You are on page 1of 8

Paaralan (School) Baitang/Antas (Grade Level) GRADE -III

GRADES 1 TO 12
DAILY LESSON LOG Guro (Teacher) Asignatura (Learning Area) Agham 3
Petsa/Oras (Teaching Date & NOBYEMBRE 7-11, 2022 Markahan (Quarter) IKALAWANG
Time) MARKAHAN

Bilang ng Linggo (Week LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


No.) WEEK 2
I.LAYUNIN (Objectives)
A.Pamantayang Ang mag-aaral ay magpapakita nang pag-unawa ng:
Pangnilalaman ( Content Epekto ng temperature sa mga bagay.
Standards)

B.Pamantayan sa Naisisyasat ang iba’t ibang pagbabago bagay dahil sa epekto ng temperature.
Pagganap (Performance
Standards)

C. Mga Kasanayan sa Nakikilala ang mga Nakikilala ang wastong Nakikilala ang mga Nakikilala ang wastong Nakasasagot nang wasto
Pagkatuto (Learning bahagi at tungkulin ng paraan ng pangangalaga ng bahagi at tungkulin ng pangangalaga ng dila sa mga tanong sa
Competencies) ilong ilong dila S3LT-IIa-b-1.1.5 lingguhang Pagtataya
Describe the parts S3LT-IIa-b-1.1.4 Describe the parts and
and functions of the functions of the tongue
nose S3LT-IIa-b-1.1.5
S3LT-IIa-b-1.1.4
II.NILALAMAN (Content) Yunit 2: Bagay na may Yunit 2: Bagay na may Yunit 2: Bagay na may Yunit 2: Bagay na may Lingguhang Pagtataya
Buhay at Ang Buhay at Ang Kapaligiran Buhay at Ang Kapaligiran Buhay at Ang Kapaligiran
Kapaligiran Kabanata 1: Mga Bahaging Kabanata 1: Mga Kabanata 1: Mga
Kabanata 1: Mga Pandama Bahaging Pandama Bahaging Pandama
Bahaging Pandama (Sense Organs) (Sense Organs) (Sense Organs)
(Sense Organs) Paksa:Pangangalaga sa Ilong Paksa: Mga bahagi ng Paksa: Pangangalaga ng
Paksa: Nosy Nose Dila at mga Tungkulin Dila
Mga Bahagi ng Ilong at Nito
Mga Tungkulin Nito

1
III. KAGAMITANG
PANTURO (Learning
Resources)
A.Sanggunian
(References)
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro TM pp.56 TM pp. -57 TM pp.58 TM pp. 59
(Teacher’s Guide Pages)
2.Mga Pahina sa Kagamitang KM p. 49-50 KM pp.51-52 KM pp.52-53 KM pp.54
Pang-Mag-aaral (Learner’s Pivot SLM pp. 9-11 Pivot SLM pp. 9-11 Pivot SLM pp. 9-11 Pivot SLM pp. 9-11
Materials Pages)
SDO-Val SLM pp. 1-4 SDO-Val SLM pp. 1-4 SDO-Val SLM pp. 1-4 SDO-Val SLM pp. 1-4
3.Mga pahina sa Teksbuk
(Textbook Pages)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Agham 3 LAMP Agham 3 LAMP Agham 3 LAMP Agham 3 LAMP
portal ng Learning Resource
(Additional Materials from Learning MELC 3 pp.376-377 MELC 3 pp.376-377 MELC 3 pp.376-377 MELC 3 pp.376-377
Resources (LR) Portal)
5. Internet Info Sites https:// http:// Video Presentation of Test
skeptics.stackexchange.c www.thehealthsite.com/
om/questions/7119/ oral-health/10-tips-for-
does-the-tongue-have- better-tongue-hygiene-
different-taste-zones sh114/
B.Iba pang Kagamitang . Malaking larawan ng Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation Power Point
Panturo (Other Learning mga bahagi ng ilong Malaking larawan ng mga Malaking larawan ng mga Presentation/video clips
Resources) bahagi ng ilong bahagi ng dila

IV.PAMAMARAAN
(Procedures)
A. ELICIT Pagwawasto ng Pagwawasto ng Takdang- Pagwawasto ng Takdang- Pagwawasto ng Takdang- Isulat ang titik ng tamang
Balik-Aral sa nakaraang Takdang-Aralin Aralin Aralin aralin. sagot.
aralin at/o pagsisimula ng Science Trivia Science Trivia Science Trivia Science Trivia A. Mga Bahagi
aralin (Review Previous Balik-aral: Paano natin Balik-aral: Balik-aral: Balik-aral: Bahagi ng dila ng ilong
__1. Nostrils
Lessons) iingatan an gating mga Ano ang mga dapat isagawa Paano natin Mga taste areas
__2. Nasal Cavity
tainga upang mapangalagaan pangangalagaan an __3. Olfactory nerves
2
ang ating ilong? gating ilong? __4. Cilia
 __5. Mucus
B. Gawain
A. Naghahatid
ng pang-amoy sa utak.
B. Dinadaanan
ng hangin papasok sa ilong

C. ENGAGE Ipakita ang chart ng mga Paano natin lilinisin at Ipapanood ang Ipakita ang chart/ A. Naghahatid ng
Paghahabi sa layunin ng bahagi ng ilong. Sabihin iingatan an gating mga ilong. powerpoint presentation powerpoint presentation pang-amoy sa
aralin (Establishing na kikilalanin nila ang o video tungkol sa dila. gawain sa pangangalaga ng utak.
purpose for the Lesson) mga bahagi ngilong at dila B. Dinadaanan
ng hangin papasok sa ilong
mga tungkulin nito.
C. Mga balahibo
o buhok na sumasala sa
hangin
D. Mainit na
likidong nagpapainit sa
hanging pumapasok sa ilong.
Butas ng ilong na daanan ng
hangin mula sa labas
D. ENGAGE Hayaang humarap sa Panoorin ang powerpoint Hayaang magtala sila ng Bakit mahalagang ingatan Isulat ang tsek (?0 kung
Pag-uugnay ng mga katabi at obserbahan o presentation ng mahahalagang natin ang ating dila? wastong pangangalaga ng
halimbawa sa bagong ilarawan ang ilong ng pangangalaga ng ilong. impoermasyon mula sa Hayaang magsalita ang ilong at ekis (X) kung hindi.
aralin (Presenting katabi. Itala ng mga bata ang napanood. mga bata tungkol sa ____1. Gumamit ng matalas
examples /instances of napanood. kanilang natutuhan. na bagay sa paglilinis ng
the new lessons) ilong.
___2. Takpan ang ilong
kapag mausok o maalikabok
sa kalye.
___3. Bunutin ang mga
balahibo sa ilong.
___4. Suminga nang
malakas.
___5. Gumamit ng malinis
na bimpo o telangmalambot
sa paglilinis ng ilong.

3
E. EXPLORE Ipasabi ang mga Paano natin maamoy ang Itanong: bakit mahalaga Pangkatang Gawain Isulat ang titik ng tamang
Pagtatalakay ng bagong nakitang bahagi ng mababangong bagay at an gating dila? Ipagawa ang Gawain 8 sagot. Pumili sa kahon.
konsepto at paglalahad ilong. masasarap na pagkain? KM pp. 50 ____1. Ito ang bahaging
ng bagong kasanayan #1 Infusion of Values in . Infusion of Values in sensitibo sa panlasa.
(Discussing new concepts Health Health _____2. Matatagpuan sa
and practicing new skills  Ingatan ang  Ihipan ang mainit dulo ng dila ang panlasa ng
#1. ilong. na sabaw o ito.
 Iwasan ang inumin bago ito _____3. Dulonglikuran
pagpasok ng inumin. namn natin malalasahan ang
Matulis na  Ingatang mapaso ___ ng mga pagkain.
bagay sa loob ang dila dahil ______4. Ang lasa ng hilaw
nito. mapipinsala ang na manga ay malalasahan sa
 Iwasan ang mga taste buds ____.
masyadong na gamit sa _____5. Ang mga maalat
paggamit ng panlasa. naman pagkain ay
inhaler na malalasahan sa _____.
makakapinsala Tastebuds o papillae
sa nerves ng
ilong.

F. EXPLORE Pangkatang Gawain Ipakita ang larawang dinala Pangkatang Gawain Pag-uulat ng bawat Isulat ang Tama kung
Pagtatalakay ng bagong  Pamantayan sa nila at haying ilarawan nila -Pamantayan sa Paggawa pangkat. nagpapahayag ng wastong
konsepto at paglalahad paggawa ito. -Basahin ang pangangalaga sa dila at Mali
ng bagong kasanayan #2  Pamamaraan pamamaraan sa paggawa kung di-wasto.
(Discussing new concepts Itala ang mga sa KM p. 52 _____1. Gumamit ng
& practicing new slills #2) bahagi ng ilong malambot na tooth brush o
at sabihin paano sepilyo.
natin ginagamit
_____2. Sepilyuhin ang dila.
ang mga ito.
Gamiting _____3. Iwasan ang pagkain
batayang ng masyadong mainit na
impormasyon pagkain..
ang KM p. 50 _____4. Ipasuri sa doctor
4
ang mga singaw sa dila.
_____5.Hindi nakailangang
sepilyuhin ang dila, ngipin
lamang.

G. EXPLAIN Pag-uulat ng bawat Pangkatang Gawain Pag-uulat ng bawat Talakayan


Paglinang sa Kabihasaan pangkat? Pamantayan sa Paggawa pangkat
(Tungo sa Formative Basahing mabuti ang
Assesment 3) pamamaraan sa KM p. 51
Developing Mastery
(Leads to Formative
Assesment 3)
H. ELABORATE Sagutin ang mga tanong Talakayin at ipaturo ang Bakit mahalagang
Paglalapat ng aralin sa sa KM p. 50 Pag-uulat ng bawat pangkat mga taste areas o mga pangalagaan natin ang
pang araw-araw na buhay lugar ng panlasa sa dila. ating dila?
(Finding Practical
Applications of concepts
and skills in daily living)

I. ELABORATE Ano ang mahahalagang Paano natin Ano ang bumubuo sa Paano natin
Paglalahat ng Aralin bahagi ng ilong at mapangangalagaan ang halos lahat ng bahagi ng pangangalagaan an
(Making Generalizations tungkulin nila? ating ilong? dila? gating dila?
& Abstractions about the
lessons)
I.EVALUATE Isulat ang titik ng tamang Isulat ang tsek (?0 kung Isulat ang titik ng tamang Isulat ang Tama kung
Pagtataya ng Aralin sagot. wastong pangangalaga ng sagot. Pumili sa kahon. nagpapahayag ng
(Evaluating Learning) C. Mga ilong at ekis (X) kung hindi. ____1. Ito ang bahaging wastong pangangalaga sa
Bahagi ng ilong ____1. Gumamit ng matalas sensitibo sa panlasa. dila at Mali kung di-
__1. Nostrils
na bagay sa paglilinis ng _____2. Matatagpuan sa wasto.
__2. Nasal Cavity
__3. Olfactory ilong. dulo ng dila ang panlasa _____1. Gumamit ng
nerves ___2. Takpan ang ilong ng ito. malambot na tooth brush
__4. Cilia kapag mausok o maalikabok _____3. Dulonglikuran o sepilyo.
__5. Mucus sa kalye. namn natin malalasahan
_____2. Sepilyuhin ang
D. Gawain ___3. Bunutin ang mga ang ___ ng mga pagkain.
E. Naghaha dila.
balahibo sa ilong. ______4. Ang lasa ng
5
tid ng pang-amoy sa ___4. Suminga nang hilaw na manga ay _____3. Iwasan ang
utak. malakas. malalasahan sa ____. pagkain ng masyadong
F. Dinadaan ___5. Gumamit ng malinis _____5. Ang mga maalat mainit na pagkain..
an ng hangin papasok sa na bimpo o telangmalambot naman pagkain ay
ilong _____4. Ipasuri sa doctor
sa paglilinis ng ilong. malalasahan sa _____. ang mga singaw sa dila.
G. Mga
balahibo o buhok na Tastebuds o papillae
_____5.Hindi
sumasala sa hangin nakailangang sepilyuhin
H. Mainit ang dila, ngipin lamang.
na likidong nagpapainit
sa hanging pumapasok
sa ilong.
I. Butas ng
ilong na daanan ng
hangin mula sa labas
J. EXTEND Iguhit at sauluhin ang Magdala ng chart ng dila . Alamin ang mga paraan Magdala ng chart o
Karagdagang gawain para mga bahagi ng ilong at Isa sa bawat pangkat. ng pangangalaga ng dila diagram ng mga bahagi
satakdang-aralin at ang kanilang tungkulin. Magdala ng maliit na ng balat.
remediation (Additional salamin.
activities for application
or remediation)

V.MGA TALA (Remarks)

VI. PAGNINILAY
(Reflection)
A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang
80% sapagtataya (No.of learners
who earned 80% in the evaluation)
B. Blgng mag-
aaralnanangangailanganngiba pang
gawain para sa remediation (No.of
learners who requires additional
acts.for remediation who scored
below 80%)
C. Nakatulongbaang remedial?
Bilangng mag-
aaralnanakaunawasaaralin? (Did the
remedial lessons work? No.of
learners who caught up with the

6
lessons)
D. Bilangngmga mag-
aaralnamagpatuloysa remediation?
(No.of learners who continue to
require remediation)
Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games
___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises
activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
E. Alin sa mga istratehiyang ___ Rereading of Paragraphs/
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
___ Think-Pair-Share (TPS)
pagtuturo ang nakatulong ng ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
Poems/Stories Poems/Stories
lubos? Paano ito ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
nakatulong? ___ Discovery Method
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why?
Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s Cooperation
___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in
in in in
doing their tasks doing their tasks
doing their tasks doing their tasks doing their tasks
__ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
__ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)
F. Anong suliranin ang aking __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/
nararanasan na Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab
__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works
nasulusyunan sa tulong ng Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
punong guro at superbisor? __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
__ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from
views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality
__ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used __ Recycling of plastics to be used __ Recycling of plastics to be used as
used as Instructional Materials Instructional Materials as Instructional Materials as Instructional Materials Instructional Materials
__ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition
G. Anong kagamitang The lesson have successfully The lesson have successfully delivered The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully delivered
delivered due to: due to: delivered due to: delivered due to: due to:
panturo ang aking nadibuho ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn
na nais kong ibahagi sa ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs
kapwa ko guro? ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson
___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets
___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets
Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games ___ Games ___ Games

7
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises
activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why?
Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s Cooperation
___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in
in in in
doing their tasks doing their tasks
doing their tasks doing their tasks doing their tasks

FORMATIVE TEST GARNET EMERALD AMETHYST PEARL


5 5 5 5
4 4 4 4
3 3 3 3
2 2 2 2
1 1 1 1
0 0 0 0

You might also like