You are on page 1of 4

1

Instructional Plan (iPlan) Template


(With inclusion of the provisions of DepEd Order No. 8, s. 2015)

Detailed Lesson Plan ( DLP) Format

DLP No.: 13 Asignatura: Filipino Baitang: 11 Kwarter: Inilaang Oras: 60


Una
Code: F11EP-IIId-36
Kasanayang Pampagkatuto: (Hango mula sa Gabay ng Kurikulum)
Nakukuha ang angkop na datos upang mapaunlad ang sariling tekstong isinulat

Susi ng Angkop na datos na nakapaloob sa teksto


Konsepto ng
Pag- unawa
Layunin ng Pangkaalaman Natutukoy ang mga angkop na datos na gagamitin sa
Pagkatuto pagpapaunlad ng tekstong persweysib
Pag-unawa

Pangkasanayan Napapaunlad ang sariling tekstong persweysib gamit ang mga


angkop na datos na nasasaliksik
Pangkaasalan Nababago ang tektong naisulat sa pamamagitan ng kritikal na
pag-iisip gamit ang mga angkop na datos
a. Maka-Diyos
b. Maka-tao Nagpapakita ng disiplina sa sarili lalong-lalo na sa pananaliksik
ng mga angkop na datos
c. Maka-
Pagpapahalaga
kalikasan
d. Makabansa

Nilalaman Pamagat: Pagbasa at Pagsusuri ng Iba’t Ibang Teksto

Mga Gabay Pangkurikulum, Aklat sa Pagbasa at Pagsulat ng Iba’t Ibang Teksto Tungo Sa Pananaliksik ni Heidi
Kagamitan C. Atanacio et.al. Pahina 50, meta strips, manila paper, pentel pen,
Pamamaraan

Magpaskil ng pamagat ng isang teksto sa pisara at ipatutukoy nila kung


Panimulang Gawain anong uri ng teksto ito. Bilang pagbabalik-aral, bigyan sila ng metastrips
(3 minuto) at pasusulatin ng isang katangian ng tekstong persweysib at ipapaskil sa
pisara.
Pagpapabasa sa tekstong nakasulat sa slide at pagbibigay hinuha sa
Gawain/Aktibiti kahulugang nais ipahiwatig ng teksto.
(5 minuto)
Sa tingin mo ba ay nakukumbinsi ka na panigan ang hangarin ng may-
Element akda?
o ng Ano-ano ang angkop na datos na matatagpuan sa tekstong perswerysib?
Pagplan
o Sasagutin ang mga sumusunod na tanong sa paraang pasalita:
Analisis Paano natin malalaman na angkop ang mga datos na nakapaloob sa
5 minuto naisulat na teksto?
Ano-ano ang mga gabay na tanong sa pagbasa ng tekstong
nanghihikayat?

Abstraksyon (20
minuto) Tanungin ang klase kung ano- ano ang gabay sa pagsulat ng tekstong
2

(Key Concept: nanghihikayat?


Angkop na Datos) Ano-ano ang bisa ng panghihikayat ng teksto?

Ipapakita sa slide ang mga mahahalagang tanong na maaaring gamiting


gabay sa pagsusulat ng tekstong nanghihikayat. Talakayin ito sa klase.

Pahahanapin ng kapareha at magpalitan sila ng teksto at ipasusuri kung


Aplikasyon/ ito ba ay sumasagot sa mga sumusunod na mahahalagang tanong na
Paglalapat gabay sa pagsulat ng tekstong persweysib:
(Key Concept: 1. Katiwa-tiwala ba ang may-akda na sumulat tungkol sa kaniyang
Angkop na datos na paksa?
nakapaloob sa teksto) 2. Tungkol saan ang teksto?
(20 minuto) 3. Ano ang hangarin ng may-akda sa kaniyang pagsulat?
4. Anong damdamin ang napukaw sa pagbasa ng teksto?
5. Ikaw ba o ang target na mambabasa ay nahikayat, nahimok
kumilos, o napaniwala ng teksto? Paano?
Et .al.

Kung ang naiwastong teksto ay hindi naglalaman ng mga argumento


na makahihikayat. Ipauunlad niya ito.

a. Pagmamasid

Pagtataya
(5 minuto) b. Pakikipag-usap sa mga
Mag-aaral/Kumperensya

Magpaskil ulit ng isang napaunlad na


c. Pagsusuri sa Gawain teksto at susuriin kung naglalaman naba
ng mga Mag-aaral ito ng mga angkop na datos para
makakumbinsi. Ang ibang awtput ng mga
mag-aaral ay iwawasto rin ng guro.

d. Pagsusulit

Takdang-Aralin Sumulat ng iba pang tekstong persweysib sa tulong ng mga paalala sa


( 3 minuto) Pagsulat ng Tekstong Persweysib

Panapos na Gawain

Mga Puna

Pagninilay-
nilay

Inihanda ni:

Instructional Plan (iPlan) Template


(With inclusion of the provisions of DepEd Order No. 8, s. 2015)

Detailed Lesson Plan ( DLP) Format


3

DLP No.: 14 Asignatura: Filipino Baitang: 11 Kwarter: Inilaang Oras: 60


Una
Code: F11EP-IIId-36
Kasanayang Pampagkatuto: (Hango mula sa Gabay ng Kurikulum)
Nakukuha ang angkop na datos upang mapaunlad ang sariling tekstong isinulat

Susi ng Angkop na datos para mapaunlad ang tekstong isinulat


Konsepto ng
Pag- unawa
Layunin ng Pangkaalaman
Pagkatuto
Pag-unawa Natutukoy ang mga angkop na datos na gagamitin sa
pagpapaunlad ng tekstong deskriptibo
Pangkasanayan Napapaunlad ang sariling tekstong deskriptibo gamit ang mga
angkop na datos
Pangkaasalan Nababago ang tekstong naisulat sa pamamagitan ng kritikal na
pag-iisip gamit ang mga angkop na datos
a. Maka-Diyos
b. Maka-tao Nagpapakita ng disiplina sa sarili sa pagsulat ng tekstong
deskriptibo
c. Maka-
Pagpapahalaga
kalikasan
d. Makabansa

Nilalaman Pamagat: Mga Paalala sa Pagsulat ng Tekstong Deskriptibo


Mga Gabay Pangkurikulum, Aklat sa Pagbasa at Pagsulat ng Iba’t Ibang Teksto Tungo Sa Pananaliksik ni Heidi
Kagamitan C. Atanacio et.al. Pahina 35, meta strips, manila paper, pentel pen,
Pamamaraan

Magpapakita ng mga larawan ng magagandang tanawin sa slide.


Panimulang Gawain Bigyan sila ng tig-iisang meta strips at ipasulat sa meta strips ang
kanilang paglalarawan sa bawat tanawin.
Bilang pagbabalik-aral, ipasagot ang tanong na ito sa pasalitang paraan :
Ano-ano ang dalawang paraan ng paglalarawan upang makamit ang
layon ng tekstong deskriptibo?
Pangkatang Gawain:
Gawain/Aktibiti Pagpangkatin ang klase sa lima. Bigyan ng tiglilimang meta strips bawat
Element pangkat. Isasauli sa kanila ang naiwastong teksto ng mga mag-aaral.
Magpalitan sila ng teksto sa loob ng pangkat.
o ng
Pagplan Ipasulat nila sa meta kards ang mga pahayag na naglalarawan na
o matatagpuan sa teksto. Ipapaskil sa pisara ang mga meta kards. Ang
unang magpaskil ay ang taga pangkat isa , kasunod ang pangkat dalawa
& so on.

Sa palagay ninyo , anong uring paglalarawan ang ginamit ng bawat


pahayag na nasa pisara?
Kung gagamit ka ng tayutay sa iyong paglalarawan, masasabi ba na
Analisis makabuluhan ang iyong teksto?

Abstraksyon Kailan natin masasabi na ang tekstong naisulat ay naglalaman ng


angkop na datos?
4

Ipapakita sa slide ang mga paalala sa pagsulat ng tekstong deskriptibo.


Talakayin ito sa klase.

Pahahanapin ng kapareha at magpalitan sila ng teksto at ipasusuri kung


Aplikasyon/ ito ba ay sumasagot sa mga sumusunod na mahahalagang tanong na
Paglalapat gabay sa pagsulat ng tekstong deskriptibo:
1. Ano ang paksang inilalarawan sa teksto?
2. Paano ito inilalarawan?
3. Anong uring paglalarawan ang ginamit? Ito ba ay payak o
masining na paglalarawan?
4. Kung payak ang paglalarawan, ano-anong salita ang ginamit
upang ilarawan ang katangiang ito?
5. Malinaw o kongkreto baa ng imaheng nalikha ng
paglalarawan? Anong imahe ito? Et .al.

Kung ang naiwastong teksto ay hindi sumasagot sa mga sumusunod


na mahahalagang tanong. Ipauunlad niya ito gamit ang mga angkop
na datos upang makamit ang layon ng teksto.

a. Pagmamasid

Pagtataya
b. Pakikipag-usap sa mga
Mag-aaral/Kumperensya
Magpaskil ulit ng isang napaunlad na
c. Pagsusuri sa Gawain teksto at susuriin kung naglalaman naba
ng mga Mag-aaral ito ng mga angkop na datos para makamit
ang layon ng tekstong naglalarawan. Ang
ibang awtput ng mga mag-aaral ay
iwawasto rin ng guro.

d. Pagsusulit

Balikan ang sanaysay sa Layag-Diwa na “Kalagayan ng mga


Takdang-Aralin Kababaihan ng Pakistan”. Gumawa ng isang talatang maglalarawan at
susuma sa kalagayan at katangian ng mga babae sa Pakistan.

Panapos na Gawain

Mga Puna

Pagninilay-
nilay

Inihanda ni:

You might also like