You are on page 1of 40

Laak National High School

Mala-Masusing Banghay Aralin


Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
November 27-28,2023 (Araw ng Lunes at Martes)
Kuwarter -2

Date: November 27,2023 November 28,2023 Araw ng


Martes
Bonifacio day  Takpan Gawain
activity/gawain

 Upang mas
mapayabong ang
kaalaman sa
wika,lahat ng mag-
aaral ay tatakpan ang
mata at pakikinggan
ang isang kwento at
isusulat nila ang
narinig na mga
impormasyon na
nakatakip.
 Ikalawang Gawain
nakatakip nang panyo
ang mga mata at
isusulat ng isang mag-
aaral na walang takip
sa likod ng kaklase na
may blangkong papel
ang nais nitong sabihin
sa kaklase.

Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III
Laak National High School
Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
November -29,2023 (Araw ng Miyerkules)
Kuwarter -2
I. Layunin:
 Naipapakita ang mahusay na kasanayan sa komunikasyon sa pamamagitan ng isang
simuladong panayam;
 Nauunawaan at maisasagawa ang mga konsepto ng gramatika kaugnay ng wikang
Filipino;at
 Napapahalagahan ang mga konsepto ng gramatikong kaugnay ng wikang Filipino.

II. Paksang-Aralin:
 Paksa: Konsepto ng gramatika kaugnay ng wikang Filipino
 Sanggunian: Aklat at modyul bilang sanggunian
1. Kagamitan: Visual aids o mga halimbawa ng komunikasyon sa iba't ibang gamit ng
wika, Whiteboard at mga marker
2. Audio-visual na kagamitan (optional)
3. Listahan ng mga tanong para sa panayam (inihanda nang maaga)
4. Kopya ng mga pagsasanay sa gramatika o handouts

III. Proseso ng Pag-aaral:

1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagtala sa Lumiban
4. Pagkuha sa mga Takdang-Aralin / Kasunduan

Panimula (15 minuto):

1. Magsimula ng maikliang pagsusuri ukol sa kahalagahan ng mahusay na komunikasyon


sa iba't ibang aspeto ng buhay.
2. Talakayin ang kahalagahan ng panayam sa aplikasyon sa trabaho, pag-aaral sa kolehiyo,
at iba pang pangyayari sa totoong buhay.
3. Ipaalam ang konsepto ng mga patakaran sa gramatika at ang kanilang papel sa
epektibong komunikasyon klase.

4. Pagsusuri: Iwasa ang mga mag-aaral batay sa kanilang pagganap sa simuladong


panayam (kasanayan sa komunikasyon) at ang kahusayan ng kanilang mga sagot
sa mga pagsasanay sa gramatika. Magbigay ng konstruktibong feedback para sa
pagpapabuti.

Aktibidad 1: Simuladong Panayam (30 minuto):

1. Hatian ang klase sa mga magkasamang grupo. Ang bawat grupo ay maglalaro ng role
bilang tagapanayam at tagapanayam.
2. Ibahagi ang isang listahan ng mga tanong sa panayam (inihanda nang maaga) na may
kinalaman sa antas at interes ng mga mag-aaral.
3. Inutusan ang mga mag-aaral na gumamit ng tama at wastong wika, tono, at hindi verbal
na komunikasyon sa buong panahon ng panayam.
4. Pagkatapos ng bawat panayam, magsagawa ng maikling talakayan tungkol sa mga
kahinaan at puwedeng pagbutihin para sa bawat grupo.

Aktibidad 2: Pagsasanay sa Gramatika (15 minuto):

1. Magbahagi ng kopya ng mga pagsasanay sa gramatika o handouts na nakatuon sa


partikular na konsepto ng gramatika (halimbawa, pagbuo ng pandiwa, pagbuo ng
pangungusap, atbp.).
2. Balikan ang mga tagubilin at magbigay ng mga halimbawa kung kinakailangan.
3. Payagan ang mga mag-aaral na magtrabaho nang indibidwal o magkasama upang
matapos ang mga pagsasanay.
4. Talakayin ang tamang sagot bilang isang klase at sagutin ang anumang tanong o
alalahanin.

IV.Pagtataya/Pagwawakas (5 minuto):

1. Buodin ang mga pangunahing punto ng aralin, bigyang diin ang kahalagahan ng
parehong mahusay na komunikasyon at tamang gramatika sa wikang Filipino.
2. Inudyukan ang mga mag-aaral na magpraktis at gamitin ang kanilang natutunan sa mga
tunay na sitwasyon.

V.Kasunduan: Itakda ang karagdagang pagsasanay sa gramatika o mga gawain sa


pagsusulat bilang takdang-aralin upang mapatibay ang mga konsepto na tinalakay sa

Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III
Laak National High School
Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
November 30–December 1,2023 (Araw ng Huwebes,Biyernes)
Kuwarter -2

INTRAMURALS DAY

Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III
Laak National High School
Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
November 8,2023 (Araw ng Miyerkules)
Kuwarter -2

I. Layunin:

1. Nagagamit ang mga cohesive device sa pagpapaliwanag at pagbibigay halimbawa sa


mga gamit ng wika sa lipunan (F11WG-le-85).
2. Nakapagsasaliksik ng mga halimbawang sitwasyong nagpapakita ng gamit ng wika sa
lipunan (F11EP-le-31).
3. Napapahalagahan ang gamit ng wika sa lipunan.

II. Paksang-Aralin:

 Paksa: Iba't ibang gamit ng Wika sa Lipunan


 Sanggunian: Aklat at modyul bilang sanggunian
 Kagamitan: Visual aids o mga halimbawa ng komunikasyon sa iba't ibang gamit ng
wika

III. Proseso ng Pag-aaral:

5. Panalangin
6. Pagbati
7. Pagtala sa Lumiban
8. Pagkuha sa mga Takdang-Aralin / Kasunduan
A. Pagganyak: Pagpapakita ng mga Gawain na may kaugnayan sa paksa.
B. Gawain: Pagbuo ng isang aktibidad batay sa paksa.
C. Pagsusuri: Pagbuo ng mga mataas na antas na katanungan (HOTS) tungkol sa paksa.
D. Paglalahad: Pagtatalakay sa paksa o mga ideya tungkol dito sa pagitan ng guro at
mag-aaral.
E. Paglalapat: Pagbuo ng isang kabuuang gawain o aplikasyon batay sa paksa.

V. Pagtataya:

 Pagbuo ng mga mataas na antas na katanungan (HOTS) na may mga pagpipilian batay
sa paksa.
VI. Kasunduan:

 Pagsasanay sa pagsasalin-wika at paggamit ng iba't ibang wika sa iba't ibang sitwasyon.


I. Layunin:

1. Nalaman ng mga mag-aaral ang kahalagahan ng kakayahang sosyolingwistik sa


pagsusuri ng wika batay sa iba't ibang konteksto ng lipunan.
2. Nakilala ang mga aspeto ng kakayahang sosyolingwistik tulad ng pagtukoy sa sino,
paano, kailan, saan, at bakit ng isang sitwasyong kumunikatibo.
3. Napapahalagahan ang mga aspeto ng kakayahang sosyolingwistik tulad ng pagtukoy sa
sino, paano, kailan, saan, at bakit ng isang sitwasyong kumunikatibo.

II. Paksang-Aralin:

 Paksa: Kakayahang Sosyolingwistik sa Wika at Lipunan


 Sanggunian: Modyul, aklat, at iba't ibang halimbawa ng komunikasyon sa iba't ibang
konteksto ng lipunan.

III. Proseso ng Pag-aaral:

1. Panimula (15 min):

 Pagtalima ng mag-aaral sa panalangin.


 Paggamit ng mga pambati para maengganyo ang mga mag-aaral.
 Pagsusuri sa lumabas o naka-labas sa kanilang naka-assign na sitwasyon.

2. Pagganyak (15 min):

 Pagpapakita ng mga larawan o bidyo na naglalarawan ng iba't ibang konteksto ng wika


sa lipunan.
 Pagtalima sa mga usapan ukol sa mga ito.

3. Pagsusuri (30 min):

 Pagsasanay sa pagtukoy sa sino, paano, kailan, saan, at bakit ng isang sitwasyong


kumunikatibo.
 Pagbibigay ng mga halimbawa at pag-uusap ukol sa mga ito.

4. Paglalahad (20 min):

 Paghahatid ng teoretikal na kaalaman ukol sa kakayahang sosyolingwistik.


 Pagsasanib ng mga natutunan sa nakaraang pagsusuri.
5. Pagsasanay (30 min):

 Pagtuturo ng mga gawain na may kinalaman sa role-playing para ma-praktis ang


kakayahang sosyolingwistik.
 Pagsusuri ng kanilang naging karanasan.

6. Paglalapat (20 min):

 Pagbuo ng isang maikling presentasyon tungkol sa isang paksa ng kanilang pagpili,


kung saan gagamitin ang mga natutunan sa kakayahang sosyolingwistik.

IV. Pagtataya:

 Pagsusulit na may mga situwasyong kumunikatibo kung saan kailangan gamitin ang
kakayahang sosyolingwistik.

V. Kasunduan:

 Pagsasanay sa pagsasalin-wika at pagsasanay ng iba't ibang wika sa iba't ibang


sitwasyon.

Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III
I. Layunin:

1. Natutunan ng mga mag-aaral ang kakayahang pragmatik sa pagsusuri ng


kahulugan ng wika sa iba't ibang sitwasyon ng komunikasyon.
2. Naunawaan at natutukoy ang kaalaman ng pragmatik sa pagtukoy sa
kahulugan ng sinasabi, hindi sinasabi, at kilos ng taong kausap.
3. Napapahalagahan ng mga mag-aaral ang kakayahang pragmatik sa pagsusuri
ng kahulugan ng wika sa iba't ibang sitwasyon ng komunikasyon.

II. Paksang-Aralin:

 Paksa: Kakayahang Pragmatik sa Wika


 Sanggunian: Modyul, aklat, at iba't ibang halimbawa ng komunikasyon sa
iba't ibang konteksto.

III. Proseso ng Pag-aaral:

1. Panimula (15 min):

 Panalima sa pangaraw-araw na mga gawain.


 Paggamit ng mga tanong na magbubukas ng diskusyon ukol sa kahalagahan
ng pragmatik sa komunikasyon.

2. Pagganyak (15 min):

 Pagtatanghal ng mga makulay na halimbawa ng wika sa iba't ibang sitwasyon.


 Pag-encourage sa mag-aaral na magbigay ng sariling halimbawa.

3. Pagsusuri (30 min):

 Pagsasanay sa pagtukoy sa kahulugan ng sinasabi, hindi sinasabi, at kilos ng


taong kausap sa iba't ibang konteksto ng wika.
 Pagtuklas sa mga hindi eksplisit na mensahe sa komunikasyon.
4. Paglalahad (20 min):

 Pagbibigay ng teoretikal na kaalaman ukol sa kakayahang pragmatik.


 Pagsasanib ng mga natutunan sa pagsusuri at diskusyon ng mag-aaral.

5. Pagsasanay (30 min):

 Pagbibigay ng mga role-playing activities kung saan kailangan gamitin ang


kakayahang pragmatik.
 Pag-uusap at pagpapahayag ng kanilang naging karanasan.

6. Paglalapat (20 min):

 Pagbuo ng maikling pagtalima o talumpati batay sa isang kakaibang


sitwasyon na nagpapakita ng kakayahang pragmatik.

IV. Pagtataya:

 Pagsusulit na naglalaman ng mga pagsusuri ng mga hindi eksplisit na


mensahe sa iba't ibang komunikasyon.

V. Kasunduan:

 Pagsasanay sa pagsasalin-wika at paggamit ng iba't ibang wika sa iba't ibang


konteksto, na may pang-unawa sa kakayahang pragmatik.
Laak National High School
Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
November 9,2023 (Araw ng Huwebes)
Kuwarter -2

I.Layunin:

1. Natutukoy ang mga pinagdaanang pangyayari/kaganapan tungo sa pagbuo at pag-


unlad ng wikang pambansa (MELCs);
2. Nabibigyang kabuluhan ang mga pinagdaanang pangyayari ang kaganapan sa
kasaysayan ng wikang Pambansa tungo sa pagbuo at pag unlad;at
3. Napapahalagahan sa Pang araw-araw na buhay ang mga pinagdaanang pangyayari ang
kaganapan sa kasaysayan ng wikang Pambansa tungo sa pagbuo at pag unlad.

II. Paksang-Aralin:

 Paksa: Kasaysayan ng Wikang Pambansa


 Sanggunian: (mga aklat, dokumento, o online resources)
 Kagamitan: ( TV, mga visual aids, mga kopya ng mga dokumento, atbp.)

III. Pamamaraan:

A. Panimula:

1. Panalangin: Magdasal para sa magandang pag-aaral.


2. Pagbati: Magbigay ng maikli at mainit na pagbati sa mga mag-aaral.
3. Mga Alituntunin sa Klase: Ipakita ang mga alituntunin sa klase, tulad ng respeto sa
kapwa mag-aaral, pakikinig sa guro, atbp.
4. Pagtala ng mga Lumiban sa Klase: Talaan ang mga mag-aaral na lumiban sa klase.

5. Balik-Aral: Ano ang tinalakay natin noong nakaraang araw?

B. Pagganyak:

 Ipakita ang mga larawan ng mga bayani ng wika, mga pagdiriwang ng Linggo ng Wika,
o mga makasaysayang pook sa Pilipinas na may kaugnayan sa wikang pambansa.
Magtanong: "Ano ang mga bagay na pumapasok sa isip ninyo kapag naririnig ninyo ang
salitang 'wikang pambansa'?"

C. Gawain:

 Magkaroon ng talakayan ukol sa mga mahahalagang yugto sa kasaysayan ng wikang


pambansa, tulad ng panahon ng Kastila, Amerikano, Hapon, at modernisasyon ng
wikang Filipino. Maaaring gumamit ng mga visual aids, tulad ng mga larawan at
timeline, para mas maintindihan ng mga mag-aaral ang mga pangyayari.
 Ipakita ang mga dokumento o sipi mula sa kasaysayan ng wikang pambansa, tulad ng
mga Kautusan at Proklamasyon, upang maipakita kung paano ito nakaimpluwensya sa
pagbuo ng ating wika.

D. Pagsusuri:

 Itanong sa mga mag-aaral ang mga sumusunod na katanungan:


 "Ano ang mga pangunahing yugto sa kasaysayan ng wikang pambansa?"
 "Paano nakaimpluwensya ang mga dayuhang pananakop sa ating wika?"
 "Ano ang mga hakbang na ginawa upang mapanatili ang pag-unlad ng wikang
pambansa?"

E. Paglalahad/Pagtalakay sa Paksa:

 Magbigay ng malalim na pagtalakay sa mga pangunahing yugto ng kasaysayan ng


wikang pambansa, kasama ang mga pangyayari at mga tao na may kaugnayan dito.
Maaring gamitin ang mga visual aids, mga anekdota, at mga kuwento upang pahabain
ang pagtalakay.

F. Paglalahat:
 Magbigay ng pagsusuri sa mga natutunan sa pamamagitan ng mga tanong tulad ng:
"Ano ang mga pangunahing aral na nakuha natin mula sa pag-aaral ng kasaysayan ng
wikang pambansa?"

IV. Pagtataya:

 "Ano ang pangunahing layunin ng mga Kautusan at Proklamasyon sa pagbuo ng


wikang pambansa?"
 "Paano nakatulong ang mga misyonerong Espanyol sa pag-unlad ng wikang
pambansa?"
 "Ano ang mga pangunahing hakbang na isinagawa upang mapanatili ang pag-
unlad ng wikang pambansa sa Pilipinas?"

V. Takdang-Aralin:

 "Buksan ang paksa ng kasaysayan ng wikang pambansa. Pumili ng isang


pangunahing kaganapan na naganap noong panahon ng Kastila at isalaysay ito.".

Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III
Laak National High School
Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
November 10,2023 (Araw ng Biyernes)
Kuwarter -2

I. LAYUNIN:
Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:

1.nasusuri ang ilang halimbawang pananaliksik sa Filipino batay sa layunin,


gamit, metodo at etika sa pananaliksik; lalo na ang pagbuo ng tentatibong
bibliyograpiya,
2.nabibigyang kahulugan ang mga konseptong kaugnay ng pananaliksik
(Halimbawa:pagbuo ng tentatibong bibliograpiya),at
3.napapahalagahanang mga konseptong kaugnay ng pananaliksik
(Halimbawa:pagbuo ng tentatibong bibliyograpiya).

II. PAKSANG ARALIN


A. Paksa: Pagbuo ng Tentatibong Bibliyograpiya

B. Kagamitan: Laptop, PPT gamit ang TV, Biswal Eyd at Pentelpen

C. Talasanggunian: Deped MELCS sa Filipino, Kuwarter 4- Modyul 9 at aklat sa


pagbasa.

III. Pamaraan

A.Panimula
1.Panalangin
2.Pagbati
3.Pagpuna ng Silid
4.Pagtala ng mga lumiban sa klase

5.Balik-aral(5 minuto)
5.1.Ano ang tinalakay natin nong nakaraang araw?
5.2.Ano ang Balangkas?
5.3.Ano ang gamit ng Balangkas?
5.4.Bakit mahalagang pag-aralan ang Balangkas?
B.Pagganyak:
Panuto: Bawat pangkat ay bubuo ng isang salita gamit ang ibinigay nang guro
na mga letrang ginupit-gupit ,at kapag natapos na kakantahin ng bawat pangkat
ang inihandang “Yells”.
BIBLIYOGRAPIYA
C.Gawain: MAGASIN TALASANGGUNIAN

PAHAYAGAN
Maglaro AKLAT
tayo :May inihanda akong INDEX
spin the wheel dito, angCARD
nasa loob ay mula sa
pangkat-1-6 at kung sino ang mahihintuan ang syang pangkat na sasagot sa
inihandang tanong.Ang mga tanong sa bawat pangkat ay nasa loob ng game of snake .

D.Pagsusuri:
1.Ano ang Bibliograpiya?
2.Saiyong palagay bakit mahalaga sa Pananaliksik ang Bibliyograpiya?
3.Ano ang papel na ginagampanan ng Balangkas at Bibliograpiya sa Pananaliksik?
 Pagpapabasa sa mga Layunin.

E.Paglalahad:

 Pagtalakay sa Paksa Talakayang guro at mag-aaral/


Talasanggunian na nagsisilbing katibayan ng pagiging
makatotohanang pananaliksik o aklat na ginawa

• Matatagpuan sa huling bahagi ng pananaliksik


Bakit mahalagang pag-aralan ang pagbuo ng Tentatibong Bibliyograpiya?

• Sipag
• Tiyaga
• Katapatan
• Katibayan

Ano ang nilalaman ng Bibliyograpiya?

TALAAN NG MGA:
• Aklat
• Dyornal
• Pahayagan
• Magasin

Mga di nakalimbag na batis:


• Pelikula
• Programang Pantelebisyon
• Dokumentaryo
• Social media networking sites

• Pangalan ng may akda


• Pamagat ng aklat o artikulo
• Lugar ng publikasyon
• Taon ng publikasyon
Tatlong paraan ng pagsulat ng Bibliyograpiya
APA
AMERICAN PSYCHOLOGICAL ASSOCIATION

MLA
Modern Language Association

Chicago Manual of Style

1. Gumamit ng isang card para sa isang kaisipan o ediya


2. Tiyaking may pamagat at pahina ang aklat na pinagkukunan ng tala.
3. Maayos kung isa lang ang sukat ng notecard ang gagamitin
4. Upang madaling matukoy ang mga sanggunian, ilagay ang mga datos ng
sanggunian sa notecard

5. Maari gumamit ng code upang tukuyin ang sanggunian.Puwedeng titik at


numero ang maging code.
Narito ang mga paraan ng pagsulat ng Bibliyograpiya

Kung isa lamang ang may akda

Kung dalawa ang may akda

• Sino sa inyo ang maaring makapagbubuod ng paksa?


• Basi sa mga nakaraang taon ng pag-aaral mo,ilang bibliograpiya na ang
iyong nakita sa mga aklat at ibapang pahayagan?
• Gaano kahalagang matutunan at magamit ng tama ang mga
Talasanggunian o Bibliograpiya?
• Ano ang makikita sa bibliograpiya?
• Ano ang dapat tandaan sa pagsulat ng bibliograpiya?
• Bakit kailangang pa ang pansamantalang bibliograpiya?
• Saan-saan makukuha ang mga imporasyon para sa pananaliksik?

F.Paglalapat:

• Panuto: Bawat pangkat ay humanap lamang ng isang salitang may kaugnayan


sa ating tinalakay at bilugan ang mabubuong salita pahaba,pahalang o pahilis at
ipaliwanag sa iyong mga kaklase dalawang minuto lamang bawat pangkat.
B S O C I A L M E D I A O S
Q I M P O R M A S Y O N D A
W N B T A Z X C V B N M S N
E T A L S A S A D F G H O G
R E S G I Z X L C V U O T G
T R D B C Y W A E D T Y A U
Y N F V V N O T E C A R D N
U E G B B X C G S A G I N I
I T H N N C V S R M A N G A
O A K L A T D E R A S T U N
O G H M I O P A S A P Y I P
M A N A N A J K L P U I R T
M A N A N A L I K S I K Y Q
D O K Y U M E N T A R Y O U

Magiging basihan ang pamantayan na ito sa pagkuha ng


Marka:
Nilalaman - 45%

Presentasyon ng Paksa - 30%

Tamang pagka sunod-sunod ng ideya – 25%

IV.Pagtataya:

Panuto: Piliin ang tamang sagot sa kaisipang isinasaad. Isulat ang titik ng tamang
sagot sa isang kapat na papel

1. Ito ang listahan ng mga ginamit na sangguniang aklat, pahayagan, magasin at iba pa
na inaayos nang paalpabeto.

a. bibliograpiya b. sanggunian c. kwento d. pelikula


2. Ang kasanayang sa pagsasaayos ng mga nakalap na datos mula sa mga natukoy na
sanggunian ay isang mahalagang kasanayan ng isang na mananaliksik.

a. mahusay b. masinop c. masusi d. matapat

3. Isang kasanayang susubok sa sipag, tiyaga, at katapatan ng isang mananaliksik.

a. paggawa ng bibliograpiya b. paggawa ng grap c. paggawa ng burador d. paggawa ng


papel

4. Bago isulat ang pinal na bibliograpiya, ano ang una mong gawin?

a. gumawa ng pansamantalang bibliograpiya b. gumawa ng tesis c. gumawa ng aklat


d. gumawa ng balangkas

5. Hango ito sa salitang Pranses na précis na ang ibig sabihin ay pruned o cut down. a.
presi b. buod ng tala c. sipi d. paraphrase

6. Saang bahagi ng sulating pananaliksik matatagpuan ang bibliograpiya?

a. unang bahagi ng sulating pananaliksik b. gitnang bahagi ng pananaliksik c. hulihang


bahagi ng pananaliksik d. wala sa nabanggit

7. Isang bahagi ng isang sulatin o libro kung saan nakatala ang mga artikulo, sulatin, at
iba pang impormasyon sa isang inakdang libro.

a. bibliograpiya b. index card c. datos d. balangkas

8. Isa sa mga paraan ng pagsasaayos ng tala ay ang paggamit ng .

a. Notecard b. aklat c. papel d. aklat

9. Ito ang peryodikal na lumalabas sa akademikong komunidad.

a. dyornal b. magasin c. dyornal d. manuskrito

10. Ito ang peryodiko para sa publiko.

a. aklat b. magasin c. dyornal d. sipi

V.Takdang-aralin/Kasunduan:

Panuto:Pag-aralan ang Pinal na Bibliograpiya gamit ang Chicago


at APA Format Aklat,makikita ito sa modyul ng ika-4 na markahan
sa Pagbasa at Pagsusuri ng iba’t Ibang Teksto Tungo sa
Pananaliksik pahina (9-14) para sa pagpapatuloy ng paksa.

Laak National High School


Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
DECEMBER 06,2023 (Araw ng Miyerkules)
Kuwarter -2

(Pamantayang Pangnilalaman)

Nauunawaan nang may masusing pagsasaalang - alang ang mga lingguwistiko at kultural na katangian at
pagkakaiba -iba sa lipunang Pilipino at mga sitwasyon ng paggamit ng wika dito

I.LAYUNIN:
1.Napipili ang angkop na mga salita at paraan ng paggamit nito sa mga usapan o talakayan batay
sa kausap, pinag-uusapan, lugar, panahon, layunin, at grupong kinabibilangan;
2.Nakakabuo ng isang iskrip at palabas gamit ang angkop na mga salita at paraan ng paggamit
nito sa mga usapan o talakayan batay sa kausap, pinag-uusapan, lugar, panahon, layunin, at
grupong kinabibilangan;at
3.Napapahalagahan ang angkop na mga salita at paraan ng paggamit nito sa mga usapan o
talakayan batay sa kausap, pinag-uusapan, lugar, panahon, layunin, at grupong kinabibilangan.

II.PAKSANG ARALIN:
Paksa: Pag-unlad ng Kasaysayan ng Pilipinas sa Panahon ng Kolonyalismo
Kagamitan: Laptop, PPT gamit ang TV, Biswal Eyd at Pentelpen
Talasanggunian: Deped MELCS sa Filipino, Kuwarter 4- Modyul 9 at aklat sa pagbasa.
III.Pamamaraan

A.Panimula

1.Panalangin
2.Pagbati
3.Pagpuna ng Silid
4.Pagtala ng mga lumiban sa klase

B.Activity (Gawain):

B.1Layunin: Maipaliwanag ng mga mag-aaral ang mahahalagang pangyayari sa


kasaysayan ng Pilipinas noong panahon ng kolonyalismo.

B.2Gawain: Panuorin ang dokumentaryo tungkol sa kasaysayan ng Pilipinas. Tuklasin at


talaan ang mga pangunahing kaganapan.

IV. Analysis (Analisis):

a. Layunin: Maunawaan ng mga mag-aaral ang konteksto at epekto ng mga


pangyayaring nangyari sa panahon ng kolonyalismo.

b. Gawain: Magkaruon ng talakayan tungkol sa mga napanood na pangyayari.


Isalaysay ang kanilang mga obserbasyon at magbigay ng sariling pagsusuri.

V. Abstraction (Abstraksyon):

a. Layunin: Mailahad ng mga mag-aaral ang kanilang natutunan sa pamamagitan ng


pagsusuri at pagsasalin ito sa konsepto o ideya.

b. Gawain: Sumulat ng maikli ngunit kumpletong sanaysay tungkol sa kahalagahan ng


kasaysayan ng Pilipinas noong panahon ng kolonyalismo. Itukoy ang mga natutunan
mula sa dokumentaryo.

VI. Application (Aplikasyon):


a. Layunin: Maipakita ng mga mag-aaral ang kanilang pag-unawa at kasanayan sa
pagsusuri at paglalahad ng kasaysayan ng Pilipinas.

b. Gawain: Gumawa ng isang pagsasalaysay o presentasyon ukol sa kahalagahan ng


kasaysayan ng Pilipinas. Maari itong isagawa bilang isang klase o grupo.

VII. Pagsusuri at Pagtataya:

a. Layunin: Surin ang kabuuang pag-unlad ng bawat mag-aaral sa kanilang gawain.

b. Gawain: Ibalangkas ang natutunan ng bawat mag-aaral sa kanyang sanaysay o


presentasyon. Magkaruon ng open forum para sa mga tanong at karagdagang
diskusyon.

VIII. Kasunduan:

b. Gawain: Ibigay ang mga positibong aspeto at mga area for improvement sa bawat
gawain na ginawa ng mga mag-aaral. Maglaan ng oras para sa pagtatanong at
paglilinaw ng mga konsepto.

Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III
Laak National High School
Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
DECEMBER 07,2023 (Araw ng Huwebes)
Kuwarter -2

(Pamantayang Pangnilalaman)

Nauunawaan nang may masusing pagsasaalang - alang ang mga lingguwistiko at kultural na katangian at
pagkakaiba -iba sa lipunang Pilipino at mga sitwasyon ng paggamit ng wika dito

I.LAYUNIN:
1.Naiisa-isa ang mga hakbang sa pagbuo ng isang makabuluhang pananaliksik;
2.Nakabubuo ng mga hakbang sa pagbuo ng isang makabuluhang pananaliksik;at
3.Napapahalagahan ang mga hakbang sa pagbuo ng isang makabuluhang pananaliksik.

II.PAKSANG ARALIN:
Paksa: Pag-unlad ng Kasaysayan ng Pilipinas sa Panahon ng Kolonyalismo
Kagamitan: Laptop, PPT gamit ang TV, Biswal Eyd at Pentelpen
Talasanggunian: Deped MELCS sa Filipino, Kuwarter 4- Modyul 9 at aklat sa pagbasa.

III.Pamamaraan

A.Panimula

1.Panalangin
2.Pagbati
3.Pagpuna ng Silid
4.Pagtala ng mga lumiban sa klase
II. PAKSANG ARALIN:

 Paksa: Pag-unlad ng Kasaysayan ng Pilipinas sa Panahon ng Kolonyalismo


 Kagamitan: Laptop, PPT gamit ang TV, Biswal Eyd at Pentelpen
 Talasanggunian: DepEd MELCS sa Filipino, Kuwarter 4- Modyul 9, at aklat sa pagbasa.

III. PAMAMARAAN:

A. PANIMULA

1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagpuna ng Silid
4. Pagtala ng mga lumiban sa klase

B. ACTIVITY (GAWAIN):

1. Layunin: Maipaliwanag ng mga mag-aaral ang mahahalagang pangyayari sa


kasaysayan ng Pilipinas noong panahon ng kolonyalismo.
2. Gawain: Panuorin ang dokumentaryo tungkol sa kasaysayan ng Pilipinas. Tuklasin at
talaan ang mga pangunahing kaganapan.

IV. ANALYSIS (ANALISIS):

1. Layunin: Maunawaan ng mga mag-aaral ang konteksto at epekto ng mga pangyayaring


nangyari sa panahon ng kolonyalismo.
2. Gawain: Magkaruon ng talakayan tungkol sa mga napanood na pangyayari. Isalaysay
ang kanilang mga obserbasyon at magbigay ng sariling pagsusuri.

V. ABSTRACTION (ABSTRAKSYON):

1. Layunin: Mailahad ng mga mag-aaral ang kanilang natutunan sa pamamagitan ng


pagsusuri at pagsasalin ito sa konsepto o ideya.
2. Gawain: Sumulat ng maikli ngunit kumpletong sanaysay tungkol sa kahalagahan ng
kasaysayan ng Pilipinas noong panahon ng kolonyalismo. Itukoy ang mga natutunan
mula sa dokumentaryo.

VI. APPLICATION (APLIKASYON):


1. Layunin: Maipakita ng mga mag-aaral ang kanilang pag-unawa at kasanayan sa
pagsusuri at paglalahad ng kasaysayan ng Pilipinas.
2. Gawain: Gumawa ng isang pagsasalaysay o presentasyon ukol sa kahalagahan ng
kasaysayan ng Pilipinas. Maari itong isagawa bilang isang klase o grupo.

VII. PAGSUSURI AT PAGTATAYA:

1. Layunin: Surin ang kabuuang pag-unlad ng bawat mag-aaral sa kanilang gawain.


2. Gawain: Ibalangkas ang natutunan ng bawat mag-aaral sa kanyang sanaysay o
presentasyon. Magkaruon ng open forum para sa mga tanong at karagdagang
diskusyon.

VIII. KASUNDUAN:

1. Layunin: Ibigay ang mga positibong aspeto at mga area for improvement sa bawat
gawain na ginawa ng mga mag-aaral.
2. Gawain: Maglaan ng oras para sa pagtatanong at paglilinaw ng mga konsepto.
3. Pag-aralan ang susunod na paksang tatalakayin gamit ang mga modyul na ibinigay ng
guro sa ikalawang markahan.

Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III
Laak National High School
Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
DECEMBER 08,2023 (Araw ng Biyernes)
Kuwarter -2

HOLIDAY:FEAST OF
THE IMMACULATE
CONCEPTION

Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III
Laak National High School
Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
DECEMBER 05,2023 (Araw ng Martes)
Kuwarter -2

REVIEW OF ALL THE


PREVIEWS TOPIC

Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III
Laak National High School
Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
DECEMBER 8-12,2024 (Araw ng LUNES-BIYERNES)
Kuwarter -2

PETSA DECEMBER 8 DECEMBER 9- DECEMBER 10- DECEMBER 11 - DECEMBER 12 -


LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
8-12 Activity/ Activity/ Activity/ Activity/ Activity/
DECEMBE
R, 2023 Gawain na Gawain na Gawain na Gawain na Gawain na
may may may may may
kaugnayan sa kaugnayan sa kaugnayan sa kaugnayan sa kaugnayan sa
mga paksa mga paksa mga paksa mga paksa mga paksa

 Paghahand  seminar  seminar  seminar  seminar


a para sa
gagawing
seminar

Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III
Laak National High School
Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
January 15, 2024 (Araw ng LUNES)
Kuwarter -2

I. Layunin:

4. Nalalaman ng mga mag-aaral ang kahalagahan ng kakayahang sosyolingwistik sa


pagsusuri ng wika batay sa iba't ibang konteksto ng lipunan.
5. Nakikilala ang mga aspeto ng kakayahang sosyolingwistik tulad ng pagtukoy sa sino,
paano, kailan, saan, at bakit ng isang sitwasyong kumunikatibo.
6. Napapahalagahan ang mga aspeto ng kakayahang sosyolingwistik tulad ng pagtukoy sa
sino, paano, kailan, saan, at bakit ng isang sitwasyong kumunikatibo.

II. Paksang-Aralin:

 Paksa: Kakayahang Sosyolingwistik sa Wika at Lipunan


 Sanggunian: Modyul, aklat, at iba't ibang halimbawa ng komunikasyon sa iba't ibang
konteksto ng lipunan.

III. Proseso ng Pag-aaral:

1. Panimula (15 min):

 Pagtalima ng mag-aaral sa panalangin.


 Paggamit ng mga pambati para maengganyo ang mga mag-aaral.
 Pagsusuri sa lumabas o naka-labas sa kanilang naka-assign na sitwasyon.

2. Pagganyak (15 min):

 Pagpapakita ng mga larawan o bidyo na naglalarawan ng iba't ibang konteksto ng wika


sa lipunan.
 Pagtalima sa mga usapan ukol sa mga ito.

3. Pagsusuri (30 min):


 Pagsasanay sa pagtukoy sa sino, paano, kailan, saan, at bakit ng isang sitwasyong
kumunikatibo.
 Pagbibigay ng mga halimbawa at pag-uusap ukol sa mga ito.

4. Paglalahad (20 min):

 Paghahatid ng teoretikal na kaalaman ukol sa kakayahang sosyolingwistik.


 Pagsasanib ng mga natutunan sa nakaraang pagsusuri.

5. Pagsasanay (30 min):

 Pagtuturo ng mga gawain na may kinalaman sa role-playing para ma-praktis ang


kakayahang sosyolingwistik.
 Pagsusuri ng kanilang naging karanasan.

6. Paglalapat (20 min):

 Pagbuo ng isang maikling presentasyon tungkol sa isang paksa ng kanilang pagpili,


kung saan gagamitin ang mga natutunan sa kakayahang sosyolingwistik.

IV. Pagtataya:

 Pagsusulit na may mga situwasyong kumunikatibo kung saan kailangan gamitin ang
kakayahang sosyolingwistik.

V. Kasunduan:

 Pagsasanay sa pagsasalin-wika at pagsasanay ng iba't ibang wika sa iba't ibang


sitwasyon.

Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III
Laak National High School
Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
January 16,2024 (Araw ng Martes)
Kuwarter -2

I. Layunin:

4. Natutukoy ng mga mag-aaral ang kakayahang pragmatik sa pagsusuri ng


kahulugan ng wika sa iba't ibang sitwasyon ng komunikasyon.
5. Nakakabuo ng kaalaman at pragmatik sa pagtukoy sa kahulugan ng sinasabi,
hindi sinasabi, at kilos ng taong kausap.
6. Napapahalagahan ng mga mag-aaral ang kakayahang pragmatik sa pagsusuri
ng kahulugan ng wika sa iba't ibang sitwasyon ng komunikasyon.

II. Paksang-Aralin:

 Paksa: Kakayahang Pragmatik sa Wika


 Sanggunian: Modyul, aklat, at iba't ibang halimbawa ng komunikasyon sa
iba't ibang konteksto.

III. Proseso ng Pag-aaral:

1. Panimula (15 min):

 Panalima sa pangaraw-araw na mga gawain.


 Paggamit ng mga tanong na magbubukas ng diskusyon ukol sa kahalagahan
ng pragmatik sa komunikasyon.

2. Pagganyak (15 min):

 Pagtatanghal ng mga makulay na halimbawa ng wika sa iba't ibang sitwasyon.


 Pag-encourage sa mag-aaral na magbigay ng sariling halimbawa.

3. Pagsusuri (30 min):


 Pagsasanay sa pagtukoy sa kahulugan ng sinasabi, hindi sinasabi, at kilos ng
taong kausap sa iba't ibang konteksto ng wika.
 Pagtuklas sa mga hindi eksplisit na mensahe sa komunikasyon.

4. Paglalahad (20 min):

 Pagbibigay ng teoretikal na kaalaman ukol sa kakayahang pragmatik.


 Pagsasanib ng mga natutunan sa pagsusuri at diskusyon ng mag-aaral.

5. Pagsasanay (30 min):

 Pagbibigay ng mga role-playing activities kung saan kailangan gamitin ang


kakayahang pragmatik.
 Pag-uusap at pagpapahayag ng kanilang naging karanasan.

6. Paglalapat (20 min):

 Pagbuo ng maikling pagtalima o talumpati batay sa isang kakaibang


sitwasyon na nagpapakita ng kakayahang pragmatik.

IV. Pagtataya:

 Pagsusulit na naglalaman ng mga pagsusuri ng mga hindi eksplisit na


mensahe sa iba't ibang komunikasyon.

V. Kasunduan:

 Pagsasanay sa pagsasalin-wika at paggamit ng iba't ibang wika sa iba't ibang


konteksto, na may pang-unawa sa kakayahang pragmatik.

Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III

Laak National High School


Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
January 17,2024 (Araw ng Miyerkules)
Kuwarter -2

I. Layunin:

1. Nahahasa ng mga mag-aaral ang kanilang kakayahang diskorsal sa


pamamagitan ng pagtiyak sa kahulugan ng mga teksto at sitwasyon batay sa
konteksto.
2. Nakabubuo ng pag-unawa sa konteksto ng komunikasyon sa pagbibigay
kahulugan sa isang teksto o sitwasyon.
3. Nauunawaan ang kahalagahan ng pag-unawa sa konteksto ng komunikasyon
sa pagbibigay kahulugan sa isang teksto o sitwasyon.

II. Paksang-Aralin:

 Paksa: Kakayahang Diskorsal: Pagtiyak sa Kahulugan ng Teksto/Sitwasyon


 Sanggunian: Modyul, aklat, at iba't ibang uri ng teksto.

III. Proseso ng Pag-aaral:

1. Panimula (15 min):

 Pagpapakita ng mga larawan o kwento na nagtatampok ng pagkakaiba-iba ng


konteksto sa pagbibigay kahulugan.
 Paggamit ng mga tanong upang buksan ang diskusyon tungkol sa
kahalagahan ng konteksto sa pag-unawa ng wika.

2. Pagganyak (15 min):

 Pagtatanghal ng mga halimbawa ng teksto na maaaring magbago ang


kahulugan batay sa konteksto.
 Pagtatanong ng mga katanungan na nag-eencourage sa mag-aaral na
magbigay ng sariling interpretasyon.

3. Pagsusuri (30 min):


 Pagsasanay sa pagtiyak ng kahulugan ng iba't ibang teksto batay sa iba't
ibang konteksto.
 Diskusyon at pagsusuri sa mga halimbawa ng mga mag-aaral.

4. Paglalahad (20 min):

 Pagbibigay ng teoretikal na kaalaman ukol sa kakayahang diskorsal.


 Pagsasanib ng mga natutunan sa pagsusuri at diskusyon ng mag-aaral.

5. Pagsasanay (30 min):

 Pagbibigay ng mga aktibidad kung saan ang mga mag-aaral ay kailangang


magbigay kahulugan sa isang teksto batay sa iba't ibang konteksto.
 Pagsasanib ng mga resulta at diskusyon.

6. Paglalapat (20 min):

 Pagtutok sa pagbuo ng sariling teksto na naglalaman ng mga kontekstong


maaaring mag-iba ang kahulugan.
 Pagsusuri at presentasyon ng mga gawain.

IV. Pagtataya:

 Pagsusulit na nagtatampok ng mga teksto na nangangailangan ng pagsusuri


sa konteksto.

V. Kasunduan:

 Pagsasanay sa pagsasalin-wika at paggamit ng iba't ibang wika sa iba't ibang


konteksto, na may pang-unawa sa kakayahang diskorsal.
Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III
Laak National High School
Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
January 18,2024 (Araw ng Huwebes)
Kuwarter -2

I. Layunin:

1. Nalalaman ang mga batayang konsepto at prinsipyo sa wika at kulturang Pilipino at


uunawain ang koneksyon ng wika at kultura sa paglinang ng pambansang identidad.

2. Nakabubuo ng kakayahang magsaliksik ng wasto ukol sa wika at kultura at Maipakita


ang kasanayan sa paggamit ng mga pamamaraan ng pananaliksik.
3.Napapahalagahan sa kahalagahan ng wika at kultura sa lipunan at naunawaan ang
papel ng bawat isa sa pagpapalaganap at pagpapahalaga sa wika at kultura ng Pilipinas.

II. Paksang-Aralin:

 Paksa: "Wika at Kultura: Pagsusuri sa Ugnayan at Kahalagahan"


 Sanggunian: Aklat, artikulo, at iba't ibang teksto ukol sa wika at kulturang Pilipino.
 Kagamitan: Multimidyang presentasyon, handouts, at iba pang sangkap ng
pagsasanay.

III. Proseso ng Pag-aaral:

1. Panimula (15 min):


 Pagtatalakay sa kahalagahan ng pagsusuri sa wika at kultura.
 Pagpapakita ng mga halimbawa ng implikasyon ng wika sa kultura at vice versa.
2. Pagganyak (15 min):
 Pagtatanghal ng mga kuha mula sa mga pelikula o dokumentaryo na
nagpapakita ng kahalagahan ng wika at kultura.
 Pagtatanong ng mga katanungan na nagpapahayag ng interes ng mga mag-
aaral sa paksang tatalakayin.
3. Pagsusuri (30 min):
 Pagsusuri sa mga konsepto ng wika at kultura sa pamamagitan ng talakayan at
grupong pagsasanay.
 Pagbuo ng mga tanong na maglalayong paigtingin ang pang-unawa sa ugnayan
ng wika at kultura.
4. Paglalahad (20 min):
 Pagbibigay ng leksiyon ukol sa mga pangunahing aspeto ng wika at kultura.
 Pagtalima sa mga teoretikal na framework ng paksang tatalakayin.
5. Pagsasanay (30 min):
 Pagsasagawa ng mga aktibidad na naglalaman ng pananaliksik sa iba't ibang
bahagi ng wika at kultura.
 Pagtatanghal ng mga report mula sa mga pangkat ng mag-aaral.
6. Paglalapat (20 min):
 Pagtutok sa pagsusuri ng mga datos at resulta ng mga aktibidad.
 Pagtatanghal ng sariling kritikal na pagsusuri hinggil sa paksang tinalakay.

IV. Pagtataya:

 Pagsusulit ukol sa mga konsepto at teorya ng wika at kultura.


 Pagsasanib ng mga gawain at resulta ng mga grupong mag-aaral.

V. Kasunduan:

 Pagsasanay sa pagsusuri at pagsaliksik ng mga aspeto ng wika at kultura sa pang-araw-


araw na buhay.
 Pagsasagawa ng munting proyekto ukol sa pagpapahalaga sa sariling wika at kultura.

Sa pamamagitan ng mga layunin at paksang aralin na ito, inaasahan na mabibigyan ang


mga mag-aaral ng sapat na kaalaman at pag-unawa ukol sa kahalagahan ng wika at
kultura sa kanilang buhay at pagiging bahagi ng lipunan.

Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III

Laak National High School


Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
January 19,2024 (Araw ng Biyernes)
Kuwarter -2
Pagbabalik ng isang paksa para sa distributed subject

I. Layunin:

4. Nahahasa ng mga mag-aaral ang kanilang kakayahang diskorsal sa


pamamagitan ng pagtiyak sa kahulugan ng mga teksto at sitwasyon batay sa
konteksto.
5. Nakabubuo ng pag-unawa sa konteksto ng komunikasyon sa pagbibigay
kahulugan sa isang teksto o sitwasyon.
6. Nauunawaan ang kahalagahan ng pag-unawa sa konteksto ng komunikasyon
sa pagbibigay kahulugan sa isang teksto o sitwasyon.

II. Paksang-Aralin:

 Paksa: Kakayahang Diskorsal: Pagtiyak sa Kahulugan ng Teksto/Sitwasyon


 Sanggunian: Modyul, aklat, at iba't ibang uri ng teksto.

III. Proseso ng Pag-aaral:

1. Panimula (15 min):

 Pagpapakita ng mga larawan o kwento na nagtatampok ng pagkakaiba-iba ng


konteksto sa pagbibigay kahulugan.
 Paggamit ng mga tanong upang buksan ang diskusyon tungkol sa
kahalagahan ng konteksto sa pag-unawa ng wika.

2. Pagganyak (15 min):

 Pagtatanghal ng mga halimbawa ng teksto na maaaring magbago ang


kahulugan batay sa konteksto.
 Pagtatanong ng mga katanungan na nag-eencourage sa mag-aaral na
magbigay ng sariling interpretasyon.

3. Pagsusuri (30 min):


 Pagsasanay sa pagtiyak ng kahulugan ng iba't ibang teksto batay sa iba't
ibang konteksto.
 Diskusyon at pagsusuri sa mga halimbawa ng mga mag-aaral.

4. Paglalahad (20 min):

 Pagbibigay ng teoretikal na kaalaman ukol sa kakayahang diskorsal.


 Pagsasanib ng mga natutunan sa pagsusuri at diskusyon ng mag-aaral.

5. Pagsasanay (30 min):

 Pagbibigay ng mga aktibidad kung saan ang mga mag-aaral ay kailangang


magbigay kahulugan sa isang teksto batay sa iba't ibang konteksto.
 Pagsasanib ng mga resulta at diskusyon.

6. Paglalapat (20 min):

 Pagtutok sa pagbuo ng sariling teksto na naglalaman ng mga kontekstong


maaaring mag-iba ang kahulugan.
 Pagsusuri at presentasyon ng mga gawain.

IV. Pagtataya:

 Pagsusulit na nagtatampok ng mga teksto na nangangailangan ng pagsusuri


sa konteksto.

V. Kasunduan:

 Pagsasanay sa pagsasalin-wika at paggamit ng iba't ibang wika sa iba't ibang


konteksto, na may pang-unawa sa kakayahang diskorsal.
Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III

Laak National High School


Mala-Masusing Banghay Aralin
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at kultura-11
February 1-2 ,2024 (Araw ng LUNES-BIYERNES)
Kuwarter -2

PETSA February 5--2024- February 6--2024- February 7-2024- February 8,2024 February 9-2024--
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
February 5- Follow up  Hindi ko pa Hindi ko pa po Hindi ko pa po Holiday Chinise
9,2024 grades alam subject alam subject new year
po alam
subject load kop o. load kop o.
load kop o.

Inihanda ni: Inaprobahan ni:

MARY ROSE Y. CAÑO ARLEEN B. SUAYBAGUIO


Guro sa Filipino-1 Ulong Guro-III

You might also like