You are on page 1of 3

PAARALAN BENIGNO AQUINO JR.

HIGH SCHOOL BAITANG 9


GRADES 1 TO 12 GURO MICHAELA D. JAMISAL ASIGNATURA FILIPINO
DAILY LESSON
PLAN PETSA/ORAS 07/7-8/2019/6:00-12:20 MARKAHAN UNANG
ARALIN TUKLASIN ARAW
YUGTO NG IKATLONG LINGGO MIYERKULES/
PAGKATUTO HUWEBWES
PANGKAT KRYPTON, CARBON, NITROGEN, RADON

I. LAYUNIN (Objectives)
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ng mag-aara ang pag-unawa at pagpapahalaga sa tulang
(Content Standards) naglalarawan (uri ng tula ayon sa layon) sa tulong ng teknolohiya at iba pang
mga salitang naglalarawan upang makapaglarawan sa isang pangyayari, tao
o lugar.
B. Pamantayan sa Pagganap Nailalarawan ng mga mag-aaral ang katangiang taglay ng isang tulang
(Performance Standards) naglalarawan gamit ang kanilang mga pansariling pagpapahayag ng
damdamin.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto  Nauunawaan ang pagkakaiba ng ng dalawang uri ng tula
(Learning Competencies)  Nakabubuo ng tula gamit ang kanilang pansariling pagpapahayag
ng damdamin batay sa tema o paksang napili.
 Nasusuri mula sa napanuod na video ang ilang halimbawa ng
pagbigkas ng tula, isahan man o sabayan
II. NILALAMAN (Content) I. Paksang-Aralin:
A. Panitikan: Kultura: Pamana ng Nakaraan, Regalo
ng Kasalukuyan at Buhay ng Kinabukasan
Tulang naglalarawan-Pilipinas ni Pat V. Villafuerte
B. Gramatika/ Retorika: Mga Salitang Naglalarawan ng mga Pangyayari,
Tao at Lugar
C Uri ng Teksto: Naglalarawan

III. KAGAMITANG PANTURO


(Learning Resources)
A. Sanggunian (Referrences)
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Ph. 21-24
(Teacher’s Guide Pages)
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- Ph. 5-6
Mag-aaral (Learner’s Materials Pages)
3. Mga Pahina sa Teksbuk Ph. 40-46
(Textbook Pages)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
(Additional Materials from Learning
Resources (LR) Portal)
B. Iba pang Kagamitang Panturo
(Other Learning Resources)

IV. PAMAMARAAN (Procedures)

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Balik Tanawin:


pagsisimula ng aralin (Review 1. Ano ang bahagi ng pananalita na itinalakay?
Previous Lessons) 2. Ito ang uri ng pang-abay na siyang nagsasaad ng ginanapan ng
salita sa loob ng pangungusap
3. Anong uri ng panitikan ang tinalakay na akda noong nakaraang
talakayan?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin  Ang mga mag-aaral ay magpapakita ng isang bagay na siyang
(Establishing purpose for the Lesson) maaari niyang ihalintulad sa kaniyang sarili.

Halimbawa: Payong- sapagkat sa oras ng kalungkutan nandyan ako huwag


mo lamang akong kakalimutan.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Pagpapanood ng ilang. video clip patungkol sa ibat ibang uri ng tula.
bagong aralin (Presenting examples
/instances of the new lessons)

/D. Pagtatalakay ng bagong konsepto Talakayin Natin!


at paglalahad ng bagong kasanayan TULA (panulaan)- ay isang anyo ng panitikan na nagpapahayag ng
#1 (Discussing new concepts and
damdamin ng isang tao. Ito ay binubuo ng mga saknong at ang mga
practicing new skills #1.)
saknong ay binubuo ng mga taludtod.

Mga anyo ng Tula


 Malayang Taludturan
 Tradisyonal
 May sukat na walang tugma
 Walang sukat na may tugma
Mga Uri ng Tula
 Liriko
 Awit
 Dalit
 Elihiya
 Oda
 Soneto
 Naglalarawan
 Naratibo
 Padula
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto Ang mga mag-aaral ay magbibigay ng pagkukumpara sa dalawang uri ng
at paglalahad ng bagong kasanayan Tula
#2 (Discussing new concepts &
practicing new slills #2)
Malaya Di-Malaya

 Pagbabasa ng mga mag-aaral sa akdang Elehiya para kay Ram


F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo
sa Formative Assesment 3)
Developing Mastery (Leads to Formative
Assesment 3)
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw- Ang mga mag-aaral ay bubuo ng kanilang pansariling Tula batay sa napiling
araw na buhay (Finding Practical tema o paksa. Gagamit sila ng isang malayang taludturan na may bilang
Applications of concepts and skills in saknong at tugma.
daily living)
PAMANTAYAN
Tema 3
Tugma 3
Kalinisan at kaayusan 2
Malikhain 2
kabuuan 10

H. Paglalahat ng Aralin (Making


Generalizations & Abstractions about the
lessons)
I. Pagtataya ng Aralin (Evaluating
Learning)

J. Karagdagang gawain para sa


takdang-aralin at remediation
(Additional activities for application or
remediation)

V.MGA TALA (Remarks)


VI. PAGNINILAY (Reflection)
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 75% sa
pagtataya (No.of learners who earned 75% in the
evaluation)
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation (No.of
learners who requires additional acts.for
remediation who scored below 75%)
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin? (Did the remedial
lessons work? No.of learners who caught up with
the lessons)
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloysa
remediation? (No.of learners who continue to
require remediation)
E. Alin sa mga istrateheya ng pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
(Which of my teaching strategies worked well?
Why did this work?)
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
nasolusyonan sa tulong ng aking punongguro
at superbisor? (What difficulties did I encounter
which my principal/supervisor can help me solve?)
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro? (What innovations or localized materials
did I used/discover which I wish to share with other
teachers?)

EDLYN A. NACIONAL
Tagapag-ugnay, Kagawaran ng Filipino

You might also like