You are on page 1of 5

BAITANG 1 - 12 Paaralan STO.

TOMAS NORTH CENTRAL Baitang/ Antas Isa


PANG-ARAW-ARAW Guro JANET M. NIEVARES Asignatura MTB-MLE
NA BANGHAY-ARALIN Petsa/ Oras MAY 15-19, 2023 Markahan Ika apat na Markahan

IKATLONG LINGGO LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


Natutukoy ang mga salitang pang-uri at pag uuri sa mga ito ayon sa katangian ng inilalarawan nitong tao, bagay, hayop, pook, o pangyayari.

I. LAYUNIN Nauunawaan ang kahulugan ng pang-uri.

Natutukoy ang kategorya ng pang-uri at ang halimbawa nito.


The learner demonstrates knowledge and skills in listening and communicating about familiar topics, uses basic vocabulary, reads and writes independently
Grade level standards
in meaningful contexts, appreciates his/her culture.
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa MT1GA-IVa-d-2.4
Pagkatuto Identify describing words that
Isulat ang code ng bawat
kasanayan. refer to color, size, shape,
texture, temperature and feelings
in sentences
II. NILALAMAN

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa MELC at MELC 369
BOW BOW 13
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Basahing mabuti ang mga Ikahon ang salitang Ilarawan ang kanyang Ipalarawan sa mga bata ang Buuin ang kaisipan.
aralin at/o pagsisimula ng sumusunod na salita. Lagyan ng naglalarawan sa bawat nararamdaman. mga sumusunod na Ang mga salitang
bagong aralin.
() kung ang salita ay pang-uri at pangungusap. larawan. naglalarawan sa mga
(X) kung hindi. 1. Sariwa ang isdang uwi ni tao, bagay, hayop,
______1. malaki tatay. pook, o pangyayari na
_____ 2.. parisukat 2. Dapat laging malinis ang tinatawag na pa __ __-
_____3. kabayo paligid. u __ __.
_____ 4. mahaba 3. Ang masustansiyang pagkain
_____ 5. magalang ay mabuti sa katawan.
4. Luntian ang dahon.
5. Mabango ang bulaklak sa
hardin ni Nanay.

B. Paghahabi sa layunin ng Pansinin mo ang mga larawan sa Ano ang nasa larawan? Nakarating ka na ba rito? Ano ang nasa larawan? Bilugan ang pangalan
aralin ibaba. Ano ang iyong masasabi Ano ang masasabi mo sa aso? Ano ang iyong ginawa? Ano ang masasabi mo sa ng kulay na
sa mga ito? pusa? naglalarawan sa bawat
larawan.

C. Pag-uugnay ng mga Ano ang nakita mo sa larawan? Pakingan ang tula: Pakinggan ang tula. Basahin ang kuwento.
halimbawa sa bagong aralin. Ano-ano ang mga salitang Sa Dagat Alamin ang mga salitang
ginamit mo sa paglalarawan sa Ako’y may alaga, Tunay na kayganda naglalarawan o pang-uring
mga ito? Asong mataba. Malamig sa mata ginamit sa paglalarawan sa
Buntot niya’y mahaba Berde at asul ang aking kuting.
Makinis ang mukha. nakikita.
Mahal niya ako Ang Alaga Kong Kuting
At Mahal mko rin siya Pag Mainit ang panahon May alaga akong kuting,
Kay’t kaming dalawa ay laging Dito ang aming punta Ang pangalan niya'y
magkasama. Para kami ay magkasama Muning; Ang kulay ay
sama puti't itim, Kung tumakbo
ay matulin. Makinang ang
kanyang mata Sa dilim ay
kitang-kita; Balahibo ay
maganda, Masdan mo siya
ay masigla. Pagulungin mo
ang bola, Ito'y lalaruin
niya; Kung magpalakad
lakad ka, Hahabulin iyong
paa.
D. Pagtalakay ng bagong Tanong: Tanong: Tanong.
konsepto at paglalahad ng Ano ang knayang alaga? Tungkol saan ang tula? Ano ang kulay ng kuting?
bagong kasanayan #1 Masayang bata. Lagyan ng tsek (✓)
Paano niya inilarawan ang Paano niya ito inilarawan? Ano ang masasabi mo sa ang tamang larawan na
kanyang aso? Ano ang kanyang tinutukoy? kaniyang mga mata?
Dilaw na bibe. Ilarawan mo nga ang naglalarawan dito.
kaniyang balahibo? Ano
ang pakiramdam ng pusa?
Bilog na araw.

Malaking bahay.

Ang mga salitang masaya, dilaw,


bilog, at malaki ay mga salitang
naglalarawan sa pangngalang
bata, araw, bibe, at bahay
E. Pagtalakay ng Basahing mabuti ang mga Sipiin ang mga salitang Ipalarawan sa mga bata ang Ang sagot mo ba ay puti’t Basahin ang mga salita
bagong konsepto at sumusunod na salita. Lagyan ng naglalarawan mula sa tula. mga sumusunod na larawan. itim, makinang at masigla? sa kaliwa. Itambal ang
paglalahad ng bagong (✓) kung ang salita ay pang-uri at Ang mga salitang ito ay mga ito sa laraewan na
kasanayan #2 (X) kung hindi. Ako’y may alaga, pang-uri. kanyang inilalarawan.
__ 1. malaki ___ 4. parisukat Asong mataba. Ang puti’t itim ay
__ 2. kabayo __ 5. mahaba Buntot niya’y mahaba naglalarawan sa kulay ng
__ 3. magalang Makinis ang mukha. kuting. Ang makinang ay sa
Mahal niya ako mata. Ang maganda ay sa
At Mahal mko rin siya balahibo. Ang masigla
Kay’t kaming dalawa ay laging naman ay sa damdamin ng
magkasama. kuting.
F. Paglinang sa Kabihasaan Salungguhitan ang mga salitang Pangkatang Gawain: Piliin ang tamang paglalarawan Narito ang mga halimbawa
(Tungo sa Formative naglalarawan na ginamit sa Gamit ang mga larawang sa bawat pangungusap. Piliin ito ng pang-uri ayon sa
Assessment) mula sa itaas.
bawat pangungusap. ibibigay ng guro, isulat ang kategorya nito.
1. Sariwa ang isdang uwi ni tatay. salitang naglalarawan dito. ✓ hitsura - maganda,
2. Dapat laging malinis ang matangos
paligid. ✓ kulay - pula, dilaw
3. Ang masustansiyang pagkain I. II.
✓ sukat - malaki, maliit
ay mabuti sa katawan.
4. Luntian ang dahon. ✓ bilang - isa, marami
5. Mabango ang bulaklak sa ✓ hugis - bilog, parihaba
III.
hardin ni Nanay. ✓ tekstura - magaspang,
makinis
✓ temperatura - mainit,
malamig
✓ lasa - matamis, maasim
✓ amoy - mabango,
mabaho
✓ katangian - mabait,
matalino
✓ damdamin - masaya,
malungkot
G. Paglalapat ng aralin sa Salungguhitan ang salitang pang- Pagproseso ng Pangkatang Pagkabitin ang larawan sa Tukuyin ang kategorya ng
pang-araw- uri sa pangungusap. Gawain salitang naglalarawan dito. pang-uri na isinasaad sa
araw na buhay
1. Ang bakuran nila Maria ay bawat bilang. Piliin ang
malinis. angkop na kategorya mula
2. Nag-uwi si tatay ng durian, ito sa mga salitang nasa loob
ay mayroong magaspang na ng kahon.
balat. __________ 1. maasim
3. Si Juan ay kumakain ng __________ 2. tatsulok
matamis na leche flan. __________ 3. berde
__________ 4. munti
__________ 5. mabaho
H. Paglalahat ng Aralin Pang-uri ang tawag sa mga Pang-uri ang tawag sa mga Pang-uri ang tawag sa mga Ang pang-uri ay maaaring
salitang ito na naglalarawan sa salitang ito na naglalarawan sa salitang ito na naglalarawan maglarawan sa hitsura,
pangngalang tao, bagay, hayop, pangngalang tao, bagay, hayop, sa pangngalang tao, bagay, kulay, laki, bilang, hugis,
pook, o pangyayari. pook, o pangyayari. hayop, pook, o pangyayari. tekstura, temperatura, lasa,
amoy, katangian, o
damdamin ng inilalarawan
nito.
I. Pagtataya ng Aralin Kopyahin ang salitang Piliin sa loob ng kahon ang Itambal ang mga larawan sa
naglalarawan na ginamit sa salita upang mabuo ang tamang alitang naglalarawan
bawat pangungusap. pangungusap. dito.
1. Malalaki ang mga isda sa 1.
dagat. matibay malinis
2. Masipag si tatay. mahaba masaya
3. Ang sariwang prutas ay matigas
masarap.
4. Mabango ang bulaklak. __________ sila dahil marami
5. Ang paligid ay malinis. ang kanilang naibentang
produkto.
2. Laging sinisigurado ni Roy
na ____________ ang paninda
nilang sapatos.
3. ____________ang taling
ginamit sa paggawa ng
palamuti.
4. _______________ ang
upuang gawa sa puno ng niyog.
5. Ilagay ang basura sa tamang
lalagyan upang mapanatiling
______________ang paligid.
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation

Prepared by:

JANET M. NIEVARES
Teacher III
Checked and verified:

ARSENIA E. ANDAYA
Master Teacher I

Noted:

ANGELITA D. RAZON
Principal III

You might also like