You are on page 1of 7

DAILY LESSON LOG Paaralan: DOCLONG 2ND ELEMENTARY SCHOOL Baitang at Antas 5

Guro: KATHLEEN B. VALERIANO Asignatura: Filipino


IKAAPAT NA
Petsa ng Pagtuturo: APRIL 15- 19, 2024 (WEEK 3) Markahan: MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagsasalaysay nang napakinggang balita (F5WG -IVa -13.1)
Pagkatuto/Most Essential  Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pakikipagdebate tungkol sa isang isyu; (F5WG-IVb-e-13.2)
Learning Competencies  Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap (ayon sa gamit) sa pakikipanayam/pag-iinterbyu (F5WG-IVc-13.5)
(MELCs)  Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagkilatis ng isang produkto.( F5WG-IVd-13.3)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
II.NILALAMAN Gamit ng Iba’t Ibang Uri ng Gamit ng Iba’t Ibang Uri ng Gamit ng Iba’t Ibang Uri ng Gamit ng Iba’t Ibang Uri ng
Pangungusap Pangungusap Pangungusap Pangungusap
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa Teksbuk
IV. Karagdagang Floralde, N. (2020). Ikaapat na Floralde, N. (2020). Ikaapat na Floralde, N. (2020). Ikaapat na Floralde, N. (2020). Ikaapat na Catch-Up Friday
Kagamitan mula sa portal Markahan – Modyul 2: Gamit ng Markahan – Modyul 2: Gamit Markahan – Modyul 2: Gamit Markahan – Modyul 2: Gamit
ng Learning Iba’t Ibang Uri ng Pangungusap ng Iba’t Ibang Uri ng ng Iba’t Ibang Uri ng ng Iba’t Ibang Uri ng
Resource/SLMs/LASs [Self-Learning Module]. Moodle. Pangungusap [Self-Learning Pangungusap [Self-Learning Pangungusap [Self-Learning
Department of Education. Module]. Moodle. Department Module]. Moodle. Department Module]. Moodle. Department
Retrieved (March 26, 2023) from of Education. Retrieved of Education. Retrieved of Education. Retrieved (March
https://r7-2.lms.deped.gov.ph/mo (March 26, 2023) from (March 26, 2023) from 26, 2023) from https://r7-
odle/mod/folder/view.php? https://r7- https://r7- 2.lms.deped.gov.ph/moodle/mo
id=13091 2.lms.deped.gov.ph/moodle/m 2.lms.deped.gov.ph/moodle/m d/folder/view.php?id=13091
od/folder/view.php?id=13091 od/folder/view.php?id=13091
Guiang, CM. (2021).Gamit ng Guiang, CM. (2021).Gamit ng
Iba’t Ibang Uri ng Pangungusap Guiang, CM. (2021).Gamit ng Guiang, CM. (2021).Gamit ng Iba’t Ibang Uri ng Pangungusap
[Self-Learning Modules]. Iba’t Ibang Uri ng Iba’t Ibang Uri ng [Self-Learning Modules].
Department of Education. Pangungusap [Self-Learning Pangungusap [Self-Learning Department of Education.
Modules]. Department of Modules]. Department of
Education. Education.
B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation, laptop, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation, PowerPoint Presentation,
Panturo SLMs/Learning Activity Sheets, laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning laptop, SLMs/Learning Activity
bolpen, lapis, kuwaderno Activity Sheets, bolpen, lapis, Activity Sheets, bolpen, lapis, Sheets, bolpen, lapis,
kuwaderno kuwaderno kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Ibigay ang mga iba’t Panuto: Gumawa ng isang Panuto: Gumawa ng isang Panuto: Isulat sa kahon kung
nakaraang aralin at/o ibang uri ng pangungusap. pagtatalo o debate gamit ang usapan/chat na kausap mo ang TAMA o MALI ang uri ng
pagsisimula ng bagong iba’t ibang uri ng iyong matalik na kaibigan pangungusap na binanggit.
aralin. pangungusap ayon sa gamit gamit ang iba’t ibang uri ng
nito sa paksang, “Dapat bang pangungusap.
1. 1. PASALAYSAY:
paluin o hindi dapat paluin ang
2. mga batang katulad mo bilang Halimbawa: Bakit hindi ka nagpaalam?
paraan ng pagdidisiplina?”
3.
Ana: Kumusta ka na,
4. kaibigan? 2. PATANONG: Ilang
taon ka na?
Anton: Maayos lang ang aking
kalagayan.
3. PADAMDAM:
Naku! May nasunog na gusali.

4. PAKIUSAP: Maaari
po bang makahingi ng tubig.

5. PAUTOS: Maligo ka
na at aalis na tayo.

B. Paghahabi sa layunin Ano sa palagay ninyo ang Ano ang madalas ninyong Kung mayroon kang nais
ng aralin ginagawa ng dalawang tao sa pag-usapang makaibigan? kapanayamin? Sino ito?
larawan? Bakit?

C. Pag-uugnay ng mga Mahalaga ang paggamit ng iba't- Mahalaga ang paggamit ng Mahalaga ang paggamit ng Mahalaga ang paggamit ng
halimbawa sa bagong ibang uri ng pangungusap, dahil iba't-ibang uri ng iba't-ibang uri ng iba't-ibang uri ng pangungusap,
aralin. nakakatulong itong maunawaan pangungusap, dahil pangungusap, dahil dahil nakakatulong itong
sa mga nakikinig at bumabasa nakakatulong itong nakakatulong itong maunawaan sa mga nakikinig at
nito maunawaan sa mga nakikinig maunawaan sa mga nakikinig bumabasa nito
at bumabasa nito at bumabasa nito

D. Pagtalakay ng bagong Ang pangungusap ay salita o Ang pangungusap ay salita o Ang pangungusap ay salita o Ang pangungusap ay salita o
konsepto at paglalahad lipon ng mga salita na may paksa lipon ng mga salita na may lipon ng mga salita na may lipon ng mga salita na may
ng bagong kasanayan at panaguri at nagsasaad nang paksa at panaguri at nagsasaad paksa at panaguri at nagsasaad paksa at panaguri at nagsasaad
#1 malinaw na diwa. Ano-ano ang nang malinaw na diwa. Ano- nang malinaw na diwa. Ano- nang malinaw na diwa. Ano-
gamit ng iba’t ibang uri ng ano ang gamit ng iba’t ibang ano ang gamit ng iba’t ibang ano ang gamit ng iba’t ibang uri
pangungusap? uri ng pangungusap? uri ng pangungusap? ng pangungusap?
E. Pagtalakay ng bagong Ang pangungusap ay salita o Ang pangungusap ay salita o Ang pangungusap ay salita o Ang pangungusap ay salita o
konsepto at paglalahad lipon ng mga salita na may paksa lipon ng mga salita na may lipon ng mga salita na may lipon ng mga salita na may
ng bagong kasanayan at panaguri at nagsasaad nang paksa at panaguri at nagsasaad paksa at panaguri at nagsasaad paksa at panaguri at nagsasaad
#2 malinaw na diwa. Tandaan na sa nang malinaw na diwa. nang malinaw na diwa. nang malinaw na diwa.
ating pagpapahayag ng ating mga Tandaan na sa ating Tandaan na sa ating Tandaan na sa ating
kaisipan, tayo’y gumagamit ng pagpapahayag ng ating mga pagpapahayag ng ating mga pagpapahayag ng ating mga
iba’t ibang uri ng pangungusap kaisipan, tayo’y gumagamit ng kaisipan, tayo’y gumagamit ng kaisipan, tayo’y gumagamit ng
ayon sa gamit. Narito ang mga uri iba’t ibang uri ng iba’t ibang uri ng iba’t ibang uri ng pangungusap
ng pangungusap ayon sa gamit. pangungusap ayon sa gamit. pangungusap ayon sa gamit. ayon sa gamit. Narito ang mga
Narito ang mga uri ng Narito ang mga uri ng uri ng pangungusap ayon sa
1.Pasalaysay – nagsasalaysay o pangungusap ayon sa gamit. pangungusap ayon sa gamit. gamit.
naglalarawan ng isang
pangyayari. Ito’y nagtatapos sa 1.Pasalaysay – nagsasalaysay 1.Pasalaysay – nagsasalaysay 1.Pasalaysay – nagsasalaysay o
bantas na tuldok (.). o naglalarawan ng isang o naglalarawan ng isang naglalarawan ng isang
Hal. Ang gulay at prutas ay pangyayari. Ito’y nagtatapos pangyayari. Ito’y nagtatapos pangyayari. Ito’y nagtatapos sa
mainam sa ating katawan. sa bantas na tuldok (.). sa bantas na tuldok (.). bantas na tuldok (.).
Maraming gulayan sa aming Hal. Ang gulay at prutas ay Hal. Ang gulay at prutas ay Hal. Ang gulay at prutas ay
probinsiya. mainam sa ating katawan. mainam sa ating katawan. mainam sa ating katawan.
Maraming gulayan sa aming Maraming gulayan sa aming Maraming gulayan sa aming
2.Patanong - nagtatanong ito o probinsiya. probinsiya. probinsiya.
humihingi ng kasagutan.
Nagtatapos ito sa tandang 2.Patanong - nagtatanong ito 2.Patanong - nagtatanong ito 2.Patanong - nagtatanong ito o
pananong(?). o humihingi ng kasagutan. o humihingi ng kasagutan. humihingi ng kasagutan.
Hal. Kanino kaya ito? Magkano Nagtatapos ito sa tandang Nagtatapos ito sa tandang Nagtatapos ito sa tandang
ang supot ng tinapay? pananong(?). pananong(?). pananong(?).
Hal. Kanino kaya ito? Hal. Kanino kaya ito? Hal. Kanino kaya ito?
3.Pautos - nag-uutos o Magkano ang supot ng Magkano ang supot ng Magkano ang supot ng tinapay?
nakikiusap. Nagtatapos ito sa tinapay? tinapay?
bantas na tuldok(.). 3.Pautos - nag-uutos o
Hal. Huwag mong pabayaang 3.Pautos - nag-uutos o 3.Pautos - nag-uutos o nakikiusap. Nagtatapos ito sa
matuyo ang pawis mo. Kumain ka nakikiusap. Nagtatapos ito sa nakikiusap. Nagtatapos ito sa bantas na tuldok(.).
ng prutas at gulay araw-araw. bantas na tuldok(.). bantas na tuldok(.). Hal. Huwag mong pabayaang
Hal. Huwag mong pabayaang Hal. Huwag mong pabayaang matuyo ang pawis mo. Kumain
4.Padamdam - nagsasaad ito ng matuyo ang pawis mo. matuyo ang pawis mo. ka ng prutas at gulay araw-
matinding damdamin tulad ng Kumain ka ng prutas at gulay Kumain ka ng prutas at gulay araw.
tuwa, lungkot, pagkagulat, at iba araw-araw. araw-araw.
pa. Nagtatapos ito sa tandang 4.Padamdam - nagsasaad ito
pandamdam (!). Hal. Uy! 4.Padamdam - nagsasaad ito 4.Padamdam - nagsasaad ito ng matinding damdamin tulad
Singkuwenta pesos! Naku, ang ng matinding damdamin tulad ng matinding damdamin tulad ng tuwa, lungkot, pagkagulat, at
daming insekto! ng tuwa, lungkot, pagkagulat, ng tuwa, lungkot, pagkagulat, iba pa. Nagtatapos ito sa
at iba pa. Nagtatapos ito sa at iba pa. Nagtatapos ito sa tandang pandamdam (!). Hal.
Ang debate ay isang masining ng tandang pandamdam (!). Hal. tandang pandamdam (!). Hal. Uy! Singkuwenta pesos! Naku,
pagtatalo ng dalawang koponan Uy! Singkuwenta pesos! Uy! Singkuwenta pesos! ang daming insekto!
na magkasalungat ang panig Naku, ang daming insekto! Naku, ang daming insekto!
hinggil sa isang isyu o paksa. Dito
ibinibigay ng magkatunggaling Ang chat, na kilala rin bilang Ang panayam ay
koponan ang kanilang katuwiran, online na chat o internet isinasangguni upang
opinion, at katibayan ukol sa na chat, ay paraan ng makakuha ng makahulugang
paksa. komunikasyon at pakikipag- kaalaman o impormasyon
ugnayang real time sa Internet. buhat sa isang taong may sapat
Ang komunikasyong ito ay na kaalaman tungkol sa paksa.
batay sa mga tekstong
mensahe. Ang dalawa o higit
pang mga tao ay maaaring
makipag-usap at magpadala
din ng mga larawan, video o
audio na file.
F. Paglinang sa Panuto: Isulat sa patlang ang uri Panuto: Isulat sa kahon kung Panuto: Isulat ang PS kung Panuto: Magbahagi ng isang
Kabihasaan ng pangungusap. TAMA o MALI ang uri ng ang mga pangungusap ay pangyayaring nasaksihan sa
(Tungo sa Formative pangungusap na binanggit. pasalaysay, PT kung iyong paligid. Gamitin ang iba’t
Assessment) patanong, PK kung pakiusap, ibang uri ng pangungusap ayon
PS – Pasalaysay
PU kung pautos, PD kung sa gamit
PT – Patanong 1. PASALAYSAY: padamdam.
PD – Padamdam Mabigat ang mga dala kong
PU – Pautos aklat.
PK – Pakiusap 2. PADAMDAM: Aray! 1. Maganda ang
Masakit ang paa ko! tanawin sa Albay.

3. PAKIUSAP: Pakibigay sa 2. Naku! Marami ang


1. Dadaan ba tayo sa kanya itong bag.
palengke? nasalanta ng bagyong
Yolanda.
4. PATANONG: May
malaking gagamba sa puno.
2. Pakiabot po ng bayad ko. 3. Ano ang maaari
nating gawin para makulong
5. PAUTOS: Sumunod kayo
sa mga nasalanta ng bagyo?
sa kanya.
3. May dala ka bang
pagkain? 4. Bakit nagagalit ang
inyong guro ngayon?

4. Yehey! Dumating na sila! 5. Pakikuha po ang


tubig sa lamesa.
5. Array! Naipit ang kamay
ko sa pinto!

G. Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalagang malaman ang Bakit mahalagang malaman Bakit mahalagang malaman Bakit mahalagang malaman ang
pang-araw-araw na buhay mga gamit ng iba’t-ibang uri ng ang mga gamit ng iba’t-ibang ang mga gamit ng iba’t-ibang mga gamit ng iba’t-ibang uri ng
pangungusap sa pang-araw-araw uri ng pangungusap sa pang- uri ng pangungusap sa pang- pangungusap sa pang-araw-
na pamumuhay? araw-araw na pamumuhay? araw-araw na pamumuhay? araw na pamumuhay?
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang gamit ng iba’t-ibang Ano-ano ang gamit ng iba’t- Ano-ano ang gamit ng iba’t- Ano-ano ang gamit ng iba’t-
uri ng pangungusap? ibang uri ng pangungusap? ibang uri ng pangungusap? ibang uri ng pangungusap?

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Magsagawa ng debate Panuto: Basahin at Panuto: Kung bibigyan ka ng Panuto: Narito ang ilang
gamit ang iba’t ibang uri ng kumpletuhin ang sumusunod pagkakataong makapanayam produktong laman ng patalastas
pangungusap ukol sa paksang, na pag-uusap o chat gamit ang ang pangulo ng bansa, anong saradyo, telebisyon, at sa
“Dapat o Di-dapat bang ituloy ng iba’t ibang uri ng paksa ang pipiliin mo? tindahan na maaari mong
pamahalaan ang programang pangungusap. Gumawa ng interview guide mabili. Gumawa ng
Pantawid Pamilyang Pilipino sa pamamagitan ng iba’t ibang pangungusap ayon sa iyong
(4P’s).” SILINA: Maaari po bang uri ng pangungusap. Paksang sariling puna o pagkilatis sa
magtanong? Tatalakayin sa Panayam: produkto gamit ang iba’t ibang
SANDRA: ___________________ uri ng pangungusap na
________________________ natutuhan mo. Isulat sa iyong
__________________ Mga Gabay na Tanong sagutang papel ang mga nabuo
SILINA: Naliligaw po kasi para sa Panayam: mong pangungusap.
ako? 1.
SANDRA: 2.
________________________ 3.
__________________ 4. 1.
SILINA: Pupunta po sana 5.
ako sa simbahan subalit hindi
ko po alam ang daan? ____________________
SANDRA: Ang tinutukoy mo
bang simbahan ay ‘yong
bagong gawa lamang?
SILINA: 2.
________________________ ____________________
__________________
SANDRA: Naku! Lumagpas
ka na.
SILINA: Ganun po ba?
SANDRA: Lumakad ka
pabalik tapos kumaliwa sa
pangalawang kanto. Sa 3.
ikalawang bloke ay makikita ____________________
mo ang bagong gawang
simbahan.
SILINA:
________________________
__________________ 4.

____________________

5.

___________

J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni:

KATHLEEN B. VALERIANO
Guro
Sinuri ni:

EVA B. VALENCIA
ESP- I

You might also like