Professional Documents
Culture Documents
Lesson Plan
Lesson Plan
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa
mga piling akdang tradisyonal ng Silangang Asya.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakasusulat ng sariling akda na
nagpapakita ng pagpapahalaga sa pagiging isang
Asyano.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Naisusulat ang payak na tanka at haiku sa tamang
anyo at sukat (F9PU-IIa-b-47)
D. Pang Araw-Araw na Layunin 1. Natutukoy at naipapaliwanag ang pagkakatulad at
pagkakaiba ng Tanka at Haiku sa pamamagitan ng
venn diagram. (Matatagpuan sa Letrang D)
2. Nakapaglalahad ng sariling reaksiyon hinggil sa mga
binasahang Tanka at Haiku.
(Matatagpuan sa Letrang F)
3. Nakalilikha at nakababahagi sa klase ng Tanka at
Haiku. (Matatagpuan sa Letrang E)
II. NILALAMAN Tanka at Haiku (Payak na pagsulat sa tamang anyo at
sukat)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Kagawaran ng Edukasyon (2013). Panitikang Asyano -
Ikasiyam na Baitang Kagamitan ng Mag-aaral sa
Filipino. Vibal Group Inc. Unang Edisyon. ISBN: 978-
621-402-034-8.
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Pahina 90 - 94
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag- Pahina 93 - 94 (Photocopy)
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng https://www.scribd.com/presentation/424520
Learning Resources 116/Tanka-at-Haiku
B. Iba Pang Kagamitang Panturo Laptop, Telebisyon at Biswal na Kagamitan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o • Panalangin
pagsisimula sa bagong aralin (PAGBABALIK- • Pagbati
ARAL) • Pagtala ng lumiban
• Pagbibigay pamantayan sa klase
Tumahimik sa oras ng klase at iwasan ang
pakikipag-usap sa katabi.
Itaas ang kamay kung nais sumagot.
Maupo nang maayos at iwasan ang pagtayo kung
hindi kinakailangan.
Makinig sa guro at sa mga kaklase kung
nagsasalita.
Makilahok sa mga gawain at talakayan
Maaari lamang gamitin ang gadgets kapag may
pahintulot ng guro.
Tula 1
Ang aking puso,
Sa iyo nakaturo,
Hanggang sa dulo.
Tula 2
Ako’y gutom na
Para sa pagbabago
Ng ating bayan
Para sa ating bukas
Para sa kabataan
Tula 3
Wala nang iba
Ikaw lamang, Sinta ko
Ang nasa puso
Ikaw ay iingatan
Hinding hindi sasaktan
Tula 4
Tayo’y maglinis
Para sa kaligtasan
Ng Kalikasan
Gabay na Tanong:
• Pagpapabasa ng Layunin
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa layunin • Tatalakayin ng guro ang mga ipinakitang tula.
ng aralin (PAG-UUGNAY)
• Magtatanong ang guro ng mga katanungan.
1. Ano ang inyong napansin sa mga nabasang tula?
2. Mayroon bang pagkakaiba at pagkakatulad ang mga
tula?
Tanka ni Ki no Tomonori
Isinalin sa Filipino ni Vilma C. Ambat
Hapon Ingles Filipino
Hi-sa-ka-ta-no This perfectly still Payapa at tahimik
Haiku ni Basho
Isinalin sa Filipino ni Vilma C. Ambat
Hapon Ingles Filipino
Ha-tsu-shi-gu-re An old silent pond Matandang sapa
Tula 2
Ako’y gutom na
Para sa pagbabago
Ng ating bayan
Para sa ating bukas
Para sa kabataan
Sagot: Tanka
Tula 3
Wala nang iba
Ikaw lamang, Sinta ko
Ang nasa puso
Ikaw ay iingatan
Hinding hindi sasaktan
Sagot: Tanka
Tula 4
Tayo’y maglinis
Para sa kaligtasan
Ng Kalikasan
Sagot: Haiku
Tanka Haiku
Pagkakatulad
• Presentasyon ng Rubrik
• Presentasyon ng bawat pangkat
► Ang bawat pangkat ay bibigyan ng dalawa
hanggang tatlong minuto upang magbahagi.
► Pagwawasto ng guro sa mga binuong venn
diagram.
► Paglalahad ng mga iskor ng bawat pangkat.
Susing sagot:
Tanka Haiku
• Presentasyon ng Rubrik
• Presentasyon ng bawat pangkat
Haiku
Oh! Kalikasan
Kaakit-akit tignan
Ating ingatan
Gabay na Tanong:
J. Karagdagang gawain para sa takdang- Panuto: Magsaliksik tungkol sa iba’t ibang ponemang
aralin at remediation (PAGPAPALAWIG) suprasegmental at sagotan ang mga sumusunod na
gabay na katanungan. Isulat ito sa isang buong papel
at ipasa ngayong June 5, 2023.
Gabay na Tanong:
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% Sumangguni sa Test Plan na may petsang Mayo 22,
sa pagtataya 2023.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
naidibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?