You are on page 1of 8

GRADE 6 School Grade Level 6

DAILY LESSON LOG Teacher Subject: FILIPINO


Date January 9-13, 2023 Quarter 2 – WEEK 8

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan


Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
C. B. Pamantayan sa Nakapagsasagawa ng isahang pagsasadula tungkol sa isang isyu o paksang napakinggan.
Pagganap Naiuulat ang isang isyu o paksang napakinggan.
Nakagagawa ng character profile batay sa kuwento o tekstong binasa.
Nakagagawa ng graph o dayagram upang ipakita ang nakalap na impormasyon o datos.
Naisasakilos ang isang paksa o isyung napanood.
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento,
pagsulat ng tula at kuwento.
C. Mga Kasanayan sa Naibabahagi ang isang Nagagamit nang wasto ang Naibibigay ang Nabibigyang kahulugan Nakasusulat ng
Pagkatuto. Isulat and pangyayaring nasaksihan. pandiwa sa pakikipag-usap kahulugan ng pamilyar at nakagagawa ng liham
code ng bawat kasanayan F6PS-IIh-3.1 sa at di– pamilya na sa graph pangangalakal
iba’t ibang sitwayson. pamamagitan ng para sa mga F6WC-IIh-2.3
F60L-IIf-j-5 sitwasyong pinaggamitan impormasyong
ng salita. nakalap.
F6V-IIe-h-1.8 F6SS- IIh-9
E. II. NILALAMAN Pagbabahagi ang isang Pagagamit ng wasto ng Pagbibigay Kahulugan sa Mga Impormasyong Liham
pangyayaring nasaksihan pandiwa sa pakikipag-usap Pamilyar at Di Pamilyar makukuha sa Grap Pangangakal
sa iba’t ibang sitwasyon. na Salita
Pandiwang Pawatas
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng
Gabay ng Guro
2. Mga pahina ng
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa
teksbuk
4.Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resources (LR)
B. B. Iba pang kagamitang
panturo PowerPoint Presentation

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa 1. Pagsasanay : Pagsunod sa panuto. Isaayos mo ayon sa Basahin mo ang talata Papagbalik-
nakaraang aralin at/o Kumuha ng kapareha. Ibigay pagkakasunod-sunod ng sa ibaba at sagutin ang usapan ang
pagsisimula ng bagong ang kanilang opinion tungkol bagong alpabeto. Lagyan mga tanong sa iyong iba’t ibang uri
aralin sa huling laban ni Manny ng bilang 1-8 kuwaderno. Masaya si ng liham
Paquiao laban kay Bradley at -----------Xerox Liza nang makita niya pangangakal.
sa pagkapanalo ng Ms. -----------Karaoke ang naging pagbabago
Universe ni Pia W. -----------Radyo ng kanyang marka sa
-----------Pansit matematika noong
----------Alkohol nakaraang anim
---------Bangko nabuwan, mula Hulyo
-----------Mesa hanggang Disyembre.
-----------Videoke Noong buwan ng Hulyo
Pamilyar ba kayo sa mga ang marka niya ay 85,
salitang ito? Ibigay ang Agosto 87, Setyembre
kahulugan 90, Oktubre 90,
Nobyembre 92 at
Disyembre 95.
1. Anong asignatura
ang binanggit sa
talata?
2. Sino ang batang
tinutukoy dito?
3. Ano ang marka niya
sa Matematika noong
Hulyo? Agosto?
Setyembre? Okubre?
Nobyembre?
Disyembre?
4. Sa anong buwan
pinakamababa ang
marka si Liza?
5. Sa anong buwan
naman siya may
pinakamataas na
marka?
B. Paghahabi sa layunin Tuklasin: Papag-usapan ang Pamilyar ba kayo sa mga Pag-aralan Mo Kanino tayo
ng aralin Ano angkadalasang makikita karaniwang ginagawa ng bagay na ito. Ang mga tao ba ay dapat sumulat
natin kung Mahal na araw? mga bata sa mga Alin sa mga ito ang di ka mahalagang kapag mayroon
Anong mga pangyayari ang nabubulok na basura sa pamilyar? kayamanan ng ating tayong isyu
masasaksihan natin? kanilang bahay at paligid bansa? /suliraning nais
Bakit? ipalimbag sa
pahayagan?

C. Pag-uugnay ng mga Basahin Mo Itanong: Paano kaya Pagbasa isang liham sa Basahin ang kuwento
halimbawa sa bagong Ipabasa ang tungkol sa Ang pakikinabangan muli ang ph. 24-25 (Hiyas sa sa ibaba upang
aralin Pabasa mga basurang nabubulok? Pagbasa ) malaman mo ang
Noong Mahal na Araw, sa Paano ito isinasagawa? sagot.
lalawigan ng mga loloako Ipamahagi ang kopya ng Kayamanan ng
nagpunta. Napanood ako mga panuto sa paggawa ng Pilipinas
roon ng pabasa. Ayon sa Lolo sariling pataba sa halaman
Roger, isa raw itong sap ah. 126 ng Landas sa
matandang kaugalian na Wika 6.
ipinamana sa atin ng mga
Espanyol.Ang Pabasa ay
paawit na pabasa ng uhay ni Isang liham ang
Jesus mula nang ipinaglihi iparirinig at
Siya hanggang Siya’y alamin kung
namatay sa Krus. Binabasa anong uri ng
ito nang paawit mula sa liham ito.
aklat na tinatawag na Isang liham sa
pasyon. Sinisimulan ang editor
pagbasa mula sa pagpasok
ng Mahal na Araw hanggang
Biyernes Santo.Nag-aanyaya 1.Anong uri ng
ng mga babasa ang may
pabasa hanggang matapos liham ang
ang buong pasyon. Iba-iba inyong
rin ang estilo o punto ng napakinggan?
pagbasa.
Patungkol ito
kanino?
2.Tama ba ang
ginawa ng
empleyado ng
Veteran’s
Office?
Patunayan?
3.Kung kayo’y
maging
empleyado sa
isang opisina,
tutulad ba
kayo sa
empleyado ng
Veterans
Office? Bakit?

D. Pagtalakay ng bagong Pagyamanin Natin Pagsagot sa mga tanong: Sino kaya si ate Lydia? Ngayon naman ay
konsepto at paglalahad Gawin Ninyo  Batay sa binasa, Ano ang suliranin ni sagutin mo ang mga
ng bagong kasanayan #1 1. Hatiin sa pangkat ang paano muling Eunice? sumusunod na tanong
klase. Magkaroon ng Ano ang pamilyar na batay sa kuwentong
mapapakinabangan
pangkatang Gawain. Anu- salita? iyong binasa.
ano mga pangyayari ang ang nabubulok na Magbigay ng mga 1) Sa kuwento, ano ang
makikita ninyo sa loob ng mga basura? halimbawa nito batay sa tinutukoy na
paaralan, tahanan o  Ipabasa ng nabasang liham. kayamanan ng
pamayanan man na nagbigay pabigkas ang bawat Ano ang di pamilyar na Pilipinas?
ng magandang aral ? Ang hakbang. salita? 2) Ano ang populasyon
bawat kasapi ay maglalahad Ano-ano ang mga di ng Pilipinas noong Pag-aralan ang
 Ipapansin ang mga
ng kanyang nasaksihang pamilyar na salita ang taong 1570? bahagi ng liham
mga pangyayari sa paaralan. ginamit na napapaloob sa liham? 3) Ano ang naging pangangalakal.
At itala ang mga ito sa salita/pandiwa sa Ano ang maaaring bunga ng pagkatatag
manila paper. pagbibigay ng mangyari sa Madalas na ng Kawanihan ng
direksyon o panuto. pagshampoo ng buhok? Kalusugan at
Hal. sa Sobrang init ng hair Paglilingkod
Gumawa,Ilagay,Tak dryer? Kwarentenas.
Ano-anong 4) Ano ang
pan, Diligan, Ihalo
mahahalagang detalye pinakamataas na
ang iyong natutuhan sa populasyong naitala na
binasa? may pinakamataas na
bahagdan ng pagtaas
ng populasyon?
E. Pagtalakay ng bagong  Anong uri ng Pansinin mo ang  Paano
konsepto at paglalahad pandiwa ang “Grap ng populasyon isinusul
ng bagong kasanayan #2 ginamit sa paggawa ng Pilipinas mula at ang
1903 – 2000.
ng mga direksyon o bating
(Ipinahayag sa milyon)
panuto? (Sagot: panimul
Pandiwang Pawatas) a
 Ipapansin ang mga  Katawan
ginamit sa paggawa ng liham
ng mga direksyon o  Bating
Ano ang tawag dito?
panuto. pangwak
Grap di ba?
 Ipabigay ang mga Halimbawa ito ng bar as
pamantayan sa graph.  lagda
papapangkatang Bigyan mo ng
gawain. kahulugan ang grap sa
 Subaybayan ang pamamagitan ng
pagsagot sa mga
gawain ng bawat
tanong. Nagpapakita
grupo. ito ng paghahambing
ng dami ng tao.
1. Sa anong taon may
pinakamalaking
populasyon?
2. Sa anong taon may
pinakamaliit
populasyon?
3. Sa anong taon
nagsimula ang
taunang pag-uulat ng
populasyon ng
Pilipinas sa grap?
4. Sa anong taon
naman ito nagtapos?
5. Humigit, kumulang,
ano ang populasyon
ng Pilipinas noong
1990.
(Pag-aralan Mo Titik C
MISOSA pah 4-6)
F. Paglinang ng Gawin Mo • Pangkatin sa apat 1. Pangkatin ang mga Pagsanayan mo pah.8-
Kabihasaan Sumulat ng kahit isa o ang klase. Ganyakin ang sumusunod na salita. 10
( tungo sa Formative dalawang tatatang bawat grupong magbigay ng Ilagay sa tamang hanay
Assessment ) naglalarawan ng isang direksyon o panuto para sa at ibigay ang kahulugan
karanasang mga sumusunod nito.
nakatatawa/malungkot/di – Grupo 1- Pagpunta sa Braid pino
malilimot. bahay ninyo magulang
Grupo 2- doktor curlers
Pagluluto/Pagsasaing ng marupok
bigas kintab
Grupo 3- Paglalaba ng kanser
maruming damit na puti at nababanat
may kulay produkto
Grupo 4- pagtangkilik
Pagbasa/Pananaliksik sa
laybrari
• Ipapresent ang
awtput ng bawat grupo
• Magbigay ng
karagdagang input kung
kailangan
G. Paglalapat ng aralin Isapuso Mo Bakit mahalagang alam ang A. Ibigay ang katumbas Subukin Mo. Titik A Gumawa ng
sa pang-araw-araw na Aalis ang iyong guro upang pagkakasunod-sunod ng na kahulugan ng mga sulat
buhay samahan ang iyong kamag- mga panuto sa sumusunod na salita. pangangalakal
aral na magpatingin sa pagsasagawa ng gawain? 1.beauty parlor- sa punungguro
klinika.Pinagbilinan ka niya 2. siopao- hinggil sa
ng mga gagawin habang nasa 3. kamiseta- pagbabagong
klinika ang iyong guro. Ano 4. underpass- gusto mo
ang iyong gagawin? 5. supermarket- mangyari sa
paaralan.
H. Paglalahat ng Aralin Isaisip Mo Ano ang Pandiwang Ano natutuhan ninyo Ang grap ay balangkas Isaisip Mo
Ano ang inyong natutunan Pawatas? Kailan ginagamit sa aralin. Ipakita ang na nagpapakita ng May mga anyo
sa pagbabahagi ng inyong ang pandiwang pawatas? iyong sagot sa ugnayan ng dalawa o sa pagsulat ng
nasaksihan? Bakit kailangan pamamagitan ng isang higit pang mga bagay o liham. Sa liham
na maibigay natin ang mga rap. dami sa pamamagitan pangkaibigan,
detalye ng isang pangyayari? ng tuldok at guhit. may pasok ang
Ang grap ay may iba’t unang salita ng
ibang uri unang
1. Bar grap - ito ay pangungusap sa
nagpapakita ng katawan ng
paghahambing ng liham.
dami. Ang Liham
2. Line grap - Pangangalakal
nagpapakita ng ay naisusulat sa
pagbabago sa halaga o anyong blak.
dami. Nasasabi na ang
Ang mga datos dito ay liham ay nasa
ipinakikita ng mga anyong blak
tuldok na kung nawawala
pinagdurugtong ng ang pasok ng
linya. mga talata.
3. Pabilog na grap
(circle o pie graph) -
nagpapakita ng
ugnayan ng mga
bahagi ng isang
kabuuan.
4. Grap na palarawan
(pictograph) -
naghahambing ng dami
sa tulong ng mga
larawan.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat Mo Pasulatin ang mga bata ng Basahin ang mga Pumili ka ng isang uri
Sumulat tungkol sa iyong angkop na direksyon o pangungusap sa ibaba. ng grap at punan mo
kaarawan sa pamamagitan panutong angkop sa bawat Ikahon ang mga ito ng datos
ng pagbuo ng talata. nakalarawang sitwasyon sa pamilyar at bilugan ang tulad ng:
Sa Aking Kaarawan pahina 129-130 ng aklat sa di pamilyar na salita na Aning kamatis ni Mario
Naging__________ ang aking Landas sa Wika 6. ginamit sa pangungusap Lunes - 8 kilo
nakaraang kaarawan. at ibigay ang kahulugan Miyerkules - 5 kilo
Naghanda ang aking ina ng nito. Martes - 12 kilo
______ na pagkain para sa 1. Sikat na coach ang Huwebes - 10 kilo
aking mga kaibigan. Bumili kanyang ama. Biyernes - 15 kilo
naman ang aking Ninang ng 2. Hindi nila nakita ang
______ cake. Pagkatapos ng elepante sa Manila Zoo.
______ salu-salo, nagkaroon 3. Nag-aaral kami ng
ng palaro. Isang _______ computer
pabitin ang ginawa ng aking 4. Madalas kaming
tatay. Nagsabit dito ang maglaro ng video game.
aking Ate ng _____ laruan. 5. May videoke ba roon?
Ang _____ kong kaibigan ang
nakaabot ng bola sa pabitin.
Lahat ng dumalo ay ______
pagkat may uwi silang
laruan. Naibigan ko ang mga
regaling ibinigay sa akin
ngunit ang ______ ko ay ang
walking doll. Ang buong
mag-anak ay _____ subali’t
nasiyahan sila dahil nagging
masaya ang lahat.
J. Karagdagang Gawain Sumulat ng isang kuwento
para sa takdang aralin at na nagsasalaysay ng sariling
remediation karanasan maaring tungkol
sa sumusunod:
1.Isang Sorpresa
2.Ang aking Pasko
3. Isang Paglalakbay
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

You might also like