You are on page 1of 6

Grade 1 to 12 Paaralan: Camalog NHS-Pinococ Extension Antas: Baitang 9

DAILY LESSON Guro: Mary Jane P. Tiwang Asignatura: ESP


PLAN Petsa: September 28-29, 2023 Markahan: Unang Markahan
Huwebes Biyernes
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa kung bakit may lipunang pulitikial at ang Prinsipiyo ng Subsidiarity at
Pangnilalaman Pagkakaisa
B. Pamantayang Pagganap Nakapagtataya o nakapaghuhusga ang mag-aaral kung ang Prinsipiyo ng Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o
nilalabag sa pamilya, paaralan, barangay/pamayanan, at lipunan/bansa gamit ang case study.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Naipapaliwanag ang:
a. dahilan kung bakit may lipunang pulitikal
b. Prinsipiyo ng Subsidiarity
c. Prinsipiyo ng Pagkakaisa
I. Mga Layunin  Naipapaliwanag ang dahilan kung bakit may lipunang pulitikal, prinsipiyo ng subsidiarity at prinsipiyo ng
pagkakaisa
 naipapapakita ang kahalagahan ng prinsipiyo subsidiarity sa pamamagitan ng mga halimbawa sa kanilang
paligid.
 Nakabubuo ng Concept Map at ang kahulugan ng mga salita na naiuugnay sa lipunang politikal

Nilalaman LIPUNANG PAMPOLITIKA, PRINSIPIYO NG SUBSIDIARITY AT PRINSIPIYO NG PAGKAKAISA


II. Mga Kagamitang Panturo
A. SANGUNIAN
1. Mga pahina sa gabay ng Gabay sa Edukasyon sa Pagpapakatao 9TG p.13-16
guro.
2. Mga Pahina sa Kagamitang Modyul sa Edukasyon sa Pagpapakato 9LM p.21-25
Pang Mag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resources o ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG Laptop, slide deck, cartolina
PANTURO
I. PAMAMARAAN
a. Balik Aral 1. Balikan ang mahahalagang konseptog tinalakay sa nakaraang modyul sa Balikan ang nakaraang topiko
pamamagitan ng pagtawag sa ilang mag-aaral at ibahagi ang sagot sa tungkol sa lipunang pulitikal.
sumusunod na tanong. (5 minutes)
a. Ano ang lipunan at ang layunin nito?
b. Ano-ano ang maari mong gawin updang makamit ang layunin ng lipunan-
ang kabutihang pankahat

b. Paghahabi sa Layunin A. Basahin ng guro ang layunin ng aralin:


ng Aralin 1. Naipapaliwanag ang:
a. dahilan kung bakit may lipunang pulitikal
b. Prinsipiyo ng Subsidiarity
c. Prinsipiyo ng Pagkakaisa
2. Nakabubuo ng Concept Map at ang kahulugan ng mga salita na naiuugnay
sa lipunang politikal

B. Pangkatin ang mga mag-aaral sa apat na grupo. Basahin ang sitwasyon at


sagutin ang mga sumusunod na tanong.

May isang bus na bumibiyahe galing Baguio patungong Maynila. Ito ay


naglalaman ng humigi’t kumulang na apatnapung pasahero. Mayroon silang
iisang tunguhin: ang makarating sa Maynila. May iisa silang paraan upang
makarating sa paroroonan – ang bus. Sila ay may ugnayang ginagawa tulad ng
simpleng kuwentuhan tuwing hihinto ang bus para sa pagtugon sa mga
pangunahing pangangailangan ng bawat pasahero. May mga batas silang
sinusunod upang huwag mapahamak habang naglalakbay at alituntunin katulad
ng dapat ay may tiket ka upang makasakay. Nagbayad ang lahat para sa gastusin
ng sasakyan at suweldo ng driver at konduktor.

a. Anu-ano ang mga katangiang nakikita sa sitwasyong hawig sa isang


lipunan?
b. Mula sa mga katangiang ito, maari bang ituring na isang lipunang
pampolitika ang sitwasyong ito? Pangatuwiranan.

c. Pag-uugnay ng mga Gamit ang slide deck, magpakita ng mga larawan ng halimbawa ng Lipunang Magpakita ng mga larawan kung
Halimbawa sa bagong Politikal, Prinsipiyo Subsidiarity at Solidarity. Tumawag ng mga mag-aaral upang saan naipapakita ang mga suliranin
aralin magbahagi ng kanilang opinion at kaalaman kung ano ang Politikal, Subsidiarity o problema sa lipunan. Magtawag
at Solidarity. ng mga mag-aaral upang ibahagi
ang kanilang kaalaman sa mga
naipakitan suliranin,
d. Pagtalakay sa Bagong Gumawa ng isang Concept Map. Balikan ang nalalaman tungkol sa lipunang
Konsepto at paglalahat political. Mag-isip ng mga salitang maiuugnay dito at isulat sa bilog gamit ang Base sa mga naipakitang larawan
sa bagong kasanayan mga gabay na pormat sa ibaba. ng suliranin ng lipunan, magtawag
No.1 ng mag-aaral upang sagutin ang
sumusunod:

1. Ano ang Prinsipiyo


Subsidiarity at Pagkakaisa?
2. Bakit mahalaga ang
pagkakaisa
3. Paano maisasagawa ang
1. Alin sa salita sa mga bilog na may kaugnayan sa lipunang political ang
pagkakaisa para sa
hindi malinaw ang kahulugan sa iyo? Bakit?
kabutihang panlahat
2. Bakit mahalagang maunawaan ang kahulugan ng mga salitang iniuugnay
mo sa lipunang politikal
e. Pagtalakay sa Bagong Pangkatin ang klase sa lima. Pag-usapan ng bawat pangkat ang kani-kanilang Pangkatin ang mga mag-aaral sa
Konsepto at paglalahat karanasan sa pamayanan, nabasa sa pahayagan, narinig sa radyo o napanood sa limang grupo.
sa bagong kasanayan balita at sa telebisyon tungkol sa mga nagawa ng pamahalaan sa mga
No. 2 mamamayan nito. Pag-usapan din ng pangkat ang mga napansing pagtutulungan a. Pag-usapan ang mga isyung
ng mga mamamayan sa kapwa mamamayan at ang ginawang suporta ng panlipunan na maaaring malutas
pamahalaan sa kanila kung mayroon man. Gamit ang pormat, isulat ang resulta sa pamamagitan ng prinsipiyo ng
ng talakayan ng bawat pangkat at bigyan ng panahon ang bawat grupo sa subsidiarity.
pagbabahagi nito gabay ang tanong. b. Isulat ang mga ideya at
solusyon sa manila paper.
Mga Pagtulong na Nagawa ng Mga Pagtutulungan ng mga
Pamahalaan sa mga Mamamayan Mamamayan sa Kapwa mga
Mamamayan at ang Suporta ng
Pamahalaan sa Kanila
1. 1.
2. 2.
3. 3.

1. Batay sa mga sagot ng mga pangkat sa talahanayan, anong uri ng ugnayan ang
nararapat sa pagitan ng pinuno ng pamahalaan at ng mga mamamayan? Anong
uri ng ugnayan naman ang nararapat sa pagitan ng mga mamamayan sa kapwa
mga mamamayan? Bakit?
2. Bakit mahalagang tulungan ng pamahalaan ang mga mamamayan nito? Paano
dapat gawin ng pinuno ng pamahalaan ang mga pagtulong na ito sa kanyang mga
mamamayan?
3. Bakit mahalaga ang pagtutulungan ng mga mamamayan sa kapwa mga
mamamayan? Paano sila susuportahan ng pamahalaan? Ipaliwanag.
f. Paglinang sa
kabihasnan (Tungo sa
Formative Assessment)
g. Paglalapat ng aralin sa Presentasyon ng Output ng bawat
pang-arawaraw na buhay grupo

h. Paglalahat ng aralin
i. Pagtataya ng aralin
j. Karagdagang Gawain
para sa Takdang-Aralin
at Remediation
II. Mga Tala Itutuloy kinabukasan
III. Pagninilay
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
guro?

Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:


MARY JANE P. TIWANG LUIS F. FALLUYAN
Guro Punongguro

You might also like