You are on page 1of 6

Learning Area FILIPINO 5

Learning Delivery Modality Modular Distance Learning


LESSON LILIW CENTRAL
EXEMPLAR Paaralan ELEMENTARY SCHOOL Baitang 5
UNANG Guro CYNTHIA O. JACINTO Asignatura FILIPINO
LINGGO Petsa OCT.5-9, 2020 Markahan Una
LE-1 Oras 8:00-8:50 a.m Bilang ng Araw 5

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


 Natutukoy ang mga mahahalagang detalye o
impormasyon na nakapaloob sa tekstong
pinakinggan
 Nakabubuo ng talata batay sa sariling karanasan
 Nagiging mapanuri sa mga tekstong pinakikinggan
A. Pamantayan Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa mapanuring pakikinig at pa
unawa sa napakinggan

B. Pamantayang Pagganap Nakapagbibigay ng sariling pamagat para sa napakinggang kwento a


pagsasagawa ng round table na pag-uusap tungkol sa isang isyu o
paksang napakinggan
C. Pinakamahalagang Kasanayan sa Naiuugnay ang sariling karanasan sa napakinggang teksto.F5PN-Ia-4
Pagkatuto
(MELC)
D. Pagpapaganang Kasanayan
II.NILALAMAN Pag-uugnay ng Sariling Karanasan sa Napakinggang Teksto
III.KAGAMITANG PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro MELC FILIPINO G5, PIVOT BOW R4QUBE, p.35
b. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag- Filipino Ikalimang Baitang
aaral PIVOT IV-A Learner’s Material, Unang Markahan,Unang Edisyon
mga pahina 6-8
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
B. Listahan ng Kagamitang Panturo para sa Activity Sheet
mga Gawain sa Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV.PAMAMARAAN
A. Panimula ALAMIN:
 Ipababasa sa mga mag-aaral ang teksto na matatagpuan
(unang araw ) pahina 6 ng modyul. Pagkatapos basahin ay sasagutin n
ang mga tanong ukol sa binasa.

Panuto: Basahin at unawain ang teksto.


Hindi Nakikitang Sakit, Masusugpo Pa Ba?
ni: Thara Anne M. San Pedro
1
ALAMIN:
 Ipababasa sa mga mag-aaral ang teksto na matatagpuan
pahina 6 ng modyul. Pagkatapos basahin ay sasagutin n
ang mga tanong ukol sa binasa.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 1


Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na tanong. Isulat
ang sagot sa sagutang papel.

B. Pagpapaunlad SUBUKIN
 Sa bahaging ito ay papipiliin ang mga mag-aaral ng isang
sitwasyon batay sa nakatala sa modyul na matatagpuan sa
pahina 6-7. Bubuo ang mga mag-aaral ng 4-5 na mga
pangungusap tungkol sa kanilang karanasan na
maihahalintulad sa sitwasyong pinili gamit ang rubrik o
(ikalawang araw ) pamantayan sa paggawa ng talata.
Gawain sa Pagkatuto Bilang 2
Panuto: Pumili ng isang sitwasyon batay sa nakatalang pangyaya
Sumulat ng isang talata na binubuo ng apat (4) hanggang limang (
pangungusap tungkol sa iyong naging karanasan. Sundin a
pamantayan sa pagsulat ng talata. Gawin ito sa inyong sagutang pape
TUKLASIN:
*Pangkaragdagang Gawain A
Ipababasa sa mga mag-aaral ang konsepto kung paano madaling
maiuugnay ang sariling karanasan sa napakinggang teksto.
Panuto: Basahin ang konsepto sa ibaba upang mabilis na
maiugnay ang sariling karanasan sa
pinakinggang teksto.

PAGYAMANIN:
 Gamit ang inihandang rubrik ng guro sa pagsulat ng tala
ang mga mag-aaral ay bubuo ng 5 pangungusap mula
(ikatlong araw ) binasang teksto batay sa kanilang karanasan kung ano-a
ang maaaring gawin sa mga patapong bagay na maaari pa
pakinabangan na matatagpuan sa pahina 1 ng activity shee

Panuto: Basahing mabuti ang tekstong “Kilos


Mamamayan, Sugpuin ang Polusyon”. Batay sa
iyong karanasan, sumulat ng maikling talata na
binubuo ng 5 pangungusap kung ano ang
maaaring gawin sa mga sumusunod na
patapong bagay.
C. Pakikipagpalihan ISAGAWA:
Ipababasa sa mga mag-aaral ang maikling kwento at ipasasag
(ikaapat na araw ) sa kanila ang mga tanong na makikita sa pahina 7 ng modyul. Isusu
nila ang kanilang mga kasagutan sa inihandang graphic organizer,

Gawain sa Pagkatuto Bilang 3:


Panuto: Basahin ang maikling kwento. Sagutin ang tanong sa ibab
Punan ang graphic organizer. Gawin ito sa inyong sagutang papel.

LINANGIN:

*Pangkaragdagang Gawain B
 Sa bahaging ito ay magbabagi ng ilang pangungusap a
mga mag-aaral batay sa mga karanasan nila na m
pagkakahalintulad sa nakatala sa kolum na makikita
pahina 2 ng activity sheet.

Panuto: Basahin ang mga pangyayari na nakatala sa kolum


Magbahagi ng ilang mga pangungusap batay sa inyong karanasan
may pagkakahalintulad sa nakasulat doon. Isulat ang sagot sa Kolu
B.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 4:


 Babasahin ng mga mag-aaral ang sitwasyon sa baw
bilang. Pipili ang mga bata kung ano ang pinakaangkop
D. Paglalapat sagot na naaayon sa bawat sitwasyon na makikita sa pahi
8 ng modyul.
(ikalimang araw ) Panuto: Basahin ang mga tanong. Piliin ang tamang sagot sa baw
sitwasyon. Isulat ang sagot sa sagutang papel.

V.Pagninilay Pagsusulat ng journal ng mga mag-aaral hinggil sa repleksyon


ng natutunan nila sa aralin
Panuto: Magsusulat ang mga mag-aaral sa kanilang journal ng
kanilang repleksyon gamit ang sumusunod na prompt:
Nauunawaan ko na _____________.
Nabatid na__________________

FILIPINO 5
ACTIVITY SHEET- Unang Linggo LE-1
MELC: Naiuugnay ang sariling karanasan sa napakinggang teksto

Paksa:_Pag-uugnay ng Sariling Karanasan sa Napakinggang Teksto

Susing Konsepto:
Sa pag-uugnay ng karanasan sa napakinggang teksto, kinakailangang basahin o
pakinggang mabuti ang teksto upang malaman ang mga importanteng detalye gaya ng
pangunahing tauhan sa kuwento, kailan ito naganap, saan ito nangyari, bakit ito nangyari at
paano ito nangyari. Bigyang pansin ang mga importanteng detalyeng ito upang maunawan
ang tekstong binabasa o pinakikinggan at nang sa ganoong ay maiugnay ito sa ating sariling
karanasan.
Pangkaragdagang Gawain A

Panuto: Basahing mabuti ang tekstong “Kilos Mamamayan, Sugpuin ang


Polusyon”. Batay sa iyong karanasan, sumulat ng maikling talata na
binubuo ng 5 pangungusap kung ano ang maaaring gawin sa mga
sumusunod na patapong bagay.

“Kilos Mamamayan, Sugpuin ang Polusyon”

Maraming bagay na akala natin ay patapong bagay na. Karaniwan ay


makikita natin sa ating paligid tulad ng mga karton,basyo ng bote, plastic na
nakatambak sa mga basurahan at ang ilan ay nasa loob lang ng ilang mga bahay.
Marami ring diyaryo at lumang kasuotan ay nagkalat din kung minsan. Para sa iba,
ang mga ito ay basura lamang, patapon at wala ng silbi kaya naman ang ating
kapaligiran ay punong-puno ng mga kalat. Pinamumugaran tuloy ang mga ito ng
mga daga at iba pang insekto.
Pinagmumulan din ang mga ito ng pagbabara ng mga daluyan ng tubig at
sanhi ng pagbaha. Nakasasama din ito sa ating kalusugan. Nagiging sanhi ito ng
pagdumi at pagbaho ng hanging ating nalalanghap. Huwag na nating hintayin ang
salot na idudulot ng mga basura. Panahon na para tayong mamamayan ay kumilos at
sugpuin ang polusyon.

Narito ang Rubrik o Pamantayan sa pagsulat ng talata:


.

Pangkaragdagang Gawain B

Panuto: Basahin ang mga pangyayari na nakatala sa kolum A. Magbahagi ng ilang mga
pangungusap batay sa inyong karanasan na may pagkakahalintulad sa nakasulat doon. Isulat
ang sagot sa Kolum B.

KOLUM A KOLUM B
1. Noong ako ay nasa
ikaapat na baitang pa,
madalas kapag
umuulan ay pumapasok
ako sa paaralan na
nakasuot lamang ng
tsinelas kapag ayaw
kong mabasa ang aking
nag-iisang sapatos
2. Mahilig akong kumain
ng gulay at prutas kung
kaya malusog ako.
Pinalalakas ko aking
resistensya para may
panlaban sa virus na
dala ng Covid-19.

3. Dahil bawal lumabas


ang batang tulad ko sa
panahong ito,
tinutulungan ko na lang
palagi ang aking mga
magulang sa gawaing
bahay pagkatapos ng aking
mga aralin.
4. Maraming mamamayan
ang nawalan ng
hanapbuhay dahil sa
pandemya. Kabilang
na ang aking ama na
drayber ng dyip. Upang
may pagkakitaan
pansamantala ay
gumagawa siya ng mga
kasangkapan na yari sa
mga patapong kahoy
na nahihingi nya sa
kapitbahay na may-ari
ng lumber.
5. Pagtatanim ng sariling
gulay sa likod bahay
namin ang
pinagkalilibangan
ngayon ng aming
pamilya. Nalibang ka
na, lulusog ka pa.

Sanggunian:

_ Alab Filipino 5____

You might also like