You are on page 1of 7

Paaralan (School) PASO DE BLAS ELEMENTARY SCHOOL Baitang/Antas (Grade Level) GRADE -III

GRADES 1 TO 12
DAILY LESSON LOG Guro (Teacher) MARILOU T. DOLOT Asignatura (Learning Area) Agham 3
Petsa/Oras (Teaching Date & Enero 15- Enero 19, 2018 Markahan (Quarter) Ikaapat na Markahan
Time)

Bilang ng Linggo (Week No.) Lunes(Monday) Martes (Tuesday) Miyerkules (Wed.) Huwebes (Thurs.) Biyernes (Friday)
WEEK 1 1-15-2018 1-16-2018 1-17-2018 1-18-2018 1-19-2018

I.LAYUNIN (Objectives)
A.Pamantayang Pangnilalaman ( Content Ang mga mag-aaral ay magpapakita ng pagkaunawa sa …
Standards) Mga tao, mga hayop, mga halaman, mga lawa, mga ilog, mga sapa, mga nurol, mga bundok, at iba pang anyong lupa, at ang
kanilang kahalagahan.
B.Pamantayan sa Pagganap (Performance Ang mga mag-aaral ay ay kailangang …
Standards) Maipahayag ang kanilang pagmamalasakit sa kapaligiran sa pamamagitan ng gabay ng guro at mga pansariling Gawain.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning Nailalarawan ang mga Nailalarawan ang Nailalarawan ang iba’t Naipakikita ang Nakasasagot sa mga
Competencies) bahaging lupa o anyong panahon sa araw ibang uri ng ulap panahon sa loob ng tanong para sa
lupa S3ES-IVe-f-3.1 apat na araw at ang lingguhang
S3ES-IVab-1.3.1 S3ES-IVe-f-3 uri ng ulap sa bawat pagtataya .
araw

S3ES-IVe-f-3.2
II.NILALAMAN (Content) Yunit 4 : Mundo at Yunit 4 : Mundo at Yunit 4 : Mundo at Yunit 4 : Mundo at Lingguhang
Kalawakan Kalawakan Kalawakan Kalawakan Pagtataya
Aralin 5: Mga Anyong Aralin 1: Ang Panahon Aralin 2: Mga Uri ng Aralin 2: Mga uri ng
Lupa o Bahaging Lupa Ulap Ulap at Ang Panahon

III. KAGAMITANG PANTURO (Learning


Resources)
A.Sanggunian (References)
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide PG pp. PG pp. PG pp.186 PG pp.187
Pages)
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral KM pp.156-158 KM pp. 114-144 KM pp.160-161 KM pp. 161-163
(Learner’s Materials Pages)
3. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Agham 3 Curriculum Agham 3 Curriculum Agham 3 Curriculum Agham 3 Curriculum
1
Resource (Additional Materials from Learning Resources Guide Guide Guide Guide
(LR) Portal)
B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Larawan o chart ng Mga maliliit na
Learning Resources) Mga larawan o tunay na mga uri ng ulap larawan ng ulap,
bagay talahananyan sa
manila paper
Chart ng lagay ng
taya ng panahon sa
loob ng 4 na araw
gamit ang mga ulap
(gawa ng guro)
IV.PAMAMARAAN (Procedures)
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Balik-aral Pagwawasto ng mga Balik-aral Pagwawasto ng mga
pagsisimula ng aralin (Review Previous Ano ang mga anyong takdang aralin. Ano-ano ang mga takdang aralin.
Lessons) tubig na napag-aralan na Balik-aral naiguhit ninyong anyo Balik-aral
ninyo? Anyong tubig at anyong ng ulap? Mga Uri ng Ulap
Magbigay ng mga lupa
halimbawa.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Naalala ba ninyo an Masdan ang kapaligiran. Iisa lang baa ng anyo Masdan ang
(Establishing purpose for the Lesson) gating aralin sa AP? Paano ninyo ilalarawan at hugis ng mga ulap? kalangitan.
Anong anyong lupa ang panahon ngayon? Paano ninyo
kabilang ang Metro ilalarawan ang
Manila? panahon ngayon?
Anong uri ng ulap
mayroon?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ipapanood ang video ng Hayaang magbigay ng Ipakita ang chart ng Ang mga ulap ba ay
bagong aralin (Presenting examples landforms o mga katanungan ang mga mga ulap. Hayaang maaring magpahayag
/instances of the new lessons) bahaging lupa /anyong bata tungkol sa magbigay sila ng mga ng taya ng panahon?
lupa. panahon. katanungan tungkol
dito.
Sa D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Talakayin ang napanood Isulat sa pisara ang mga Ipabasa sa kanila ang Ipakita ang chart na
paglalahad ng bagong kasanayan #1 na video. tanong . mga tanong na nais nagpapakita ng uri ng
(Discussing new concepts and practicing Ipabasa ang mga ito. nilang masagot sa ulap sa loob ng 4 na
new skills #1. araling ito. araw. Ipatukoy s
amga bata kung ano

2
ang taya ng panahon
sa loob ng apat na
araw ayon sa
ipinakikita ng chart.
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Ipatukoy ang mga paraan Pasagutan ng sariling Ipatukoy ang mga Pasagutan ang mga
paglalahad ng bagong kasanayan #2 para masagot ang pahayag ng mga bata paraan para masagot tanong tungkol sa
(Discussing new concepts & practicing new kanilang mga tanong. ang mga tanong. ang kanilang mga chart.
slills #2) Pamantayan ng tanong. Anong araw maulan
pangkatang Gawain Pamantayan ng ang panahon? Paano
pangkatang Gawain ninyo nasabi na
maulan ang
panahon?
Kailan maaliwalas
ang panahon? Paano
ninyo nasabi na
maaliwalas ang
panahon?
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
Formative Assesment 3) Basahin ang Ipamahagi ang mga Basahin ang Ipamahagi ang mga
Developing Mastery (Leads to Formative pamamaraan sa p. 156 ng activity cards kasama pamamaraan sa p. 161 activity cards.
Assesment 3) KM. ang ilang mga larawan. ng KM. IPahanda ang manila
Pagsasagawa ng Ipasabi muli ang mga Pagsasagawa ng paper na may
pangkatang gawain pamantayan sa pangkatang gawain talahanan ng 4 na
pangkatang Gawain. araw.Ipahanda rin
Pag-uulat ng bawat Pagtatanghal ng mga ang maliliit na
pangkat ginawa ng bawat larawan ng mga uri
pangkat. Hayaang ng ulap na ipinadala
ipaliwanang nila ang sa kanila. Ipasabi
kanya-kanyang gawa. muli ang mga
pamantayan sa
pangkatang Gawain.

3
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw Iproseso ang bawat Pag-uulat ng bawat Iproseso ang bawat Pag-uulat ng bawat
na buhay (Finding Practical Applications of paksang iniulat ng bawat pangkat. Iproseso ang paksang iniulat ng pangkat. Iproseso
concepts and skills in daily living) pangkat. Pasagutan ang mga iniulat ng mga bata. bawat pangkat. ang mga iniulat ng
mga tanong sa Km p. 158 Ipaliwanag ang aralin. Palawakin pa ang mga bata.
pang-unawa ng mga Ipaliwanag ang
bata sa mga ulap. aralin.

H. Paglalahat ng Aralin (Making Ano ang mga bahaging Ano ang panahon? Ano ang uri ng ulap? Paano malalaman
Generalizations & Abstractions about the lupa o anyong lupa na ang taya ng panahon
lessons) makikita sa kapaligiran? sa pamagitan ng pag-
obserba ng mga ulap
sa kalangitan?

I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Learning) Pagtataya Masdan ang mga Pagtataya Masdan ang mga
Tukuyin ang anyong lupa larawan. Lagyan ng tsek Tukuyin ang uri ng larawan ng ulap sa
na inilalarawan sa bawat ang tanong tungkol sa ulap na inilalarawan talahanayan. Isulat
pangungusap. panahong angkop dito. ng bawat ang taya ng panahon
____1. Pinakamataas na ___Mainit ba? pangungusap. Isulat kung Maaraw,
bahagi ng lupa. ___ Malamig ba?1. ang Cumulus, Cirrus, Makulimlim, Maulan
_____2. Kapatagan sa ____Maulan ba? Stratus at nimbus. at Mabagyo.
Lunes Martes Miyerk Huwebes
pagitan ng dalawang ____Mahangin ba?2. ____1. Pinakamataas -ules
bundok. ____Mabagyo Ba? 3. na ulapna animo mga
_____3. Mataas na ____Mainit ba? balahibo ng ibon. (cirr-
anyong lupa na patag ang ____Mahangin ba? _____2. Mabababang us)

dulo. ____Malamig ba? 4.4. ulap.


_____4. Anyong lupa na _____3. ULap na
mas mababa sa bundok. tumpok-tumpok na
_____5. Uri ng bundok animo bulak sa
na sumasabog o kalangitan.
pumuputok. _____4. Napakadilim
na ulap.
_____5. Ulap na
makikita kung may
bagyo.
J. Karagdagang gawain para satakdang- Magdikit ng mga larawan Magdikit ng mga Magdikit ng mga Gumawa ng sariling

4
aralin at remediation (Additional activities na ngapapakita ng mga larawan na nagpapakita larawan sa Science talahanayan na
for application or remediation) anyong lupa. ng iba-ibang panahon. Notebook ng iba’t nagpapakita ng ulap
Ilarawan ito. ibang uri ng ulap. mula Lunes hanggang
Magdala ng mga Hewebes. (Iwawasto
maliliit na larawan ng sa Biyernes kapag
uri ng mga ulap. nakompleto na.

V.MGA TALA (Remarks)

VI. PAGNINILAY (Reflection)


A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang 80%
sapagtataya (No.of learners who earned
80% in the evaluation)
B. Blgng mag-aaralnanangangailanganngiba
pang gawain para sa remediation (No.of
learners who requires additional acts.for
remediation who scored below 80%)
C. Nakatulongbaang remedial? Bilangng
mag-aaralnanakaunawasaaralin? (Did the
remedial lessons work? No.of learners who
caught up with the lessons)
D. Bilangngmga mag-aaralnamagpatuloysa
remediation? (No.of learners who continue
to require remediation)
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng Strategies used that work well: Strategies used that work Strategies used that work well: Strategies used that work Strategies used that work
___ Group collaboration well: ___ Group collaboration well: well:
lubos? Paano ito nakatulong? ___ Games ___ Group collaboration ___ Games ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Games ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Games ___ Games
___ Answering preliminary ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
activities/exercises ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
___ Carousel activities/exercises ___ Carousel activities/exercises activities/exercises
___ Diads ___ Carousel ___ Diads ___ Carousel ___ Carousel
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Diads ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Diads ___ Diads
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
Poems/Stories ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of
___ Differentiated Instruction Poems/Stories ___ Differentiated Instruction Poems/Stories Paragraphs/
___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction Poems/Stories
___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama ___ Differentiated
___ Lecture Method ___ Discovery Method ___ Lecture Method ___ Discovery Method Instruction

5
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? ___ Lecture Method
Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Pupils’ eagerness to
___ Group member’s ___ Group member’s
Cooperation in Cooperation in learn
Cooperation in Cooperation in
doing their tasks doing their tasks ___ Group member’s
doing their tasks doing their tasks
Cooperation in
doing their tasks
__ Bullying among pupils
__ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
__ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Pupils’ behavior/attitude
__ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
__ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Colorful IMs
__ Colorful IMs __ Colorful IMs
__ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Unavailable Technology
__ Unavailable Technology __ Unavailable Technology
__ Unavailable Technology __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD)
Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)
Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) __ Science/ Computer/
__ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/
__ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ Internet Lab
Internet Lab Internet Lab
Internet Lab Internet Lab __ Additional Clerical works
F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan __ Additional Clerical works
__ Additional Clerical works
__ Additional Clerical works
__ Additional Clerical works
Planned Innovations:
sa tulong ng aking punungguro at superbisor? Planned Innovations:
Planned Innovations:
Planned Innovations:
Planned Innovations:
__ Localized Videos
__ Localized Videos __ Localized Videos
__ Localized Videos __ Localized Videos __ Making big books from
__ Making big books from __ Making big books from
__ Making big books from __ Making big books from views of the locality
views of the locality views of the locality
views of the locality views of the locality __ Recycling of plastics to
__ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be
__ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be be used as Instructional
used as Instructional used as Instructional
used as Instructional Materials used as Instructional Materials Materials
Materials Materials
__ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical
__ local poetical composition __ local poetical composition
composition
H. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully
delivered due to: delivered due to: delivered due to: delivered due to: delivered due to:
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to
___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs learn
___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ complete/varied IMs
___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets ___ uncomplicated lesson
___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ worksheets
Strategies used that work well: Strategies used that work Strategies used that work well: Strategies used that work ___ varied activity sheets
___ Group collaboration well: ___ Group collaboration well: Strategies used that work
___ Games ___ Group collaboration ___ Games ___ Group collaboration well:
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Games ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Games ___ Group collaboration
___ Answering preliminary ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Games
activities/exercises ___ Answering preliminary activities/exercises ___ Answering preliminary ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Carousel activities/exercises ___ Carousel activities/exercises ___ Answering preliminary
___ Diads ___ Carousel ___ Diads ___ Carousel activities/exercises
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Diads ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Diads ___ Carousel
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Diads
Poems/Stories ___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Differentiated Instruction Poems/Stories ___ Differentiated Instruction Poems/Stories ___ Rereading of
___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction Paragraphs/
___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama Poems/Stories
___ Lecture Method ___ Discovery Method ___ Lecture Method ___ Discovery Method ___ Differentiated
Why? ___ Lecture Method Why? ___ Lecture Method Instruction
___ Complete IMs Why? ___ Complete IMs Why? ___ Role Playing/Drama
___ Availability of Materials ___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Complete IMs ___ Discovery Method

6
___ Lecture Method
Why?
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Complete IMs
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Availability of Materials
___ Group member’s ___ Group member’s
___ Group member’s ___ Group member’s ___ Pupils’ eagerness to
Cooperation in Cooperation in
Cooperation in Cooperation in learn
doing their tasks doing their tasks
doing their tasks doing their tasks ___ Group member’s
Cooperation in
doing their tasks

You might also like