You are on page 1of 17

Paaralan LUCENA WEST Baitang/ Ikatlong Baitang

III Antas
Guro LORENA M. UY SIA Asignatura Agham / Science
Petsa at Oras ng Markahan Ikaapat
Pagtuturo

1. Nailalarawan ang iba’t ibang uri ng ulap.


2. Naiguguhit ang ulap na nakikita sa kalangitan.
I. LAYUNIN
A.Pamantayang Ang mga mag-aaral ay makapagpapakita ng pag-unawa sa iba’t ibang uri ng ulap,
iba,t ibang uri ng panahon, iba’t-ibang instrumentong tumutukoy sa panahon at pag-
Pangnilalaman iingat sa iba’t ibang uri ng panahon .
B.Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay inaasahang naipamamalas ang kalaman sa mga uri ng
panahon, ulap at instrumentong tumutukoy sa panahon.
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa
4.1Nailalarawan ang iba’t ibang uri ng ulap. S3ES-IVe-f-3
Pagkatuto
II. PAKSANG ARALIN Aralin 4.1 Paglalarawan ng ibat-ibang uri ng ulap.
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
Pp___
2. Mga Pahina sa
Kagamitang K12 Pp_159-173_
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Downloadable mats and videos
Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Activity sheet,larawan ng iba’t- ibang uri ng ulap, krayola
Kagamitang
Panturo
Konsepto May iba’t- ibang uri ng ulap. Cumulus cloud ang tawag sa makapal at
maputi na parang bulak,nagdadala ng maaliwalas na panahon. Stratus
cloud ang manipis , mahaba at nakalapat sa kalangitan, nagdadala ng
ambon at ulan. Nimbus cloud ang makapal at maitim, malakas na ulan ang
dala nito. Cirrus cloud manipis at kalat- kalat, mahangin na panahon ang
dala nito.
III. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa
A. Pag- uugnay
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng aralin 1.Pamukaw sigla
Pag- awit ng kantang “ Ang Panahon “
B. Paghahabi sa 2.Balik- Aral
layunin ng aralin (Elicit)
Paano natin maaring malaman ang uri ng panhon na meron tayo?
3.Pagganyak
Pagpapakita ng larawan ng ulap. Pagtatanong, Ano ang nasa larawan? Alam
nyo ba
kung paano nabubuo ang ulap? ( Reflective Approach)

Ang ulap ay koleksyon ng maliliit na butil ng tubig. Ang mga butil ng


tubig na
ito ay maliliit at magagaan kaya nakakaya nilang lumutang sa hangin.Kapag
silaa ay
dumami at nagsama- sama sila ay makikita natin sa kalangitaan at sila ang
tinatawag
nating ulap.

C. Pag-uugnay ng mga Paglalahad


halimbawa sa bagong Ngayon ay ipakikita ko sa inyo ang iba’t- ibang uri ng ulap. Tingnan at ilarawan
aralin (Engage)
ito.

Cumulus clouds Stratus clouds

Nimbus clouds Cirrus clouds


D. Pagtatalakay ng Pangkatang Gawain
bagong konsepto at
paglalahad ng 1. Sabihin ang mga pamantayan sa pangkatang gawain
bagong kasanayan 2. Ipaliwanag sa mga bata ang kanilang gagawin.
#1 3. Pangkatin ang mga bata sa apat na grupo.
E. Pagtatalakay ng 4. Ipagawa ang Gawain 3.3 ng LM
bagong konsepto at Pangkat 1 at 2
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2(Explore) Panuto:
1. Pagmasdan ang larawan ng iba’t ibang uri ng ulap.

Cumulus Stratus

Nimbus Cirrus

2. Ilarawan at isulat ang bawat obserbasyon sa inyong kwaderno.


Sagutan Mo
1. Ano ang kulay at hugis ng cumulus clouds?
2. Ano ang kulay at hugis ng stratus clouds ?
3. Ano ang kulay at hugis ng nimbus clouds
4. Ano ang kulay at hugis ng stratus clouds?
Pangkat 3 at 4
1. Kasama ang grupo, magtungo sa labas ng silid aralan at obserbahan ang
mga ulap sa kalangitan.
2. Iguhit ito at kilalanin kung anong uri ng ulap ang nakita sa kalangitan.
3. Ilarawan ang nakitang ulap sa pamamagitan ng dalawang pangungusap.
4. Humanda sa pag uulat.
( Inquiry based approach )
Suriin ang gawa at sagot ng bawat grupo.
F. Paglinang sa
Kabihasaan
1. Ipapaskil ang gawa ng mga bata sa pisara.
(Tungo sa Formative 2. Ipaulat sa bawat grupo upang sagutin ang mga katanungan.
Assessment) (Explain) • Aling sa mga uri ng ulap ang makapal at maputi na parang bulak? Anong
uri ng
panahon ang kanyang dulot?
• Aling uri ng ulap ang mababa at manipis na maaring magdala ng ambon?
• Alin sa mga uri ng ulap ang makapal at maitim? Anong uri ng panahon
ang dulot nito?
• Ano ang tawag sa manipis at kalat- kalat na ulap? Anong uri ng panahon
ang dala nito?
• Maari ba nating masabi ang uri ng panahon sa pamamagitan ng mga
ulap?

May iba’t- ibang uri ng ulap


1. Cumulus cloud- makapal at maputi na parang bulak , nagdadala ng
maaliwalas na panahon
2. Stratus cloud- manipis, mababa at nakalapad sa kalangitan,
nagdaadaala
ng ambon o ulan
3. Nimbus cloud- makapal at maitim, malakas na ulan ang dala nito
4. Cirrus cloud- manipis at kalat kalat, mahangin na panahon ang dala
nito
( Inquiry based approach)
G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na
buhay Palabas kayo ng inyong bahay at nakita ninyo na may maitim at makapal na ulap
na bumabalot sa kalangitan. Ano ang inyong gagawin?
H. Paglalahat ng Aralin
(Elaborate)

I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluate)

J. Karagdagang Iguhit ang sumusunod na uri ng ulap:


gawain para sa 1. Cumulus-
takdang-aralin at 2. Nimbus-
remediation (Extend) 3. Stratus-
4. Cirrus-
V.MGA TALA
VI PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istrateheyang
patuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na solusyonan sa
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang panturo
ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko
guro?

Paaralan LUCENA WEST III Baitang/Antas Ikatlong


Baitang
Guro LORENA M.UY SIA Asignatura Agham /
Science
Petsa at Oras ng Markahan Ikaapat
Pagtuturo

I. LAYUNIN
A.Pamantayang Ang mga mag-aaral ay makapagpapakita ng pag-unawa sa iba’t ibang uri ng ulap, iba,t ibang uri
ng panahon, iba’t-ibang instrumentong tumutukoy sa panahon at pag-iingat sa iba’t ibang uri ng
Pangnilalaman panahon .
B.Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay inaasahang
Pagganap -Naisasabuhay ang wastong pag-iingat sa iba’tibang uri ng panahon.
-Naipamamalas ang kalaman sa mga uri ng panahon, ulap at
instrumentong tumutukoy sa panahon.
-Naipakikita ang malasakit sa kapaligiran sa pamamagitan ng iba’t
ibang Gawain.
C. Mga Kasanayan sa 4.2 Nakikilala ang gamit ng mga kagamitan sa pagtaya ng panahon. (C)
Pagkatuto S3ES-IVe-f-3
II. PAKSANG ARALIN Aralin 4.2 Nakikilala ang gamit ng mga kagamitan sa pagtala ng
panahon.
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Pp
Guro
2. Mga Pahina sa K12 Pp_159-173_
Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Downloadable mats and videos
mula sa Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Activity Sheet, Larawan o modelo ng ibat ibang instrumentong ginagamit sa
Panturo pagtatala ng panahon.
Konsepto May iba’t- ibang instrument na ginagamitupang matukoy ang uri ng panahon
III. PAMAMARAAN
Pag- uugnay
A. Balik-Aral sa nakaraang 1.Pamukaw sigla
aralin at/o pagsisimula ng
aralin Pagpapalaro ang guro
Magpapakita ang guro ng larawan ng iba’t- ibang uri ng ulap at kikilalanin
B. Paghahabi sa layunin ng ito ng mga bata.
aralin (Elicit) 2.Balik- aral
Magpapakita ang guro ng larawan ng thermometer. Tatanungin ang mga
bata kung kilala ang bagay na iyon at tatanungin kung alam ba nila kung
saan iyon ginagamit.
C. Pag-uugnay ng mga Pagganyak
halimbawa sa bagong aralin Ayusin ang mga jumbled letters para makabuo ng salitang angkop para sa
(Engage)
mga larawan.

AMAWAR NLAMUA BGAYOAM


PALMUA HAMANGNI
Ano ang pagkakaiba ng maaraw sa maulan?
Ano ang pagkakaiba ng maaraw sa mahangin?
Ano ang pagkakaiba ng maaraw sa mahangin?
Ano ang pagkakaiba ng mahangin sa mabagyong panahon?
D. Pagtatalakay ng bagong 1. Sabihin ang mga pamantayan sa pangkatang gawain
konsepto at paglalahad ng 2. Ipaliwanag sa mga bata ang kanilang gagawin.
bagong kasanayan #1 3. Pangkatin ang mga bata sa apat na grupo.
4. Ipagawa ang Gawain 3.7
E. Pagtatalakay ng bagong
Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng
1. Tingnan ang larawan ng mga weather instrument.
bagong kasanayan
2. Sagutan ang mga tanong sa ibaba.
#2(Explore)

Wall thermometer- ginagamit sa pagsukat ng temperatura


ng paligid

Barometer- weather instrument na ginagamit sa pagsukat


ng pressure
ng hangin sa paligid

Hygrometer- weather instrument na sumusukat ng humidity

Anemometer- weather instrument na sumusukat ng bilis at


direksyon ng
hangin

Wind vane - weather instrument na ginagamit para


matukoy ang direksyon
ng hangin

Rain gauge – weather instrument na ginagamit sa pagsukat


ng dami
ng patak ng ulan
Sagutan Mo

Tingnan ang weather instrument na ibinigay sa inyo ng grupo. Isulat kung


paano ito
ginagamit sa pagtukoy ng panahon.
A.
B.

F. Paglinang sa Kabihasaan Suriin ang gawa at sagot ng bawat grupo.


(Tungo sa Formative 1. Ipapaskil ang gawa ng mga bata sa pisara.
Assessment) (Explain) 2. Ipaulat sa bawat grupo upang sagutin ang mga katanungan.
- Anong weather instrument ang ginagamit sa pagsukat ng temperatura ng
G. Paglalapat ng aralin sa paligid?
pang-araw-araw na buhay - Anong weather instrument ang sumusukat ng pressure ng hangin sa paligid?
- Anong weather instrument naman ang sumusukat ng humidity?
H. Paglalahat ng Aralin - Anong weather instrument ang sumusukat ng bilis at direksyon ng hangin?
(Elaborate) -,Anong weather instrument ang ginagamit para matukoy ang direksyon ng
hangin?
- Anong weather instrument ang ginagamit sa pagsukat ng dami ng patak ng
ulan?
- Ano- ano ang weather instrument at paano ito ginagamit?

May iba’t- ibang uri ng weather instrument na nakatutulong para matukoy


ang pagpapalit ng panahon.

Thermomether - instrumento na ginagamit pagsukat ng temperatura


ng paligid
Barometer - instrumento na sumusukat ng pressure ng hangin sa
paligid
Hygrometer -instrumento na sumusukat humidity
Anemometer - instrumento na sumusukat ng bilis at direksyon ng
hangin
Wind vane - instrumento na ginagamit para matukoy ang
direksyon ng hangin
Rain gauge -instrumento na ginagamit sa pagsukat ng dami ng
patak ng ulan

Tukuyin ang mga mga instrumentong ginagamit sa panahon.Bilugan ang titik


I. Pagtataya ng Aralin ng tamang sagot
(Evaluate) 1.Ang instrumentong ito ay ginagamit na panukat ng direksyon at bilis ng
hangin.
A. Wind Vane B. Thermometer C. Anemometer Hygrometer
2. Ang instrumentong ito ay ginagamit upang masukat ang direksyon ng hangin
sa bawat oras.
A. Wind Vane B. Thermometer C. Anemometer Hygrometer
3. Sinusukat ng instrumentong ito ang taas at baba ng temperature sa degree
Celsius.
A. Wind Vane B. Thermometer C. Anemometer Hygrometer
4. Ang instrumentong ito ay ginagamit upang malaman kung gaano kadami
ang patak ng ulan.
A. Rain Gauge B. Thermometer C. Anemometer Hygrometer
5. Ang instrumentong ito ay ginagamit sa pagsukat sa nagbabadyang lagay ng
panahon gamit ang pressure nito.
A. Wind Vane B. Thermometer C. Barometer Hygrometer

J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin at Gumawa ng wind vane.Sundin ang pamamaraan sa pp 163-164
remediation (Extend)
V.MGA TALA
VI PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istrateheyang
patuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Paaralan LUCENA WEST III Baitang/Antas Ikatlong
Baitang
Guro LORENA M.UY SIA Asignatura Agham /
Science
Petsa at Oras ng Markahan Ikaapat
Pagtuturo

I. LAYUNIN
A.Pamantaya Ang mga mag-aaral ay makapagpakita ng pag-unawa sa ibat-ibang uri ng panahon at
kahandaang pangkaligtasan.
ng
Pangnilalama
n
B.Pamantaya Ang mga mag-aaral ay dapat na magagawang magsanay ng mga hakbang pangkaligtasan
at kahandaan sa ibat-ibang uri ng panahon.
n sa Pagganap
C. Mga 4.3 Natutukoy kung paano nakaaapekto ang panahon sa mga tao.(K)
Kasanayan sa S3ES-IV-G-H-5
Pagkatuto 1. Naialarawan kung paano nakaaapekto ang panahon sa mga tao.
2. Natutukoy ang aktibidad na ginagawa sa ibat’ibang uri ng panahon.
3. Napahahagahan ang sarili sa ibat’ ibang uri ng panahon.

II. PAKSANG 4.3 Epekto ng Panahon sa mga Tao


ARALIN
A. Sanggunian
1. Mga Pahina Pp 169
sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina Pp 172
sa Kagamitang
Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina Science Links p.312-315
sa Teksbuk
4. Karagdagang Downloadable mats and videos
Kagamitan https://www.youtube.com/watch?v=nHfRTHdZafo
mula sa Portal
ng Learning
Resource
B. Iba pang Aklat, mga larawan, metacards, tsart
Kagamitang
Panturo
Konsepto Ang panahon ay nakaaapekto sa aktibidad ng mga tao, uri ng kasuotan at pagkain.

III.
PAMAMARA
AN
1. Balik-Aral
A. Balik-Aral sa * Anu-ano ang mga epekto ng panahon sa mga tao?
nakaraang * Paano nakaaapekto ang panahon sa mga tao?
aralin at/o 2. Pagganyak
pagsisimula ng * Ano ang gusto mong gawin kapag mainit ang panahon?
aralin * Ano ang paborito mong kainin kapag malamig ang panahon?
* Anu-ano ang isinusuot o ginagamit mo kapag umuulan?
B. Paghahabi
sa layunin ng * Paano nakaaapekto ang panahon sa tao?
aralin (Elicit)
C .Balik-aral: Iugnay ang bagong aralin sa pamamagitan ng video..
https://www.youtube.com/watch?v=nHfRTHdZafo
Pag-usapan ang video.

1. Tungkol saan ang video?


2. Ano – ano ang epekto ng panahon sa atin?
3. Ano-ano ang mga bagay na pwedi nating gawin sa panahong ganito?

(Gawinsa loob ng 5 minuto) (Inquiry- Based Approach)


(AP, ESP integ)
C. Pag-uugnay 3. Paglalahad
ng mga Ipabuo ang mga sumusunod na salita upang makabuo ng tanong.
halimbawa sa
NAKAAAPEKTO
bagong aralin PAANO
(Engage) ?
PANAHON ANG

(Gawinsa loob ng 7 minuto) (Inquiry- Based Approach)


(AP, ESP integ)
D. Pagtatalakay Pangkatang Gawain
ng bagong 1. Pagbibigay ng mga pamantayan sa pagsasagawa ng pangkatang Gawain.
konsepto at
2. Ipaliwanag sa mga bata ang kanilang gagawin.
paglalahad ng
bagong 3. Pangkatin ang mga bata sa tatlong grupo.
kasanayan #1 Pamantayan 3 2 1
Nilalaman ng Nagawa at nasagot Hindi lubos na Walang nagawa at
E. Pagtatalakay ulat nang lubos ang mga nagawa at nasagot naisagot sa mga tanong
ng bagong tanong tungkol sa ang mga tanong tungkol sa epekto ng
konsepto at epekto ng panahon sa tungkol sa epekto ng panahon sa tao.
paglalahad ng mga tao. panahon sa mga
bagong tao.
kasanayan Paraan ng pag- Naipakita nang Hindi lubos na Hindi nakapagpakita ng
#2(Explore) uulat maayos ang pagsagot naipakita ang mga mga sagot sa
sa nakikinig o nanood sagot sa nakikinig/nanonood
nakikinig/nanonod
Pakikiisa ng Lahat nang kasapi ng Isa o dalawang Tatlo o higit pang kasapi
mga kasapi pangkat ay nakiisa kasapi ng pangkat ng pangkat ay hindi
ay hindi nakiisa nakiisa
Pangkat 1 at 2

Epekto ng Panahon
Suliranin: Paano nakakaapekto ang panahon sa tao
Kagamitan: Larawan na nagpapakita ng ibat-ibang mga aktibidad ng tao.
Gawain: Pag-aralan ang mga larawan

Ano ang natuklasan Mo?

1. Anong panahon maaaring ang nakakapagpalipad ng saranggola?


2. Anong panahon maaaring dahilan upang masuspende ang kanilang klase?
3. Anong panahon maaaring makapagpipikinik ang pamilya?
4.
Pangkat 3 at 4
Mga Isinusuot sa ibat-ibang uri ng Panahon
Suliranin: Ano-ano ang mga dapat isiuot o gamitin sa ibat’ ibang uri ng panahon?
Kagamitan: larawan

Pamamaraan: Hatiin ang mga larawan sa dalawa ayon sa panahon at ilagay sa angkop
na talahanayan.

Isinusuot sa panahon ng tag-init Isinusuot sa panahon ng tag-ulan

Ano ang Natuklasan Mo?

1. Ano-ano ang mga bagay na isinusuot kapag tag-ulan?


2. Ano-ano ang mga bagay na isinusuot o ginagamit kapag tag-init?
Pareho bang kasuotan ang ginagamit kapag tag-ulan at tag-init? Bakit?

Gawin sa loob ng (10 minuto) (Collaborative approach and Differentiated Instruction)


( ART, AP, ESP,HEALTH INTEG)
Suriin ang gawa at sagot ng bawat grupo.
F. Paglinang sa 1. Ipaulat sa mga bata ang kanilang output.
Kabihasaan 2. Ipasagot ang mga katanungan sa Activity sheet.
(Tungo sa
Formative * Ano- ano ang mga aktibidad na ginagawa ng mga tao kapag tag-init?
Assessment) * Ano- ano ang mga aktibidad na ginagawa ng mga tao kapag tag-ulan?
(Explain) * Pareho bang ang mga aktibidad ng mga tao kapag tag-init at tag-ulan? Bakit?
* Ano ang ginagawa mo kapag may bagyo?
* Paano nakaaapekto ang uri ng panahon sa mga tao?
EPEKTO NG PANAHON SA MGA TAO

Kapag Tag-init Kapag Tag-ulan Kapag may Bagyo

Hindi pinahihintulutang
Kumakain ng malalamig na
Humigop ng mainit na sabaw maglayag ang mga sasakyang
pagkain
pandagat at panghimpapawid.
Naglalangoy sa dagat Nagtitimpla ng kape Suspedido ang klase
Nagsusuot ng makakapal na
Nagsasampay ng mga damit Nananatili sa bahay
damit
Nagsusuot ng maninipis at
Nag-aararo ng lupa Nagbabasa ng aklat
maiikling damit
Gumagamit ng payong,salamin
Gumagamit ng payong Kanselado ang flight
sa mata at sombrero
.
(3 minuto) (Inquiry-based Approach)
Gumawa ka ng plano na pupunta sa piknik sa susunod na araw, ngunit ayon sa PAGASA
G. Paglalapat na mayroong paparating na bagyo, itutuloy mo pa ba ang iyong plano? Bakit?Paano
ng aralin sa nakaaapekto ang panahon sa mga tao?
pang-araw-
araw na buhay * Paano nakaaapekto ang uri ng panahon sa mga tao?

H. Paglalahat Gawin sa loob ng (8 minuto) (Reflective Approach)


ng Aralin (AP, HEALTH, ESP)
(Elaborate)
Bilugan ang titik ng tamang sagot.
I. Pagtataya ng 1. Alin ang pinakamainam gawin sa panahon ng tag-ulan?
Aralin A. Maglaro B. Maglangoy C. mag-araro ng
(Evaluate) lupa
2. Anong pakain ang pinakamainam kainin o inumin kapag maulan ang panahon?
A. Halo-halo B. mainit na sabaw C. sorbetes
3. Bumuhos ng malakas ang ulan. Ang klase ay nasuspende. Ano pinakamabuting
bagay na dapat mong gawin?
A. Maglaro sa labas
B. Magbasa ng aklat
C. Matulog buong araw
4. Alin sa mga pagkain ang pinakamainam kainin kapag mainit ang panahon?
A. Halo-halo B. mainit na tsokolate C.mainit na sabaw
5. Alin ang nagpapakita na gawain kapag mainit ang panahon?
A. Nagpipiknik ang mga mag-anak.
B. Nagpapalipad ng saranggola ang mga bata.
c. Nagtatanim ng palay
(Gawin sa loobng 5 minuto) (Inquiry- Based Approach)
J.
Karagdagang
gawain para sa Gumuhit ng larawan na nagpapakita kung paano nakaaapekto ang panahon sa mga tao.
takdang-aralin (ap,art integ) (Gawin sa loob ng 2minuto)
at remediation
(Extend)
V.MGA TALA
VI
PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa
remediation
C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istrateheyang
patuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyonan sa
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Paaralan LUCENA WEST III Baitang/Antas Ikatlong Baitang


Guro LORENA M. UY SIA Asignatura Agham / Science
Petsa at Oras ng Pagtuturo Unang Linggo Markahan ikaapat
Araw1
1. Nailalarawan kung paano nakaaapekto ang panahon sa mga hayop.
I. LAYUNIN 2. Naisasadula ang epekto ng panahon sa mga hayop.
3. Naipapakita ang pagmamalasakit sa hayop
A.Pamantayang Ang mga mag-aaral ay makapagpakita ng pag-unawa sa wastong pagmamalasakit sa hayop
Pangnilalaman
B.Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay dapat na magagawang magsanay ng wastong pagmamalasakit sa hayop.

C. Mga Kasanayan sa 4.4 Nailalarawan kung paano nakaaapekto ang panahon sa mga hayop (C)
Pagkatuto S3ES-IV-G-H-5
1. Nailalarawan kung paano nakaaapekto ang panahon sa mga hayop.
2. Naisasadula ang epekto ng panahon sa mga hayop.
3. Naipapakita ang pagmamalasakit sa hayop

II. PAKSANG ARALIN Epekto ng Panahon sa mga Hayop

A. Sanggunian

1. Mga Pahina sa Gabay ng Pp 170


Guro
2. Mga Pahina sa Pp 173-174
Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Science Links p.318

4. Karagdagang Kagamitan Downloadable mats and videos


mula sa Portal ng Learning https://www.youtube.com/watch?v=N-e0uPGjy4w
Resource
B. Iba pang Kagamitang Aklat, mga larawan, metacards, tsart, Powerpoint, video clips
Panturo

Konsepto Ang panahon ay nakaaapekto sa mga hayop. Nararamdaman nila ang pagbabago ng panahon. Sila
ay nagsasama-sama at pumupunta sa ligtas na lugar.

III. PAMAMARAAN

1. Balik-Aral
A. Balik-Aral sa nakaraang
 Anu-ano ang epekto ng panahon sa mga hayop?
aralin at/o pagsisimula ng
aralin 2. Pagganyak

B. Paghahabi sa layunin ng  Sino sa inyo ang may alagang hayop?


aralin (Elicit)  Naoobserbahan nyo ba ang mga alaga nyong hayop?
 Ano ang ginagawa nila kapag mainit ang panahon? Kapag maulan?
 Alam nyo ba na karamihan sa mga aso ay takot sa kulog at kidlat.
C. Pag-uugnay ng mga A.Paglalahad
halimbawa sa bagong aralin
Iayos ang mga letra upang makabuo ng isang salita.
(Engage)

N O Y S A R G I
M
Kahulugan: Ito ay paglipat ng mga hayop ng lugar panirahan.
B.Iugnay ang bagong aralin sa pamamagitan ng video..
https://www.youtube.com/watch?v=N-e0uPGjy4w

Pag-usapan ang video.


1. Tungkol saan ang video?
2. Ano – ano ang epekto ng panahon sa hayop?
3. Ano-ano ang mga bagay na pwedi nating gawin sa panahong ganito?
4. Ano ang epekto nito sa mga tao?
D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
Pangkatang Gawain
kasanayan #1
1. Pagbibigay ng mga pamantayan sa pagsasagawa ng pangkatang Gawain.
E. Pagtatalakay ng 2. Ipaliwanag sa mga bata ang kanilang gagawin.
bagong konsepto at 3. Pangkatin ang mga bata sa tatlong grupo.
paglalahad ng bagong
kasanayan #2(Explore)
Pamantayan 3 2 1
Nilalaman ng Nagawa at nasagot Hindi lubos na Walang nagawa at naisagot
ulat nang lubos ang mga nagawa at nasagot sa mga tanong tungkol sa
tanong tungkol sa ang mga tanong epekto ng panahon sa tao.
epekto ng panahon sa tungkol sa epekto ng
mga tao. panahon sa mga
tao.
Paraan ng pag- Naipakita nang Hindi lubos na Hindi nakapagpakita ng mga
uulat maayos ang pagsagot naipakita ang mga sagot sa nakikinig/nanonood
sa nakikinig o nanood sagot sa
nakikinig/nanonod
Pakikiisa ng Lahat nang kasapi ng Isa o dalawang Tatlo o higit pang kasapi ng
mga kasapi pangkat ay nakiisa kasapi ng pangkat pangkat ay hindi nakiisa
ay hindi nakiisa

Epekto ng Panahon sa mga Hayop

Suliranin: Paano nakaaapekto ang panahon sa hayop?


Kagamitan: Larawan ng nagpapakita ng epekto ng panahon sa hayop.
Gawain: Pag-aralan ang larawan

Ano ang Natuklasan Mo?


1. Anong panahon lumilipat ng lugar ang mga ibon?
2. Anong panahon lumalabas ng lungga ang mga langgam?
3. Anong panahon nagtatago ang palaka sa lupa ?
4. Sa palagay mo, sa anong panahon kadalasan nakatubog ang mga kalabaw sa tubigan?
5. Paano nakaaapekto ang panahon sa mga hayop?
Suriin ang gawa at sagot ng bawat grupo. (10 minuto) (Collaborative approach)
F. Paglinang sa  Ipaulat sa mga bata ang kanilang output.
Kabihasaan  Ipasagot ang mga katanungan sa Activity sheet.
(Tungo sa Formative
Assessment) (Explain) 1. Anong panahon lumilipat ng lugar ang mga ibon?
2. Anong panahon lumalabas ng lungga ang mga langgam?
3. Sa palagay mo, Anong panahon nagtatago ang palaka sa lupa?
4. Bakit kadalasan ay nakatubog ang mga kalabaw sa tubigan?
5. Paano nakaaapekto ang panahon sa mga hayop?

EPEKTO NG PANAHON SA MGA HAYOP


Ang mga hayop ay nararamdaman ang pagbabago ng panahon. Sila ay nagsasama-sama at
pumupunta sa ligtas na lugar.
Ang ilang mga hayop tulad ng ibon ay lumilipat ng tirahan bago dumating ang tag-lamig. Ito ay
tinatawag na migrasyon.
Ang mga palaka at suso ay nahihimbing sa pagkakatulog kapag mainit na mainit ang panahon.
Ito ay tinatawag na estibasyon.
Ang mga hayop tulad ng langgam at ipis ay lumalabas ng lungga o tirahan kapag nagkakaroon
ng pagbaha.
May ilang mga hayop na nasisiyahan kapag maulan ang panahon, tulad ng kalabaw.
Ang mga pusa at aso ay nananatili sa loob ng bahay kapag maulan ang panahon.

G. Paglalapat ng aralin sa Biglang bumuhos ang malakas na ulan. May nakita kang ibon na hindi makalipad dahil nabasa ang
pang-araw-araw na buhay mga pakpak nito. Ano ang gagawin mo sa ibon? Bakit?
Paano nakaaapekto ang panahon sa mga hayop?
H. Paglalahat ng Aralin
(Elaborate)
May epekto ang panahon sa hayop. Piliin ang titik ng tamag sagot.
I. Pagtataya ng Aralin 1. Ang mga hayop ay pumupunta sa malalamig na lugar kapag mainit ang panahon.
(Evaluate) A. Tama B. Mali C. Siguro D. Hindi sigurado
2. May mga hayop na nahihimbing sa pagtulog kapag mainit ang panahon. Ito ay tinatawag na
migrasyon.
A. Tama B. Mali C. Siguro D. Hindi sigurado
3. Ang migrasyon ay paglipat ng lugar panirahan.
A. Tama B. Mali C. Siguro D. Hindi sigurado
4. Karamihan sa mga bulate ay takot sa kulog at kidlat.
A. Tama B. Mali C. Siguro D. Hindi sigurado
5. Kapag ang mga hayop ang nakakaramdam ng masungit na panahon sila ay nagsasama-sama at
pumupunta sa ligtas na lugar.
A. Tama B. Mali C. Siguro D. Hindi sigurado
J. Karagdagang gawain para
Gumuhit ng larawan na nagpapakita kung paano nakaaapekto ang panahon sa mga hayop.
sa takdang-aralin at
remediation (Extend)
V.MGA TALA
VI PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istrateheyang
patuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like