You are on page 1of 7

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 11

I. Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Pangkalahatang Layunin
B. Tiyak na Layunin
a. Natutukoy ang iba’t ibang elemento/sangkap, mga teknik, at kagamitang pampanitikan sa
panulaan.
b. Nabibigyang halaga ang wastong pagsulat ng tula gamit ang mga esensyal na
element/sangkap.
c. Nakasusulat ng tula na gumagamit ng iba’t ibang sangkap, mga teknik, at kagamitang
pampanitikan.
II. Paksang Aralin
a. Paksa: Mga Elemento/Sangkap ng Tula
b. Gramatika: Metapora
c. Sanggunian:
d. May Akda:
e. Kagamitan:
f. Integrasyon:
III. Pamamaraan

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-Aaral


1. Panimulang Gawain
a. Panalangin
b. Pagbati
“Magandang hapon, ika-11
Baitang.”
c. Pamukaw sigla (Optional)
d. Pagsasaayos ng Silid-Aralan
“Bago kayo magsiupo ay pulutan
muna ang mga kalat, at isalansan
nang maayos ang mga upuan.”
e. Pagtala ng dumalo at lumiban sa
klase.
“Ang kalihim ng klase ay isusulat
ang pangalan ng mg dumalo at
lumiban sa klase ngayong raw,
ibibigay ito sa akin pagkatapos ng
klase.”
f. Balik-aral
“Ano ang paksang ating natalakay
noong nakaraan?”

“Mahusay at naaalala pa ninyo


ang nakaraang talakayan.”
g. Pagwawasto ng Takdang-Aralin

“Ngayon, ang mga takdang-aralin


na inyong ginawa ay ipapasa
mamaya bago matapos ang klase
para aking mawasto at malagyan
ng komento.”

2. Paglinang ng Gawain
a. Pagsasanay - *may koneksyon sa
paksang tatalakayin
b. Paghawan ng sagabal/Talasalitaan
“Bago natin simulan ang ating
talakayan, ay atin munang aalamin
ang kahulugan ng mga salitang
maaring makasagabal sa paksang
ating tatalakayin.”

Panuto: Idikit sa HANAY A ang


katumbas na salita ng mga nakasulat
na kahulugan sa HANAY B. Gamitin ito
sa payak na pangungusap.
“Naiintindihan ba?”
“Mahusay!”

HANAY A
1. Kumbensyunal
2. Esensyal
3. Enjabmento
4. Saknong
5. Taludtod

HANAY B
1. –

3. Pagganyak
Panuto: Bigyang pansin ang mga
pahayag na nakasulat. Punan ang mga
patlang gamit ang mga salita mula sa
kahon.

*TULA NA MAY ABAB TUNGKOL SA


TULA

“Mahusay, tama ang lahat ng inyong


mga kasagutan!”
4. Paglalahad
“Batay sa inyong mga kasagutan, ano
kaya sa tingin ninyo ang ating
tatalakayin ngayong araw?”

“Mahusay! Kung kaya, narito ang mga


gabay na katanungan patungkol sa
ating talakayan.”

(Tatawag ng mag-aaral at ipababasa.)

GABAY NA KATANUNGAN
1. Saan patungkol ang ating paksang
aralin?
2. Ano ang dalawang esensyal na
element/sangkap ng tula?
3. Anu-ano ang mga kumbensyunal
na tula?
4. Ano ang tawag sa tulang walang
sukat at tugma ngunit nagtataglay
ng talinghaga at kaisipan?
5. Ano ang tawag sa ordinaryong
pagsulat, at walang sukat at
tugma ang istruktura?

“Salamat sa iyong pagbabasa.”

5. Pagtatalakay

“Ngayon ay dadako na tayo sa ating paksang


aralin. Handa na ba kayong making?”

“Kung handa na, ano sa tingin ninyo ang


tula?”

Inaasahang kasagutan: (Kahulugan ng Tula)

*Ang tula ______

“Ang tula, upang mabuo ay mayroong mga


elemento o sangkap. Ano kaya ang mga ito?”

Inaasahang kasagutan:
 Saknong
 Sukat
 Tugma
 Kariktan
 Talinghaga
 Anyo
 Tono
 Persona
 Tema

“Sa lahat ng mga elementong ito, mayroong


dalawang esensyal na elemento… Ito ay ang
tono at tema.”

“Ano kaya ang ibig sabihin ng tono ng isang


tula?”
(Magtatawag ng mag-aaral na sasagot)

Inaasahang kasagutan: damdaming


nakapaloob sa tula.

“Magbigay ng halimbawa ng tono o


damdaming nakapaloob sat ula.”
(Magtatawag ng mag-aaral na sasagot.)

“Mahusay! Ano naman ang kahulugan ng


tema ng isang tula?”
(Magtatawag ng mag-aaral na sasagot.)

Inaasahang kasagutan: ang paksa ng tula.

“Magbigay ng halimbawa ng tema ng isang


tula.”

Inaasahang kasagutan: tungkol sa pag-ibig,


nasyonalismo, kabayanihan, kalayaan,
katarungan, Diyos, bayan, sa kapwa, at
marami pang iba.

“Mahusay ang inyong mga nagging kasagutan.


Ngayon naman ay ating aalamin ang Mga
Elemento ng Tiyak na Anyo.”

“Una, ay ang kumbensyunal na tula. Ano ang


kahulugan ng salitang kumbensyunal?”
(Magtatawag ng mag-aaral na sasagot)

“Mayroong mga kumbensyunal na tula ang


panitikang Filipino, ilan sa mga halimbawa
nito ay tanaga, diona, haiku, at soneto.”

“Pamilyar ba kayo sa mga ito? Ano kaya ang


nagtatakda sa kanilang maging kumbensyunal
na mga tula?”
(Magtawag ng mag-aaral na sasagot.)

Inaasahang kasagutan: sukat, tugma.

“Mahusay. Ang mga kumbensyunal na tula ay


mayroong rima o tugma, at medida o sukat.”

(PowerPoint)
TANAGA

Halimbawa:

DIONA

Halimbawa:

HAIKU

Halimbawa:

SONETO

Halimbawa:

“Naiintindihan ba ang mga halimbawa ng


kumbensyunal na tula?”

“Mahusay! Ito ay ang mga tulang may


pamantayang sinusunod… Ano naman kaya
ang tawag sa anyo ng tula na walang
sinusunod na pamantayan?”
(Magtatawag ng mag-aaral na sasagot)

Inaasahang kasagutan: malayang taludturan

“Mahusay!”

(PowerPoint)
Ang malayang taludturan ay walang sukat at
tugma, ngunit nagtataglay naman ng
talinghaga at kaisipan.

Halimbawa:
Halik
Ni Lean Borlongan
Dumapo ang iyong
halik sa minamahal.
Ang mga labi mo
muli kong nadama.

“Ang halimbawang ito ay mayroong apat na


linya. Walang sukat at tugma, ngunit
mayroong taglay na kaisipan.”

“Kung inyong mapapansin, ito rin ay


mayroong _______ sa bawat linya.”

Dumapo ang iyong /


halik sa minamahal. /
Ang mga labi mo /
muli kong nadama. /

(Magtatawag ng mag-aaral na sasagot)

Inaasahang kasagutan: putol ng linya o line


break.

“Ano sa tingin ninyo ang kahulugan ng putol


ng linya?”
(Magtatawag ng mag-aaral na sasagot)

(PowerPoint)
(Magtatawag ng mag-aaral na magbabasa)

Putol ng Linya (Line Break)


Pagpuputol sa isang linya ng isang tula at
simula ng panibagong linya.

*ENJAMBMENT
(Kahulugan)

C. Iba pang eksperimento ng teksto


“Kapag sinabing eksperimento, ano kaya ang
kahulugan nito?”

“Hindi lamang sa agham mayroong


eksperimento, mayroon din sa mga akdang
pampanitikan.”

*ipapakita ang itsura ng typography

“Ano kaya ang tawag sa ganitong uri ng


akda?”
(Magtatawag ng mag-aaral na sasagot)
Genre-crossing – prose, spoken word.

“Magbigay ng halimbawa ng spoken word.”


Prosa – ordinaryong pagsulat, walang sukat at
tugma ang istruktura nito.

Halimbawa:
Alamat
Maikling kwento
Anekdota
Mitolohiya
Nobela
Pabula
Atbp.

“Nauunawaan ba ang elemento/sangkap ng


tula?”

“Kung nauunawaan ay dadako na tayo sa


susunod na bahagi ng ating aralin.”

6. Gramatika
*metapora
*halimbawa

7. Paglalahat
*maghanap ng tulang may metapora at
ipasuri ito*
“Ano kayang kahulugan ng bahaging ito ng
tula?”
(Magtawag ng mag-aaral na sasagot)

8. Indibidwal na Gawain
Panuto: Sa inyong big notebook, sumulat ng
tula na nagtataglay ng metapora na nasa kahit
anong tono, may temang pag-ibig, nakasulat
sa malayang taludturan. Hindi bababa sa
tatlong saknong.

*Pamantayan:

9. Pagsasabuhay
***

You might also like