You are on page 1of 6

School: NORTH HILLS VILLAGE ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: III

Teacher: GLENN N. SOLIS Learning Area: SCIENCE


GRADES 1 to 12 Teaching Dates and
DAILY LESSON LOG Time: FEBRUARY 19-23, 2024 (WEEK 4) Quarter: 3RD QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN (Objectives)
A.Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay magpapakita nang pag-unawa ng:
( Content Standards) Galaw ng mga bagay

B.Pamantayan sa Pagganap Magagawa ng mag-aaral na mag-obserba o magmasid, mailarawan, at magsiyasat/ magsaliksik ng posisyon at galaw ng mga bagay sa kapaligiran.
(Performance Standards)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nailalarawan ang paraan ng Nakikilala ang pinanggalingan ng Nakikilala ang gamit ng Nakikilala ang wastong paraan
(Learning Competencies) pagpapahaba (stretch) at liwanag liwanag. ng paggamit ng liwanag.
pagpapaiksi (compress) ng mga S3FE-IIIg-h-4 Nauuri ang liwanag- S#FE-III-ij.3 S3FE-III-ij-3.1
bagay natural (TUnay o Likas) o artificial
S3FE-IIIe-f-3.3 (d-tunay )
Nakapagbibigay ng mga bagay na S3FE-III-h-4.1
napapahaba at
napapaliit/napapaiksi
S3FE-IIIe-f-3.4
II.NILALAMAN (Content) Aralin 3.1:Pagpapahaba (Stretch) Kabanata 2 Liwanag at Init Aralin 2. Gamit ng Liwanag Aralin 3: Kaligtasan sa Paggamit
at Pagpapliit/Pagpapaiksi Aralin 1. Pinagmulan ng Liwanag ng Liwanag
(Compress) ng mga Bagay
III. KAGAMITANG PANTURO (Learning
Resources)
A.Sanggunian (References)
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro TM p.147 TM p. 148 TM p. 149 TM p. 150
(Teacher’s Guide Pages)
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang- KM pp.127-128 KM pp. 129-130 KM pp.121-132 KM pp.132-133
Mag-aaral (Learner’s Materials Pages)
3. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource (Additional
Materials from Learning Resources (LR)
Portal)
4. Internet Info site https://www.youtube.com/ http://en.paperblog.com/uv-
watch?v=XD7thJVRKmQ protection-for-your-eyes-
everything-you-need-to-know-
1298258/
http://
www.bananaboat.com.au/sun-
facts/what-are-uv-rays/
B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Metrong panukat, garter, Iba’t Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation
Learning Resources) ibang kulay ng goma/lastiko
IV.PAMAMARAAN (Procedures)
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Balik-aral: Paano mo mo Pagwawasto ng Takdang-aralin. Pagwawasto ng takdang-aralin Pagwawasto ng Takdang-Aralin.
pagsisimula ng aralin (Review Previous ilalarawan ang paggalaw ng isang Balik-aral: Balik-aral Balik-aral:
Lessons) bagay? Paano napapahaba at napapaiksi Anu-ano ang mga uri ng Ano ang gamit ng liwanag?
ang isang bagay? liwanag?
Bakit mahalaga ang liwanag ?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Maari bang mapahaba o mabanat Anu-ano ang mga pinagmumulan Ano kaya ang gamit ng Maari bang makasama sa atin
(Establishing purpose for the Lesson) ang isang bagay? ng liwanag? liwanag? ang liwanag?
Maari din bang mapaliit/mapaiksi
ito?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ipalabas ang mga kagamitang Ituon ang pansin sa KM pp. 129- Ipagawa ang gawain sa p. 131 Ituon ang pansin ng mga bata sa
bagong aralin (Presenting examples ipinadala. Hayang magbigay ang 130. Ipasagot ang mga tanong sa KM pp. 132-133 . Ipagawa ito sa
/instances of the new lessons) mga bata ng tanong kung ano ang Anu-anong bagay ang nakalarawan ibaba. knila ng Indibidwal.
maaring gawin sa mgabagay na ?
ito.
Sa D. Pagtatalakay ng bagong konsepto Talakayin ang mga pamamaraan Ipasagawa ang Gawain ng Talakayin ang mga isinagot ng Talakayin ang mga sagot ng mga
at paglalahad ng bagong kasanayan #1 para sa Gawain. Indibidwal. bata sa mga tanong sa p. 131 bata. Itanong: Ano ang
(Discussing new concepts and KM p. 128 pakiramdam kung may suot na
practicing new skills #1. sunglasses kapag mainit ang
panahon?
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Talakayin kung paano nila Talakayin ang mga isinagot ng mga Ipasagawa ng Indibidwal ang Ano ang negatibong epekto ng
paglalahad ng bagong kasanayan #2 maisasagawa nang aayos ang bata sa KM pp. 129-130 gawain sa p. 132 sobrang init araw sa tao, hayop
(Discussing new concepts & practicing mga pamamraan sa pangkatang at halaman?
new slills #2) gawain.
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Talakayin at pasagutan ang mga Pangkatang Gawain Talakayin ang mga sagot ng Anong uri ng radiation mayron
Formative Assesment 3) tanong sa KM p 128-129 Gawin ang Gawain sa pp. 130-132 bata sa mga tanong sa p. 132 ang araw? UVA, UVB at UVC
Developing Mastery (Leads to
Formative Assesment 3)
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw- Paano napahahaba at napapaiksi Isipin: Bakit mahalaga ang liwanag Ano ang liwanag na makikita Masdan ang ilustrasyon o
araw na buhay (Finding Practical ang goma ng bisekleta? at init sa tao, hayop at halaman? sa ilalim ng dagat? Naabot ba paglalarawan kung paano
Applications of concepts and skills in ng araw ang kailaliman o pusod nakakapasok ang ultraviolet
daily living) ng dagat? light A at B sa mata. Anu-ano a
Ipaliwanag: ng mga paraan upang maging
Ang bioluminescence ay ligtas tayo sa pinsala ng liwanag.
artificial na liwanag na
nagmumula sa kemikal na
luciferin at ang katalismong
lusiferase na nahahalo sa
oksehina atnagiging Mga epekto nito:
oxyluciferin nagbibigay ng Ang UVA( ultraviolet –Aging) ay
liwanag sa katawan ng mga mapanganib sa balat na
hayop gaya ng mga isda sa nagpapakulubot nito at maaring
ilalim ng dagat kung saan hindi magkaroon ng kanser sa balat.
naabot ng liwanag ng araw.Ito Ang UVB (ultraviolet –Burning)
ay babala sa ibang isda na naman ay napakapangib na
lumayo sa kanila. Minsan nagdudulot ng pagkasunog ng
naman ito ay camouflage o balat (sunburn) at katarata sa
pagpapanggap na magmuka mata at nakakaapekto ng ating
silang liwanag ng buwan kung immune system o sistemang
nasa mababaw na bahagi ng nagbibigay sa atin ng proteksyon
tubig. Ang mga isdang ito ay sa mga sakit.
animo mga ilaw sa madilim na Ang UVC ay hindi nakakarating
sa atin dahil napakamapanganib
nito sa mga nilalang sa mundo
gaya ng tao kaya pinipigilan ng
atmospera (Ozone Layer).
H. Paglalahat ng Aralin (Making Paano napapahaba o napapaiksi Anu-ano ang mga pinagkukunan Anu-ano ang gamit ng liwanag? Anu-ano ang iba pang
Generalizations & Abstractions about ang bagay? ng liwanag? Ang liwanag ay maraming pinagkukunan ng liwanang?
the lessons) Ang goma at garter ay Ang natural o likas na liwanag ay pakinabang sa tao, hayop at Ang araw ang enerhiyang
napahahaba kung hahatakin o hindi gawa ng tao gaya ng araw, halaman. Ang liwanag mula sa ginagamit ng mga halaman s
babanatin ito. Napapaiksi naman buwan samantalang ang artificial araw na isang likas o natural na apaggawa ng pagkain sa
kung papakawalan o hahayaan sa na liwanag ay gawa ng tao gaya ng liwanag ang nagbibigay sa atin pamamgitan ng photosynthesis.
likas na ayos nito. plaslayt at bumbilya ng liwanag upang makita ng May mga liwanag na artipisyal
tao at hayop ang lahat ng na mahalagang pinagkukunang
bagay sa kapaligiran. Dahil dito liwanag gaya ng ilaw trapiko
nagagawa ng tao ang kanyang para s akaayusan ng mga
gawain o trabaho at paglilibang sasakyan sa ating mga
gaya ng paglalaro. Ito rin ang kalsada.Parola para gabayan ang
nagbibigay ng enerhiya upang mga barko at iba pang
makalikha ng pagkain ang mga sasakyang pandagat.
halaman sa prosesong
photosynthesis.
I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Pagtataya Pagtataya Isulat ang Oo kung gamit ng Isulat ang Tama kung gawaing
Learning) Sagutin ng Oo o Hindi ang mga Isulat ang NL kung likas o natural liwanag at Hindi kung hindi ito pagkaligtasan laban
tanong. na liwanag at AP kung artipisyal na gamit ng liwanag. sa pinsala ng liwanag at Mali
_____1. Ang garter ay liwanag. _______1. Ang ilaw ng kung hindi.
napapahaba. ________1. Ilaw ng alitaptap sasakyan ang nagbibigay ______1. Magsuot ng de-kulay
_____2. Ang braso ng tao ay ________2. kandila liwanag sa daraanan nito. na salamin.
napapaiksi. ________3. Plaslayt _______2. Pumapasok ang ______2. Magpayong kung
_____3. Ang goma ay ________4. Buwan liwanag sa mata upang makita matindi ang liwanag.
napapahaba. ________5. Araw natin ang mga bagay. ______3. Tumitig ng diretso sa
_____4. Ang lobo ay napapaiksi. _______3. Ang liwanag ng araw.
_____5. Ang sinulid ay bumbilya ay tumutulong upang ______4. Gumamit ng
napapahaba. mapisa ang mga itlog sa katamtamang liwanag ng ilaw sa
artipisyal na pamamaraan. pagbabasa.
_______4. Ang liwanag ay ______5. Magbasa sa madilim
nagpapaganda ng buhok ng na bahagi ng bahay.
tao.
_______5. Ang liwanag ng laser
ang ginagamit sa pag-opera ng
mata at bato sa bato (kidney).

J. Karagdagang gawain para satakdang- Magdala ng mga larawan ng Takdang-Aralin Magsaliksik at alamin ang iba Magdikit sa kuwaderno ng
aralin at remediation (Additional pinagkukuhanan ng liwanag o Magdala ng tennis racket at bola pang gamit ng liwanag. Agham ng mga larawan ng
activities for application or ilaw. Tukuyin ang mga ito. nito, magdala rin ng mga larawan bagay na nagbibigay ng init o
remediation) na nagpapakita sa gamit ng pinagmumulan nito.
liwanag/init. Ilarawan ang mga ito.

V. REMARKS Lesson carried proceed to the Lesson carried proceed to the next Lesson carried proceed to the next Lesson carried proceed to the next
next lesson lesson lesson lesson

VI. REFLECTION

A. No. of learners who ____bilang ng Mag-aaral na ____bilang ng Mag-aaral na ____bilang ng Mag-aaral na nakakuha ____bilang ng Mag-aaral na nakakuha
earned 80% on the formative nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya ng 80% sa Pagtataya ng 80% sa Pagtataya
assessment
B. No. of Learners who ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
require additional activities nangangailangan ng gawain nangangailangan ng gawain para sa nangangailangan ng gawain para sa nangangailangan ng gawain para sa
para sa remediation remediation remediation remediation
for remediation
C. Did the remedial lessons ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi
work? No. of learners who ____ bilang ng mag-aaral na ____ bilang ng mag-aaral na naka- ____ bilang ng mag-aaral na naka- ____ bilang ng mag-aaral na naka-
naka-unawa sa aralin unawa sa aralin unawa sa aralin unawa sa aralin
have caught up with the
lesson.
D. No. of learners who ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
continue to require magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation
remediation
E. Which of my teaching Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
strategies worked well? Why ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
did these work?
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of ___ Rereading of ___ Rereading of ___ Rereading of
Paragraphs/Poems/Stories Paragraphs/Poems/Stories Paragraphs/Poems/Stories Paragraphs/Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in
Cooperation in doing their task doing their task doing their task doing their task
F. What difficulties did I __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
encounter which my principal __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
or supervisor can help me
__ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology Equipment __ Unavailable Technology Equipment
solve? Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) (AVR/LCD) (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/Internet __ Science/ Computer/Internet Lab __ Science/ Computer/Internet Lab __ Science/ Computer/Internet Lab
Lab __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works
__ Additional Clerical works Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
Planned Innovations: __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
__ Localized Videos __ Making big books from views of __ Making big books from views of the __ Making big books from views of the
__ Making big books from views the locality locality locality
of the locality __ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used as
__ Recycling of plastics to be Instructional Materials Instructional Materials Instructional Materials
used as Instructional Materials __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition
__ local poetical composition
G. What innovation or The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully delivered The lesson have successfully delivered
localized materials did I delivered due to: delivered due to: due to: due to:
___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn
use/discover which I wish to
___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs
share with other teachers? ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson
___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets
___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets
Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of ___ Rereading of ___ Rereading of ___ Rereading of
Paragraphs/Poems/Stories Paragraphs/Poems/Stories Paragraphs/Poems/Stories Paragraphs/Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in
Cooperation in doing their tasks doing their tasks doing their tasks doing their tasks

You might also like