You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
Moncada North District
SAN LEON ELEMENTARY SCHOOL
Moncada, Tarlac
S.Y. 2023-2024

PRE-TEST

Panuto: Isulat sa sagutang papel ang Tama kung ang ipinapahayag ng pangugngusap ay tama at Mali naman kung
ang ipinapahayag ng pangungusap ay mali.

______1. Kailangan natin ang mata at liwanag upang makita ang kapaligiran.

______2. Artipisyal na liwanag ang ginagamit ng dahon sa paggawa ng pagkain.

______3. Ang ilaw trapiko ay gumagamit ng tunay o natural na liwanag.

______4. Kailangan ng hayop ang liwanag upang makapunta sa ibatibang lugar.

______5. Hindi na natin kailangan ang natural/tunay na liwanag.

MALA-MASUSING Paaralan: SAN LEON Baitang/Antas: III


BANGHAY ARALIN ELEMENTARY SCHOOL
Guro: MIKIE ELLEN T. Asignatura: AGHAM
OLIDAN
Petsa: Oras: 1 oras

Pamantayang Pangnilalaman Nakikilala ang pinanggagalingan ng liwananag

Pamantayan sa Pagaganap Matukoy ang mga halimbawa ng likas o artipisyal na


pinagmulan ng Liwanag o init.

Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng Nauuri ang Liwanag kung natural (tunay) o artipisyal (di
bawat kasanayan)
tunay). Code S3EE-IIIg-h-4

I. Layunin
Cognitive Nakikilala ang pinanggagalingan ng liwananag

Affective Matukoy ang mga halimbawa ng likas o artipisyal na


pinagmulan ng Liwanag o init.

paraan
Psychomoto Nauuri ang Liwanag kung natural (tunay) o artipisyal (di
tunay.
II. NILALAMAN Pinagmulan ng liwanag
KAGAMITANG PANTURO
A. Paksa Nakikilala ang pinanggagalingan ng liwananag

B. Mga kagamitan Tarpapel, Kartolina, Manila Paper, Flashcards, Larawan


ng mga kaganapan sa EDSA Revolution I

C. Sanggunian Mga pahina sa Gabay ng Guro: TG pahina 148

Mga pahina sa Teksbuk: LM pahina 129-130

III. PAMAMARAAN
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
Magtatawag ang guro sa klase ng mangunguna Tatayo ang lahat at pangungunahan ng panalangin.
sa panalangin.
Amen.
Amen.
(Tumayo ang lahat) Magandang buhay mabuting tao.
2. Pagbati
Magandang buhay
Mabuting tao. Handang-handa na para makinig.
Handang-handa na para matuto.
Mga bata handa na ba kayo para matuto? Isa, dalawa mga mata sa inyo!

Handa na ba para makinig?


Isa, dalawa, tatlo tingin sa akin.

Maari na kayong umupo.

3. Pag tyek ng attendance o lumiban sa klase Ikinagagalak ko pong sabihin na wala po akong kamag-
aral na lumiban ngayong umaga Binibining Mikie Elllen
Jenny, meron bang lumiban ngayon sa ating
T. Olidan.
klase?

Mabuti!! Dahil dyan bibigyan natin ang bawat


isa ng masiglang palakpak.

(Ituturo ng Guro)

Isa dalawa tatlo mahusay mabuti (clap)


(Ginaya ang guro)
Isa dalawa tatlo mabuti mahusay (clap)

Magaling!!

B. Balik-Aral
(Bawat mag-aaral ay magbibigay ng mga halimbawa ng
-- Natutunan ninyo sa ating nakaraang aralin ang
kanilang nalalaman)
tungkol sa pagpapagalaw ng mga bagay.

Paano napapagalaw ang bagay?


Ang mga bagay sa ating paligid ay napapagalaw sa

Mag tataas ng kamay ang bawat mag-aaral at pamamagitan ng hangin, magnet at tao.
sasabihin ang sagot.

Magaling!

Ang lahat ng sinabi nyo ay tama.

C. Pagganyak

Mga bata ngayon ay pipikit ako. Sa tingin ninyo

makikita ko kayong lahat? Hindi po ma’am

Ngayon hihilingin ko sa inyong lahat na ipikit ang


Wala po ma’am
inyong mga mata. Anong nakitkita ninyo?

Nakikita ba ninyo akong lahat?

Maaari niyo nang buksan ang iyong mga mata.

Nakikita na ba ninyo akong lahat?


Opo ma’am
Bakit?
Dahil po sa Liwanag ma’am
Napakahusay!

Saan nanggaling ang liwanag?


Nangagaling po sa araw at bombilya ma’am

Mga bata meron akong ipapakita sa inyo

(Plaslyt, kandila at lampara)

D. Paglalahad
Sa tingin ko may mga ideya na kayo kung
patungkol saan ang ating aralin ngayong araw.

E. Pagtatalakay
Ang ating pag aaralan sa araw na ito ay ang
pinagmumulan ng liwanag

Ano ang nasa larawan?

Bawat mag-aaral ay magbibigay ng mga saloobin


kung anong damdamin ang kanilang nakikita sa bawat
larawan.

Araw po ma”am
(Sasagot ang bawat mag-aaral)

Ang sikat mula sa araw ay nagsisilbing pagkain ng


mga dahon ng halaman.

Ang ilaw ng trapiko ang nagkokontrol ng daloy ng


mga sasakyan sa daan.

Ang lighthouse ang nagsisilbing gabay ng mga barko


sa dilim at nagbibigay babala kung may panganib.

Ang makukulay na ilaw ang nagsisilbing palamuti sa


iba’t ibang lugar.
Ang ilaw mula sa overhead projector ay ginagamit
upang makalikha ng imahe

Ang laser light ay ginagamit panturo

a. Pagtatalakayan

Bakit mahalaga ang liwanag?

(Magtatataas ng kamay ang bawat mag-aaral ayon sa


kanilang mga naintindihan sa kuwento)

1. makita ang mga bagay sa paligid


2. maging ligtas ang mga tao sa kapahamakan
3. mabuhay ang mga halaman.
4. maging masaya ang mga tao

F. Paglalapat
Hahatiin ang klase sa tatlong grupo. Bibigyan ng
guro ng mga gawain na naaangkop sa kakayahan
ng mag-aaral. Bibigyan ng 5-10 minuto upang
isagawa ang task.
Pamantayan sa pangkatang gawain
Ang pangkat na mauunang matapos ay siyang may
 Pumunta sa mga ka-grupo niyo ng tahimik.
pinakamataas na puntos.
 Bawat grupo ay kikilos at magtutulungan.
 Sumunod sa mga lider ng bawat grupo.
 Magtaas lamang ng kamay kung ito ay natapos na.
GROUP 1

Tukuyin ang bagay na nakalahad kung ito ay Natural


na liwanag o Artipisyal na liwanag.  Lagyan ng
tsek() sa tamang hanay nito.
GROUP 2

Magtala ng mga bagay na pinanggagalingan ng


liwanag.

GROUP 3

Itala ang mga gamit ng mga nasa larawan.

a. Ano ang ginagawa ng bata?


b. Bakit niya natatamaan ang bola ng
tennis?
c. Ano ang pinangggalingan ng liwanag
upang makita niya ang bola?

G. Paglalahat
1.Anu-ano ang pinagkukunan ng liwanag?

2.Bakit mahalaga ang liwanag sa tao, hayop at


halaman?

H. Pagtataya
(sasagot ang mga bata )
Piliin ang sagot sa loon ng kahon:
Araw,buwan,laser,plaslyt)
___1. Nagkokontrol ng daloy ng mga sasakyan sa mabuhay ang mga halaman.
daan.
maging masaya ang mga tao
___2. Nagsisilbing palamuti sa iba’t ibang lugar.

___3. Nagsisilbing gabay ng mga barko sa dilim at


nagbibigay babala kung may panganib.

___4. Nagsisilbing pagkain ng mga dahon ng


halaman.

___5. Ginagamit panturo.

I. Takdang Aralin
Magdala ng tennis racket at bola nito, magdala din ng
mga larawan na nagpapakita sa gamit ng liwanag

IV. Mga Tala


V. Pagninilay
A. No. of learners who earned 80% on this
formative assessment
B. No. of learners who require additional
activities for remediation
C. Did the remedial lessons work?
No. of learners who have caught up the
lesson
D. No. of learners who continue to require
remediation
E. Which of my teaching strategies worked
well? Why did these work?
F. What difficulties did I encounter which my
principal or supervisor help me solve?
G. What innovation or localized materials did I
used/discover which I wish to share with
other teacher?

Prepared by:

MIKIE ELLEN T. OLIDAN


Reviewed by: Practice Teacher

JENNIE BELL L. RIRAO


Teacher III Checked by:
LORENA P. CAMACHO, EdD
Head Teacher I

Approved by:

NANCY C. DOLOROSA, PhD


Supervising Coordinator

Post-Test (10 items)

POST-TEST

Isulat sa sagutang papel ang Tama kung ang ipinapahayag ng pangungusap ay tama at Mali naman kung ang
ipinapahayag ng pangungusap ay mali.

______1. Kailangan natin ang mata at liwanag upang makita ang kapaligiran.

______2. Artipisyal na liwanag ang ginagamit ng dahoon sa paggawa ng pagkain.

______3. Ang ilaw trapiko ay gumagamit ng tunay o natural na liwanag.

______4. Kailangan ng hayop ang liwanag upang makapunta sa ibatibang lugar.

______5. Hindi na natin kailangan ang natural/tunay na liwanag.

You might also like