You are on page 1of 10

Baitang 5 Paaralan PAARALANG INTEGRATED NG HERITAGE HOMES Baitang 5

(Pang-araw-araw na Purok PUROK NG HILAGANG MARILAO Asignatura FILIPINO


Pagtuturo) Guro JOHN ALVIN M. NAHIL Markahan IKAAPAT NA MARKAHAN

I. LAYUNIN
A. PAMANTAYANG Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan,
PANGNILALAMAN karanasan at damdamin.
B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP Ang mag-aaral ay nakagagawa ng radio broadcast/teleradyo, debate at ng isang forum.
C. MGA KASANAYAN SA Code: F5PS-IVe-9
PAGKATUTO AT CODE NG Nagbibigay ng maaaring solusyon sa isang naobserbahang suliranin.
BAWAT KASANAYAN
II. NILALAMAN Pagbibigay ng Maaaring Solusyon sa Isang Naobserbahang Suliranin
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro

Filipino 5 SLM
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pagbibigay ng Maaaring Solusyon sa Isang Naobserbahang Suliranin
Pang mag-aaral Modyul 4- Ikaapat na Markahan
Learning Activity Sheet
3. Sangguniang Aklat CG Filipino 5 pahina 102, MELCs in Filipino 5
B. Kagamitan Laptop, power point presentation, video, ANA tsart, Marcy Cook’s Cards, panulat, sagutang papel, activity box
IV. PAMAMARAAN INDICATORS
INDICATOR 1:
A.1. Pagbibigay ng mga pamantayan sa klase gamit ang isang akronim. Modeled effective applications
o Aralin ay unawain of content knowledge within
and across curriculum
o Laging makiisa sa talakayan
A. Pag-awit/ teaching areas.
o Virus ay iwasan, mag-facemask ka (Integration of Music/Arts)
Pagbibigay ng Pamantayan o Ibat-ibang pagsasanay sikaping magawa
/Panimulang Gawain o Nais na pagkatuto sa sarili magsisimula.
A.2 Project ALVIn (Alternative Learning Via INteractive teaching)
A.3 Pagtula-Sa Aking mga Kabata
A.4 Marcy Cooks Cards

B. Balik-aral at/o pagsisimula ng INDICATOR 2


bagong aralin Developed and applied
B.1 Tanong Ko, Sagot Mo! (show-me-Board) effective teaching strategies
to promote critical and
Paglalahad ng isang Bar Graph
creative thinking, as well as
Gabayan ang mga mag-aaral sa pag-unawa ng grap. other higher-order thinking
skills.
1. Alin ang sakit na pinakalaganap tuwing
tag-ulan sa Brgy. Matatag? (Dengue)
2. Alin ang sakit na pangalawang mataas
tuwing tag-ulan? (ubo)
3. Ilan ang nabiktima ng Leptospirosis sa
Brgy. Matatag? (lima/5)
4. Kung pagsasamahin, ilan lahat ang
nagkasipon at nagkalagnat? (25)
5. Ano ang dapat gawin ng mga tao upang
makaiwas sa Dengue? Magkatol o
maglinis? (maglinis)

C. Paghahabi sa layunin ng aralin


C.1 Magpakita ng mga larawan ng mga naging kandidato sa pagkapangulo at ipatukoy ito sa mga
mag-aaral. Iugnay ang kaisipan sa layunin ng SELG ang kapalit ng SPG.
INDICATOR 5:
Worked with colleagues to
share differentiated,
developmentally appropriate
opportunities to address
learners’ differences in
gender, needs, strengths,
interests and experiences.

*** Gamitin ang estratehiya na BINTANA NG KATANUNGAN upang mahubog ang mapanuring pag-
iisip ng mga mag-aaral.

*** Magbigay ng trivia ukol sa Pangulo ng Pilipinas at kung ilan na ang naging bilang ng Pangulo ng
Republika ng Pilipinas.
INDICATOR 2
Sino-sino ang mga Bakit kaya sila Developed and applied
Mainam ba na
personalidad sa kumandidato effective teaching strategies
naikukumpara ang Bakit? sa to promote critical and
larawan?
kakayahan ng pinakamataas na creative thinking, as well as
Pamilyar katungkulan sa other higher-order thinking
lalaki sa ka ba sa
babae?
kanila? bansa? skills.

Sa iyong
Paano mopalagay, Ano ba ang
madali bangpantay
masasabing katangiang dapat
maging Pangulo
ang lalaki at babae taglayin ng isang
ng bansa? Bakit? pangulo?
sa lipunan?

 Gamitin ang pagkakataon upang mapag-ugnay ang Paghahabi ng layunin sa mga katanungang
ilalahad ng guro.
 Gabayan ang mga mag-aaral hanggang sa mabigyan ng Highlight ang mga posibleng
PROBLEMANG kahaharapin ng isang bagong halal na pangulo ng Pilipinas.
 Ilahad ang ANA tsart upang maging gabay ng mga-mag-aaral sa daloy ng pagkatuto.
ALAM NA : PROLEMA/SULIRANIN
NAIS MALAMAN : __________________________________________________________
ANG NATUTUHAN : __________________________________________________________

D.1 Ilahad ang isang videoclip na ginawa ng guro na naglalaman ng mga halimbawang
isyu/PROBLEMANG kakaharapin ng Pangulo at Pangalawang Pangulo ng ating bansa.

D.2 Gabayan ang mga mag-aaral sa pag-obserba sa mga suliranin/problemang nakapaloob sa


videoclip.
D. Pag-uugnay ng mga halimbawa
sa bagong aralin D.3 Ibigay ang mga Pamantayan sa panunuod
a. Umupo nang maayos
b. Unawain ang panonoorin.
c. Isulat ang mahahalagang detalye
d. Humanda sa talakayan
 Talakayin ang nilalaman ng videoclip at magkaroon ng talakayan. INDICATOR 6:
 ITANONG: Developed and applied
effective strategies in the
a. Ano-anong (isyu) problema o suliranin ng bansa ang inilahad sa videoclip?
*tambak na basura *krimen *malnutrisyon *ipinagbabawal na gamot planning and management of
*kahirapan *polusyon *paglobo ng populasyon *korapsyon developmentally sequenced
* kawalan ng hanapbuhay * pandemyang covid-19 teaching and learning process
b. Mayroon bang solusyon sa bawat (isyu) problemang ito? Paano? to meet curriculum
requirements and varied
teaching contexts.
 Ang mga ibibigay na sagot ng mag-aaral ay isusulat ng guro sa pisara.

 Ilahad ang ANA tsart upang maging gabay ng mga-mag-aaral sa daloy ng pagkatuto.
ALAM NA : PROLEMA/SULIRANIN
NAIS MALAMAN : Paano makapagbibigay ng solusyon sa isang suliranin o problema?
ANG NATUTUHAN : __________________________________________________________
E. Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong  Gagabayan ng guro ang mga mag-aaral sa pagbibigay ng solusyon sa bawat problemang
kasanayan #1 inilahad sa video clip.

 Maaaring gamiting gabay ang mga halimbawang solusyon tulad ng:


a. Paghihiwa-hiwalay ng basura o pagrerecycle
b. Pagsasagawa ng epektibong feeding program
c. Pagkakaloob ng maayos at permanenteng trabaho
d. Pagkakaroon ng family planning
e. Pagkakaloob ng kabuhayan at training
f. Hulihin ang mga napatunayang suspect
g. Ikulong ang mga gumagamit at nagbebenta nito
h. Parusa sa mga umaabuso sa kalikasan
i. Pagpapatalsik sa mga abusadong namumuno
j. Pagsasagawa ng malawakang bakuna

** Kung makapagbibigay ang mga mag-aaral ng solusyon nang di na ginagamit ang mga
kasagutang inihanda ay mas mainam.
 Kung ang konsepto ng aralin ay naunawaan na, ang guro ay magpapatuloy sa pagtatalakay.

 Maglalahad ang guro ng mga downloaded videoclip ng mga sakuna na siyang magiging
suliranin/problema.

 Gabayan ang mga mag-aaral sa pagbibigay ng mga ito ng angkop na solusyon.


F. Pagtalakay ng bagong konsepto
INDICATOR 1:
at paglalahad ng bagong SULIRANIN/PROBLEMA SOLUSYON Modeled effective applications
kasanayan #2 1. Lindol _________________________ of content knowledge within
2. Baha _________________________ and across curriculum
3. Bagyo _________________________ teaching areas. (DRRM)
4. Pagguho _________________________
5. Buhawi __________________________
 Magsagawa ng mga INTERACTIVE NA PAGSASANAY gamit ang WORDWALL. INDICATOR 6:
 Ang mga gawain ay napili upang ang mga mag-aaral ay kumilos at magkaroon ng aktwal na Developed and applied
effective strategies in the
bahagi sa pagbibigay at pagtukoy ng solusyon sa naobserbahang problema.
planning and management of
PAGSASANAY A (PARES-PARES) developmentally sequenced
Panuto: Ipares at ibigay ang angkop na solusyon sa bawat suliranin/problema. teaching and learning process
to meet curriculum
requirements and varied
teaching contexts.

PAGSASANAY B (i-solb mo!)


Panuto: Ibigay at piliin ang tamang letra ng solusyon sa bawat maobserbahang
suliranin/problema.
G. Paglinang sa kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)
Ilahad: HABANG MAY BUHAY MAY PAG-ASA! INDICATOR 6:
Itanong: Kapag may problema ba ay katapusan na ng lahat sa iyo? Bakit? Developed and applied
effective strategies in the
planning and management of
Bigyang diin ang pagpapalakas ng Mental Health ng bawat indibidwal.
developmentally sequenced
teaching and learning process
Alin ang mga dapat nating taglayin kung may problema tayong kinakaharap? Lagyan ng to meet curriculum
ang iyong sagot. requirements and varied
______ maging bugnutin ________ maging matatag teaching contexts.
______ maging positibo sa buhay ________ magkulong sa bahay
______ maglayas at magtago ________ isipan ng masama ang buhay
______ manalangin ________ mangutang sa iba
______ ngitian ang problema ________ humingi ng payo sa kaibigan/pamilya
H. Paglalapat ng aralin sa pang-
araw-araw na buhay
PANGKATANG GAWAIN
Panuto: Bubunot ang bawat pangkat ng set ng mga suliranin at bibigyan nila ito ng angkop na
solusyon.

Pag-awit ng Pamantayan sa Pangkatang Gawain


1. Gumawa nang tahimik
2. Sundin ang mga panuto
3. Makiisa sa grupo
4. Malinis dapat produkto
SET A SET B SET C SETD SET E SET F
makalat na paligid masakit ang ulo namamagang ngipin nabaling braso nanlalabong mata nahihirapan sa Math
maingay na silid bully na kamag-aral madaldal na katabi nahuhuli sa klase nangongopyang kamag- nilalagnat na kamag-
aral aral
mapanghing cr hirap sa pagsulat nang polusyon sa hangin may nakawan sa paligid Tamad na kamag-aral walang baon
kabit-kabit
INDICATOR 2
Ilahad muli ang ANA tsart upang mabuod ang nilalaman ng aralin Developed and applied
effective teaching strategies
I. Paglalahat ng aralin to promote critical and
ALAM NA : PROBLEMA/SULIRANIN
creative thinking, as well as
NAIS MALAMAN : Paano makapagbibigay ng solusyon sa isang suliranin o problema? other higher-order thinking
ANG NATUTUHAN : Maibibigay ang solusyon sa problema kung pag-aaral at susuriin itong mabuti. skills.

J. Pagtataya ng aralin INDICATOR 6:


PANUTO: Ibigay at isulat ang letra ng angkop na solusyon sa mga sumusunod na Developed and applied
suliranin/problema. effective strategies in the
planning and management of
developmentally sequenced
1. Ang tahanan nila Bongbong ay malapit sa fault line at hindi ito ligtas sa kanilang teaching and learning process
pamilya. Dulot nito ay pangamba. Ano ang mainam na solusyon sa problemang ito? to meet curriculum
A. Manatili parin sa tahanan requirements and varied
B. Ipagdasal ang kanilang kaligtasan teaching contexts.
C. Umalis kung may maramdamang pagyanig
D. Lumikas na sa mapanganib nilang tahanan
2. Dumadalas ang nararamdamang pananakit ng tiyan si Leni tuwing umaga ngunit lagi
niya itong isinasantabi. Paano ba ito dapat solusyonan ni Leni?
A. Pahiran ang tiyan ng langis
B. Kumonsulta sa doktor
C. Uminom ng mga pinakuluang dahon
D. Isiping gagaling din ito kalaunan

3. Nakalimutan magbalik ni Isko ng mga sinagutang module, pagsusulit at performans task


sa kaniyang guro sa itinakdang araw, paano ba niya ito dapat solusyonan?
A. Magtago sa guro upang di niya malaman na di nakapagbalik
B. Tuluyan ng huwag isauli ang mga papel na sinagutan
C. I-message ang guro at humingi ng paumanhin
D. Umiyak dahil nakakahiya ito

4. Kasama si Ping ng kaniyang Nanay sa isang sikat at malaking pamilihan. Siya ay naaliw
sa mga paninda at tuluyang nakabitaw sa kaniyang Nanay. Ano ang magandang solusyon
ni Ping sa kaniyang problema?
A. Umiyak nang malakas upang makaagaw ng atensyon ng tao
B. Magtatakbo sa loob ng pamilihan at hanapin ang nawalay na ina
C. Isigaw ang pangalan ng iyong Ina upang madali kang Makita
D. Pumunta sa gwardya at sabihing ikaw ay nawawala

5. Naiwan ni Manny ang kaniyang baon na pagkain sa kanilang tahanan nang siya ay
pumasok. Oras na ng recess at nagugutom na talaga. Alin ang tamang solusyon na dapat
gawin ni Manny?
A. Magmukmok na lang sa isang tabi
B. Tiisin ang nararamdamang gutom
C. Sabihin sa guro ang nangyari
D. Mangutang sa iyong kamag-aral

INDICATOR 2
Panuto: Tingan ang mga sumusunod na larawan at isulat ang suliranin at angkop na solusyon. Developed and applied
K. Karagdagang gawain para sa effective teaching strategies
Gamitin ang rubriks sa ibaba bilang gabay. to promote critical and
takdang aralin at remediation
creative thinking, as well as
other higher-order thinking
SULIRANIN: Tambak-tambak na basura skills.

SOLUSYON:___________________________________________________
SULIRANIN:Pagguho ng lupa

SOLUSYON:___________________________________________________
SULIRANIN: Mabigat na trapiko

SOLUSYON:___________________________________________________

SULIRANIN: Malawakang pagbaha

SOLUSYON:___________________________________________________

SULIRANIN:Pagkalat ng sakit na Covid-19

SOLUSYON:___________________________________________________

Rubrik sa pagsulat ng 5 4 3
Suliranin at Solusyon
NILALAMAN Tama ang lahat ng nakasulat May ilang pagkakamali o Kulang ang mga kasagutan o
na impormasyon. dapat ayusing sagot. maraming mali.
PAGSULAT Malinis at malinaw ang sulat- Sulat ng mag-aaral ngunit Hindi maunawaan ang sulat o
kamay ng mag-aaral nang hindi sumunod sa panuto. isinulat ng iba.
kabit-kabit
KALINISAN Tunay na malinis ang output. Hindi sapat ang kalinisan o Maraming bura o di malinis
may dapat pang ayusin ang output.
AUTHENTICITY Tunay na likha ng mag-aaral Ginawa na may gabay ng iba Hindi mag-aaral ang gumawa
o kinopya lamang
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

5-_____ 0-_____
A. Bilang ng mag-aaral na 4-_____
nakakuha ng 80% sa pagtataya 3-_____
2-_____
1-_____
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mga mag-aaral na
naka-unawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga istratehiya sa


pagtuturo ang nakatulong ng
lubos?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punong guro?

G. Anong kagamitang panturo ang


aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

DETAILED LESSON PLAN (DLP)


PARA SA CLASS OBSERVATION 2
FILIPINO 5
(Ikaapat na Markahan)
Petsa ng Pakitang Turo: Hunyo 28, 2023 I hUWEBES I ika-7 ng umaga

Inihanda:

JOHN ALVIN M. NAHIL


Dalubguro I

Tagamasid:

RONALDO A. BONIFACIO
Punonguro III

You might also like