Professional Documents
Culture Documents
I. Layunin
A. Most Essential Learning practices personal habits and environmental sanitation to prevent and
Competencies (MELC) control common communicable diseases
H4DDIIij-15
II. NILALAMAN
A. Sanggunian PIVOT MODULE
a. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
b. Mga Pahina sa Pahina 29-32
Kagamitang Pang-mag-
aaral
c. Mga pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
e. Iba pang kagamitang
panturo https://www.youtube.com/watch?v=f5ou7sjSwRI
https://www.youtube.com/watch?v=-43d0NZp4pg
III. PAMAMARAAN
A. Pagsisimula ng bagong aralin Ano ang aralin natin noong nakarang araw sa MAPEH-Health 4?
https://www.youtube.com/watch?v=f5ou7sjSwRI
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Lagi nating ginagamit ang ating mga kamay upang hawakan ang mga bagay
at paglalahad ng bagong na maaaring kontaminado.
kasanayan Maaaring hindi natin namamalayan na paghawak natin ng ating mukha,
nailipat na ang virus o mikrobyo sa mata, ilong at bibig.
Namamatay ang mga virus na maaaring nasa iyong kontaminadong kamay,
kasama na ang bagong coronavirus, sa pamamagitan ng paghuhugas ng
kamay gamit ang sabon at tubig o paggamit ng hand sanitizer na may
alkohol.
Batay sa napanood: Paano raw makaka iwas sa mga sakit lalo na makai was
sa mga nakakahwang sakit?
(HOT Question)
Pangkat 2
Gumawa ng isang SLOGAN tungkol sa dapat nating gawin para
makaiwas sa mga nakakahwang sakit.
Pangkat 3
Suriin ang organizer at sagutin ang mga tanong na nakapaloob dito.
Gawin ito sa iyong kuwaderno.
Kalusugan ay Kayamanan
Mahalagang alagaan ang iyong kalusugan upang ang karamdaman ay
iyong maiwasan.
Sa iyong pagbahing o kaya’y paghatsing bahagya kang humilig, takpan
ang iyong bibig.
Paghuhugas ng kamay ugaliin mong tunay upang anomang mikrobyo,
di dadapo’t lalayo sa ‘yo.
Kahit anong sakit ay hindi kakapit Kapag naging maingat kalusuga’y
maiaangat.
F.Paglalapat ng aralin sa pang- Bilang isang batang ayaw magkasakit, paano natin ito magagawan ng
araw-araw na buhay paraan upang makai was sa mga nakakahawang sakit?
G.Paglalahat ng aralin Ano ang mahalagang aral na natutunan mo sa ating aralin na dapat mo
ugaliin?
H. Pagtataya ng aralin Basahin ang bawat tanong at bilugan ang titik ng wastong sagot.
Kopyahin at sagutan sa iyong kuwaderno.
1. Ano ang dapat isagawa upang makaiwas sa sakit?
A. Iwasang makisalamuha sa ibang tao
B. Lagyan ng screen ang mga bintana ng bahay
C. Payuhan ang may sakit na manatili na lamang sa ospital
D. Maghugas ng kamay bago at pagkatapos gumamit ng palikuran
2. Alin ang HINDI nagpapakita ng pag-iingat sa pagkakaroon ng sakit?
A. Pagpapabakuna
B. Pagsalo sa kinakain ng may sakit
C. Paggamit ng ‘mask’ at ‘gloves’ kapag nag-aalaga ng may sakit
D. Pagkonsulta nang regular sa doktor
3. Nabalitaan mong nagkatrangkaso ang iyong kaibigan, ano ang iyong
gagawin?
A. Aalagaan ko siya
B. Dadalawin ko siya at yayakapin
C. Sasabihan ko siyang magpagaling nang husto bago pumasok
D. Sasabihan ko siyang huwag akong lalapitan pagpasok niya sa paaralan
4. Napansin mong ang ulam na nakahain ay dinapuan ng maraming langaw,
ano ang iyong gagawin?
A. Ipakakain ko ito sa aso. B. Ibibigay ko ito sa kapitbahay.
C. Iinitin ko ito bago ko ito ulamin.
D. Aalisin ko ang mga itlog ng langaw
5. Alin ang dapat mong gawin kung may katabi kang walang patid ang pag-
ubo na walang takip ang bibig at ilong?
A. Aalis sa tabi ng umuubo C. Tatakpan ko ang bibig niya
B. Pahihiramin siya ng panyo D. Itutulak siya palayo sa akin
I. Karagdagang Gawain para sa Pagmasdan at pagkumparahin ang larawan ng dalawang bata sa ibaba.
takdang aralin at remediation
Inihanda ni:
VINIA R. LAGOS
Master Teacher 1
IV. Layunin
B. Most Essential Learning describes ways to keep food
Competencies (MELC) clean and safe. H4N-Ifg-26
VI. PAMAMARAAN
A. Pagsisimula ng bagong aralin Ano ang aralin natin noong nakarang araw sa MAPEH-PE 4?
F.Paglalapat ng aralin sa pang- Bilang isang mag-aaral, paano mo mapapanatiling malinis at ligtas ang mga
araw-araw na buhay pagkain sa inyong bahay?
Bakit mahalaga na maging malinis sa ating mga kinakain?
G.Paglalahat ng aralin Anong mahalagang aral ang natutunan mo sa ating aralin?
H. Pagtataya ng aralin (localize ang mga larawan na ginamit at filipinino integration-pagsulat ng
pangungusap)
2. _______________________________________
3. _______________________________________
4. ________________________________________
5. _______________________________________
B.Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa remediation
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
Inihanda ni:
VINIA R. LAGOS
Master Teacher 1
VIII. Layunin
C. Most 1.4 naisasagawa ang wastong pamamaraan ng basicsketching,
Essential shading at outlining, EPP4IA-0d-4
Learning
Competenc
ies (MELC)
IX. NILALAMAN
C. Sanggunian LEAP
i. Mga
pahina
sa
Gabay
ng Guro
j. Mga
Pahina
sa
Kagamit
ang
Pang-
mag-
aaral
k. Mga
pahina
sa
Teksbuk
l. Karagda https://www.canva.com/design/DAEEkNjecrE/E1sOlmEOaIkQqfnx2-3Anw/view?
gang utm_content=DAEEkNjecrE&utm_campaign=designshare&utm_medium=link&ut
Kagamit m_source=sharebutton
an mula
sa portal
ng
Learnin
g
Resourc
e
e. Iba pang
kagamitang
panturo
X. PAMAMARAA
N
A. Pagsisimula ng Ano ang aralin natin noong nakarang araw sa EPP 4?
bagong aralin
Sa araling ito ay inaasahang natatalakay ang kahalagahan ng kaalaman at kasanayan
B. Paghahabi sa sa "basic sketching", shading, outlining, mga hanapbuhay at produkto na
layunin ng aralin pinaggagamitan nito.
C. Pag-uugnay ng
halimbawa sa (Arts Integration)
bagong aralin Ipakita ang video
https://www.youtube.com/watch?v=GYnKRtsjaZw
D. Pagtalakay ng Handa ka na bang matutunan ang at makagawa ng iba’t ibang sketching?.
bagong konsepto at
paglalahad ng Atin itong isa-isahin.
bagong kasanayan Basic sketching- Ito ang simple at dali-daling pagguhit gamit ang lapis at papel.
Halimbawa ay kung may biglaang sumagi sa isip na disenyo ay maari mo itong
iguhit gamit ang lapis at papel.
Basic Outlining- ginagawa ito upang makita ang tunay na pigura o ang
importanteng linya sa isang larawan.
Nagtatrabaho ka bilang isang pintor, may swildo ka 500 pesos sa isang araw. Ilan
ang sahod mo sa loob ng tatlong araw?
E. Paglinang sa (Pangkatang Gawain)
Kabihasaan (Tungo Tukuyin kung ang mga produkto o negosyo ay ginagamitan ng basic sketching,
sa Formative shading, at outlining o hindi. Isulat ang Oo o Hindi sa iyong sagutang papel.
Assessment) __________1. uniporme
__________2. buko salad
__________3. tarpaulin printing
__________4. pagtatatoo sa katawan ng tao
__________5. pagdidisenyo sa tasa
Lagyan ng tsek (/) ang mga sumusunod na hanapbuhay kung ito ay gumagamit ng
shading, sketching, at outlining. Isulat ang sagot sa kwaderno.
_______1. Doctor _______6. panadero
_______2. Artista _______7. sastre
_______3. Pintor _______8. karpintero
_______4. Arkitekto _______9. inhenyero
_______5. computer encoder/programmer ______10. Ilustrador
F.Paglalapat ng Paano mo magagamit sa panaraw-araw na buhay ang ating pinag-aralan? Bakit
aralin sa pang- mahalaga na maisagawa natin ito at huwag kalimutan?
araw-araw na
buhay
G.Paglalahat ng Ano ang aral na natutunan mo sa ating pinag-aralan?
aralin
H. Pagtataya ng Lagyan ng tsek ang mga produktong ginagamitan ng pag-ii-sketch,pag-a-outline at
aralin ng shading, lagyan ng ekis kung hindi. Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel.
_______1. painting
_______2. portrait
_______3. landscape
_______4. building design
_______5. architectural design
_______6. furniture design
_______7. damit
_______8. perang papel
_______9accessories
_______10. Pagtitinda
B.Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain
para sa remediation
C.Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D.Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E.Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?
F.Anong suliranin
ang aking naranasan
na solusyunan na sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan
ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko
guro?
Inihanda ni:
VINIA R. LAGOS
Master Teacher 1
XII. Layunin
D. Most Essential Learning 1.2 naipakikita ang wastong paraaan ng paggamit ng kubyertos
Competencies (MELC) EPPHE-0i-14
XIII. NILALAMAN
D. Sanggunian
m.Mga pahina sa Gabay
ng Guro
n. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
o. Mga pahina sa Teksbuk
p. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
e. Iba pang kagamitang Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan 4
panturo Kagamitan ng Mag-aaral
(MELC EPP/TLE p.402, PIVOT 4A BOW p.274)
LEAP
XIV. PAMAMARAAN
A. Pagsisimula ng bagong aralin Pangkatang gawain
Panuto: Buohin ang puzzle ng bawat kubyertos na nakatalaga o
nakatuka(salitang ginagam it sa ating local na pamayanan)
Pangkat 1-Kutsara
Pangkat 2-tinidor
Pangkat 3-baso
Pangkat 4-plato
Pangkat 5-serbilyeta (unlock the word) o table napkin-parisukat na
tela, papel, at iba pa na ginagamit sa pagpupunas ng bibig, daliri, at
iba pa kung kumakain
Tignan ang larawan(contextualization and localization integration)
Pagkumparahin ang larawan. (Higher Order Thinking Questions)
1. Paano nagkakaiba ang larawan?
2. Sa inyong pananaw, alin sa larawan ang
mas Mabuti na ayon sa iyong
karanasan?
Numreracy Intigration (through calling the students using the smily
and sad face printed material)
Bilanagin lahat ang mga kubyertos.
3. Ilan ang gagamiting kutsara kung ang
myembro ng pamilya ay binubuo ng 4
na kasapi?
4. Ilan lahat ang kailangang plato at baso
kung ang pamilya ay binubuo ng limang
kasapi?
5. Ilan ang kakailanganing tinidor kung
ang kasapi ng pamilya ay binubuo ng
sampong kasapi?
C. Pag-uugnay ng halimbawa sa Ano ang isang salita na maiuugnay ninyo sa mga larawan?
bagong aralin Ang mga nakikita ninyo larawan ay mga kubyertos.
Para sa iyo, bakit importante gumamit ng mga kubyertos?
Ipakita ang tamang ayos ng mga kubyertos ayos sa larawan.
E. Paglinang sa Kabihasaan Tukuyin ang kubyertos. Piliin sa loob ng kahon ang tamang sagot
(Tungo sa Formative Assessment) sa bawat bilang at isulat sa iyong sagutang papel.
B.Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa remediation
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
Inihanda ni:
VINIA R. LAGOS
Master Teacher 1
Umupo nang tuwid na nakalapat ang paa sa sahig. Iwasang ipatong ang mga siko sa ibabaw ng mesa.
Tukuyin ang kubyertos. Piin sa loob ng kahon ang tamang sagot sa bawat bilang at isulat sa iyong
sagutang papel.