Professional Documents
Culture Documents
Sodapdf
Sodapdf
SA PAGTUTURO NG PANIMULANG PAGBASA
(MTB-MLE – Pangalawang Baitang)
Ikatlong Araw
I.
Mga Layunin
1. Naibibigay ang kasalungat na kahulugan ng mga pang-uri
2. Nagagamit sa pangungusap ang mga salitang magkasalungat
II.
a. Talasalitaan: Pagbibigay ng mga Kasalungat na Salita sa
Pamamagitan ng Pagtatambal Nito
b. Kasanayan sa Wika: Pagbibigay ng Kasalungat ng mga Salitang
Naglalarawan
B. Sanggunian: K + 12 Curriculum, MTB-MLE Lesson Guide Grade II,
p.8, TG, pp. 135-141
C. Mga Kagamitan: mga larawan ng mga salitang magkasalungat,
computer, projector, word cards, pocket charts, worksheet at kahon
D. Pagpapahalaga: Pagiging isang mabuting kapatid
III. Pamamaraan
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
a. Panalangin
liban, pagsasaayos ng loob ng
silid-aralan
1. Pagganyak
kapatid?
Maari niyo bang sabihin
ang pangalan ng inyong
mga kapatid? Sasagot ang mga bata
Anong mga ugali ninyo ang
magkakatulad? Ano naman
Sasagot ang mga bata
Mayroon din akong
kilalang magkaptid. Sila’
y sina Alvin at
Nat.
Ating alamin ang kanilan
g
kung ano naman ang ka
nilang
pagkakaiba.
(Babasahin ang kwento
ni Alvin at Nat)
Si Alvin at Nat
Si Alvin at Nat ay
magkapatid na unggoy.
“Kamusta? Ako si Alvin.
Maliit ang aking mga ma
ta.”
“Ako naman si Nat.
Malaki naman ang aking
mga mata.”
“Mayroon din akong,
mahabang buntot,” pali
wanag ni Alvin.
aking buntot,” sagot ni N
at.
Isang araw, naglaro sila
sa gubat.
Mabilis maglambitin sa
mga sanga ng puno si Al
vin.
Mabagal naman si Nat.
Pagkatapos nilang
maglaro ay naghanap sil
a ng
makakain. Habang sila’y
naglalakad,
nakakita sila ng dalawan
g buko.
“Nat, tingnan mo. Malaki
ang buko na nakuha ko,”
sabi ni Alvin.
“Ay, maliit ang nakuha
kong buko Alvin,” sagot
naman ni Nat.
Mas naunang buksan ni
Nat ang buko kaysa kan
yang kapatid.
“Nat, maari mo bang
buksan ang aking buko?
Mahina kasi
ang aking mga kamay.
“Akin na Alvin. Malakas
ang aking mga kamay kaya
mabubuksan ko yan.”
Pagkatapos nilang
damit. Umuwi sila ng kanilan
g bahay at
“Ayan, nilabhan ko na
ang aking damit,” sabi ni Alvi
n.
“Masipag ka talaga Alvin.
Maaari mo din bang labhan a
ng aking
damit?”
“Hay naku Nat! Ang
tamad mo talaga. Labhan m
o iyan
para matuwa sa iyo ang nan
ay.”
At doon nagtatapos ang
kwento ng magkapatid na sin
a Alvin at
Nat.
B. Paglalahad
Ating basahin ang mga
sumususunod na pangungus
ap tungkol
kay A (Babas
lvin a ahin n
t Nat. g mga
bata
ang mga sumusunod:)
1. Maliit ang mata ni Alvin,
malaki
naman ang mata ni Nat.
2. Mahaba ang buntot ni Alvi
n, maikli
naman ang buntot ni Nat.
3. Mabilis si Alvin ngunit
naman si Nat.
4. Mahina si Alvin, malakas naman si
Nat.
5. Malinis si Alvin ngunit madumi
naman si Nat.
1. Pagtuturo/
Pagmomodelo
Maliit po ang ka
anoang katangian ni Al
g mga
vin?
m
a
t
a
.
Ano naman
ang Malaki po ang ka
katangian ni ng mga
Nat? m
a
t
a
.
(Magtanong ng
kaparehong katanungan hanggang sa
ikalimang pangungusap.)
Mga bata, narito ang mga
binanggit ninyong katangian nina Alvin
at Nat:
Alvin Nat
1. maliit ang 1. malaking
2. mahabang 2. maikling
3. mabilis 3. mabagal
4. malinis 4. madumi
5. masipag 5. tamad
Ano ang napapansin ninyo sa
bawat pares ng salita,
magkasingkahulugan ba ang kanilang
mga katangian o kaya’y
magkasalungat? Magkaiba po ang kanilang mga
katangian o magkasalungat.
Tama! Ang bawat pares ng
salita ay magkasalungat ang
kahulugan.
Kung pagbabatayan natin ang
mga halimbawa, ano ang ibig sabihin
ng mag-kasalungat? Ang ibig sabihin po ng mag-
kasalungat ay magkaiba, mag-
kalaban o magkabaliktad ang
kahulugan.
May sasabihin akong
salitang naglalarawan. Nais kong
ibigay ninyo ang kasalungat ng
mga ito.
Halimbawa: Ano ang kasalungat ng
mabuti? Sasagot ang mga bata.
3. Pinatnubayang Pagsasanay
a. Ngayon ay sasagutan natin
ang mga pagsasanay sa kompyuter.
Piliin ang t
itik ng tam Sasagutan
ang ng mga bat
kasalungat a ang mga
ng nasa kali pag
wa. sasa
nay
sa c
omp
uter.
b. Tatawag ang guro ng ilang
mga bata sa harapan na may
magkaibang katangian at gagaba-
yan niya ang mga bata na magamit sa
pangungusap ang mga salitang
magkasalungat.
Hal: mah
abang b Magbibigay
uhok ng mga pangun
gusap
ang mga bata gamit ang
magkasalungat na mga salita.
c. Pangkatang Gawain
tayo. Hahatiin ko kayo sa limang
pangkat. May ipakikita akong mga
larawan. Pakinggan ang aking pangu
-
ngusap. Bawat pangkat ay
magpapaunahan sa pag-ulit ng
pangungusap na ang gamit ay
kasalungat na salita. Bago ko tawagin
para sumagot ang pangkat ninyo ay
itutunog ninyo muna ang huni ng
hayop na itatalaga ko sa inyong
pangkat. Hindi ko papayagan na
sumagot ang pangkat na ‘di ko
naririnig na humuhuni ng kanilang
tunog. Tandaan mga bata, ito ay
paunahan kaya kailangan ay mabilis
kayo sa paglikha ng inyong tunog.
(Magtatalaga ang guro ng huni
ng hayop sa bawat pangkat.)
Halimbawa: Masaya si Marco sa
natanggap na regalo.
Ano kaya ang pangungusap na
pwede nating gamitin upang maipakita
ang magkasalungat Malungkot si M
na mga salita? arco sa natang-
gap na regalo.
Magaling!
Ngayon, handa na Opo.
ba kayo?
1. Bago ang medy Luma ang medya
as ni Ana. s ni Ana.
2.
Mayaman si Mahirap si
Henry. Henry.
3. Mataba si Rowel. Payat si Rowel.
4. Maliwanag ang silid. Madilim and silid.
5. Maputi si Moiselle. Maitim si Moiselle.
(Bibigyang pagkilala ng guro ang
nanalong pangkat.)
4. Malayang Pagsasanay
a. (Magbibigay ang guro ng tig-
isang kopya ng pagsasanay o
“worksheet” sa mga bata na may
nakasulat na mga salitang
magkasalungat.)
Pangalan: _________________________________________________
Panuto: Pagdugtungin ng linya ang magkasalungat.
1. Maikling ruler Mabahong basura
Mahabang ruler
2.Mababang bahay
Mataas na bahay
3. Manipis na libro
4. Mabango
Matigas na hollowblocks
5. Malambot na unan
Makapal na libro
IV. Pagtataya
Panuto: Bilugan a
ng titik ng tamang
sagot.
1. Matamis ang pul
ang mansanas, ___
________ naman a
ng ampalaya.
a. mapb. maa
c. maasi
ait lat m
2. Ang kalabaw ay
malaki ngunit ang d
aga naman ay ____
____.
a. mata
b. c. pay
ngkad
aliit at
3. Mataba si Rowel,
___________ nam
an si Seth.
a. mata
b. c. pay
ngkad
aliit at
4. Ang buhok ni Rai
za ay mahaba, sam
antalang ang buhok
ni Aira ay _____.
a. mai
b. pan
c. matan
kli
dak gkad
5. Kung ang sabaw
ay mainit, ang yelo
naman ay _______
______.
a. matig
b. mala
c. makap
as
mig al
V. Takdang-Aralin
Panuto: Pag
-aralang mabuti an
g pares ng mga lar
awan at kulayan an
g
magkasalungat.
1 2
Masi Salb
pag T ahen
na g
bata bata
3. 4.
5.
Malungkot Nalulumbay
Inihanda ni:
Gurong Nagsasanay