You are on page 1of 6

Grade 5 School Padre Garcia Central School Grade level Grade V

DAILY Teacher April Nina Joy H. Mendoza Learning Area AP


LESSON LOG Week Quarter Third

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap
 Natutukoy ang mga paraan ng pananakop ng mga Espanyol
sa mga katutubong pangkat;
C. Mga Kasanayan sa Pagkakatuto  Naipapaliwanag ang mga paraan ng pagtugon ng mga
( Write the LC code for each) Pilipino sa kolonyalismong Espanyol;
 Napahahalagahan ang pagtugon ng mga Pilipino sa
kolonyalismong Espanyol.
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Araling Panlipunan: Ikatlong Markahan: Modyul 1 – Paraan ng
Pang Mag-aaral Pagtugon ng mga Pilipino sa Kolonyalismong Espanyol p.1 - 12
3. Karagdagang Kagamitan Mula sa
Portal ng Learning Resource
IV. PAMAMARAAN

Gamit ang pana sa kaliwa, pumili ng limang mga pahayag na


nagpapakita ng mga dahilan ng pagpapalaganap ng
kolonyalismo ng Espanyol. Isulat ang titik na iyong napana sa
iyong papel.

A. Nais ng mga Espanyol na makuha ang mga


kayamanang taglay ng mga masasakop na lupain.

B. Layon ng mga Espanyol na turuan ang mga Pilipino


na maging mahusay na manlalayag.

C. Ipinakita ng mga Espanyol na mas mahusay ang


kanilang mga armas sa pamamagitan ng pagkatalo ng
mga Pilipino sa labanan.
A. Balik Aral sa Nakaraang Aralin
at/o Pagsisimula ng Bagong D. Hangad ng mga Espanyol na makamit ang
Aralin
PEDAGOGICAL APPROACH
kapangyarihan sa paggalugad ng mga yaman sa ibang
Constructivism bansa.
STRATEGY: Thinking Skill
E. Gustong ipakita sa ibang lahi ng mga tao sa iba’t
ibang
bahagi ng mundo.

F. Nais ding makamit ng mga Espanyol ang karangalan


laban sa kanilang mga katunggaling bansa.

G. Layunin ng mga Espanyol na mapalakas ang


kolonyalismo laban sa ibang bansa
B. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin
PEDAGOGICAL APPROACH
Integrative/Reflective
STRATEGY: Thinking Skill
SUBJECT INTEGRATION:
Health, Edukasyon sa Isa ka rin ba sa kanila na nahuhumaling na sa iba’t – ibang
Pagpapakatao gadgets?
 Huwag magpaalipin sa mga gadgets.

 Walang magiging alipin kung walang magpapaalipin.

 Maging masuri, maingat, at responsable.

C. Pag – uugnay sa mga


Halimbawa sa Bagong Aralin Sino sa iyong
PEDAGOGICAL APPROACH palagay ang
tatanghaling
Inquisitive Approach
wagi sa kanilang
STRATEGY: Content Based labanan?
Instruction
SUBJECT INTEGRATION:
Health, Science, Geography, PE

Panuto: Tingnan at suriing mabuti ang mga larawan sa ibaba.


Bilugan ang mga larawang may kaugnayan sa pagsasailalim ng mga
katutubong Pilipino sa panahon ng Espanyol.

D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
PEDAGOGICAL APPROACH
Collaborative Approach
STRATEGY: Thinking Skill

E. Pagtalakay ng bagong Ang pagdating ng mga Espanyol sa bansa ang naging


konsepto at paglalahad ng hudyat sa iba’t ibang mga pagbabago sa buhay ng mga
bagong kasanayan #2
PEDAGOGICAL APPROACH
katutubong Pilipino. Ito ang naging daan upang sila’y
Collaborative Approach mapasailalim sa kapangyarihan ng mga dayuhang Espanyol.
STRATEGY: Game Ang mga sumusunod ay ilan sa mga dahilan upang
mapasailalim ang mga Pilipino sa kapangyarihan ng mga
Espanyol:
 Ang mga Pilipino ay kulang sa mga armas at sandata sa
pakikipaglaban kaya sinamantala ng mga Espanyol ang
pananakop sa mga lalawigan.
 Itinatag ni Miguel Lopez de Legaspi ang pamayanan sa
Cebu matapos nabigong ipaglaban ng mga katutubo ang
kanilang lugar.
 Isinuko ni Humabon ang kanilang lugar at tinanggap
ang mga Kastila.
 Sumunod ang iba pang ekspedisyon na naglalayon ding
sakupin ang bansa sa paraang pwersa militar, kapag
hindi ito makukuha sa kasunduan.
 Nilusob ni Legaspi ang Kamaynilaan at napasailalim ito
sa mga Espanyol.
 Nagpatuloy ang kanilang pananakop sa mga lalawigan
sa timog at hilagang Luzon sa pamumuno ni Juan de
Salcedo.
 Ang kawalan ng pagkakaisa ng mga katutubo ang
naging daan upang pahinain ang mga pag-aalsang
ginawa ng mga Pilipino. Kung hindi noon mahihimok
ang mga katutubo sa pamamagitan ng diplomasya,
lakas-militar ang ginamit nila.
 Sinisimbolo ng espada ang kapangyarihan at lakas ng
mga Espanyol sa kanilang pananakop.
 Ang paraang Divide and Rule na ginamit ng mga
Espanyol ay lalong nagdudulot ng kahinaan sa mga
Pilipino dahil pinag-aaway sila sa kapwa Pilipino sa
ibang pangkat. Mararahas na parusa ang matatanggap
ng mga lumaban sa Espanyol at sa kasamaang-palad ay
pinapatay ng kapwa Pilipino ang kanilang mga kasama.

Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang mga pangungusap sa


ibaba. Iguhit sa patlang ang ikaapat na nota kung tama ang
isinasaad sa pangungusap at ikaapat na pahinga kung mali.
F. Paglinang sa kabihasnan _______ 1. Sinamantala ng mga dayuhang Espanyol ang
(Tungo sa Formative
Assessment)
kakulangan ng sandata at armas upang masakop ang Pilipinas.
3) _______ 2. Ang pwersang military na ginamit ng mga Espanyol
PEDAGOGICAL APPROACH ang siyang nagpalakas sa mga katutubong Pilipino.
Integrative Approach _______ 3. Sinisimbolo ng espada ang kapangyarihan at lakas
STRATEGY: Thinking Skill ng mga Espanyol sa kanilang pananakop.
SUBJECT INTEGRATION:
Science, ESP,
_______ 4. Hindi man lang napuntahan ni Legaspi ang Maynila
kung kayat hindi niya nasakop ito.
_______ 5. Nagpatuloy ang kanilang pananakop sa mga
lalawigan sa timog at hilagang Luzon sa pamumuno ni Juan de
Salcedo.

G. Pag-uugnay sa pang araw-


araw na buhay
PEDAGOGICAL APPROACH
Activity base
STRATEGY: TGA Activity
SUBJECT INTEGRATION: PE

H. Paglalahat ng Aralin

VALUES INTEGRATION:
Love your family

I. Pagtataya ng Aralin
Panuto: Ilusot ang bola sa basket sa tapat ng titik ng tamang
sagot.

1. Sa pananakop ng mga Espanyol, ang simbolo ng hukbong


sandatahan ay____________.
A. Espada

B. Ginto

C. Krus
D. Pera

2. Sino ang pinuno ng Cebu nang sakupin ni Legaspi ang


kanilang lugar?
A. Humabon

B. Kolambu

C. Lapu - Lapu

D. Martin de Goite

3. Ano ang kadalasang nangyari sa mga lumalaban sa mga


Espanyol?
A. binibiyayaan

B. pinaparusahan

C. nagiging sundalo

D. nagiging opisyal

4. Ano ang ginagawa ng mga Espanyol kung hindi sila


tinatanggap ng mga katutubo sa kanilang lugar?
A. lumilisan sila

B. nagpapalipin sila

C. nagmamakaawa sila

D. gumagamit sila ng pwersa

5. Bakit natalo ang mga Pilipino sa pakikipaglaban sa mga


Espanyol?
A. naduwag sila

B. kulang sa armas

C. maawain sila sa mga dayuhan

D. marunong silang gumamit ng baril

Sa iyong papel gumuhit ng hugis puso at isulat sa loob ang mga


titik na nagpapahayag ng pagpapatupad ng Kristiyanisasyon.
Gumuhit ka rin ng espada at isulat sa loob nito ang mga titik na
nagpapahayag ng dahas sa pananakop sa mga pamayanan
ngayon.
A. Pagdarasal sa Diyos bilang Panginoon.
B. Pagpapasabog sa mga lugar na aagawin gamit ang bomba.
C.Pari ang namumuno sa misa at mga seremonya ng binyag.
D.Pagtawag sa mga espiritu at diwata kung may handaan sa
pista.
J. Karagdagang gawain para sa E. Paglalagay ng dugo ng hayop sa noo nang batang
takdang aralin at remediation bininyagan.
SKILL: Literacy F. Pagrorosaryo at pagbigkas ng mga dasal sa simbahan.
G. Pagsalakay at gawing bihag ang mga mamamayan sa lugar
na sasakupin.

V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. No. of learners who earned 80%
in the evaluation
B. No. of learners who require
additional activities for
remediation who scored below
80%
C. Did the remedial lessons work?
No. of learners who have caught
up with the lesson
D. No. of learners who continue to
require remediation
E. Which of my teaching strategies
worked well? Why did these
work?
F. What difficulties did I encounter
which my principal or supervisor
can help me solve?
G. What innovation or localized
materials did I use/discover
which I wish to share with other
teachers?
Prepared by:

- _________________________
APRIL NIA JOY H. MENDOZA
Teacher I

Checked by: Noted:

_____________________ _____________________
MELANIE M. COSUCO JOSEPHINE H. ARNIGO
Master Teacher II Principal IV

You might also like