You are on page 1of 6

School: WARDING ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: III

GRADES 1 to 12 Teacher: RHEA B. BATO Learning Area: SCIENCE


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: MARCH 6-10, 2023 Quarter: 3RD QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN (Objectives)
A.Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay magpapakita nang pag-unawa ng:
( Content Standards) Galaw ng mga bagay

B.Pamantayan sa Pagganap Magagawa ng mag-aaral na mag-obserba o magmasid, mailarawan, at magsiyasat/ magsaliksik ng posisyon at galaw ng mga bagay sa kapaligiran.
(Performance Standards)
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nailalarawan ang paraan ng Nakikilala ang pinanggalingan ng Nakikilala ang gamit ng Nakikilala ang wastong Nakikilala ang
(Learning Competencies) pagpapahaba (stretch) at liwanag liwanag. paraan ng paggamit ng mga bagay na
pagpapaiksi (compress) ng mga S3FE-IIIg-h-4 Nauuri ang liwanag- S#FE-III-ij.3 liwanag. pinagmumulan
bagay natural (TUnay o Likas) o artificial S3FE-III-ij-3.1 ng init.
S3FE-IIIe-f-3.3 (d-tunay ) S3FE-III-ij-3.2
Nakapagbibigay ng mga bagay na S3FE-III-h-4.1
napapahaba at
napapaliit/napapaiksi
S3FE-IIIe-f-3.4
II.NILALAMAN (Content) Aralin 3.1:Pagpapahaba (Stretch) Kabanata 2 Liwanag at Init Aralin 2. Gamit ng Liwanag Aralin 3: Kaligtasan sa Aralin 4:
at Pagpapliit/Pagpapaiksi Aralin 1. Pinagmulan ng Liwanag Paggamit ng Liwanag Pinanggalingan/
(Compress) ng mga Bagay Pinagmulan ng
Init
III. KAGAMITANG PANTURO (Learning
Resources)
A.Sanggunian (References)
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro TM p.147 TM p. 148 TM p. 149 TM p. 150 TM p. 151
(Teacher’s Guide Pages)
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang- KM pp.127-128 KM pp. 129-130 KM pp.121-132 KM pp.132-133 KM pp. 133-134
Mag-aaral (Learner’s Materials Pages)
3. Karagdagang Kagamitan mula sa Agham 3 Curriculum Guide Agham 3 Curriculum Guide Agham 3 curriculum Guide Agham 3 Curriculum Guide Agham 3
portal ng Learning Resource (Additional Curriculum
Materials from Learning Resources (LR) Guide
Portal)
4. Internet Info site https://www.youtube.com/ http://en.paperblog.com/
watch?v=XD7thJVRKmQ uv-protection-for-your-
eyes- everything-you-
need-to-know-1298258/
http://
www.bananaboat.com.au/
sun-facts/what-are-uv-
rays/

B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Metrong panukat, garter, Iba’t Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation Powerpoint
Learning Resources) ibang kulay ng goma/lastiko Presentation
IV.PAMAMARAAN (Procedures)
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Balik-aral: Paano mo mo Pagwawasto ng Takdang-aralin. Pagwawasto ng takdang-aralin Pagwawasto ng Takdang- Pagwawasto ng
pagsisimula ng aralin (Review Previous ilalarawan ang paggalaw ng isang Balik-aral: Balik-aral Aralin. Takdang-aralin
Lessons) bagay? Paano napapahaba at napapaiksi Anu-ano ang mga uri ng Balik-aral: Balik-aral
ang isang bagay? liwanag? Ano ang gamit ng liwanag? Kailan
Bakit mahalaga ang liwanag ? nakakasama
ang init ng
araw?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Maari bang mapahaba o mabanat Anu-ano ang mga pinagmumulan Ano kaya ang gamit ng Maari bang makasama sa Ano ang
(Establishing purpose for the Lesson) ang isang bagay? ng liwanag? liwanag? atin ang liwanag? pinagmumulan
Maari din bang mapaliit/mapaiksi ng init sa
ito? mundo?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ipalabas ang mga kagamitang Ituon ang pansin sa KM pp. 129- Ipagawa ang gawain sa p. 131 Ituon ang pansin ng mga Isagawa ang
bagong aralin (Presenting examples ipinadala. Hayang magbigay ang 130. Ipasagot ang mga tanong sa bata sa KM pp. 132-133 . Indibidwal na
/instances of the new lessons) mga bata ng tanong kung ano ang Anu-anong bagay ang nakalarawan ibaba. Ipagawa ito sa knila ng Gawain sa KM
maaring gawin sa mgabagay na ? Indibidwal. pp. 132-133
ito.
Sa D. Pagtatalakay ng bagong konsepto Talakayin ang mga pamamaraan Ipasagawa ang Gawain ng Talakayin ang mga isinagot ng Talakayin ang mga sagot Talakayin ang
at paglalahad ng bagong kasanayan #1 para sa Gawain. Indibidwal. bata sa mga tanong sa p. 131 ng mga bata. Itanong: Ano mga sagot ng
(Discussing new concepts and KM p. 128 ang pakiramdam kung may bata
practicing new skills #1. suot na sunglasses kapag
mainit ang panahon?
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Talakayin kung paano nila Talakayin ang mga isinagot ng mga Ipasagawa ng Indibidwal ang Ano ang negatibong Maliban sa mga
paglalahad ng bagong kasanayan #2 maisasagawa nang aayos ang bata sa KM pp. 129-130 gawain sa p. 132 epekto ng sobrang init nasagutang
(Discussing new concepts & practicing mga pamamraan sa pangkatang araw sa tao, hayop at pinagmumulan
new slills #2) gawain. halaman? ng init ,
mayroon pa
bang iba?
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Talakayin at pasagutan ang mga Pangkatang Gawain Talakayin ang mga sagot ng Anong uri ng radiation Bakit mahalaga
Formative Assesment 3) tanong sa KM p 128-129 Gawin ang Gawain sa pp. 130-132 bata sa mga tanong sa p. 132 mayron ang araw? UVA, ang init sa tao,
Developing Mastery (Leads to UVB at UVC hayop at
Formative Assesment 3) halaman?
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw- Paano napahahaba at napapaiksi Isipin: Bakit mahalaga ang liwanag Ano ang liwanag na makikita Masdan ang ilustrasyon o Anu-anong mga
araw na buhay (Finding Practical ang goma ng bisekleta? at init sa tao, hayop at halaman? sa ilalim ng dagat? Naabot ba paglalarawan kung paano kasangkapan sa
Applications of concepts and skills in ng araw ang kailaliman o pusod nakakapasok ang tahanan ang
daily living) ng dagat? ultraviolet light A at B sa nagbibigay ng
Ipaliwanag: mata. Anu-ano a ng mga init? Ipasabi ang
Ang bioluminescence ay paraan upang maging mga ito.
artificial na liwanag na ligtas tayo sa pinsala ng
nagmumula sa kemikal na liwanag.
luciferin at ang katalismong
lusiferase na nahahalo sa
oksehina atnagiging
oxyluciferin nagbibigay ng
liwanag sa katawan ng mga Mga epekto nito:
hayop gaya ng mga isda sa Ang UVA( ultraviolet –
ilalim ng dagat kung saan hindi Aging) ay mapanganib sa
naabot ng liwanag ng araw.Ito balat na nagpapakulubot
ay babala sa ibang isda na nito at maaring magkaroon
lumayo sa kanila. Minsan ng kanser sa balat.
naman ito ay camouflage o Ang UVB (ultraviolet –
pagpapanggap na magmuka Burning) naman ay
silang liwanag ng buwan kung napakapangib na
nasa mababaw na bahagi ng nagdudulot ng pagkasunog
tubig. Ang mga isdang ito ay ng balat (sunburn) at
animo mga ilaw sa madilim na katarata sa mata at
nakakaapekto ng ating
immune system o
sistemang nagbibigay sa
atin ng proteksyon sa mga
sakit.
Ang UVC ay hindi
nakakarating sa atin dahil
napakamapanganib nito sa
mga nilalang sa mundo
gaya ng tao kaya
pinipigilan ng atmospera
(Ozone Layer).
H. Paglalahat ng Aralin (Making Paano napapahaba o napapaiksi Anu-ano ang mga pinagkukunan Anu-ano ang gamit ng liwanag? Anu-ano ang iba pang Anu-ano ang
Generalizations & Abstractions about ang bagay? ng liwanag? Ang liwanag ay maraming pinagkukunan ng mga bagay na
the lessons) Ang goma at garter ay Ang natural o likas na liwanag ay pakinabang sa tao, hayop at liwanang? nagbibigay o
napahahaba kung hahatakin o hindi gawa ng tao gaya ng araw, halaman. Ang liwanag mula sa Ang araw ang enerhiyang pinagkukuhana
babanatin ito. Napapaiksi naman buwan samantalang ang artificial araw na isang likas o natural na ginagamit ng mga halaman n ng init?
kung papakawalan o hahayaan sa na liwanag ay gawa ng tao gaya ng liwanag ang nagbibigay sa atin s apaggawa ng pagkain sa
likas na ayos nito. plaslayt at bumbilya ng liwanag upang makita ng pamamgitan ng Ang araw ang
tao at hayop ang lahat ng photosynthesis. pinagmumulan
bagay sa kapaligiran. Dahil dito May mga liwanag na ng liwanag at
nagagawa ng tao ang kanyang artipisyal na mahalagang init sa mundo.
gawain o trabaho at paglilibang pinagkukunang liwanag Ang init nito ay
gaya ng paglalaro. Ito rin ang gaya ng ilaw trapiko para s ginagamit ng
nagbibigay ng enerhiya upang akaayusan ng mga lahat ng
makalikha ng pagkain ang mga sasakyan sa ating mga namumuhay
halaman sa prosesong kalsada.Parola para dito. May mga
photosynthesis. gabayan ang mga barko at pinagkukunan
iba pang sasakyang din ng init mula
pandagat. sa artipisyal na
mga bagay gaya
ng kalan, uling
at siga.

I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Pagtataya Pagtataya Isulat ang Oo kung gamit ng Isulat ang Tama kung Piliin sa kahon
Learning) Sagutin ng Oo o Hindi ang mga Isulat ang NL kung likas o natural liwanag at Hindi kung hindi ito gawaing pagkaligtasan at Tukuyin ang
tanong. na liwanag at AP kung artipisyal na gamit ng liwanag. laban mga bagay na
_____1. Ang garter ay liwanag. _______1. Ang ilaw ng sa pinsala ng liwanag at nagbibigay init.
napapahaba. ________1. Ilaw ng alitaptap sasakyan ang nagbibigay Mali kung hindi. Piliin sa kahon
_____2. Ang braso ng tao ay ________2. kandila liwanag sa daraanan nito. ______1. Magsuot ng de- ang wastong
napapaiksi. ________3. Plaslayt _______2. Pumapasok ang kulay na salamin. sagot.
_____3. Ang goma ay ________4. Buwan liwanag sa mata upang makita ______2. Magpayong kung
napapahaba. ________5. Araw natin ang mga bagay. matindi ang liwanag. Microwave oven
_____4. Ang lobo ay napapaiksi. _______3. Ang liwanag ng ______3. Tumitig ng plantsa
_____5. Ang sinulid ay bumbilya ay tumutulong upang diretso sa araw. Uling
napapahaba. mapisa ang mga itlog sa ______4. Gumamit ng
artipisyal na pamamaraan. katamtamang liwanag ng
_______4. Ang liwanag ay ilaw sa pagbabasa.
nagpapaganda ng buhok ng ______5. Magbasa sa
tao. madilim na bahagi ng 1.
_______5. Ang liwanag ng laser bahay.
ang ginagamit sa pag-opera ng
mata at bato sa bato (kidney).
2.

3.
4.

5.
J. Karagdagang gawain para satakdang- Magdala ng mga larawan ng Takdang-Aralin Magsaliksik at alamin ang iba Magdikit sa kuwaderno ng Magdikit ng
aralin at remediation (Additional pinagkukuhanan ng liwanag o Magdala ng tennis racket at bola pang gamit ng liwanag. Agham ng mga larawan ng mga larawan ng
activities for application or ilaw. Tukuyin ang mga ito. nito, magdala rin ng mga larawan bagay na nagbibigay ng init pinagkukunan
remediation) na nagpapakita sa gamit ng o pinagmumulan nito. ng init. Ilarawan
liwanag/init. Ilarawan ang mga ito. ang mga bagay
na ito.

V.MGA TALA (Remarks)


VI. PAGNINILAY (Reflection)
A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang
80% sapagtataya (No.of learners who
earned 80% in the evaluation)
B. Blgng mag-
aaralnanangangailanganngiba pang
gawain para sa remediation (No.of
learners who requires additional
acts.for remediation who scored below
80%)
C. Nakatulongbaang remedial? Bilangng
mag-aaralnanakaunawasaaralin? (Did
the remedial lessons work? No.of
learners who caught up with the
lessons)
D. Bilangngmga mag-
aaralnamagpatuloysa remediation?
(No.of learners who continue to require
remediation)
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

Prepared by:

RHEA B. BATO
Teacher III
Checked by:

EDMUNDO G. URBANO
Head Teacher III

You might also like