You are on page 1of 11

Yanie M.

Nagera
Ma Ed – Filipino

Assignment: In your sample lesson plan, identify the different parts of the lesson plan
according to the IPP (Ignatian Pedagogical Paradignm) -- context, experience,
reflection, action, evaluation) that are in your sample lesson plan.

Legend:

Context: Blue
Experience: Red
Reflection: Purple
Action: Green
Evaluation: Yellow
Dalubhasaang Mabini
Pansekondaryang Departamento
Daet, Camarines Norte

Gabay sa Pagtuturo ng Filipino 9

Ika-8 ng Marso, 2021

I-Layunin:
Pagkatapos ng isang oras (1) na talakayan ang mag-aaral ay inaasahang:
1. Naiaantas ang mga salita batay sa tindi ng ipinahahayag na emosyon o
damdamin.
2. Nakapaglalahad ng pagkakasunod-sunod at magkakaugnay na pangyayari sa
tekstong nabasa.
3. Nakapaglalahad ng ilang hakbang kung paano magiging makatarungan sa
kapwa

II- Nilalaman/Paksa:
a. Paksa: Aralin 2: Katarungan(Ang Hatol ng Kuneho)

III-Mga Kagamitang Panturo:


a. Sanggunian: (Punla ) nina Gina P. Canlas, Antonietta D. Tapang Et.al
Pahina-78-86
b. Iba pang Kagamitang Panturo: Laptop, powerpoint, Larawan, bidyu
c. Estratehiya:Malayang talakayan, Tanong Sagot ,sama-samang pagkatuto
d. Integrasyon: Edukasyon sa Pagpapakatao

IV-Pamamaraan:
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
a. Pagbati
Magandang umaga sa Magandang umaga din po!
inyong lahat!
b. Pagtala ng liban sa klase
c. Balik-Aral
Ano ang pinag-aralan natin Ma’am ang tinalakay po natin noong
Noong nakaraang talakayan? nakaraang talakayan ay isa sa
pinakamahalagang akdang pampanitikan
ng bansang Hapon na Haiku at Tanka

Magaling!

Anong aral naman ang inyong Ang napulot ko pong aral sa huli nating
Napulot na aral sa huli nating tinalakay ay hindi masamang
tinalakay? magpahalaga sa akdang pampanitikan ng
ibang bansa, ngunit huwag kalimutan ang
sariling atin sapgkat ito ay nagsisilbing
ating pagkakakilanlan

B. Pagganyak
Ang Guro ay magpapakita ng
larawan.
Sa inyong palagay, bakit may
takip ang mata ng babae sa Sa akin pong palagay ang takip o piring sa
paghawak ng timbangan? mata ng babae ay nagpapakita lamang na
walang pagkiling ang hustisya o
katarungan. Sa pamamagitan po nito,
magiging pantay ang paghatol para sa
lahat.

C. Paglalahad ng Aralin
Bago tayo dumako sa pagtalakay
ng ating aralin pagsunod-sunurin
ang mga salitang batay sa antas o
tindi ng damdaming ipinapahayag
ng mga ito.
Isulat ang mga salita sa kahon
Mula sa pinakamababaw (A)
hanggang sa sa pinakamatinding
damdamin(D/E)
Tuwa Saya Galak Ligay Sigla
1. Tuwa-Ligaya-saya-galak-sigla
a
a. b. c. d. e.
2. Pighati-Lungkot-Dusa-Lumbay Lungkot Lumbay Dusa Pighati
a. b. c. d.
3. Pangamba-Kaba-Takot-Ligalig Takot Pangam Kaba Ligalig
a. b. c. d. ba
4. Nahahapo-napapagod-
napapagalNanghihina Napapa Napapa Nanghih Nahaha
a. b. c. d. god gal ina po

D. Pagtalakay sa Aralin
Ngayong naisulat na ninyo ang
mga salita mula sa pinakamababaw
hanggang sa pinakamatinding
damdamin, dumako na tayo sa
pagtalakay ng
Aralin 2: Ang Hatol ng Kuneho

Ang guro ay may ipapananood


maikling bidyu tungkol sa hatol ng
kuneho.
Ma’am naunawaan ko po na maging
1. Matapos ninyong mabasa at makatarungan sa paghatol sa ating
mapanood ang pabula, ano kapwa.
ang inyong naunawaan?
Opo! Sapagkat nangangailangan siya ng
2. Kung ikaw ang lalaki ililigtas mo tulong, ngunit dapat kilalanin muna natin
rin ba ang tigre kahit ito ay ang ating tutulungan.
maaring maging banta sa iyong
buhay?

Tama! Hindi masamang


tumulong sa iba ngunit
kailangan nating maging
mapanuri sa ating tutulungan
sapagkat maaari nating itong
ikapahamak. Hindi po! Sapagkat unang-una siya po ay
tinulungan ng lalaki. Hindi rin po siya
3. Tama bang sumunod ang tigre dapat magpadala sa sulsol ng punong
sa sulsol ng punong pino, at pino at baka lalo na kung ito ay
baka na kainin niya ang lalaki nakakasama.
dahil sa ginawa ng ito sa
kanila? Bakit?

Mahusay! Opo! Sa pamamagitan ng kanyang hatol


ay walang napahamak, bagkus
4. Naging makatarungan ba ang ipinaunawa niya sa tigre na mali ang balak
hatol ng kuneho sa tigre at sa nito sa lalaki sa kabila ng kabutihan na
lalaki? ipinamalas nito

Sapagkat po sa mga tauhang hayop


5. Sa inyong palagay bakit masasalamin ang mga katangiang taglay
gumamit ng tauhang hayop sa ng tao.
pabula? Ginagamit din ito upang punahin ang hindi
magagandang asal na hindi tahasang
tinutukoy ang may gawa.

Kung wala ng katanungan


dumako na tayo sa pangkatang
gawain.

Hahatiin sa limang pangkat ang


Mga mag-aaral. Ibubuod ng
bawat pangkat ang mga
pangyayari batay sa
pagkakasunod- paksang nabasa
sa pamamagitan ng Circular
Bending Process.

Rubrik sa Pagbubuod

Pamanta 6 4 2
yan
Nilalaman Nailahad Hindi Hindi
ng masyad magka
maayos ong kasuno
at Malina d ang
sunod- w ang mga
sunod pagka- pangya
ang Lahad yari
pangyay ng mga na
ari pangya ginawa
yari ng
pangka
t
Pakikiisa Lahat ay May May 2
nakiisa isang o
sa hindi mahigit
gawain nakiisa pang
sa hindi
gawain nakiisa
sa
gawain

Isang araw ay nahulog


ang tigre sa hukay at Ngunit ayon sa lalaki ay
tinulungan siya ng lalaki tatanungin muna nila
na makaahon dito, ang punong pino at
Presentasyon ng bawat pangkat ngunit sa kabila ng baka, ngunit sumang-
kanyang ginawaMabuti
ay na lamang at ayon ito sa tigre sa
dumating ang kuneho dapat gawin sa lalaki
tinangka padin siyang
Unang Pangkat. at ibinalik sa hukay ang
kainin ng tigre
tigre bilang hatol kaya’t
hindi nito nakain ang
lalaki
Sa akin pong obserbasyon umiiral pa
din ang katarungan sa ating bansa,
bagama’t hindi maitatanggi na kung
minsan ay hindi ito nagiging patas para sa
Mahusay! Ikalawang Pangkat. lahat, dapat pa rin nating isulong na
magkaroon nito sa pamamagitan ng
parehas na pakikitungo at pagbibigay ng
karampatang gawad o trato sa ating
E. Paglalapat kapwa.

Sa iyong sariling obserbasyon


umiiral pa ba ang katarungan sa
ating bansa Ang magandang aral na napulot ko po
sa kwento ay matuto kang tumupad sa
pangako. Huwag ka rin basta magtitiwala
sa iba lalo na kung hindi mo ito kilala
upang hindi ka mapahamak, at pinakahuli
maging makatarungan sa paghatol sa iba.
F. Paglalahat
Sa kabuuan anong magandang
aral ang inyong napulot?

G. Pagtataya
Magtala ng 5 hakbang ng
Makatarungang pakikitungo sa
kapwa.
Wala po!

Wala na po!

H. Takdang-Aralin
Basahin ang akdang “Ang hatol
ng kuneho “ sa pahina 80-82.

May tanong?

May paglilinaw?

Paalam!

Pagtataya: (Indibidwal na Gawain)

Panuto: Magtala ng 5 hakbang ng makatarungang pakikitungo sa kapwa.


Pagtataya: (Pangkatang Gawain)
Panuto: ibuod ang mga pangyayari sa paksang nabasa sa pamamagitan ng Circular
Bending Process.
Rubrik sa Pagbubuod
Pamantayan 6 4 2

Nilalaman Nailahad ng Hindi masyadong Hindi magkakasunod ang


maayos at sunod- mga pangyayari
sunod ang Malinaw ang pagka-
pangyayari na ginawa
Lahad ng mga
ng pangkat
pangyayari

Pakikiisa Lahat ay nakiisa May isang hindi May 2 o


sa nakiisa sa
mahigit pang hindi nakiisa
gawain gawain sa gawain

Pagtataya: (Indibidwal na Gawain)

Panuto: ilarawan ang katangiang ginampanan ng bawat tauhan sa pabula sa


pamamagitan ng talahanayan.

Pangalan ng Tauhan Katangian Ginampanan


1. Kuneho
2. Baka
3. Puno ng Pino
4. Lalaki
5. tigre

You might also like