You are on page 1of 4

DAILY Paralan Baitang 7

LESSON
LOG Guro Asignatura Filipino

(Pang-araw-araw Petsa/Oras Markahan Ikatlo


naTala sa Pagtuturo)

UNANG ARALIN – LINANGIN (WIKA AT GRAMATIKA)

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga


Pangnilalaman akdang pampanitikan ng Luzon
Naisasagawa ng mag-aaral ang komprehensibong
B. Pamantayan sa pagbabalita (news casting ) tungkol sa kanilang sariling
Pagganap lugar
C. Mga Kasanayan sa F7WG-III-a-c 13-Naiaangkop ang wastong tono o
Pagkatuto intonasyon sa pagbigkas ng mga tula/awiting panudyo,
Isulat ang code ng bawat tulang de gulong at palaisipan
kasanayan
F7PSIIIa-c-13- Nabibigkas nang may wastong ritmo ang
ilang halimbawa ng tula/awiting panudyo, tugmang de
gulong at palaisipan

II. NILALAMAN Aralin 3.1


A.Mga Tulang Panudyo, Tugmang de Gulong o
Palaisipan
B. Wika at Gramatika: Mga Suprasegmental at Di-berbal
na Palatandaan ng Komunikasyon

KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Kalinangan 7, pp. 198-206
1. Mga Pahina sa Gabay Curriculum Guide G7, pp. 94
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Ipabasa sa mga mag-aaral ang nakalap na mga sagot sa


aralin at/o pagsisimula ng takdang-aralin.
bagong aralin.
B. Paghahabi sa layunin 1. Ano ang napansin sa paraan ng pagbigkas ng mga
ng aralin nakalap na tulang panudyo, tugmang de gulong at
bugtong? Paano ito dapat na basahin?
2. Patunayan na panitikan pa rin ang mga nasabing
teksto.
C. Pag-uugnay ng mga Pagbibigay input ng guro (Kalakip 1)
halimbawa sa bagong
aralin
D. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng Ipababasa sa mga mag-aaral ang mga napiling bugtong,
bagong kasanayan #1 tugmang de gulong at tulang panudyo,Kailangang
mabasa ng mga mag-aaral nang walang kamalian sa
suprasegmental.
E. Pagtalakay ng bagong 1. Bakit mahalaga ang wastong ritmo sa pagbabasa ng
konsepto at paglalahad ng mga tula/awiting panudyo, tugmang de gulong at
bagong kasanayan #2 palaisipan?
2. Sa ano-anong paraan nakatutulong ang wastong tono
o intonasyon sa pagbigkas ng mga tula/awiting panudyo,
tulang de gulong at palaisipan?
F. Paglinang sa
Kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment)
G. Paglalahat ng Aralin Matapos talakayin ang mga suprasegmental, bumuo ng
kaisipan mula sa mga salitang nasa kahon.

diin tono haba di-berbal na


komunikasyon pakikipagtalastasan
wasto mensahe

H. Paglalapat ng aralin sa Bumuo ng isang kwento na gagamitan ng mga tugmang


pang-araw-araw na buhay de gulong at tulang panudyo.

Nilalaman 5
Kawastuan 5
Kabuuan 10
I. Pagtataya ng Aralin Lagyan ng wastong simbolo para ipakita ang wastong
intonasyon at tono ng mga sumusunod na tulang
panudyo at tugmang de gulong
1. Basta sexy libre, pag mataba doble.
2. God knows Hudas not pay
3. Papuri sa harap
Sa likod paglibak
4. Itinutulak ng bibig
Kinkabig ng dibdib
5. Ang dagat na maugong, mababaw.
J. Karagdagang gawain 1. Manood ng isang palabas ni Mark Logan. Itala ang
para sa takdang-aralin at mga tulang panudyo na ginamit niya sa kanyang
remediation palabas.
2. Punahin kung wasto ang tono o intonasyon na
ginamit ni Mark Logan sa pagsasalaysay.

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiya
ng pagtuturo ang
nakatulong nang lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
KALAKIP 1 patinig.

Ang Ponemang Suprasegmental Halimbawa: /ala.ga/

Ang suprasegmental ay b. Tono – ito ay paraan ng pagbigkas


makabuluhang yunit ng tunog na na maaaring malambing, pagalit,
karaniwang hindi
marahan, o kaya’y waring laging
tinutumbasan ng titik o letra sa aburido kundi man nasasabik.
pagsulat. Inihuhudyat o sinisimbolo ito
ng mga Halimbawa: Ikaw pala! (nagulat)

notasyong ponemik upang matukoy c. Antala – nangangahulugang


ang paraan ng pagbigkas ng isang paghinto o pagtigil ng pagsasalita na
salita o maaaring

isang pahayag. panandalian (sa gitna ng pag-uusap) o


pangmatagalan (katapusan ng
Kabilang sa suprasegmental ay ang paguusap).
sumusunod:
Ito ay sinisimbolo ng tuldok (.) at kuwit
a. Diin – ginagamitan ito ng simbolong (,).
dalawang magkahiwalay na bar
Halimbawa: Maria/ Rhodora Antonio/
(//) o tuldok (.) upang matukoy ang ang tawag sa kanya./
pantig ng isang salita na may diin na
Maria Rhodora/ Antonio ang tawag sa
nangangahulugan ng pagpapahaba ng kanya.//
naturang pantig na may kasamang

You might also like