You are on page 1of 7

BAITANG 1 Paaralan PALANGUE 2 PRIMARY SCHOOL Baitang/ Antas Isa

PANG-ARAW-ARAW Guro KIESHIE D. ESTERON Asignatura MTB-MLE


NA BANGHAY-ARALIN Petsa/ Oras ABRIL 24-28, 2023 Markahan Ika apat na Markahan

UNANG LINGGO LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

- nakagagamit ng mga nakapagpapakita ng kawilihan nakagagamit ng angkop na nakagagamit ng angkop na nakasusulat ng talata na
kinaugaliang pahayag sa sa pakikinig ng kuwento. salitang naglalarawan na salitang naglalarawan na sinusunod ang tamang
pagbibigay ng opinion, nakahihinuha kung tungkol saan nagpapakita ng antas ng nagpapakita ng antas ng bantas, gamit ng
ang kuwento. paghahambing sa tao, lugar, paghahambing sa tao, lugar, at malaking titik, pasok ng
ideya, pananaw, at iba pa sa
pook. unang pangungusap sa
isang at pook.
nakakikilala ng antas ng talata, at may kaayusan.
sitwasyon/suliranin/balita/pa nakakikilala ng antas ng salitang naglalarawan.
I. LAYUNIN
ngyayari salitang naglalarawan.
- nakababasa ng mga kuwento,
alamat, sanaysay, balita,
blogs at iba pa na may
matataas na antas ng salita at
mga salitang dapat pang pag-
aralan.
The learner demonstrates knowledge and skills in listening and communicating about familiar topics, uses basic vocabulary, reads and writes independently
Grade level standards
in meaningful contexts, appreciates his/her culture.

A. Pamantayang
Pangnilalaman

B. Pamantayan sa
Pagganap

C. Mga Kasanayan sa MT1GA-IVa-d-2.4


Pagkatuto Identify describing words that
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
refer to color, size, shape,
texture, temperature and feelings
in sentences
II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa MELC at MELC 369


BOW BOW 13
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-aaral

3. Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource

B. Iba pang Kagamitang Larawan ng poso, gripo, palanggana Kuwento: larawan ng tao, bagay, at
Panturo pook

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Ipakita ang larawan ng isang Sino si Mac-mac? Ikahon ang angkop na salitang Magbigay ng angkop na Ilan ang antas ng
aralin at/o pagsisimula ng Talon. Ano ang hilig niyang gawin? naglalarawan sa bawat isa: salitang naglalarawan sa: salitang naglalarawan?
bagong aralin. nanay - malinis malambot - halaman
mahaba - kotse
kendi - maalat maasim -bahay
matamis -matanda
dahon - berde pula -pusa
puti

B. Paghahabi sa layunin ng Itanong: Buuin ang tugma. Punan ng Tula: Payong Napapanood ba ninyo ang Pahulaan ang
aralin Anong yamang tubig ang salitang nawawala. Payong kong maganda larong Pino Henyo sa TV? bugtong.
nakikita ninyo sa larawan? Tubig ay mahalaga kaya huwag Ang kulay ay pula Nais ba ninyong maglaro tayo Isang anluwaging
ng _____pa. Bigay ng ninang ko ng larong iyon? masipag.
Palagi kong dala. Gumagawa ay walang
Bakit kaya walang patid ang
itak. (gagamba)
pagtulo ng malakas na tubig sa
talon?
Saan kayo kumukuha ng tubig sa
inyong bahay?
C. Pag-uugnay ng mga Ano ang ginagamit natin upang Sabihin ang pangalan ng bawat Anong salita ang naglalarawan Tatawag ng boluntaryong bata Magpakita ng modelo
halimbawa sa bagong aralin. makapagluto, makapaglaba, larawan. sa payong? ang guro. ng isang talata.
makapaglinis atbp? Paano mo ilalarawan ang mga Ano ang sinasabi ng pula? May ididikit na salita sa Ipaalala ang
ito? kanyang noon a pahuhulaan wastong pamamaraan
ito gamit ang salitang
ng pagsulat:
naglalarawan.
tamang bantas, gamit
Hal. bola
ng malaking titik,
bilog ba? malaki ba? Kulay pasok ng unang
puti ba? matigas ba? pangungusap sa talata,
magaspang ba? masarap ba? at may kaayusan.
Ang Payong
Ako ay may
payong. Ito ay pula.
Ito ay malaki. May
disenyo pa itong
bulaklak.

Iniingatan ko ang
aking payong para
hindi ito masira agad.
D. Pagtalakay ng bagong Ipabasa ang kuwento na Ipabasa muli ang kuwento na Ano ang salitang ginagamit Paano ninyo nahulaan ang Paano ninyo nahulaan
konsepto at paglalahad ng nakasulat sa tsart. nakasulat sa tsart. natin sa paglalarawan ng tao? salita? ang salita?
bagong kasanayan #1 “Si Mac-mac: Ang Batang “ Si Mac-mac: Ang Batang lugar? bagay? Anu-anong salita ang
Mahilig Maglaro” Mahilig Maglaro” ginamit para ilarawan
Basahin natin ang mga ito?
Sa isang barangay, may
pangungusap:
isang pamilya na nagmamay-
ari ng poso. Dito kumukuha Mas matibay ang lata kaysa
ng tubig ang lahat ng tao sa plastik.
barangay. Masipag ang bata na si Fe.
Mayroon silang anak na lalaki Si Le Ann ang pinakamaganda
na ang pangalan ay Mac-mac. sa tatlong magkakaibigan.
Palagi niyang kasamang
maglaro ang pinsan niyang si
Remo. Naglalaro sila ng tubig
sa may poso. Nakita ng
kanyang nanay na nagsasayang
sila ng tubig. Sinabihan sila ng
huwag mag-aksaya ng
tubig.”Mahirap kapag nawalan
tayo ng tubig. Wala tayong
ipanluluto at ipanghuhugas ng
pinggan,” sabi ng nanay niya.
Pagkatapos ni Mac-mac na
maglaro, sinabihan siya ng
kanyang nanay na maligo.
Sumagot si Mac-mac, “Opo
nanay, maliligo na po ako.”
Naghanda naman ang nanay ng
damit na isusuot. Pagkalipas
ng kalahating oras, nagtaka ang
kanyang nanay kung bakit wala
pa siya. Pinuntahan siya ng
nanay sa may poso at nakitang
naglalaro ng tubig. Nakita ng
nanay na umaapaw na ang
tubig sa timba kaya agad itong
lumapit kay Mac-mac.”Tama
na ang paliligo mo, tama na
Mac-mac! Tapusin mo na yan,
marami ka ng nasasayang na
tubig. Sana sinahod sa
palanggana ang pinagpaliguan
mo para pandilig sa halaman,
“sabi ng nanay. “Opo nanay,”
nagmamadaling sumunod si
Mac-mac sa kanyang nanay.
Pagkatapos maligo ay nag-
almusal na ang mag-anak.
Habang nag-aalmusal,
“Magsepilyo ka ng ngipin
pagkatapos kumain,”sabi ng
tatay kay Mac-mac. Sinunod
ni Mac-mac ang bilin ng tatay.
Habang nagsesepilyo, naglaro
na naman ng tubig sa gripo si
Mac-mac. Sinaway siya ng
kanyang nanay. “Mac-mac
itigil mo ang paglalaro ng tubig
sa gripo. Mabuti kung laging
may tubig, isara mo ang gripo
kung hindi na ginagamit,”
paalaala ng nanay.
Isang umaga nagising si
Mac-mac na maraming tao sa
paligid ng kanilang bahay.
Nakita niyang mahaba ang pila
ng mga tao at nagtatalo-talo.
Ngunit walang tumutulong
tubig sa poso. Naalala niya
ang ginagawa niyang
pagsasayang ng tubig.
Naisip niyang dapat isara ang
gripo habang nagsesepilyo at
sahurin ng palanggana ang
tubig na kanyang ipinanpaligo.
Dahil sa nakita niya, nagako
siya sa kanyang tatay at nanay
na magtitipid na ng tubig.
Lumapit siya sa kanyang
nanay at tatay at sinabing,
“Tatay, nanay, simula po
ngayon ay di ko na po
sasayangin ang tubig upang di
maubos ang tubig sa ating poso
at gripo. “
Natuwa sina tatay at nanay sa
kanilang narinig kay Mac-mac.
Isang hapon, nagkaroon na
ulit ng tubig ang kanilang poso.
Natuwa si mac-mac.
Nasiyahan din ang mga tao sa
pagkakaroon muli ng tubig na
magagamit nila sa kanilang
pangangailangan at gawain.
Simula noon ay nagtipid na si
mac-mac ng tubig.
E. Pagtalakay ng Tanong: Tanong: Tanong: Anu-anong salita ang ginamit Punan ang talaan
bagong konsepto at Saan kumukuha ng tubig ang Tungkol saan ang kuwento? Ilang bagay ang para ilarawan ito?
mga tao na kanilang ginagamit? Saan kadalasang kumukuha pinaghambing na matibay?
paglalahad ng bagong
Bakit mahalaga ang tubig? ang mga tao ng tubig na Anong salita ang naglarawan
kasanayan #2 kay Fe?
Paano tayo makapagtitipid ng ginagamit sa kanilang
Anong salita ang idinagdag
tubig? pangangailangan?
sa salitang naglalarawan sa
Ano ang masasabi ninyo sa paghahambing sa tatlong
mga tauhan sa kuwento? magkakaibigan?
Anu-ano ang gamit at
kahalagahan ng tubig sa ating
buhay?
Paano tayo magtitipid ng tubig?
F. Paglinang sa Kabihasaan Paano mo ilalarawan si Mac? Pangkatang Gawain: Ano ang salitang naglalarawan? Ano ang salitang
(Tungo sa Formative Si MaC ay _________________ Anu-ano ang antas ng naglalarawan?
Assessment) salitang naglalarawan? Anu-ano ang antas ng
Pagguhit ng isang anyong tubig.
salitang naglalarawan?
G. Paglalapat ng aralin sa Paano tayo magtitipid ng tubig? Ipalarawan sa mga bata ang Ilarawan ang tatlong bola. Ayusin ang mga
pang-araw- Ano ang maaring mangyari kung kanilang ginawa. pangungusap upang
araw na buhay mabuo ang talata.
hindi tayo magtitipid sa paggamit
nito? Ang Aking Alaga
Pusa ang aking alaga.
Ito ay mataba.
Kulay puti ito.
Mahusay itong
manghuli ng daga.

H. Paglalahat ng Aralin Ang tubig ay _____________ Ang tubig ay _____________ Tandaan: Tandaan: Tungkol saan ang
(mahalaga) kaya huwag mag- (mahalaga) kaya huwag mag- Pang-uri ang tawag sa mga Pang-uri ang tawag sa mga talata?
aksaya. aksaya. salitang naglalarawan. salitang naglalarawan. Paano isinulat ang
May 3 antas ang salitang May 3 antas ang salitang pamagat? unang
naglalarawan: payak, naglalarawan: payak, pangungusap?
pahambing at pasukdol. pahambing at pasukdol. Ano ang inilalagay sa
maganda – mas maganda – hulihan ng bawat
pinakamaganda pangungusap?
I. Pagtataya ng Aralin Ipabasa ang kuwento sa mga bata Alin sa mga larawan ang pwede Kumpletuhin ang hanay para 1. Ang fried chicken Pumili ng isang pamagat.
gamit ang Round Robin natin pagkuhanan ng tubig na ating maipakita ang antas ng salitang ay( masarap, mas masarap, Sumulat ng talata
Technique ( Uumpisahan ng isa , kailangan sa araw-araw? Bilugan naglalarawan. pinakamasarap) kaysa sa tungkol dito gamit ang
itutuloy ng isa hanggang lahat ng mo ito. lechon kawali. mga salitang
2. Cotton candy, naglalarawan.
bata ay mabigyan ng
marshmallow, yogurt. Yogurt 1. Ang kalabaw
pagkakataon na makabasa). ang (malambot, mas 2. Ang Langgam
Paalalahanan ang mga bata na malambot, pinakamalambot) 3. Ang Pipit
tutukan ang pagsunod sa pagbasa sa lahat. 4. Si Snow White
para makasunod sa pagbasa. 3. ( Mahaba, mas mahaba, 5. Si Cinderella
pinakamahaba) ang buhok ni
Joy kaysa kay Lovely.
4. (Mahaba, Mas mahaba,
Pinakamahaba) ang buhok ni
Jenny.
5. Ang kotse ay (matulin, mas
matulin, pinakamatulin) kaysa
jip.

J. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at remediation

V. Mga Tala
VI PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano
ito nakatulong?

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.

You might also like