You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION VI – WESTERN VISAYAS
SCHOOLS DIVISION OF BACOLOD CITY
ILUMINADO S. NESSIA SR. ELEMENTARY SCHOOL
Brgy. Cabug, Bacolod City

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 4


I. LAYUNIN: Nagagamit nang wasto at angkop ang pangatnig na dahil sa at sapagkat
(F4WG-IIIh-11)
a. Paksa: Paggamit ng Pangatnig na Dahil sa at Sapagkat
II. PAKSANG Ikatlong Markahan
ARALIN: Patnubay ng Guro pahina 106-107
b. Kagamitan: Powerpoint Presentation, laptop, TV, speaker, meta
strips
Integrasyon: Nakatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan at
kaayusan ng kapaligiran saanman sa pamamagitan ng
segregasyon o pagtapon ng mga basurang nabubulok
at di-nabubulok sa tamang lalagyan
(EsP4PPP-IIIg-i-22)
c. Pagpapahalaga: Pagpapanatili ng Kalinisan sa Kapaligiran

III. Gawain ng Guro Tugon ng mga Bata


PAMAMARAAN:

A. PANIMULANG GAWAIN
1. Pambungad
a. Panalangin:

b. Pagbati:
Magandang umaga mga minamahal kong “Magandang umaga po,
mga mag-aaral! Gng. Moreño”
Batiin natin ang dalawang gurong nasa likuran
ninyo.
Sabihin ninyong… Magandang umaga po,
Magandang umaga po, Gng. Alfiscar. Gng. Alfiscar.
Magandang umaga po, Gng. Jorban. Magandang umaga po,
Gng. Jorban.
Kumusta kayo? Bago tayo magsimula sa ating
bagong aralin, nais ko munang ayusin ninyo
ang inyong mga upuan, pulutin ang mga kalat
sa sahig. Mainam din na isuot ninyo ang
inyong mga facemask at foot socks.

Pagsuri sa bilang ng mga mag-aaral na


dumalo sa klase.
c. Drill
Mga bata, mayroon akong mga salitang
nakasulat sa flashcards. Basahin ninyo ang
mga ito.
Ako muna ang magbabasa ng unang salita,
pagkatapos ay sundin ninyo ang wastong
pagbabasa nito. Opo, Gng. Moreño
Naintindihan ba ninyo mga bata? pangatnig
Ang unang salita ay, pangatnig.
Lahat sabihin… katwiran
Ang ikalawang salita ay, katwiran.
Lahat sabihin katwiran. sapagkat
Ang ikatlong salita ay, sapagkat.
Lahat sabihin…. dahil sa
Sunod, dahil sa
Lahat sabihin… parirala
At ang huli, parirala
Lahat sabihin…

Opo, Gng. Moreño.


2. Balik – aral
Naniniwala ba kayo na ang bawat
pangyayari ay posibleng may dahilan at
epekto?
Naalala pa ba ninyo ang ibang tawag sa Opo, Gng. Moreño. Ito ay
dahilan at epekto ng mga pangyayari, sanhi at bunga.
bagay at kilos na ating ginagawa?

Tama! Ito ay sanhi at bunga. Ngayon nais


kong tingnan ninyo ang tsart. Sabihin
kung ano ang sanhi sa bawat Malakas ang ulan at
pangungusap. bumabaha na sa ibang lugar
dahil nasa signal no. 3 na
Basahin ang unang pangungusap. Althea ang bagyong si Oyong.
dahil nasa signal no. 3 na
Ngayon ano ang sanhi sa pangungusap? ang bagyong si Oyong

Ikalawang pangungusap. Basahin, Araw-araw akong nagdidilig


Lyster.. ng halaman kaya malalaki at
malulusog ang mga ito.
malalaki at malulusog ang
Ano ang bunga sa pangungusap? mga ito

Magaling mga bata! Napagtanto kong


natutunan na ninyo ang ating nakaraang
aralin.
Bigyan natin ng limang palakpak ang
inyong mga kaklase.
.

3. Pagganyak
Mga bata, tingnan nang mabuti ang mga
larawang ipapakita ko sa inyo.
Pag-aralan at suriing mabuti ang mga ito.
Sagutin ang aking mga tanong.

Malinis na kapaligiran po,


Gng. Moreño.
Ano ang inyong nakikita?
Kyle?
Tumpak!
Ikalawang larawan.

Sila po ay nagliligpit ng mga


basura.
Ano naman ang masasabi ninyo sa larawan
na ito?
Jerick.
Mahusay!
Sunod na larawan.

Ang nakikita ko po sa
larawan ay pagbaha.

Ano ang inyong nakikita sa larawang ito?


Billy.
Magaling!
Ikaapat na larawan.

Nakikita ko po sa larawan
ang mga pinutol na puno sa
kagubatan.
Ano ang nakikita ninyo sa larawang ito?
Jay.
Tama!
Bigyan natin ng limang palakpak ang inyong
mga kaklaseng nakasagot ng tama.

B. Panlinang na Gawain
(Developmental Activities)
1. Paglalahad
Sa araw na ito, pag-aaralan natin ang
tungkol sa pangatnig.
Ang pangatnig ay tawag sa mga kataga
o salitang ginagamit sa pag-uugnay ng
dalawang salita, parirala o sugnay na
pinagsunod-sunod sa isang
pangungusap. Maaaring karagdagan,
magkasalungat, pagpapaliwanag,
paglilinaw, at pagtatapos ng kaisipan.
Ngayong araw, pag-aaralan natin ang
mga pangatnig na dahil sa at sapagkat.
Dahil sa at sapagkat- nagbibigay ng
dahilan o katwiran.

2. Pagtatalakay (Modelling)
Malayang gawin ang mga sumusunod na
gawain sa harap ng mga mag-aaral.
 Balikan ang mga larawan.
 Isa-isang ipakita sa mga mag-aaral ang
mga larawan.
 Ipakita ang unang larawan gamit ang
TV at laptop.

Parirala: malinis ang kapaligiran


Ipakita sa mga mag-aaral ang ikalawang
larawan. Ano ang ginagawa ng dalawang
bata?

sapagkat niligpit ng mga


bata ang mga basura
Parirala: niligpit ng mga bata ang mga basura
Ngayon, gamit ang pangatnig na sapagkat
pagdugtungin natin ang dalawang parirala.
Malinis ang kapaligiran sapagkat niligpit ng
mga bata ang mga basura.
Salungguhitan ang pangatnig na sapagkat.
Bakit kaya ang linis ng kapaligiran?
Roneto.

Gamit ang TV at laptop, ipakita sa mga


mag-aaral ang ikatlong larawan. kaunti na lang ang mga puno
sa gubat

Parirala: bumabaha sa ibang lugar


Tingnan ang ikaapat na larawan.
Angeline.

Dahil sa walang humpay na


pagputol ng puno ng mga
Tama! Walang humpay ang pagputol ng puno tao.
ng mga tao.
Ngayon, gamit ang pangatnig na dahil sa ay
pagdugtungin natin ang dalawang parirala.

Bumabaha sa ibang lugar dahil sa walang


humpay na pagputol ng puno ng mga tao.
Salungguhitan ang pangatnig na dahil sa.
Bakit kaya bumabaha sa ibang lugar? 1.Malinis ang kapaligiran
Althea sapagkat niligpit ng mga
bata ang mga basura.
Mahusay! Tama ang iyong sagot Althea. sapagkat niligpit ng mga
bata ang mga basura

Si Alex ang 2. Bumabaha sa ibang lugar


dahil sa walang humpay
na pagputol ng puno ng

napiling mga tao.


dahil sa walang humpay
na pagputol ng puno ng

presidente ng
mga tao

kanilang 1. Sapagkat
2. Dahil sa

klase dahil Ang tawag sa mga salitang


ito ay pangatnig po Gng.
Moreño.

siya ang kar


Ang tawag sa mga salitang
sapagkat at dahil sa ay
pangatnig.
C. Ginabayang Pagsasanay
Sama-sama sa Pagsulong!
Ginagamit po natin ang
Mga bata, basahin nating muli pangatnig na dahil sa at
ang mga nabuong pangungusap gamit ang sapagkat tuwing tayo ay
pares ng mga larawan. nagbibigay nga dahilan o
katwiran.
1. Malinis ang kapaligiran sapagkat
niligpit ng mga bata ang mga basura.

Bakit malinis ang kapaligiran?

2. Bumabaha sa ibang lugar dahil sa


walang humpay na pagputol ng puno
ng mga tao.

Bakit bumabaha sa ibang lugar?

Ngayon babasahin natin ang mga salitang


may salungguhit sa pangungusap.
1. Sapagkat
2. Dahil sa
Mga bata, ano ang tawag sa mga salitang
may salungguhit na ating binasa?
Maxine.

Sakto! Ang tawag sa mga salitang ito ay


pangatnig. Ngayon, ulitin natin.

Kailan natin ginagamit ang mga pangatnig na


dahil sa at sapagkat?
Renz John.

Aba! Napakahusay mong sumagot. Bigyan


natin ng limang palakpak at tatlong padyak si
Renz John.

D. Malayang Pagsasanay
Sabay-sabay Tayo!
Para mas lalo ninyong maintindihan ang
leksyon, tayo ay magkakaroon ng pangkatang
gawain.
Bago tayo magpatuloy, ano-ano nga ba ang
Pamantayan sa tuwing may pangkatang
Mga Tuntunin sa
gawain?
Pangkatang Gawain
Ngayon hahatiin ko ang klase sa limang
a. Bago Gumawa
grupo. Magbilang ng isa hanggang lima.
Pangkat Dugtong i.Sa loob ng sampung
Pangkat Larawan (15) minuto gawin ang
Pangkat Guhit gawain.
Pangkat Hula ii. Basahin at unawaing
Pangkat Sabi mabuti ang panuto.
Mga Gawain ng Bawat Pangkat
Pangkat Dugtong iii. Sundin ang
-Buoin ang pangungusap. Pagdugtungin inisinasaad na gawain.
ang dalawang parirala gamit ang pangatnig iv. Pumili ng lider at
na sapagkat at dahil sa.
kalihim.
Pangkat Larawan
-Tingnan at suriin ang dalawang pares ng b. Habang Gumagawa
larawan. Bumuo ng dalawang i. Tumulong sa mga gawain
pangungusap ayon dito gamit ang ng pangkat.
pangatnig na sapagkat at dahil sa. ii. Magsalita nang marahan.
Pangkat Guhit iii. Maging magalang sa
-Basahin ang pangungusap. Salungguhitan bawat kasapi.
ang mga pangatnig na ginamit sa
pangungusap. “Makinig at Magsaya,
Magbilang, Tumula
Mag-aral at Maglaro sa
Pangkat Hula Filipino”
-Basahin ang sitwasyon. Gamit ang mga
pangatnig, hulaan ang maaaring mangyari
o kalalabasan nito.
Pangkat Sabi
-Basahin ang sitwasyon. Sabihin at ibahagi
sa buong klase ang katwiran o dahilan ng
pangyayari.
Bago kayo pumunta sa inyong mga pangkat,
nais ko munang malaman kung ano-anong
mga tuntunin ang dapat nating sundin sa
Pangkatang Gawain?
Honeylyn.
Tama!

c.Pagkatapos ng Gawain
i. Ligpitin ang mga kalat.
ii. Siguraduhing malinis at
maayos ang lugar na
pinaggawan nga
gawain.
Nararapat na sundin at alalahanin ninyo
ang mga tuntunin sa pangkatang gawain.
Pumili kayo ng magiging lider ng inyong
pangkat.
Habang kayo ay papunta sa inyong mga
pangkat, kantahin natin ang awit sa Filipino.
“Makinig at Magsaya,
Magbilang, Tumula
Mag-aral at Maglaro sa Filipino”
Pumunta sa harap ang lider ng bawat pangkat
para kunin ang sobre ng mga gawain.
Basahin, intindihin at sundin nang maayos ang
mga panuto sa mga gawaing inihanda para sa
inyo.
Pumili na rin kayo ng taga-ulat sa inyong
pangkat para ibahagi sa buong klase ang
inyong natapos na gawain.
Hinatayin ang aking hudyat na “Handa,
Gawa!” Upang sabay-sabay kayong
makapagsimula sa gawain. Pagkalipas ng 15
minuto ay sasabihin ko ang salitang “Tigil”
Ang tawag po sa mga
bilang hudyat na kailangan na ninyong
katagang ginagamit sap ag-
maghanda sa pag-uulat bibigyan ko kayo ng 2
uugnay ng dalawang salita o
minuto upang maibahagi sa klase ang inyong
parirala ay pangatnig.
natapos na gawain.

Ang dalawang pangatnig na


natutunan po natin ngayong
araw ay ang pangatnig na
Ngayong natapos na ang ating gawain, dahil sa at sapagkat.
ano-ano ang dapat ninyong gawin?
Ginagamit po natin ang mga
pangatnig na dahil sa at
sapagkat tuwing tayo ay
nagbibigay ng katwiran o
Pagbabahagi Sa Klase dahilan.
(Gabayan ang mga habang at pagkatapos ng
gawain. Sagutin ang linawin ang mga sagot sa
mga katanungan. Maaari ring magtanong ukol
sa mga natapos na gawain upang maging Mapapanatili po nating
malinaw sa lahat ang wastong paggamit ng malinis ang ating kapaligiran
mga pangatnig. kung naitatapon natin nang
Pangkat Dugtong wasto at nabubukod nang
Pangkat Larawan tama ang ating mga basura.
Pangkat Guhit
Pangkat Hula
Pangkat Sabi Ibinubukod po namin ang
Bigyan natin ng isang masigabong Good Job aming mga basura sa
IV. Pagtataya Clap ang mga taga-ulat ng bawat pangkat at nabubulok, di-nabubulok at
siyempre para sa inyong mga sarili dahil nareresiklo.
nagawa ninyo nang wasto at tama ang mga
gawain.
Mainam na mabukod namin
E. Paglalahat ang aming mga basura
Mga bata, ano ang tawag natin sa mga upang hindi magkalat sa
katagang ginagamit sa pag-uugnay ng paligid at makaiwas sa
dalawang salita o parirala? pagbaha at pagkasira ng
Lashlee. kapaligiran.

Ano ang dalawang pangatnig ang natutunan


nating gamitin?
Clark.

Kailan natin ginagamit ang dalawang


pangatnig na ito?
Zhemrah.
F. Integrasyon
Bilang isang mag-aaral, paano ninyo
mapapanatiling malinis ang ating
kapaligiran?
Micah.

Paano ninyo ibinubukod ang inyong mga


basura?
Miel Marcos.

V. Pagpapayaman Magaling!
Huling tanong, bakit kailangang ibukod ninyo
ang inyong mga basura?
Kriznah.

Panuto: Hanapin sa kahon ang karugtong na


dahilan o katwiran ng mga parirala sa
bawat bilang. Gawing gabay ang
ginamit na pangatnig na sapagkat at
dahil sa. Isulat ang tamang sagot sa
patlang.

A. dahil tumaas hanggang baywang ang


tubig baha.
B. sapagkat napakainit ng panahon at hindi
umuulan ng matagal.
C. dahil sa pagbuhos ng malakas na ulan
kagabi.
D. sapagkat walang disiplina ang mga tao
sa pagputol ng mga puno.
E. dahil hindi nag-aral nang mabuti si
Emong.
1. Pakonti nang pakonti ang tubig sa
Angat Dam_____________________.
2. Bumabaha sa maraming lugar sa
bansa ________________________.
3. Lumikas ang mga tao mula sa kanilang
bahay_________________________.
4. Nakakalbo ang mga
kabundukan_____________________.

ML - ID –
Panuto: Salungguhitan ang ginamit na mga
pangatnig sa bawat pangungusap.

1. Iniwan ng mga kasamahan si Fe dahil siya


ay madamot.
2. Nasunog ang kanilang bahay sapagkat
naiwan ni Aling Rita na nakasindi ang
kandila.
3. Malalaki at malulusog na ang aking mga
halaman dahil dinidiligan ko ito araw-araw.

Inihanda ni:

PRIMROSE E. MOREÑO
Teacher II

Kinasihan ni: Pinagtibay ni:

JANE A. JORBAN MARIA CORAZON P. ALFISCAR


Master Teacher I Principal III

You might also like