You are on page 1of 7

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon VI- Kanlurang Visayas
Sangay ng Capiz
Paaralan Mataas na Paaralan ng Jamindan Baitang Baitang 7
BANGHA Guro Mary Lucille V. Garino Asignatura Filipino
Y Petsa ng Pagtuturo Ika-19 hanggang 22 ng Pebrero 2024 Markahan Ikatlong markahan
ARALIN

I. LAYUNIN
A.Pamantayang Nilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Luzon.
B. Pamantayang Pagganap Naisususlat ang buod ng isang akda nang maayos gamit ang angkop na mga pahayag s
panimula,gitna, at wakas ng isang akda.
C. Mga kasanayang F7WG-IIIe-a-14
pampagkatuto
Nagagamit nang wasto ang angkop na mga pahayag sa panimula, gitna at wakas n
isang akda
II. NILALAMAN *Hudyat sa pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari
III. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian Mula sa internet
https://www.academia.edu/44426887/Hudyat sa pagpakakasunod sunod n
pangyayari at iba
1. Mga Pahina sa Gabay ng K TO 12- MELCs FILIPINO 7
Guro.
2. Mga Kagamitang pang Modyul sa Filipino 7 Kuwarter 3
mag-aaral
3. Mga pahina sa Teskbuk
4. Karagdagang kagamitan K to 12 Gabay
mula sa portal ng Learning Pangkurikulum sa Filipino 7
Resource

B.Iba pang kagamitang Powerpoint presentation, at TV


panturo

IV. PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawain ng mag-aaral


Preliminaryong gawain Bago magsimula ang klase magkakaroon muna ng;

*Panalangin Ang mga mag-aaral ay taimt


na nanalangin
* Pagbati

*Pagtatala ng liban sa klase

* Mga alituntunin na dapat sundin sa loob ng silid-aralan;


1. Makinig sa guro habang nagsasalita. Huwag makipag-
usap sa kaklase.
2. Itago ang cellphone at makilahok sa oras ng talakayan.
3. Maghintay ng tawag sa pagsagot sa klase. Huwag
sumagot ng sabay-sabay at magsalita ng may katamtamang
boses.
4. Iwasan ang pag-iwas sa klase ng hindi pa tapos ang
takdang oras.
5.Iwasang maging malikot o magpalipat-lipat ng upuan
habang nasa oras ng talakayan.
A. Sa Balik-aral sa 1. Tungkol saan ang inyong tinalakay kahapon? Ang ating tinalakay kahapon
nakaraang aralin o tungkol sa mga elemento ng tu
pagsisimula sa
bagong aralin Ang dalawang uri ng tugma
2. Ano ang dalawang uri ng tugma? tugmang di ganap at tugma
ganap.

3. Mayroong pitong uri ng tayutay magbigay ng isa. Pagtutulad (Simili), Metapo


(metaphor),Personipikasyon
(Pagsasatao),Pagmamalabis,
Pagpapalit
saklaw,Pagtawag,Pagtanggi.

B.Paghahabi sa Ayusin ang larawan ng bulkang Pinatubo sa pamamagitan


layunin ng aralin ng pagkakasunod-sunod nito upang mabuo ang
pangkalahatang konsepto ng aralin.Isulat ang tamang sagot
sa patlang.

A.Mahalagang gamitin
B.ang mga pahayag sa panimula, gitna at wakas

C.Upang magkaroon ng maayos at organisadong pahayag.


1.__________
2.___________ 1. C
3.___________ 2. A
3. B
C.Pag-uugnay ng Panuto: Basahin at unawain ang isang kuwentona may
mga halimbawa sa pamagat na ang mga pangarap.
bagong aralin
Ang Pangarap ni Santiago
Sunod nito ang pagharap niya sa mga hamong dumating sa Sa simula, may isang bata
kanyang buhay.Isang beses siyang mawalan ng pag-asa nangangalang Santiago.
dahil sa kanilang sitwasyon. Isang beses siyang napagod at musmos niyang gulang
nagtangkang sumuko.Tanging ang pananalig niya lamang namulat na siya sa hirap
sa Diyos ang nagbigay sa kanya ng lakas upang magpatuloy buhay. Panganay siya sa anim
na lumaban sa buhay. magkakapatid. Lumaki ma
mahirap subalit hindi ito nagi
hadlang upang siya ay mangara
Pangarap niyang isang magali
na guro.
Sunod nito ang pagharap niya
Sa bandang huli ay nakapagtamo siya ng mataas na mga hamong dumating
karangalan sa kanyang pagtatapos.Natupad nito ang kanyang buhay.Isang bes
kaniyang pangarap na maging isang guro.Tunay ngang siyang mawalan ng pag-asa da
walang imposible sa taong nagpupursige at may matipay na sa kanilang sitwasyon. Isa
pananampalataya sa Diyos. beses siyang napagod
nagtangkang sumuko.Tangi
ang pananalig niya lamang
Diyos ang nagbigay sa kanya
lakas upang magpatuloy
lumaban sa buhay.
Sa bandang huli ay nakapagtam
Sa simula, may isang batang nangangalang Santiago. Sa siya ng mataas na karangalan
musmos niyang gulang ay namulat na siya sa hirap ng kanyang pagtatapos.Natupad n
buhay. Panganay siya sa anim na magkakapatid. Lumaki ang kaniyang pangarap
mang mahirap subalit hindi ito naging hadlang upang siya maging isang guro.Tunay nga
ay mangarap. Pangarap niyang isang magaling na guro. walang imposible sa tao
nagpupursige at may matipay
pananampalataya sa Diyos.
Ang ating binasang kuwento
1. Tungkol saan ang kuwento ng ating binasa? tungkol sa pangarap ni Santiag

2. Ano ang napansin niyo mula sa kuwentong ating binasa? Ang napapansin namin
kuwentong ating binasa
mayroong mga pananda
ginamit.

3.Paano ginamit sa kuwento ang mga salita? Ginamit sa kuwento a


pagkakasunod-sunod ng m
pangyayari.

D.Pagtatalakay sa Angkop na pahayag sa panimula,gitna ,wakas ng isang


bagong konsepto at akda.
paglalahad ng
bagong kasanaya Sa pagsasalaysay o pagkukwento mahihikayat ng
nagsasalita ang kaniyang tagapakinig sa mahusay na
simula.
Kapag nailahad ang layunin nang epektibo ay napupukaw
ang kaisipan ng mambabasa o tagapakinig na patuloy a
alamin ang kawing-kawing ng pangyayari sa papataas at
kasukdulan sa gitna ng kuwento.
Hihintayin din nila ang wakas kung nakamit na ang
layuning inilahad sa panimula.
Mga Hudyat/ Pananda
1. Simula- Mahusay na simula ay mabuti para makuha ang
interes ng tagapakinig o ng mambabasa.Dito nabubuo ang
larawan at nakikita ang aksiyong magaganap sa isinalaysay.
Maaring simulan ito sa :
*Noong una
*Sa simula pa lamang
*Isang araw
Maaring sundan ito ng mga pang-uri,pandiwa, at pang-
abay.
Halimbawa:
*Noong unang panahon, Masukal at madilim ng gubat na
iyon.
* Isang araw ay inutusan siya ng kaniyang ate na maghugas
ng pinggan.
* Sa simula pa lamang ay maagang gumigising ang mga tao
sa nayon.
2. Gitna- Sa bahaging ito,mabuting mapanatili ang kawing-
kawing na pangayayari at paglalarawang nasimulan.
-Ipinapakita rito kung paano nagtagumpay o magwawagi
ang pangunahing tauhan.
-Maiwasto ang mali o matututo ang katunggaliang tauhan
habang tumataas ang pangyayari.
Maaring gamitin ang:
*Kasunod
*Pagkatapos
*Walang ano-ano’y
Patuloy na gumamit ng mga panlarawang salita upang
mapanatili ang interes ng mga mag-aaral sa larawan at
aksiyong isinalaysay.
Halimbawa:
*Kasunod nga nito ay nag-iingat ang pamilya sa hindi
nakikitang kalaban.
*Pagkatapos, bigla akong napaisip.Wala nga palangklase
bukas.
3. Wakas-Napakahalaga rin ng huling pangyayaring
maiiwan sa isipan ng tagapakinig o mambabasa.
-Dito nakapaloob ang mensaheng magpapabuti o
magpapabago sa kalooban at isipan ng lahat.
Maaring Gamitin sa wakas ay:
*Sa huli
*Sa wakas
*Bilang pagkatapos
Halimbawa:
*Sa wakas, ito ang siyang pinagmulan ng lahing
kayumanggi.
*Sa huli, ang mga butong natanggal sa buhok ni Larina ay
naging luntiang halamang lumutang sa tubig.
E. Pagtalakay sa Gawain 1
bagong konsepto at
Paglalahad ng Panuto: Gumawa ng sariling kuwento gamit ang larawan sa
bagong kasanayan ibaba upang makabuo ng pahayag sa panimula, gitna at
wakas. Gawin ito ng hindi bababa sa limang
pangungusap.Gumamit ng kalahating papel.
Rubriks sa pagsulat ng kwento

F.Paglinang ng Panuto: Isulat sa isang buong papel ang iyong mga plano sa
kabihasaan (Tungo buhay pagkatapos ng kolehiyo. Gumawa ng makabuluhang
sa Formative pangungusap gamit ang mga panandang hudyat ng
Assessment) pagkakasunod-sunod ng mga pangayayari tungkol sa iyong
mga hangarin sa buhay.
G.Paglalapat ng 1.Bakit mahalagang mapag-aralan ang pagkakasunod- Para maganda itong basahin
aralin sa Pang araw- sunod na pangayayari ng akda? malinaw sa lahat a
araw na buhay pagkakasunod-sunod
pangyayari.

2.Sa iyong palagay, bakit kaya mayroong mga hudyat na Upang malaman nito a
kailangan sundin sa mga pangyayari ng akda? pagkakasunod-sunod
gagawing pangyayari.

3.Para sa inyo makakatulong ba ang mga hudyat/pananda Para sa akin oo dahil kailang
sa pang araw-araw nating buhay?Bakit? ito sa pang araw-araw nati
buhay upang malaman natin a
mga susunod nating hakbang
gagawin.
H.Paglalahat ng 1. Naging madali ba para sa inyo ang pagkakasunod-sunod Opo dahil sa pagkakasuno
aralin ng pangyayari?Bakit? sunod mas madali nami
nagawa at natapos ang paggaw
ng pangyayari sa pamamagit
ng simula,gitna at wakas.

2. Ano ang inyong natutunan sa aralin natin ngayong Natutunan ko kung paano yo
araw? pagkakasunod-sunod
pangyayari ng akda.
Ang dapat tandaan sa pagsusu
3..Ano ang dapat tandaan sa pagsusulat ng tamang ng tamang pagkakasuno-sun
pagkakasuno-sunod ng pangyayari? ng pangyayari ay dapat na m
uumpisa ka sa simula, gitna
wakas.

Mahalaga ang pagakakasuno


4..Bakit mahalaga ang pagkakasunod-sunod ng pangyayari? sunod ng pangyayari ng iyo
isusulat upang mas maganda
basahin ang isang akda kung
ay may pagkasunod-sunod.
Opo, dahil mas lalo
5.Lahat ba ng akda ay kailangang gamitan ng mga angkop maintindihan mo ang iyo
na mga pahayag sa panimula,gitna at wakas upang lalong gagawin na kwento kapag ito
maintindihan ito?Patunayan. gagamitan mo ng angkop na m
pahayag para ito
magkakasunod-sunod
maintindihan ng lahat ang iyo
ginawa.
I.Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin at suriin ang maikling kwento. Tukuyin sa
bawat bilang kung saan matatagpuan ang bawat
pahayag.Isulat ang S kung sa simula, G kung gitna at W
kung wakas. Isulat ang sagot sa kalahating papel.

____1. Sa huli nag-usap usap kami sa simpleng paraan 1. W


paraan ng tawagan na lang na hindi muna matutuloy ang
aming pagpipiknik at iba pa. 2. G

____2. Ihanda na ang gitara at lahat ng ating gamit at 3. S


pagkain. 4. G
____3. Noong una ay masayang masaya ako sa tuwing 5. G
sasapit ang kapaskuhan.
6. W
____4.Walang ano ano’y naisip ni Ayei ang online
kumustahan. 7. G
____5.Sumunod nito ay biglang lungkot sapagkat ang mga 8. G
nakaugalian namin ay pansamantala munang hindi
9. S
magagawa.
10. W
____6. Sa wakas tiniyak pa rin namin na magiging masaya
kaming lahat kahit na malayo sa isa’t isa.
____7. Pagkatapos, bigla akong napaisip yong iba naming
pinsan ay wala naman palang gadget.
____8.KaSunod nito ay maghahanda kami para sa aming
paliligo sa dagat.
____9.Sapagkat malapit na kaming magkita-kita ng aking
mga pinsan, kaibigan at kamag-anak.
____10. Ipanalangin na lang natin na dumating na ang
vaccine, wika ni Ayei at bumalik na sa dati ang lahat,
dugtong pa niya.

II.
Panuto:Piliin sa kahon ang angkop na pahayag upang
mabuo ang akda. Isulat ito sa sagutang papel.
*Walang ano- ano *Sa huli * Kasunod *Noong una
*Sa simula palang *Pagkatapos *Sa wakas
*karagdagang *Sinundan *pagkatapos
Pagsubok sa Buhay
Ni Regene M. Baysa
1. Noong una
(1) _____ Kumalat ang bali-balita tungkol sa isang 2. Sa simula palang
pandemya na (2)____ nakakatakot na talaga ang virus na
sinasabing kumakalat na COVID-19. Sapagkat hindi ito 3. Kasunod
nakikita sabi nga nila kalabang hindi namamalayan ng 4. Karagdagan
sinumang nararanasan na ito.(3)_____nito ang pag-alala ng
lahat ng tao sa buong mundo at (4)_____pa nito ang 5. Pagkatapos
panganib na dulot ng virus na kayang kumitil sa buhay ng 6. Walang ano-ano
tao.
7. Sinundan
(5) _____ng maraming pangangalap ng mga eksperto para
sa gamot sa virus na ito.(6)______ay naka diskubre sila ng 8. Sa huli
panlunas na gamot sa kumakalat na pandemya.(7)____ito
9. Sa wakas
ang maraming pagsusuri upang lubusang malaman kung
gaano ito ka epektibo. 10. Pagkatapos
(8)_____sa lahat ng pagsubok na dulot ng pandemya
tayo rin mismo ang makakapagligtas ng ating
sarili.Huwag natin katakutan bagkus labanan natin ito at
sumunod tayo sa mga pamamaraan upang ito’y
maiwasan.(9)_____malalampasan din natin ang lahat ng
ito. Sa (10)______ng pandemyang ito tiyak na tayo ay
may natutuhan tungkol sa buhay na dapat na nating
pahalagahan.
J.Karagdagang Panuto: Sumulat ng maiking kwento tungkol sa
Gawain para sa napapanahong isyu na pagbabalik ng face to face classes,
takdang Aralin at gamitin ito sa wastong hudyat o angkop na pahayag sa
remediation simula,gitna at wakas. Isulat sa isang buong papel.

Inihanda ni: Iwinasto ni:

MARY LUCILLE V. GARINO ROSEBELT ESTANESLAO


Gurong Mag-aaral Guro sa Filipino 7

You might also like