You are on page 1of 6

BAITANG 1 - 12 Paaralan Baitang/ Antas Isa

PANG-ARAW-ARAW Guro Asignatura MTB-MLE


NA BANGHAY-ARALIN Petsa/ Oras Markahan Ika apat na Markahan

IKALAWANG
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
LINGGO
Natutukoy ang mga salitang Nagagamit ng angkop na Nagagamit ng angkop na nakagagamit ng angkop na nakasusulat ng talata na
naglalarawan na tumutukoy salitang naglalarawan na salitang naglalarawan na salitang naglalarawan na sinusunod ang tamang
sa kulay, laki, hugis, nagpapakita ng antas ng nagpapakita ng antas ng nagpapakita ng antas ng bantas, gamit ng malaking
kayarian, temperatura, at paghahambing sa tao, lugar, at paghahambing sa tao, lugar, paghahambing sa tao, lugar, titik, pasok ng unang
at pook. pangungusap sa talata, at may
mga damdamin sa mga pook. at pook.
nakakikilala ng antas ng kaayusan.
pangungusap. nakakikilala ng antas ng nakakikilala ng antas ng salitang naglalarawan.
I. LAYUNIN salitang naglalarawan. salitang naglalarawan.
Nagagamit ang mga salitang
naglalarawan na tumutukoy
sa kulay, laki, hugis,
kayarian, temperatura, at
mga damdamin sa mga
pangungusap.
The learner demonstrates knowledge and skills in listening and communicating about familiar topics, uses basic vocabulary, reads and writes
Grade level standards
independently in meaningful contexts, appreciates his/her culture.
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa MT1GA-IVa-d-2.4
Pagkatuto Identify describing words
Isulat ang code ng bawat
kasanayan. that refer to color, size,
shape, texture, temperature
and feelings in sentences
II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa MELC at MELC 369
BOW BOW 13
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Ipakita ang larawan ng Ipalarawan ang larawan. Salungguhitan ang salitang Magbigay ng angkop na Ilan ang antas ng salitang
aralin at/o pagsisimula ng isang hardin. pang-uri sa pangungusap. salitang naglalarawan sa: naglalarawan?
bagong aralin. - halaman
1. Ang bakuran nila Maria
ay malinis. - kotse
-bahay
2. Nag-uwi si tatay ng
-matanda
durian, ito ay mayroong -pusa
magaspang na balat.
3. Si Juan ay kumakain ng
matamis na leche flan.
B. Paghahabi sa layunin ng Itanong: Ano ang nasa larawan? Ikahon ang salitang pang-uri Napapanood ba ninyo ang Pahulaan ang bugtong.
aralin Ano ang masasabi mo sa Saan ito makikita? na tumutukoy sa kulay sa larong Pino Henyo sa TV?
larawan? May alaga ba kayong ganito? mga pangungusap. Nais ba ninyong maglaro Isang anluwaging masipag.
Ilan? 1. Nagluto si Ate Meg ng tayo ng larong iyon? Gumagawa ay walang
champorado, ito ay itak. (gagamba)
kayumanggi dahil sa
Magbigay pa ng ibang
tsokolate na hinalo rito.
bugtong.
2. Mainam sa ating
kalusugan ang pagain ng
mga berdeng gulay.
3. Si Lola ay marami ng
tumutubong puting buhok.
4. Matamis ang pasalubong
ni Tito Rey na mga dilaw na
mais.
5. Parte ng aming uniporme
ang pagsuot ng itim na
sapatos.
C. Pag-uugnay ng mga Bakit mahalagang malinis Sino sa inyo nakakaalam sa Ipagawa ang mga Tatawag ng boluntaryong Pansinin mo ang mga
halimbawa sa bagong aralin. ang ating kapaligiran? kantang tatlong bibe? sumusunod na Gawain. bata larawan sa ibaba. Ano ang
Pumalakpak 3X ang guro. iyong masasabi sa mga
Pumadyak 3X May ididikit na salita sa ito?
Tumalon 3X kanyang noon a
pahuhulaan ito gamit ang
salitang naglalarawan.

Hal. bola
bilog ba? malaki ba?
Kulay
puti ba? matigas ba?
magaspang ba?
masarapba?

D. Pagtalakay ng bagong Ipabasa ang tula na Ipa awit: Gamit ang mga Gawain Paano ninyo nahulaan Basahing mabuti ang mga
konsepto at paglalahad ng nakasulat sa tsart. kanina. Ipaawit ang awiting ang salita? sumusunod na salita.
bagong kasanayan #1
Ang Munting Kubo. Tatlong Bibe “Kung Ikaw ay Masaya” Lagyan ng () kung ang
May tatlong bibe akong nakita salita ay pang-uri at (X)
Sa aming tahanan, Mataba, mapayat, mga bibe kung hindi.
May munting kubo sa Ngunit ang may pakpak Sa ______1. malaki _____ 2..
kanan. likod ay iisa Siyang lider na parisukat _____3. kabayo
Dito’y makikita, nagsabi ng kwak-kwak, Kwa- _____ 4. mahaba _____ 5.
Makukulay at magagandang kwak, kwak-kwak magalang
Halaman. Tayo na sa ilog ang sabi
kumendeng-kumendeng mga
Tuwing hapon, bibe
Dito kami nag uumpukan. Ngunit ang may pakpak Sa
Nagkukwentuhan, likod ay iisa Siyang lider na
Kasabay ng masarap na nagsabi ng kwak-kwak. Kwak-
miryendang inihanda ng kwak, kwak-kwak Siyang lider
aming na nagsabi ng kwak-kwak
Nanay.
E. Pagtalakay ng Tanong: Tanong: Tanong: Tanong: Tanong:
bagong konsepto at Ano ano ang makikita sa Anu-ano ang mga salitang Sa pagpalakpak, pagpadyak Anu-anong salita ang Anu-anong salita ang
paglalahad ng bagong Munting Kubo? ginamit sa paglalarawan sa at pagtalon, tuwing kalian ginamit para ilarawan ito? ginamit para ilarawan ito?
kasanayan #2 mga bibe? mo dapat ito gawin?
Ano ang kanilang ginagawa
tuwing hapon?

F. Paglinang sa Kabihasaan Ano-ano ang mga salitang Tatawag ang guro ng (3) Tukuyin ang iyong Ano ang salitang Ano ang salitang
(Tungo sa Formative naglalarawan na ginamit sa tatlong estudyante. damdamin sa mga naglalarawan? naglalarawan?
Assessment)
tula? sumusunod na sitwasyon. Anu-ano ang antas ng Anu-ano ang antas ng
-Munti Patayuin sila sa harap ng klase. Iguhit ang angkop na mukha salitang naglalarawan? salitang naglalarawan?
-makukulay Maari nyo bang Ilarawan at sa na nagpapakita ng inyong
-magaganda ikumpara sa isa't-isa sina Jhon damdamin.
-masarap Dave, Jhon Paul at Carlo. 1. Ikaw ay nagdiriwang
ng kaarawan at nagluto si
Si Jhon ay matangkad kaysa Nanay ng paborito mong
kay Paul. spaghetti at fried chicken.
2. Gabi na at malakas
Si Paul ay mas matangkad kay ang ulan at hangin sa labas
Jhon. nang biglang nawalan ng
kuryente.
Si Carlo ang pinakmatangakad 3. Inagaw ng kaklase mo
Sa kanilang tatlo. ang manika na nilalaro mo.
4. Ayaw ka isali ng mga
kaibigan mo sa kanilang
laro.
5. Nanatiling ligtas at
malusog ang inyong pamilya
sa gitna ng kinakaharap
nating pandemya.
G. Paglalapat ng aralin sa Ipabigay ang ibig sabihin ng Mayroon tayong laro. Itataas Pagtambalin ang pangngalan Basahin ang bawat Piliin ang mga salitang
pang-araw- mga salita sa tula. niyo lang ang inyong kamay sa angkop na pang-uri nito. pangungusap. Isulat ang naglalarawan o pang-uri sa
araw na buhay
-Munti maliit kung alam ninyo ang sagot. A B letra sa patlang ng mga salitang nasa loob ng
-makukulay maraming Ang salita ay nasa kaantasan halo-halo masaya wastong pang-uri sa kahon.
kulay ng pang-uri. Tukuyin ninyo sa bola malambot salitang may salungguhit.
-magaganda kaaya-aya tatlong pagpipilian ang elepante malamig ____1. Ang bulkang
-masarap inilalarawan nito base sa antas bulak malaki Mayon ay kilala sa buong
malinamnam nito at gawin ito ng piesta bilog mundo sa pagkakaroon
pangungusap. nito ng perpektong hugis.
A. tatsulok
Mainit B. bilog
C. bilohaba
2. Malaki ang naitutulong
ng gulong sa pagtakbo ng
isang sasakyan.
Mabagal A. parisukat
B. diyamante
C. bilog

Pinakamatamis

H. Paglalahat ng Aralin Ang mga salitang pang-uri Ang mga pang-uring gingamit sa paglalarawan kanina ay Tandaan: Tandaan:
ay naglalarawan sa naaayon sa kanilang kaantasan o tinatawag na Antas ng Pang- Pang-uri ang tawag sa Ang mga salitang
pangngalan na maaring uri Mayroon tayong tatlong antas ng pang-uri. mga salitang masaya, bilog, puti, at
ayon sa kulay, hugis, Ito ay ang Lantay, Pahambing at Pasukdol. naglalarawan. malaki ay mga salitang
kayarian o damdamin ng 1. Lantay o karaniwan-ito’y naglalarawan ng isang katangian May 3 antas ang salitang naglalarawan sa
pangngalang inilalarawan. ng tao, bagay, lugar o pangyayari. Ang halimbawa nito ay ang naglalarawan: payak, pangngalang bata,
sinabi nyo na "Matangkad si Jhon Paul." pahambing at pasukdol. araw, bibe, at bahay.
2. Pahambing- ito’y pagtutulad o paghahambing sa dalawang maganda – mas maganda Pang-uri ang tawag sa
tao, bagay,lugar hayop, o pangyayari. Ang halimbawa nito ay – pinakamaganda mga salitang ito na
ang sinabi ninyo na "Mas matangkad si Jhon Dave kay Jhon naglalarawan sa
Paul." pangngalang tao,
3. Pasukdol –ito ay ginagamit kung higit sa dalawang tao, bagay, hayop, pook, o
bagay, hayop, lugar o pangyayari ang pinaghahambing. pangyayari.
I. Pagtataya ng Aralin Bilugan ang mga salitang Basahin ang bawat Kulayan ng BERDE ang Piliin ang angkop na
pang uri na ginamit sa tula. pangungusap. kahon na naglalaman ng pang-uri mula sa
angkop na pang-uri sa wordbox. Isulat ito sa
Ang Munting Kubo. Isulat sa patlang ang tamang larawan. patlang upang mabuo ang
antas ng pang-uri kung ito’y
Sa aming tahanan, lantay, pahambing, o pasukdol. mainit malamig
May munting kubo sa Halimbawa: nakapapaso presko
kanan. Pasukdol : maalinsangan
Dito’y makikita, Si Ana ang pinakamabait na maginaw
Makukulay at magagandang anak ni aling Susan.
Halaman. ________1. Ang pangkat ni pangungusap.
Ramon ay mabilis sa 1. Maraming pumupunta
Tuwing hapon, pagtakbo. ________2. Si Ken sa Baguio dahil sa
Dito kami nag uumpukan. ay mas gwapo kay Bamba. ___________na klima
Nagkukwentuhan, ________3. Ubod ng linis ang dito.
Kasabay ng masarap na bahay ni Tiya Lina. _ 2. Huwag muna inumin
miryendang inihanda ng _______4. Maganda ang mga ang mainit na gatas dahil
aming tanawin na makikita sa ito ay ___________ .
Nanay. Baguio. ________5. Sina 3. Alam natin na malapit
Dodong at Daday ay na magpasko pag -
magkasing taas na. ___________
na ang hangin.
4-5. Dapat magsuot ng
___________na damit
kapag ang panahon ay
___________.
6. Mainam na uminom ng
malamig na tubig tuwing
___________ang
panahon.
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
V. Mga Tala

VI PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano
ito nakatulong?
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation.

You might also like