You are on page 1of 5

Banghay Aralin

para sa
FILIPINO 9
Paaralan : Tupsan NHS Baitang : Grade 9
Guro : Shirline S. Fabe Asignatura : FILIPINO
Petsa/Oras : Markahan : Ikalawang Markahan

Naipamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa


Tanka at Haiku ng Japan gamit ang teknolohiya at
Pamantayang Panilalaman
suprasegmental na katangian ng wika upang mapahalagahan
ang kulturang japan.
Pamantayan sa pagganap Nabibigkas nang wasto ng mag-aaral ang Tanka at Haiku
Nagagamit ang suprasegmental na antala/hinto, diin at tono sa
Kompetensi
pagbigkas ng tanka at haiku.(F9WG-IIa-b-47)
1. Naipapaliwanag ang paggamit ng ponemang suprasegmental
sa tanka at haiku.
Layunin 2. Nakapagbibigkas ng wastong salita gamit ang diin at
damdamin ng tanka at haiku.
3. Nakagagawa ng pagsasaling wika ng may kahusayan sa
tanka at haiku na naglalaman ng pag-aalaga sa kalikasan.
II - PAKSANG-ARALIN
A. Paksa Ponemang Supresegmental
B. Sanggunian Panitikang Asyano 9, pahina 97-100
K. Kagamitang
Laptop, projector, pictures, manila paper, activity sheets
Pampagturo
III- PAMAMARAAN
Balik tanaw sa nakaraang leksyion.
(Paano ang tamang pagbigkas mga terminolohiyang
ginagamit ng tulang tanka at haiku)(Indicator 1, within
and across the curriculum)
“Haiku”
TUTUBI
Ni Gonzalo K. Flores
A. Paghahanda
Hila mo’y tabak
Pangmotibeysyunal na Ang bulaklak nanginginig
aktibiti sa paglapit mo.

Pagpapakita ng mga larawan at tukuyin ang mga pangalan


ng mga sumusunod ayon sa wastong pagbigkas;

I - Ipaliwanag ang Ponemang Suprasegmental na;


Diin - ang lakas at bigat o bahagyang pataas ng tinig sa
pagbigkas ng isang pantig sa salita. Ang diin ay
isang ponema sapagkat sa mga salitang may iisang
tunog o baybay, ang pagbabago ng diin ay
nkapagpapabago ng kahulugan nito. Maaaring
gamitin sa pagkilala ng pantig na may diin ang
B. Paglalahad malaking titik.
Pamamaraan ng
Pagtalakay Mga Halimbawa:
A. BU:hay = kapalaran ng tao
(Abstraksyon) bu:HAY = humihinga pa
B. LA:mang = natatangi
La:MANG = nakahihigit; nangunguna

C. Pagsasanay Bigkasin Mo
Mga paglinang na
Bigkasin at isulat ang kahulugan ng mga pares ng salita na
gawain
pareho ang baybay subalit magkaiba ang bigkas.
1. /SA:ka/ = ____________ /sa:KA/ = _________________
2. /BU:hay/ = ___________ /bu:HAY/ = ________________
3. /ki:ta/ = _____________ /ki:tah/ = _________________
4. /ta:la/ = _____________ /ta:la/ = __________________
5. /ba:lah/ = ____________ /ba:la?/ = __________________
Iparirinig sa mga mag-aaral ang maikling recording ng tanka at
haiku na may wastong pagbigkas na may wastong pagbigkas
gamit ang diin.
htpps://www.youtube.com/watch?v=iVerB-DHm-E
http:// www.youtube.com/watch?v=v0RrulBJ43c
Batay sa ibinibigay na piyesa ng tanka at haiku na pumapaksa sa
D. Paglalapat
pag-alaga ng kalikasan.
Ang pagsusulat ng mga tula kagaya ng tanka at haiku ay
E. Paglalapat sumusunod sa mga alituntunin o batayan kasama na rito ang
tamang pagbigkas gamit ang diin.
IV -
Dear crushhh Wellnel mah labs,

You know that ikaw ang bugtong itik nga nagkapa


kapa sa malapukon ko nga dughan, ikaw ang tingting nga
nagabagting sa ako ning kasing kasing, ug ikaw ang ungoy nga
naga langoy langoy sa hagunoy sa akong dughan nga ikaw ra
ang giila.
Your eyes and the way you smile,
Please let me calm a little while,
You are as pretty as the moon
and stared by everyone

You are so lovely,


And effortlessly pretty,
Lovi’n your existence,
And appreciating your presence.

You might also like