You are on page 1of 10

DAILY LESSON LOG FOR Paaralan: Baitang at Antas V-

Guro: Asignatura: Filipino


IN-PERSON CLASSES
Petsa ng Pagtuturo: MAY 15- 19, 2023 (WEEK 3) Markahan: IKAAPAT NA MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagsasalaysay nang napakinggang balita (F5WG -IVa -13.1)
Pagkatuto/Most  Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pakikipagdebate tungkol sa isang isyu; (F5WG-IVb-e-13.2)
Essential Learning  Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagsali sa isang usapan (Chat) (F5WG-IVf-j-13.6)
Competencies  Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap (ayon sa gamit) sa pakikipanayam/pag-iinterbyu (F5WG-IVc-13.5)
(MELCs)  Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagkilatis ng isang produkto.( F5WG-IVd-13.3)
Isulat ang code ng
bawat kasanayan.
II.NILALAMAN Gamit ng Iba’t Ibang Uri Gamit ng Iba’t Ibang Uri Gamit ng Iba’t Ibang Uri Gamit ng Iba’t Ibang Uri LINGGUHANG
ng Pangungusap ng Pangungusap ng Pangungusap ng Pangungusap PAGSUSULIT
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa
Teksbuk
IV. Karagdagang Floralde, N. (2020). Floralde, N. (2020). Floralde, N. (2020). Floralde, N. (2020). Floralde, N. (2020).
Kagamitan mula sa Ikaapat na Markahan – Ikaapat na Markahan – Ikaapat na Markahan – Ikaapat na Markahan – Ikaapat na Markahan –
portal ng Learning Modyul 2: Gamit ng Modyul 2: Gamit ng Modyul 2: Gamit ng Modyul 2: Gamit ng Modyul 2: Gamit ng
Resource/SLMs/LASs Iba’t Ibang Uri ng Iba’t Ibang Uri ng Iba’t Ibang Uri ng Iba’t Ibang Uri ng Iba’t Ibang Uri ng
Pangungusap [Self- Pangungusap [Self- Pangungusap [Self- Pangungusap [Self- Pangungusap [Self-
Learning Module]. Learning Module]. Learning Module]. Learning Module]. Learning Module].
Moodle. Department of Moodle. Department of Moodle. Department of Moodle. Department of Moodle. Department of
Education. Retrieved Education. Retrieved Education. Retrieved Education. Retrieved Education. Retrieved
(March 26, 2023) from (March 26, 2023) from (March 26, 2023) from (March 26, 2023) from (March 26, 2023) from
https://r7- https://r7- https://r7- https://r7- https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/mo 2.lms.deped.gov.ph/mo 2.lms.deped.gov.ph/mo 2.lms.deped.gov.ph/mo 2.lms.deped.gov.ph/mo
odle/mod/folder/view.p odle/mod/folder/view.p odle/mod/folder/view.p odle/mod/folder/view.p odle/mod/folder/view.p
hp?id=13091 hp?id=13091 hp?id=13091 hp?id=13091 hp?id=13091

Guiang, CM. Guiang, CM. Guiang, CM. Guiang, CM. Guiang, CM.
(2021).Gamit ng Iba’t (2021).Gamit ng Iba’t (2021).Gamit ng Iba’t (2021).Gamit ng Iba’t (2021).Gamit ng Iba’t
Ibang Uri ng Ibang Uri ng Ibang Uri ng Ibang Uri ng Ibang Uri ng
Pangungusap [Self- Pangungusap [Self- Pangungusap [Self- Pangungusap [Self- Pangungusap [Self-
Learning Modules]. Learning Modules]. Learning Modules]. Learning Modules]. Learning Modules].
Department of Department of Department of Department of Department of
Education. Education. Education. Education. Education.

B. Iba pang PowerPoint PowerPoint PowerPoint PowerPoint PowerPoint


Kagamitang Presentation, laptop, Presentation, laptop, Presentation, laptop, Presentation, laptop, Presentation, laptop,
Panturo SLMs/Learning Activity SLMs/Learning Activity SLMs/Learning Activity SLMs/Learning Activity SLMs/Learning Activity
Sheets, bolpen, lapis, Sheets, bolpen, lapis, Sheets, bolpen, lapis, Sheets, bolpen, lapis, Sheets, bolpen, lapis,
kuwaderno kuwaderno kuwaderno kuwaderno kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Ibigay ang mga Panuto: Gumawa ng Panuto: Gumawa ng Panuto: Isulat sa kahon
nakaraang aralin iba’t ibang uri ng isang pagtatalo o isang usapan/chat na kung TAMA o MALI ang
at/o pagsisimula ng pangungusap. debate gamit ang iba’t kausap mo ang iyong uri ng pangungusap na
bagong aralin. ibang uri ng matalik na kaibigan binanggit.
pangungusap ayon sa gamit ang iba’t ibang uri
1. gamit nito sa paksang, ng pangungusap.
1. PASALAYSAY:
“Dapat bang paluin o
2. Bakit hindi ka
hindi dapat paluin ang Halimbawa:
3. nagpaalam?
mga batang katulad mo
4. bilang paraan ng Ana: Kumusta ka na,
pagdidisiplina?” kaibigan? 2. PATANONG:
Ilang taon ka na?
Anton: Maayos lang ang
aking kalagayan.
3. PADAMDAM:
Naku! May nasunog na
gusali.

4. PAKIUSAP:
Maaari po bang
makahingi ng tubig.

5. PAUTOS:
Maligo ka na at aalis na
tayo.

B. Paghahabi sa Ano sa palagay ninyo Ano ang madalas Kung mayroon kang nais
layunin ng aralin ang ginagawa ng ninyong pag-usapang kapanayamin? Sino ito?
dalawang tao sa makaibigan? Bakit?
larawan?

C. Pag-uugnay ng mga Mahalaga ang paggamit Mahalaga ang paggamit Mahalaga ang paggamit Mahalaga ang paggamit
halimbawa sa ng iba't-ibang uri ng ng iba't-ibang uri ng ng iba't-ibang uri ng ng iba't-ibang uri ng
bagong aralin. pangungusap, dahil pangungusap, dahil pangungusap, dahil pangungusap, dahil
nakakatulong itong nakakatulong itong nakakatulong itong nakakatulong itong
maunawaan sa mga maunawaan sa mga maunawaan sa mga maunawaan sa mga
nakikinig at bumabasa nakikinig at bumabasa nakikinig at bumabasa nakikinig at bumabasa
nito. nito. nito. nito.
D. Pagtalakay ng Ang pangungusap ay Ang pangungusap ay Ang pangungusap ay Ang pangungusap ay
bagong konsepto at salita o lipon ng mga salita o lipon ng mga salita o lipon ng mga salita o lipon ng mga
paglalahad ng salita na may paksa at salita na may paksa at salita na may paksa at salita na may paksa at
bagong kasanayan panaguri at nagsasaad panaguri at nagsasaad panaguri at nagsasaad panaguri at nagsasaad
#1 nang malinaw na diwa. nang malinaw na diwa. nang malinaw na diwa. nang malinaw na diwa.
Ano-ano ang gamit ng Ano-ano ang gamit ng Ano-ano ang gamit ng Ano-ano ang gamit ng
iba’t ibang uri ng iba’t ibang uri ng iba’t ibang uri ng iba’t ibang uri ng
pangungusap? pangungusap? pangungusap? pangungusap?
E. Pagtalakay ng Ang pangungusap ay Ang pangungusap ay Ang pangungusap ay Ang pangungusap ay
bagong konsepto at salita o lipon ng mga salita o lipon ng mga salita o lipon ng mga salita o lipon ng mga
paglalahad ng salita na may paksa at salita na may paksa at salita na may paksa at salita na may paksa at
bagong kasanayan panaguri at nagsasaad panaguri at nagsasaad panaguri at nagsasaad panaguri at nagsasaad
#2 nang malinaw na diwa. nang malinaw na diwa. nang malinaw na diwa. nang malinaw na diwa.
Tandaan na sa ating Tandaan na sa ating Tandaan na sa ating Tandaan na sa ating
pagpapahayag ng ating pagpapahayag ng ating pagpapahayag ng ating pagpapahayag ng ating
mga kaisipan, tayo’y mga kaisipan, tayo’y mga kaisipan, tayo’y mga kaisipan, tayo’y
gumagamit ng iba’t gumagamit ng iba’t gumagamit ng iba’t gumagamit ng iba’t
ibang uri ng ibang uri ng ibang uri ng ibang uri ng
pangungusap ayon sa pangungusap ayon sa pangungusap ayon sa pangungusap ayon sa
gamit. Narito ang mga gamit. Narito ang mga gamit. Narito ang mga gamit. Narito ang mga
uri ng pangungusap uri ng pangungusap uri ng pangungusap uri ng pangungusap
ayon sa gamit. ayon sa gamit. ayon sa gamit. ayon sa gamit.

1.Pasalaysay – 1.Pasalaysay – 1.Pasalaysay – 1.Pasalaysay –


nagsasalaysay o nagsasalaysay o nagsasalaysay o nagsasalaysay o
naglalarawan ng isang naglalarawan ng isang naglalarawan ng isang naglalarawan ng isang
pangyayari. Ito’y pangyayari. Ito’y pangyayari. Ito’y pangyayari. Ito’y
nagtatapos sa bantas na nagtatapos sa bantas na nagtatapos sa bantas na nagtatapos sa bantas na
tuldok (.). tuldok (.). tuldok (.). tuldok (.).
Hal. Ang gulay at prutas Hal. Ang gulay at prutas Hal. Ang gulay at prutas Hal. Ang gulay at prutas
ay mainam sa ating ay mainam sa ating ay mainam sa ating ay mainam sa ating
katawan. Maraming katawan. Maraming katawan. Maraming katawan. Maraming
gulayan sa aming gulayan sa aming gulayan sa aming gulayan sa aming
probinsiya. probinsiya. probinsiya. probinsiya.
2.Patanong - 2.Patanong - 2.Patanong - 2.Patanong -
nagtatanong ito o nagtatanong ito o nagtatanong ito o nagtatanong ito o
humihingi ng kasagutan. humihingi ng kasagutan. humihingi ng kasagutan. humihingi ng kasagutan.
Nagtatapos ito sa Nagtatapos ito sa Nagtatapos ito sa Nagtatapos ito sa
tandang pananong(?). tandang pananong(?). tandang pananong(?). tandang pananong(?).
Hal. Kanino kaya ito? Hal. Kanino kaya ito? Hal. Kanino kaya ito? Hal. Kanino kaya ito?
Magkano ang supot ng Magkano ang supot ng Magkano ang supot ng Magkano ang supot ng
tinapay? tinapay? tinapay? tinapay?

3.Pautos - nag-uutos o 3.Pautos - nag-uutos o 3.Pautos - nag-uutos o 3.Pautos - nag-uutos o


nakikiusap. Nagtatapos nakikiusap. Nagtatapos nakikiusap. Nagtatapos nakikiusap. Nagtatapos
ito sa bantas na ito sa bantas na ito sa bantas na ito sa bantas na
tuldok(.). tuldok(.). tuldok(.). tuldok(.).
Hal. Huwag mong Hal. Huwag mong Hal. Huwag mong Hal. Huwag mong
pabayaang matuyo ang pabayaang matuyo ang pabayaang matuyo ang pabayaang matuyo ang
pawis mo. Kumain ka ng pawis mo. Kumain ka ng pawis mo. Kumain ka ng pawis mo. Kumain ka ng
prutas at gulay araw- prutas at gulay araw- prutas at gulay araw- prutas at gulay araw-
araw. araw. araw. araw.

4.Padamdam - 4.Padamdam - 4.Padamdam - 4.Padamdam -


nagsasaad ito ng nagsasaad ito ng nagsasaad ito ng nagsasaad ito ng
matinding damdamin matinding damdamin matinding damdamin matinding damdamin
tulad ng tuwa, lungkot, tulad ng tuwa, lungkot, tulad ng tuwa, lungkot, tulad ng tuwa, lungkot,
pagkagulat, at iba pa. pagkagulat, at iba pa. pagkagulat, at iba pa. pagkagulat, at iba pa.
Nagtatapos ito sa Nagtatapos ito sa Nagtatapos ito sa Nagtatapos ito sa
tandang pandamdam tandang pandamdam tandang pandamdam tandang pandamdam
(!). Hal. Uy! (!). Hal. Uy! (!). Hal. Uy! (!). Hal. Uy!
Singkuwenta pesos! Singkuwenta pesos! Singkuwenta pesos! Singkuwenta pesos!
Naku, ang daming Naku, ang daming Naku, ang daming Naku, ang daming
insekto! insekto! insekto! insekto!

Ang debate ay isang Ang chat, na kilala rin Ang panayam ay


masining ng pagtatalo bilang online na chat o isinasangguni upang
ng dalawang koponan internet na chat, ay makakuha ng
na magkasalungat ang paraan ng makahulugang
panig hinggil sa isang komunikasyon at kaalaman o
isyu o paksa. Dito pakikipag-ugnayang real impormasyon buhat sa
ibinibigay ng time sa Internet. Ang isang taong may sapat
magkatunggaling komunikasyong ito ay na kaalaman tungkol sa
koponan ang kanilang batay sa mga tekstong paksa.
katuwiran, opinion, at mensahe. Ang dalawa o
katibayan ukol sa paksa. higit pang mga tao ay
maaaring makipag-usap
at magpadala din ng
mga larawan, video o
audio na file.
F. Paglinang sa Panuto: Isulat sa Panuto: Isulat sa kahon Panuto: Isulat ang PS Panuto: Magbahagi ng
Kabihasaan patlang ang uri ng kung TAMA o MALI ang kung ang mga isang pangyayaring
(Tungo sa pangungusap. uri ng pangungusap na pangungusap ay nasaksihan sa iyong
Formative binanggit. pasalaysay, PT kung paligid. Gamitin ang
Assessment) patanong, PK kung iba’t ibang uri ng
PS – Pasalaysay pakiusap, PU kung pangungusap ayon sa
PT – Patanong 1. PASALAYSAY:
pautos, PD kung gamit
PD – Padamdam Mabigat ang mga dala
padamdam.
PU – Pautos kong aklat.
PK – Pakiusap 2. PADAMDAM: Aray!
Masakit ang paa ko! 1. Maganda ang
1. Dadaan ba tayo tanawin sa Albay.
sa palengke? 3. PAKIUSAP: Pakibigay
sa kanya itong bag. 2. Naku! Marami
ang nasalanta ng
2. Pakiabot po ng 4. PATANONG: May bagyong Yolanda.
bayad ko. malaking gagamba sa
puno. 3. Ano ang maaari
nating gawin para
3. May dala ka bang makulong sa mga
pagkain? 5. PAUTOS: Sumunod
kayo sa kanya. nasalanta ng bagyo?

4. Bakit nagagalit
4. Yehey! Dumating
ang inyong guro
na sila!
ngayon?
5. Array! Naipit ang 5. Pakikuha po ang
kamay ko sa pinto! tubig sa lamesa.

G. Paglalapat ng aralin Bakit mahalagang Bakit mahalagang Bakit mahalagang Bakit mahalagang
sa pang-araw-araw na malaman ang mga malaman ang mga malaman ang mga malaman ang mga
buhay gamit ng iba’t-ibang uri gamit ng iba’t-ibang uri gamit ng iba’t-ibang uri gamit ng iba’t-ibang uri
ng pangungusap sa ng pangungusap sa ng pangungusap sa ng pangungusap sa
pang-araw-araw na pang-araw-araw na pang-araw-araw na pang-araw-araw na
pamumuhay? pamumuhay? pamumuhay? pamumuhay?
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang gamit ng Ano-ano ang gamit ng Ano-ano ang gamit ng Ano-ano ang gamit ng
iba’t-ibang uri ng iba’t-ibang uri ng iba’t-ibang uri ng iba’t-ibang uri ng
pangungusap? pangungusap? pangungusap? pangungusap?

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Magsagawa ng Panuto: Kung bibigyan Panuto: Narito ang ilang
debate gamit ang iba’t Panuto: Basahin at ka ng pagkakataong produktong laman ng
ibang uri ng kumpletuhin ang makapanayam ang patalastas saradyo,
pangungusap ukol sa sumusunod na pag- pangulo ng bansa, telebisyon, at sa
paksang, “Dapat o Di- uusap o chat gamit ang anong paksa ang pipiliin tindahan na maaari
dapat bang ituloy ng iba’t ibang uri ng mo? Gumawa ng mong mabili. Gumawa
pamahalaan ang pangungusap. interview guide sa ng pangungusap ayon
programang Pantawid pamamagitan ng iba’t sa iyong sariling puna o
Pamilyang Pilipino SILINA: Maaari po bang ibang uri ng pagkilatis sa produkto
(4P’s).” magtanong? pangungusap. Paksang gamit ang iba’t ibang uri
SANDRA: Tatalakayin sa ng pangungusap na
___________________ Panayam: natutuhan mo. Isulat sa
___________________ ___________________ iyong sagutang papel
____ SILINA: Naliligaw ang mga nabuo mong
po kasi ako? Mga Gabay na Tanong pangungusap.
SANDRA: para sa Panayam:
___________________ 1.
___________________ 2.
____ 3.
SILINA: Pupunta po 4.
sana ako sa simbahan 5.
subalit hindi ko po alam
ang daan? 1.
SANDRA: Ang tinutukoy
mo bang simbahan ay ___________________
‘yong bagong gawa __
lamang?
SILINA:
___________________ 2.
___________________
____ ___________________
SANDRA: Naku! __
Lumagpas ka na.
SILINA: Ganun po ba?
SANDRA: Lumakad ka
pabalik tapos kumaliwa
sa pangalawang kanto. 3.
Sa ikalawang bloke ay ___________________
makikita mo ang bagong __
gawang simbahan.
SILINA:
___________________
___________________ 4.
____
___________________
__

5.

___________________
__

J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng
80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like