You are on page 1of 7

Paaralan ROXAS FARM SCHOOL GRADO AT PANGKAT Grado 12

GRADE 12
DAILY LESSON LOG
(Pang-araw-araw na Tala Pagsulat sa Filipino sa Piling Larangan
sa Pagtuturo) (Akademik)
Guro LOVELY C. ALABE Asignatura

ORAS Markahan Unang Markahan


Linggo: _________________________
ARAW Sesyon: Sesyon: Sesyon: Sesyon:

Petsa: Petsa: Petsa: Petsa:

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Nauunawaan ang kalikasan, layunin at paraan ng pagsulat ng iba’tibang anyong sulating ginagamit sa pag-aaral sa iba’t ibang larangan (Akademik)
Pangnilalaman

B. Pamantayan sa Nasusuri ang kahulugan at kalikasan ng pagsulat ng iba’t ibang anyo ng sulatin
Pagganap

C.

II. NILALAMAN
KABANATA 1: Ang Kahulugan at Katuturan ng Akademikong Pagsulat
Aralin 1.3 Etika at Responsibilidad sa Pagsulat
- Mga Gabay sa Etika ng Pagsulat
- Mga Responsibilidad ng Mananaliksik
- Ang Konsepto ng Plagyarismo
- Pagsasaayos ng Bibliograpiya o Sanggunian

KAGAMITANG PANTURO
1. Mga Pahina sa Gabay ng Filipino sa Piling Larang (Patnubay ng Guro)
Guro Pahina 17-20
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Teksbuk (Diwa) Pagsulat sa Filipino sa Piling Larang

4. Karagdagang
Kagamitang mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo  Curriculum Guide-SHS
 Powerpoint Presentation, Manila Paper, mga larawan (senaryo sa pagganyak at isyu ng plagyarismo), index card, pentel pen/marker

III. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang  Pagbabalik-aral sa mga  Pagbabalik-aral sa mga


aralin at/o pagsisimula mahalagang konsepto ng: mahalagang konsepto ng:
ng bagong aralin (a) Pagpapakahulugan ng Etikal (a) Pagpapakahulugan at Anyo
na Pagsulat/ Pananaliksik ng plagyarismo
(b) Mga Gabay sa Etikal na (b) Isyu ng plagyarismo sa
Pagsulat/Pananaliksik Pilipinas at mga halimbawa
nito
B. Paghahabi sa layunin ng *Ilahad ang layunin sa araw
aralin na ito *Ilahad ang layunin sa araw na ito *Ilahad ang layunin sa araw *Ilahad ang layunin sa
Pangganyak na ito araw na ito
 Itanong sa mga mag-aaral
ang etika at responsibilidad
sa: 1) paglalaro ng basketbol 2)
paghahanap ng trabaho
3) pakikipag-ugnayan sa
bagong kakilala
(c) Tumawag ng ilang mag-aaral
upang magbahagi ng
kanilang mga ideya.
C. Pag-uugnay ng mga  Ipaliwanag na kahit sa
halimbawa sa bagong proseso ng pananaliksik at
aralin pagsulat ay may tiyak na
etika at resposibilidad na
sinusunod
 Maaaring pag-usapan ang
halimbawang senaryo:
(a) Isa kang manunulat ng
inyong campus paper.
Paano mo ipaaabot nang
may paggalang sa
administrasyon ang mga
sirang pasilidad sa inyong
paaralan?
*Hayaan ang mga mag-aaral na
magbahagi ng kanilang ideya

D. Pagtalakay ng bagong Pagtalakay sa mga sumusunod:


konsepto at paglalahad ng  Pagpapakahulugan ng Etikal
bagong kasanayan #1 na Pagsulat/ Pananaliksik
 Mga Gabay sa Etikal na
Pagsulat/Pananaliksik
1) pagkilala sa mga ginamit
na ideya (2) paggamit o
pagkuha ng mga datos nang
walang pahintulot
(3) paggawa ng mga
pampersonal na obserbasyon.
(4) paggawa ng short cut
*Talakayin kung paano iiwasan
ang mga ito ng isang etikal at
responsableng manunulat o
mananaliksik.

E. Pagtalakay ng bagong Pagtalakay sa mga nasaliksik ng Ipaliwanag sa mga mag-aaral ang


konsepto at paglalahad mga mag-aaral kaugnay sa mga pahayag: “Isa sa mahahalagang
ng bagong kasanayan karaniwang anyo ng plagiarism. kasanayan ang paggawa ng
bibliograpiya o sanggunian para sa
#2
 Pagpapakahulugan at Anyo mga pinagkunan ng datos o
impormasyon.”
1) tahasang pag-angkin sa
 Kahulugan ng
pananaliksik ng iba
Bibliograpiya/Sanggunian
2) hindi pagkilala sa sinabi o ideya  Mga gabay at patnubay sa
ng awtor wastong pagsasaayos ng
3) pag-angkin o panggagaya sa sanggunian
gawa o pananaliksik ng iba  Pagpapakita ng halimbawa ng
 Ang isyu ng plagyarismo sa wastong pormat ng pagsulat ng
Pilipinas sanggunian gamit ang note
 Mga halimbawa ng plagyarismo card (index card)
*Pagbabahaginan ng ideya ng mga
mag-aaral kaugnay sa paksa *Mula sa datos sa takdang-aralin,
isasaayos ng mga mag-aaral ang
mga halimbawang sanggunian
batay sa:
1) buong pangalan ng awtor
2) taon kung kailan ito naisulat
3) pamagat ng teksto
4) pamagat ng pinagkunang libro o
sanggunian
5) address at pangalan ng
palimbagan o website kung mula
sa internet
F. Paglinang sa Kabisaan . Pangkatang-Gawain:
(Tungo sa Formative *Igagawa ng bibliograpiya
Assessment) o sanggunian ang mga
datos mula sa takdang-
aralin:
Pangkat I – Aklat
Pangkat II – Magasin
Pangkat III – Papel
Pananaliksik
Pangkat IV – Internet

*Isusulat ito sa note card


(index cards)
Pipili ng magiging
tagapag-ulat ang pangkat
na magbabahagi ng
kanilang output.

Rubriks:
Nilalaman----------- 10 pts
Pagsasaayos ------- 10 pts
Orihinalidad -------- 5 pts
Kalinisan ------------ 5 pts
KABUUAN ---------- 30 pts
*maaaring baguhin ang
gabay sa pagmamarka
 Pag-uulat ng bawat
pangkat
 Pagbibigay feedback/
input ng guro at
pagmamarka

G. Paglalapat ng aralin sa  Bakit kailangang


pang-araw-araw na kilalanin ang
buhay pinagkunan ng
impormasyon na
ginamit sa pagsulat/
pananaliksik?
 Paano nakatutulong
ang pagbuo ng
bibliograpiya sa
maayos na
pananaliksik?
H. Paglalahat ng Aralin  Paglalagom sa mga
mahalagang konsepto
kaugnay sa etika at
gabay sa pagsulat/
pananaliksik.
I. Pagtataya ng Aralin  Pagbibigay ng maikling
pagsubok kaugnay sa
paksang tinalakay.
J. Karagdagang Gawain  Pagbibigay ng guro
para sa takdang-aralin at Takdang-aralin: Takdang-aralin: ng karagdagang input
remediation  Magsaliksik sa Internet  Magsaliksik ng isang akademiko (konsepto/halimbawa)
tungkol sa usapin ng na sulatin (may makabuluhang kaugnay sa aralin
plagyarismo. Alamin ang mga paksa) mula sa internet, aklat, upang lubos na
gawaing maituturing na magasin at papel pananaliksik. maunawaan at
nabibilang sa plagyarismo. Kunin ang mga sanggunian nito. mapahalagahan
Maghanda sa pagtalakay nito ng mga mag-aaral
sa susunod na sesyon. ang paksang-aralin.

IV. MgaTala/Puna

V. Pagninilay
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na
nakauna sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral namagpatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

You might also like