
MARBEL 1 CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
City of Koronadal

Sabihin:Magaling at inyong nasagutan


ang ating aktibiti! Bigyan ang sarili ng
tatlong palakpak.

Sabihin: Kung nakaririnig o nakakasaksi


kayo ng mga bagay na ito klas, ano-ano
ang unang pumapasok sa inyong isipan
klas?

(Babasahin ng mga mag-aaral ang


kahulugan ng kagawaran ng kalusugan)

Sabihin: Magaling mga bata! Ang inyong


naging gawain ay may malaking
kaugnayan sa topikong ating pag-aaralan
sa araw na ito, kaya panatalihing ikintal at
itatak ito sa inyong isipan.

III. Abstraksiyon
(Ipababasa sa mga mag-aaral ang
Sabihin: Sa pagkakataong ito, mas depinisyon at tatalakayin ito ng guro isa-
palalawakin pa natin an gating kabatiran isa.)
ukol sa Kolonyalismong Espanyol at
Pagkakakilanlan ng mga Pilipino.

Kolonyalismong Espanyol at
Pagkakakilanlan ng mga Pilipino. (Ipababasa sa mga mag-aaral ang
depinisyon at tatalakayin ito ng guro isa-
Malaki ang naging isa.)
impluwensiya ng kolonyalismong
Espanyol sa pagbubuo ng bansa at
pagkakakilanlan ng mga Pilipino. Bilang
isang archipelago, isang hamon ang
ipasailalim sa isang sentralisadong
pamamahala ang hiwa-hiwalay na
kaharian ng Pilipinas. Dahil Sa (Ipababasa sa mga mag-aaral ang
depinisyon at tatalakayin ito ng guro isa-
puwersahqng pagsakop ng mga
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
MARBEL 1 CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
City of Koronadal

Espanyol, napabilis ang pagkakaisa ng isa.)


magkakahiwalay na kaharian upang
labanan ang mga dayuhang mananakop.
Pinagbuklod sila ng iisang karanasan sa
ilalim ng mga espanyol na siyang
guessing sa kanilang damdaming
makabayan.

Binago ng kalonyalismong
Espanyol ang kultura at lipunan ng mga (Ipababasa sa mga mag-aaral ang
Pilipino. Nagbago ang using panlipunan depinisyon at tatalakayin ito ng guro isa-
kung saan ang sinaunang kaausang isa.)
pinamumunuan ng datu, ipinagtatanggol
ng maharlika, pinauunlad ng mga timawa
at pinagsisilbihan ng mga alipin ay
napalitan ng lipunan kung saan ang nasa
pinakamataas na uri ay ang mga
Espanyol, sumunod ang mga meztizo, at
ang pinakamababa ay ang mga katutubo.

Dulot din ng kolonyalismo, nabawasan


ang karapatan at kalayaang tinatamasa Sabihin: Opo, titser!
ng mga mamamayan, Lalo na ng
Sabihin: Wala na po, titser!
kababaihan. Sa kultura ay nagkaroon ng
pagbabago sa larangan ng pananamit,
pagkain, pag-aasal, panirahan, pagyakap :Wala na ho Titser.
ng mga katutubo sa Kristiyanismo.

Gayunpaman, hindi tuluyang natural ang


sinaunang tradisyon at kultura ng mga
Pilipino sa kabila ng mahigit tatlong daan
taong kolonyalismong Espanyol. Dahil sa
kalayaan ng Pilipinas sa Espanya,
nagkaroon ng pagkakataon ang mga
Pilipinong nakagisnang kalinangan.

Sa huli, nagbigay daan ang


kolonyalismong Espanyol upang
matuklasaan ng mga Pilipino kung anu
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
MARBEL 1 CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
City of Koronadal

ang kaya nilang gawin upang :Pagpaparisin ng guro ang mga mag-
maipagtanggol ang karapatang mamuhay aaral.
nang malaya. Nagkaroon ng kamalayan o
tapang ang mga Pilipino upang tutulan
ang mga hindi makatarungan at mapang-
abusong pamamahala ng mga Espanyol
na bansa. Hinamon nito ang pagmamahal
sa Bayan ng mga Pilipino. Gayun din,
nagbigqy daan ang kolonyalismong
Espanyol upang makaangkop ang mga
Pilipino sa mga pagbabagong dulot ng
pananakop. Hinamon nito ang tatagan ng Sabihin: Opo, titser!
mga Pilipino at nagbibigay-daan sa pag-
unlad ng pagkakakilanlang Pilipino.
(Pangkatang sumasagot ang mga mag-
aaral)
Sabihin: Naiinindihan niyo ba mga bata?

sabihin: Mahusay!

Sabihin: May mga tanong ba kayo o


gustong linawin?

IV. Aplikasyon

Sabihin: Sa puntong ito klas, :Kami po tiser! Tama po ang sagot sa


magkakaroon kayo ng maikling pagtataya unang bilang.
bilang pagsukat sa inyong natutuhan sa : Nararapat lamang po na ipagtanggol ng
araw na ito. Sa pagsagot, humanap ng mga sundalo sa kalayaan ng bansa sa
kapares sa pagsuri ng mga pahayag na
panahon ng digmaan.
nakalagak sa ibaba.

A. Panuto: Isulat ang katagang


Tama kung sitwasyon ay
nagpapamalas ng pagmamahal sa :Kami po Titser. Tama po ang sagot sa
bayan at Mali kung hindi. Isulat ikalawang bilang.
ang iyong sagot sa sagutang : Ang pag-aalay ng serbisyong publiko ng
papel. mga frontliners sa kabila ng panganib na
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
MARBEL 1 CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
City of Koronadal

dulot ng COVID-19 ay napakamabuting


Sabihin: Bibigyan ko lamang kayo ng gawain.
sampung minuto sa pagsagot.

1. Pagtatanggol ang mga sundalo sa


kalayaan ng bansa sa panahon ng Posibleng sagot:
digmaan. 3. Tama
4. Mali
2. Pag-aalay ng serbisyo publiko ng
5. Tama
mga frontliners sa kabila ng
panganib na dulot ng COVID-19.
3. Pakikipaglaban ng mga pulis sa
pagpuksa sa illegal na driga sa
sumisira sa kinabukasan ng mga
:Opo, Titser.
kabataan.
4. Pag-aaral ng mabuti upang
makakuha ng mataas na grado at
makapagtrabaho sa ibang bansa.
5. Pagsunod sa mga bqtqs at
ordinasang ipinatutpad upang
mapanatili ang kaayusan sa loob
ng bansa.

(Pagkalipas ng sampung minuto)

Sabihin: Sa puntong ito, iwawasto natin


ang inyong mga naging kasagutan. Para
sa unang bilang, sino ang makasasagot?

Sabihin: Magaling!

Sabihin: Sino naman ang makasasagot sa


ikalawang bilang?
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
MARBEL 1 CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
City of Koronadal

Ipagpapatuloy ng guro ang


pagtatanong hanggang matapos ang
Mga Posibleng sagot:
ikalimang bilang.
A
C
E
F
H
B. Panuto: Basahing mabuti ang
tanong sa ibaba. Piliin ang
tamang sagot sa pagpipilian. Titik
lamang ang isulat sa sagutang
papel. Bibigyan ko lamang kayo ng (Papalkpak ang mga mag-aaral)
limang minuto sa pagsagot.

Tanong: Bilang isang mag-aaral


sa ikalimang baitang, paano mo
maipagmamalaki ang iyong
pagiging Pilipino? Sabihin: Opo, titser!

A. I post sa facebook ang mga Sabihin: Opo, titser


magagandang tanawin sa inyong
lugar at hikayatin ang mga turista
na pumunta rito. Sabihin: Wala na po, titser
B. Manood ng Korean Drama Series
araw-araw.
C. Aralin ang kasaysayan ng Pilipinas.
D. I-follow ang mga sikat sa Korean
artists katulad ng Blackpink
E. Magsalita ng Filipino.
F. Magbasa ng mga aklat na
nakasulat sa Filipino.
G. I-Myday ang nabiling branded na
sapatos at bag.
H. Bumbli ng ng products ng Pilipino
at ipagmalaki ito.

(Pagkatapos ng sampung minuto)

Sabihin: Tapos at hindi tapos, itaas na


ang inyong mga sagutang papel. At atin
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
MARBEL 1 CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
City of Koronadal

na itong iwawasto. (Sumasagot ang mga mag-aaral)

Sabihin: Base sa mga pahayag klas, alin


kaya sa tingin ninyo ang nagpapakita o
nagpamamalas ng pagmamalaki ng iyong
isang pagiging Pilipino?

Sabihin: Tumpak! Talaga ngang


naunawaan ninyo nang lubos ang ating Sasagot ang unang mag-aaral:
talakayan sa araw na ito. Ngayon, bigyan
ang inyong sarili ng sampung palakpak. Mga Posibleng sagot:
Pangungusap bilang: 1,2,4,5.

Ebalwasyon

Sabihin: Marami ba kayong natutunan sa


ating topiko mga bata?

Sabihin: Naiintidihan niyo ba ang ating


aralin?

Sabihin: May mga katanungan pa ba (Sasagot ang ilang piling mag-aaral)


kayo? :Base sa ating mga tinalakay sa araw ito
titser, ang isa sa mga tumatak at
Sabihin: Kung wala na, kayo ay natutuhan ko sa araw na ito, ay
magkakaroon ng panghuli pero indibidwal malaki ang naging impluwensiya ng
na gawain. kolonyalismong Espanyol sa pagbubuo ng
bansa at pagkakakilanlan ng mga Pilipino.
Sabihin: Kumuha ng isang kalahating
Dahil sa puwersahqng pagsakop ng mga
papel pahaba at sagutan nang walang
Espanyol, napabilis ang pagkakaisa ng
ingay ang inyong gawain. Bibigyan ko
lamang kayo ng limang minuto sa magkakahiwalay na kaharian upang
pagsagot. labanan ang mga dayuhang mananakop.

Panuto: Alin sa mga sumusunod ang


nagpapahayag ng pag-usbong ng
nasyonalismong Pilipino.
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
MARBEL 1 CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
City of Koronadal

1. Pagbuwis ng sariling buhay sa


pakikipaglaban upang maibalik ang
kalayaan ang bansa.
2. Nakapagpapahayag ng damdamin
ng pagbabago sa pamahalaan
nang hindi gumagamit ng dahas.
3. Pagsunod sa mga patakarang
ipinatupad kahit Labag sa
kalooban.
4. Makilahok at makiambag sa
gawaing pampamayanan na
nagdudulot ng pagkakaisa.
5. Pagpahayag ng karapatan sa
pamamagitan nang pagboto sa
oanahon ng eleksiyon. Sabihin: Opo, titser.
(pagkalipas ng limang minuto)

Sabihin: Tapos o hindi tapos, itaas ang


mga papel.
Sabihin: Opo, Titsser.
Sabihin: Sa tingin niyo klas, alin sa mga
pahayag ang nagpapakita ng pag-usbong
ng nasyonalismong Pilipino?
Opo, Titser.

Sabihin: Mahusay mga bata, at inyong Opo, Titser.


nasagutan nang may buong husay ang
inyong gawain.

Pagbubuod ng Aralin/Summary

Sabihin: Kung ating babalikan ang ating


mga tinalakay natin sa araw na ito klas,
ano-ano ang mga tumatak sa inyong
isipan?
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
MARBEL 1 CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
City of Koronadal

Sabihin: Tumpak!

Sabihin: Siyang tunay klas,


Malaki ang naging impluwensiya ng Sabihin: Opo, titser!
kolonyalismong Espanyol sa pagbubuo ng
bansa at pagkakakilanlan ng mga Pilipino. Sabihin: Opo, titser!
Pinagbuklod sila ng iisang karanasan sa
ilalim ng mga Espanyol na siyang
gumising sa kanilang damdaming
makabayan. Binago ng kalonyalismong
Espanyol ang kultura at lipunan ng mga
Pilipino.

Sabihin: Magaling, mga bata!


Naiintidihan niyo ang ating topiko
ngayong araw.

Pagbabalik-Tanaw sa Layunin

Sabihin: Sa pagkakataong ito klas, ating


balikan ang ating mga layunin, kung ito
ba’y nabigyan nating ng hustisya.

Sabihin: Nasuri niyo ba ang kaugnayan


ng pakikipaglaban ng mga Pilipino sa Sabihin: Maraming salamat at paalam
pag-usbong ng nasyonalismong Pilipino titser JM!
klas?

Sabihin: Nakapagtala ba kayo ng mga


epekto ng pakikipaglaban ng mga
Pilipino sa pag-usbong ng
nasyonalismong Pilipino?

Sabihin: Napahalagahan niyo ba ang


kaugnayan ng pakikipaglaban ng mga
Pilipino sa pag-usbong ng
nasyonalismong Pilipino?
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XII
MARBEL 1 CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL
City of Koronadal

Sabihin: Naging aktibo ba kayo sa


klase?

Sabihin: Mabuti naman kung ganoon!


Bilang inyong pansamantalang guro sa
asignaturang ito, lubos akong nagagalak
sa inyong mga pagkatuto sa aking naging
diskusyon. Ipagpatuloy niyo lamang iyan.

V. Takdang
Aralin/Assignment

Sabihin: Para sa inyong takdang-aralin,


manaliksik sa hatirang-pangmadla ng
mga mahahalagang pang pangyayari sa
ilalim ng kolonyalismong Espanyol sa
Pilipinas.

Sabihin: Maliwanag ba, mga bata?

Sabihin: Salamat sa inyong pakikinig sa


ating leksyon mga bata.. Paalam!

You might also like