You are on page 1of 8

Masusing Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan 10

I. Layunin:
Sa loob ng 60-minuto ay ang mga mag-aaral ay inaasahang:

a. naipaliliwanag ang mga epekto ng kalamidad sa kumunidad; (thingking)


b. napahahalagahan ang mga epekto ng kalamidad sa komunidad; at
c. naiuugnay ang gawain at desisyon ng tao sa pagkakaroon ng mga kalamidad.
II. Paksang Aralin:
III. Paksa: Pangatnig
IV. III- Kagamitan panturo:
V. Sanggunian: Filipino 3
VI. Kagamitan: video presen
VII. Paksa: Pangatnig
VIII. III- Kagamitan panturo:
IX. Sanggunian: Filipino 3
X. Kagamitan: video presen
Paksa: Pagbabago ng klima
Sanggunian: K12 SIGLO Mga Kontemporaryung Isyu, Batayan at Sanayang Aklat sa
Araling Panlipunan
Kagamitan: Laptop, Tv
Pagpapahalaga: Pagiging responsableng mamamayan (Socially Responsible)
III. Pamamaraan:

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Panimulang Gawain
1. Pagbati

Magandang-araw St. Matthew!


Ako nga pala si Ginoong/Teacher Rovic Lagrama.
Magandang hapon Ginoong
Lagrama
2. Panalangin
Magsitayo ang lahat para sa panalangin.

(Magtatawag ang guro ng isang mag-aaral upang "Saint Michael the Archangel,
pangunahan ang panalangin) defend us in battle. Be our
protection against the
wickedness and snares of the
devil; May God rebuke him, we
humbly pray; And do thou, O
Prince of the Heavenly Host, by
the power of God, thrust into
hell Satan and all evil spirits who
wander through the world for
the ruin of souls.

3. Pagsasayos ng Silid-Aralin
Bago kayo umopo pakipulot ng mga kalat at paki-ayos ang (Magpupulot ng kalat ang mga
inyong mga upuan. mag-aaral at aayusin ang
kanilang mga upuan)

Maari na kayong maupo.

Who is absent today?


Wala po Guro Rovic

1. Pagsasanay
Ngayon bago natin simulan ang ating talakayin ay
maglalaro muna tayo.

Panuto: Guess the emoji challenge


(magtatawag ng mag aaral para sasagot)

🐢🐢🐢🐢🐁 TEENAGE MUTANT NINJA


TURTLE

🔎
FINDING NEMO

CHARLIE AND THE CHOCOLATE


FACTOR

👦🏻🍫🏭
Magaling!

2. Pagbabalik-Aral

Bago tayo dumako sa ating bagong aralin kung na


tatandaan niyo kahapon ano ang tinalakay ni sir rene?

Covid 19 po

(Nag-uunahan sa paglalahad)
Ano ang inyong nakikita sa larawan?
kung nakikinig talaga kayo sa nakaraang talakayin ay
ilarawan nga ang pagkakaiba ng EPIDEMYA at
PANDEMYA?

Tama! Ang tinalakay niyo kahapon ay pandemya.

Magaling nakikinig talaga kayo kahapon leksyon kay


Ginoong Rene.

B. Interaksyon na Gawain
1. Bagong Aralin
1.1 Pagganyak

Bago tayong mag simula meron muna kayong uunawain


kung ano ang inyong nakikita sa larawan.
(nag sisitaasan ang mga kamay
ng mga mag-aaral)
2. Paglalahad
Ngayon mga mag-aaral, ayon sa pina-uunawa ko sa inyo
kanina, mayroon ba kayong ideya ngayon kung ano ang
ating aralin para sa araw na ito?
Maari ang ating aralin ngayon sir
ay pagbabago ng klima.

Napakahusay! Napakahusay na mga estudyante na


mayroon ako. Ang ating aralin para sa araw na ito ay
pagbabago ng klima. Excited ka ba?

2.1 Pamantayan

( MAG BUTANG KAG OBJECTIVES DRI)

Mga tuntunin sa silid-aralan:


(binasa ng mga mag-aaral)
Meron tayong classroom rules na dapat niyong sundin.

Very good! Ano pa? Seth: Bunga ng natural na


proseso ng kalikasan na
Maaasahan koba kayo sa mga sinasabi niyo? pinalala ng mga gawain ng
mga tao.
3. Pagtatalakay
Ngayon class, Meron naba kayong kaalaman tungkol sa
climate change?

(nagtatawag ang guro ng mag-aaral)

Very good! Ang kalamidad ay pangyayari o kaganapang


nagdudulot ng malaking kapinsalaan at kabagabagan sa
mga tao at komunidad. Bunga ng natural na proseso ng
kalikasan na pinalala ng mga gawain ng mga tao.

Ayon sa datos libo-libong mga tao namamatay at bilyong-


bilyong ng mga ari-arian ang nasisisra dulot ng mga
kalamidad. Batay sa grapiko na, makikita na niyo ang
mataas ang bilang ng namatay noon 2010 dulot ng ibang
iba uri ng kalamidad and pinakamataas dito ang namatay
dahil sa lindol.
Gleen: PAGKAWALA NG
(nagpapakita ng grapiko) BUHAY NG TAO AT HAYOP

Ano-ano nga ba ang maging epekto sa mga tao dulot ng Princess: PAGTAAS NG
mga kalamidad? PRESYO NG MGA BILIHIN

(nagpapakita ng grapiko at pinabasa sa mag-aaral) Kyle: PAGKALAT NG


EPIDEMYA

John: ABNORMAL NA DALOY


NG EKONOMIYA

Jr: PROBLEMA SA RELIEF


OPERATION AT
REHABILITATION EFFORTS

Ryan: PAGKAWASAK NG
MGA IMPRAESTRUKTURA AT
MGA ARI-ARIAN
Tama kayo! Ngayon nman ito nman nagging hitsura dulot
ng kalamidad.
Group 1 mga sagot (A.
(nagpapakita ng pictures) Preemptive Evacuation, 37
Provinces 38 Cities 215
Ilan sa mga Mapanirang Kalamidad sa Pilipinas. Municipalities, B. Affected
Population, 3, 424, 592, C.
(pinabasa sa mga mag-aaral) Casualties 6, 300, D. Damaged
Houses, E. Cost of Damages, 95,
Now I will be grouping you into three goups tapos 483, 133, 070. 67.)
magkuha ng aklat para sa mga sagot.

Group 1: Epekto ng Super Typhoon Yolanda/Haiyan Group 2 mga sagot (A.


(Nobyembre, 2013) Preemptive Evacuation, 16,380,
B. Affected Population, Bacanay,
Camalig, Guinobatan, Ligao City,
Daraga, Tabaco City, Malilipot,
Sto. Domingo (Libog), and •
Legazpi, C. Livestock Evacuation,
pooling stations, D. Schools
Affected, A total of 57 schools,
91,278 learners, and 2,797
Group 2: Epekto ng Pagputok ng Bulkang Mayon (Enero, DepEd personnel, E. Status of
2018) Lifelines, to landslides and
ashfall, F. Damaged in
Agriculture.)

Group 3 mga sagot (A. Incidents


Monitored, 15 December 2019,
2:11 PM, B. Affected Population,
218 barangays in Regions Xl and
XII, C. Casualties, A total of 13
dead, 210 injured and 1 missing,
D. Damaged Structures, 79/79
public structures, E. Cost of
Assistance, P53,615,553.71, F.
Status of Lifelines.)
Group 3: Epekto ng Paglindol sa Davao del Sur
(Disyembre, 2019)
Heart: Ang ating aralin po Ginoo
ay mga Epekto ng Kalamidad.

C. Panapos na Gawain
1. Paglalahat

Ngayon mga mag-aaral ano nga ang ating aralin ngayon? Francis: Ako po Ginoo! Ang mga
Yes Heart? epekto ng mga kalamidad ay
Pagkawala ng buhay ng tao at
hayop, Pagtaas ng presyo ng
Tama! Ang ating aralin ay mga Epekto ng Kalamidad. mga bilihin, Pagkalat ng
epidemya, Abnormal na daloy ng
Ano-ano ang mga klase ng epekto ng mga kalamidad? ekonomiya at iba pa.

(SUMAGOT ANG MAG-


AARAL)

2. Pagpapahalaga

"Ang pagiging handa ay ang susi sa kaligtasan."

Magbigay ng ideya sa quote na ito.

3. Paglalapat
Ang buong mag-aaral ay lalahok at bawat linya ay
maglalahad ng iba't ibang uri ng kalamidad. (Role Play)

Ang hinde lalahok ay babawas ko ng puntos ang kanilang


papel para sa Quiz.

IV. Pagkikilatis
Batay sa mga napag-aralang epekto ng kalamidad.
Malayang ipahayag ang kalaaman at idea sa loob ng
dalawang minuto. (Essay)
Kumuha ng ½ crosswise.

1. Batay sa datos na ipinakita, ano sa tingin mo ang


pinakamalalang epekto ng mga kalamidad?

2. Anong uri ng kalamidad ang higit na nakapipinsala


sa bansa taon-taon? Bakit?

V. Takdang-Aralin
Sa inyo namang takdang aralin mag search kayo sa
internet sa taong 2010-2023 na kung anong kalamidad
ang malaking pagkawalan at epekto ng
pamumuhay ng mga tao. (Good for 5-10 sentences ilagay
sa ½ Crosswise)

You might also like