Professional Documents
Culture Documents
DAILY LESSON LOG Teacher: Anna Gemeleyh S. Qubing Learning Area: FILIPINO
Teaching Date and Time: March 4 , 2024 9:10 – 10:00 Quarter: 3rd Quarter W5
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Paggamit ng personal na karanasan sa paghinuha ng mangyayari sa nabasa/napakinggang teksto o kuwento.
B. Pamantayan sa Pagganap Napahahalagahan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan,
pagkukuwento, at pagsulat ng tula at kuwento
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Isulat ang Mailalarawan ang mga tauhan sa napakinggang teksto batay sa kilos, sinabi o pahayag (F2PN-IId-12.2)
code ng bawat kasanayan a. natutukoy ang mga tauhan sa tekstong napakinggan;
b. naipahahayag ang sariling damdamin ukol sa mga tauhan sa napakinggang teksto; at
c. naiguguhit ang mga tauhang nailarawan sa mga napakinggang teksto.
II. NILALAMAN Pagpapahayag ng Ideya o Damdamin sa Napakinggang Teksto
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian K-to-12 MELC Guide page 148-149
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng ADM/ PIVOT 4A MODULES
Learning Resource
2. Nagtatanim sa labas ng bahay ang nanay ni Jerry. Kailangan niya ang tagahawak ng paso. Tinawag niya ang anak
ngunit ito ang sagot ni Jerry.
3. Marami ang labada ni Aling Chona. Nilabhan niya ito nang maaga. Ang sabi niya
I.Pagtataya ng Aralin Maagang naulila sa kaniyang mga magulang si Nida. Kinupkop siya ng kaniyang Lola Isay. Naging mabuti ang pag-
aalaga ni Lola Isay kay Nida. Isang umaga, nakita ni Nida na tanghali na ay hindi pa
bumabangon ang kaniyang lola. “Lola, maysakit po ba kayo?” ang sabi ni Nida. “Pupunasan ko po kayo nang
guminhawa ang inyong pakiramdam.” Dito nakita ni Lola Isay na kung ano ang ipinakita niyang magandang ugali
kay Nida ay sinuklian niya ito ng kabutihan.
Tukuyin ang mga katangian na inilalarawan ng bawat tauhan. Isulat ang sagot sa iyong sagutang
papel.
_______1. Sinusunod ni Nida ang lahat ng utos ng kaniyang lola.
_______2. Kinupkop ni Lola Isay si Nida. Siya ay _______ na lola.
_______3. “Pupunasan ko po kayo ng guminhawa ang inyong pakiramdam.” Si Nida ay isang ________ na
bata.
_______4. Maagang naulila si Nilda sa magulang.
J. Karagdagang Gawain para sa takdang-
aralin at remediation
V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
g. Anong kagamitang panturo ang aking __Pagpapanuod ng video presentation __Paggamit ng Big Book
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia”
ko guro? __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material
Noted by:
REMEDIOS B. LICONG
Principal III
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Paggamit ng personal na karanasan sa paghinuha ng mangyayari sa nabasa/napakinggang teksto o
kuwento.
B. Pamantayan sa Pagganap Napahahalagahan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram
sa aklatan, pagkukuwento, at pagsulat ng tula at kuwento.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Isulat Mailalarawan ang mga tauhan sa napakinggang teksto batay sa kilos, sinabi o pahayag (F2PN-IId-12.2)
ang code ng bawat kasanayan a. natutukoy ang mga tauhan sa tekstong napakinggan;
b. naipahahayag ang sariling damdamin ukol sa mga tauhan sa napakinggang teksto; at
c. naiguguhit ang mga tauhang nailarawan sa mga napakinggang teksto.
II. NILALAMAN Pagpapahayag ng Ideya o Damdamin sa Napakinggang Teksto
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian K-to-12 MELC Guide page 148-149
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ADM/ PIVOT 4A MODULES
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, TV
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at / o Balikan ang nakaraang aralin.
pagsisimula ng bagong aralin
Paano mahihinuha ang paglalarawan ng katangian ng isang tauhan sa isang kwento?
Pagmasdan ang nasa larawan.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Gumawa ng maikling pagsasadula tungkol dito.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Mahalagang bigyang pansin ang bawat karakter kung paano ito kumilos at ano ang kaniyang
paglalahad ng bagong kasanayan #1 ginagampanan sa kuwento sa paglalarawan. Sa pagbabasa, mariing kilalanin ang mga tauhan.
Nakatutulong ito upang lubos na maunawaan ang tekstong pinakinggan o binasa. Ang bawat pahayag
ay nagtataglay ng paliwanag sa kahihinatnan ng mga tauhan, kung bakit siya nasadlak sa ganoong
kalagayan (kung ano ang dahilan) at kung ano ang kinalalabasan ng bawat kilos, sinasabi o pahayag na
kaniyang ginawa sa kuwento.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pitong Elemento ng Maikling Kuwento
paglalahad ng bagong kasanayan #2 1. Tauhan. Tumutukoy sa mga taong gumaganap sa kuwento.
2. Tagpuan. Tumutukoy sa lugar o pook kung saan nangyari ang kuwento.
3. Banghay. Tumutukoy sa pagkakasunod-sunod ng kuwento.
4. Kaisipan. Mensaheng hatid ng maikling kuwento.
5. Suliranin. Tumutukoy sa problemang kinakaharap sa kuwento.
6. Tunggalian. Maaaring laban sa tao sa tao, tao laban sa sarili, tao laban sa lipunan, o tao laban sa
kalikasan.
7. Paksang Diwa. Ang pangunahing tema ng isang kuwento. Dito rin nakapaloob ang kabuoan ng tema
at kahulugan ng isang kuwento.
Talakayin ang konsepto ng aralin. Mag focus sa tauhan.
F. Paglinang sa kabihasaan
( Leads to Formative Assessment )
G.Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw Basahin at unawain ang kuwento.
na buhay
Ang Tatlong Alimango
ni: Denmark Soco
Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: Piliin ang letra ng tamang sagot. Isulat ang sagot sa iyong sagutang
papel.
1. Sino ang mataba at malakas na alimango?
A. Botcho B. Totong C. Gonyo D. Tonyo
2. Sino naman ang matalinong alimango?
A. Totong B. Gonyo C. Botcho D. Ali
3. “May darating na bagyo, kailangang maghanda tayo,” ang sabi ni Gonyo. Si Gonyo ay ___________
na alimango.
A. masungit B. matalino C. masipag D. tapat
4. “Kailangang mabigyan ng babala ang ating kapwa alimango,” ang sabi ni Gonyo.
A. may malasakit sa kapwa alimango
B. mabilis kumilos
C. matapang sa kapwa alimango
D. mapagbigay
5. “Gagamitin ko ang aking liksi,” pahayag ni Totong. Si Totong ay ____________.
A. madamot B. maliksi C. mabagal D. matatakutin
H.Paglalahat ng Aralin Punan ang patlang. Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel.
Nalaman ko, na ang ___________________ng katangian ay maaaring maipakita kung paano ang
kaniyang ikinikilos, paano ito nagasalita at ano ang kaniyang reaksiyon sa mga sitwasyon o
kuwento.
I. Pagtataya ng Aralin PANUTO: Tukuyin ang katangian o ugali ng tauhan batay sa kaniyang pahayag o
ginawa. Piliin ang sagot sa loob ng kahon. Isulat ang sagot sa patlang.
VI. PAGNINILAY
g. Anong kagamitang panturo ang aking __Pagpapanuod ng video presentation __Paggamit ng Big Book
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia”
kapwa ko guro? __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material
Noted by:
REMEDIOS B. LICONG
Principal III
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Paggamit ng personal na karanasan sa paghinuha ng mangyayari sa nabasa/napakinggang teksto o kuwento.
B. Pamantayan sa Pagganap Napahahalagahan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan,
pagkukuwento, at pagsulat ng tula at kuwento
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Isulat ang 1. naiuugnay ang sariling karanasan sa binasang teksto
code ng bawat kasanayan (F2PN-II-b-2)
a. natutukoy ang mga sariling karanasan na may kaugnayan sa binasang teksto;
b. nailalarawan kung paano nauugnay ang sariling karanasan sa binasang teksto; at
c. naipakikita ang pagpapahalaga sa sariling mgakaranasan bilang pantulong sa pagkatuto.
II. NILALAMAN Pag-uugnay ng Sariling Karanasan sa Binasa
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian K-to-12 MELC Guide page 148-149
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng ADM/ PIVOT 4A MODULES
Learning Resource
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ipaliwanag sa bata kung paano gawin ang bahaging ito. Maaari pa ring magbigay ng sagot ang
paglalahad ng bagong kasanayan #1 mga bata sa paraang pasalita kapag hindi pa niya kayang isulat ang kaniyang sagot.
Gawain ng mag-aaral
Sagutin ang gawain sa pamamagitan ng pagsulat o pagsasabi nito.
• Sa ating buhay bawat araw ay nagkakaroon tayo ng mga bagong karanasan. Mula sa mga
karanasang ito natututo tayo ng mga katotohanan sa buhay. Ang lahat ng mga ito ay
magagamit natin sa ating pag-aaral
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Iapaliwanang ang konsepto ng aralin.
paglalahad ng bagong kasanayan #2
• Maraming mga aralin kung saan maaari nating maiugnay ang ating mga karanasan. Sa simpleng
paglalaro, pakikipagkuwentuhan, paggawa ng mga gawaing bahay, lahat ng ito ay maaring
maiugnay sa mga napag-aralan.
• Bilang bata, nakabubuo tayo ng maraming karanasan habang tayo ay lumalaki. Ang mga ito
ay dadalhin natin hanggang sa ating pagtanda.
Panuto: Basahin ang talataan. Punan ang mga patlang
F. Paglinang sa kabihasaan ng angkop na salita sa loob ng parihaba. Letra lamang
( Leads to Formative Assessment ) ang isusulat sa sagutang papel.
Araw-araw ay nakabubuo tayo ng mga ______________ karanasan kung saan tayo ay natututo
ukol sa _____________. Ang mga karanasang ito ay maiuugnay sa mga _______________ sa paaralan. Maaaring
may maituro sa klase na hawig sa ating mga naging _______________. Mas magiging madali ang pagkatuto kapag
nalaman natin ang _______________ ng
mga aralin sa ating mga karanasan.
G.Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na Sagutin ang gawain sa pamamagitan ng pagsulat o
buhay pagsasabi nito.
Panuto: Paano mo maiuugnay ang iyong sariling karanasan sa tulang iyong binasa? Isulat sa sagutang
papel, piliin ang letra ng antas na maibibigay mo sa iyong sariling karanasan patungkol sa pagganap mo sa
sumusunod na gawain.
V. MGA TALA 5
4
3
2
1
0
VI. PAGNINILAY
g. Anong kagamitang panturo ang aking __Pagpapanuod ng video presentation __Paggamit ng Big Book
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia”
ko guro? __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material
Noted by:
REMEDIOS B. LICONG
Principal III
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Paggamit ng personal na karanasan sa paghinuha ng mangyayari sa nabasa/napakinggang teksto o
kuwento.
B. Pamantayan sa Pagganap Napahahalagahan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram
sa aklatan, pagkukuwento, at pagsulat ng tula at kuwento
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Isulat 1. naiuugnay ang sariling karanasan sa binasang teksto
ang code ng bawat kasanayan (F2PN-II-b-2)
a. natutukoy ang mga sariling karanasan na may kaugnayan sa binasang teksto;
b. nailalarawan kung paano nauugnay ang sariling karanasan sa binasang teksto; at
c. naipakikita ang pagpapahalaga sa sariling mgakaranasan bilang pantulong sa pagkatuto.
II. NILALAMAN Pag-uugnay ng Sariling Karanasan sa Binasa
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian K-to-12 MELC Guide page 148-149
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ADM/ PIVOT 4A MODULES
ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, TV
IV. PAMAMARAAN
Ano ang natutunan mo sa nakaraang aralin?
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at / o
pagsisimula ng bagong aralin
Nakawiwiling basahin ang mga pabula.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
Ito ay uri ng panitikan na nagsasalaysay ng mga kwentong karaniwang nagtatampok ng mga hayop
bilang tauhan.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Naglalaman ito ng mga impormasyon
bagong aralin tungkol sa kagandahang asal, pakikipagsapalaran, kahihinatnan ng
bawat desisyon at aksiyon sa buhay.
Mahalaga ang pagbabasa dahil isa ito sa paraan upang
matamo at makita ang mundo na hindi pa natin nararating. Ito ay sa
pamamagitan sa panulat ng may akda. Minsan ay nakikita natin ang ating sariling repleksiyon sa
akdang
ating binabasa. Nakikita natin ang ating sariling buhay at bubuo ng
sariling desisyon kung sakali mang tayo ang nasa ganoong sitwasyon.
Si Langgam at Tipaklong
ni: Aesop
Maganda ang panahon. Mainit ang sikat ng araw. Maaga pa
lamang ay gising na si Langgam. Nagluto siya at kumain. Ilang sandali
pa, lumakad na siya. Gaya ng dati, naghanap siya ng pagkain. Isang
butil ng bigas ang nakita niya. Pinasan niya ito at dinala sa kaniyang
bahay. Nakita siya ni Tipaklong.
"Magandang umaga kaibigang Langgam," bati ni Tipaklong.
"Kay bigat ng iyong dala. Bakit ba wala ka nang ginawa kundi
maghanap at mag-ipon ng pagkain?"
"Oo nga, nag-iipon ako ng pagkain habang maganda ang
panahon," sagot ni Langgam.
"Tumulad ka sa akin, kaibigang Langgam," wika ni Tipaklong.
"Habang maganda ang panahon, tayo ay magsaya. Halika, tayo ay
lumukso. Tayo ay kumanta."
"Ikaw na lang kaibigang Tipaklong," sagot ni Langgam. "Gaya
ng sinabi ko sa iyo, habang maganda ang panahon ako ay
naghahanap ng pagkain. Ito'y aking iipunin para ako ay may makain
pag sumama ang panahon."
Lumipas pa ang maraming araw, dumating na ang tag-ulan.
Ulan sa umaga, ulan sa hapon at sa gabi umuulan pa rin. At dumating
ang panahong kumidlat, kumulog at lumakas ang hangin kasabay
ang pagbuhos ng malakas na ulan. Ginaw na ginaw at gutom na
gutom ang kaawa-awang Tipaklong. Naalala niyang puntahan ang
kaibigang si Langgam. Paglipas ng bagyo, pinilit ni Tipaklong na
marating ang bahay ni Langgam. Bahagya na siyang makalukso.
Wala na ang dating sigla ng masayahing si Tipaklong.
"Mula noon, nagbago si Tipaklong. Pagdating ng tag-init at
habang maganda ang panahon ay kasama na siya ng kaniyang
kaibigang si Langgam. Natuto siyang gumawa at higit sa lahat natuto
siyang mag-impok.
Salamat, kaibigang Langgam," wika ni Tipaklong. "Ngayon ako
naniniwala sa iyo. Kailangan nga palang mag-ipon habang
maganda ang panahon at nang may makain pagdating ng
taggutom."
J. Karagdagang Gawain para sa takdang- aralin Magbasa ng 1 kuwento. Tuuyin ang katangian sa pamamagitan ng pagsui sa anang ugali, gawi o
at remediation kilos. I ulat ito sa klase kinabukasan
V. MGA TALA 5
4
3
2
1
0
VI. PAGNINILAY
a. Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aara na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation
g. Anong kagamitang panturo ang aking __Pagpapanuod ng video presentation __Paggamit ng Big Book
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa __Community Language Learning __Ang “Suggestopedia”
ko guro? __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material
Noted by:
REMEDIOS B. LICONG
Principal III