You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Bangsamoro Autonomous Region in Muslim Mindanao


MINISTRY OF BASIC, HIGHER, AND TECHNICAL EDUCATION
Cotabato City Division
Notre Dame Village National High School

Guro: Taon: 2024

Petsa ng Pagtuturo: Asignatura: Filipino

Oras ng Pagtuturo: Markahan:

I. LAYUNIN Sa pagtatapos ng aralin ito, ang mga mag - aaral ay inaasahang:


a. Nabibigyang kahulugan ang sanaysay at ang
dalawang uri nito
b. Napapahalagahan ang mga alituntunin sa pagbuo ng
sariling sanaysay
c. Nakasusulat ng sariling sanaysay

II. PAKSANG - ARALIN


A. Paksa Sanaysay (Dalawang Uri ng Sanaysay)

B. Sanggunian Filipino 10 - Panitikang Pandaigdig

C. Kagamitan Aklat, Visual aids, Pictyur, Photocopies

III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
a. Panalangin
b. Pagbati
c. Pagtala ng mga liban sa klase

d. Pagbabalik-aral Pagbabalik-aral sa nakaraang leksyon

e. Pagganyak 4 Pics in 1 Word: Ang guro ay magpapakita nang larawan tungkol sa


talumpati at pahuhulaan ito sa mag-aaral.

B. Paglinang ng Gawain
a. Pagsasanay (Activity) Bibigyang kahulugan ng mga mag-aaral ang mga salitang nakasulat
sa pisara na may kaugnayan sa sanaysay.
 Kuro-kuro
 Balita
 Opinyon
 Saloobin
 Isyu

b. Pagsusuri (Analysis) Ang guro ay magtatanong sa mag-aaral patungkol sa sanaysay.

1. Ayon sa mga salitang binigyan ninyo ng kahulugan ano ang


mabubuong mahalagang kaisipan gamit ang mga salita?
2. Ano ang kaugnayan ng mga salitang binigyang kahulugan sa
ating paksang aralin?

c. Paghahalaw (Abstraction) Tatalakayin ng guro ang sanaysay at ang dalawang uri nito.

 Sanaysay – ang sanaysay ay isang uri ng panitikan na nasa


anyong tuluyan na ipinahahayag ang sariling kaisipan, kuro-
kuro, saloobin, at damdamin na kapupulutan ng aral, at aliw
ng mambabasa. Ang talumpati ay isang halimbawa ng
sanaysay.

 Dalawang uri ng sanaysay:

Pormal Di-Pormal o Personal


Nagbibigay ng impormasyon. Nagsisilbing aliwan/libangan.
Nagbibigay ng mahahalagang Nagbibigay-lugod sa
kaisipan, o kaalaman sa pamamagitan ng pagtalakay sa
pamamagitan ng makaagham mga paksang karaniwan, pang-
at lohikal na pagsasaayos sa araw-araw, at personal.
paksang tinatalakay.
Maingat na pinipili ang Ang himig ng pananalita ay
pananalita. parang nakikipag-usap lamang.
Ang tono ay mapitagan. Pakikipagkaibigan ang tono.
Obhektibo o di-kumikiling sa Subhektibo sapagkat
damdamin ng may-akda. pumapanig sa damdamin at
paniniwala ng may-akda.

d. Paglalapat (Application) Matapos talakayin ng guro ang pagpaliwanag ay magtatanong ito


tungkol sa paksang tinalakay.

1. Bilang isang mag-aaral, bakit mahalagang pag-aralan at


malaman ang tungkol sa sanaysay?

e. Paglalahat (Generalization) 1. Bakit kailagang sundin ang mga alituntunin sa pagbuo ng


sanaysay?
2. Paano mo gawing kawili-wili ang sanaysay na iyong ginawa?

IV. EBALWASYON GAWAIN:


 Palitan Tayo!
Ang bawat mag-aaral ay gagawa ng halimbawang
introduksyon. Matapos nito ay hahanap siya ng kapareha
(maaaring ang katabi) at magpapalitan sila ng kanilang gawa.
Matapos ito ay ipagpapatuloy ng bawat mag-aaral ang gawa
ng kanilang kapareha sa pamamagitan ng pagbuo ng isang
wakas.
V. TAKDANG - ARALIN Basahin ang talumpati ni Nelson Mandela: Bayani ng Africa
Inihanda ni: Iniwasto ni:

FRANCIS MAE L. SAJA ZENAIDA A. ESTABILLO, T-III


Gurong Nagsasanay Gurong Kritiko

Nabatid ni:

FARIDA Y. SARMIENTO
Department Head - FILIPINO
Republic of the Philippines
Bangsamoro Autonomous Region in Muslim Mindanao
MINISTRY OF BASIC, HIGHER, AND TECHNICAL EDUCATION
Cotabato City Division
Notre Dame Village National High School

Guro: Taon: 2024

Petsa ng Pagtuturo: Asignatura: Filipino

Oras ng Pagtuturo: Markahan:

I. LAYUNIN Sa pagtatapos ng aralin ito, ang mga mag - aaral ay inaasahang:


a. Nabibigyang kahulugan ang sanaysay at ang dalawang uri
nito
b. Napapahalagahan ang mga alituntunin sa pagbuo ng sariling
sanaysay
c. Nakasusulat ng sariling sanaysay

II. PAKSANG - ARALIN


A. Paksa Sanaysay (Dalawang Uri ng Sanaysay)

B. Sanggunian Filipino 10 - Panitikang Pandaigdig

C. Kagamitan Aklat, Visual aids, Pictyur, Photocopies

III. PAMAMARAAN
C. Panimulang Gawain
a. Panalangin
b. Pagbati
c. Pagtala ng mga liban sa klase

d. Pagbabalik-aral Pagbabalik-aral sa nakaraang leksyon

e. Pagganyak 4 Pics in 1 Word: Ang guro ay magpapakita nang larawan tungkol sa


talumpati at pahuhulaan ito sa mag-aaral.

D. Paglinang ng Gawain
a. Pagsasanay (Activity) Bibigyang kahulugan ng mga mag-aaral ang mga salitang nakasulat
sa pisara na may kaugnayan sa sanaysay.
 Kuro-kuro
 Balita
 Opinyon
 Saloobin
 Isyu

b. Pagsusuri (Analysis) Ang guro ay magtatanong sa mag-aaral patungkol sa sanaysay.

1. Ayon sa mga salitang binigyan ninyo ng kahulugan ano ang


mabubuong mahalagang kaisipan gamit ang mga salita?
2. Ano ang kaugnayan ng mga salitang binigyang kahulugan sa
ating paksang aralin?

c. Paghahalaw (Abstraction) Tatalakayin ng guro ang sanaysay at ang dalawang uri nito.

 Sanaysay – ang sanaysay ay isang uri ng panitikan na nasa


anyong tuluyan na ipinahahayag ang sariling kaisipan, kuro-
kuro, saloobin, at damdamin na kapupulutan ng aral, at aliw
ng mambabasa. Ang talumpati ay isang halimbawa ng
sanaysay.

 Dalawang uri ng sanaysay:

Pormal Di-Pormal o Personal


Nagbibigay ng impormasyon. Nagsisilbing aliwan/libangan.
Nagbibigay ng mahahalagang Nagbibigay-lugod sa
kaisipan, o kaalaman sa pamamagitan ng pagtalakay sa
pamamagitan ng makaagham mga paksang karaniwan, pang-
at lohikal na pagsasaayos sa araw-araw, at personal.
paksang tinatalakay.
Maingat na pinipili ang Ang himig ng pananalita ay
pananalita. parang nakikipag-usap lamang.
Ang tono ay mapitagan. Pakikipagkaibigan ang tono.
Obhektibo o di-kumikiling sa Subhektibo sapagkat
damdamin ng may-akda. pumapanig sa damdamin at
paniniwala ng may-akda.

d. Paglalapat (Application) Matapos talakayin ng guro ang pagpaliwanag ay magtatanong ito


tungkol sa paksang tinalakay.

1. Bilang isang mag-aaral, bakit mahalagang pag-aralan at


malaman ang tungkol sa sanaysay?

e. Paglalahat (Generalization) 1. Bakit kailagang sundin ang mga alituntunin sa pagbuo ng


sanaysay?
2. Paano mo gawing kawili-wili ang sanaysay na iyong ginawa?

IV. EBALWASYON GAWAIN:


 Palitan Tayo!
Ang bawat mag-aaral ay gagawa ng halimbawang
introduksyon. Matapos nito ay hahanap siya ng kapareha
(maaaring ang katabi) at magpapalitan sila ng kanilang gawa.
Matapos ito ay ipagpapatuloy ng bawat mag-aaral ang gawa
ng kanilang kapareha sa pamamagitan ng pagbuo ng isang
wakas.
V. TAKDANG - ARALIN Basahin ang talumpati ni Nelson Mandela: Bayani ng Africa
Inihanda ni: Iniwasto ni:

ZENAIDA A. ESTABILLO FARIDA Y. SARMIENTO


Guro Department Head - FILIPINO

Pinagtibay ni:

TARHATA S. LAUBAN
Secondary School Principal I
Republic of the Philippines
Bangsamoro Autonomous Region in Muslim Mindanao
MINISTRY OF BASIC, HIGHER, AND TECHNICAL EDUCATION
Cotabato City Division
Notre Dame Village National High School

Guro: Taon: 2024

Petsa ng Pagtuturo: Asignatura: Filipino

Oras ng Pagtuturo: Markahan:

I. LAYUNIN Sa pagtatapos ng aralin ito, ang mga mag - aaral ay inaasahang:


d. Nabibigyang kahulugan ang sanaysay at ang
dalawang uri nito
e. Napapahalagahan ang mga alituntunin sa pagbuo ng
sariling sanaysay
f. Nakasusulat ng sariling sanaysay

II. PAKSANG - ARALIN


A. Paksa Sanaysay (Dalawang Uri ng Sanaysay)

B. Sanggunian Filipino 10 - Panitikang Pandaigdig

C. Kagamitan Aklat, Visual aids, Pictyur, Photocopies

III. PAMAMARAAN
E. Panimulang Gawain
f. Panalangin
g. Pagbati
h. Pagtala ng mga liban sa klase

i. Pagbabalik-aral Pagbabalik-aral sa nakaraang leksyon

j. Pagganyak 4 Pics in 1 Word: Ang guro ay magpapakita nang larawan tungkol sa


talumpati at pahuhulaan ito sa mag-aaral.

=
_A_UM_AT_

F. Paglinang ng Gawain
f. Pagsasanay (Activity) Bibigyang kahulugan ng mga mag-aaral ang mga salitang nakasulat
sa pisara na may kaugnayan sa sanaysay.
 Kuro-kuro
 Balita
 Opinyon
 Saloobin
 Isyu

g. Pagsusuri (Analysis) Ang guro ay magtatanong sa mag-aaral patungkol sa sanaysay.

1. Ayon sa mga salitang binigyan ninyo ng kahulugan ano ang


mabubuong mahalagang kaisipan gamit ang mga salita?
2. Ano ang kaugnayan ng mga salitang binigyang kahulugan sa
ating paksang aralin?
3. Bakit kailagang sundin ang mga alituntunin sa pagbuo ng
sanaysay?
4. Paano mo gawing kawili-wili ang sanaysay na iyong ginawa?

h. Paghahalaw (Abstraction) Tatalakayin ng guro ang sanaysay at ang dalawang uri nito.

 Sanaysay – ang sanaysay ay isang uri ng panitikan na nasa


anyong tuluyan na ipinahahayag ang sariling kaisipan, kuro-
kuro, saloobin, at damdamin na kapupulutan ng aral, at aliw
ng mambabasa. Ang talumpati ay isang halimbawa ng
sanaysay.

 Dalawang uri ng sanaysay:

Pormal Di-Pormal o Personal


Nagbibigay ng impormasyon. Nagsisilbing aliwan/libangan.
Nagbibigay ng mahahalagang Nagbibigay-lugod sa
kaisipan, o kaalaman sa pamamagitan ng pagtalakay sa
pamamagitan ng makaagham mga paksang karaniwan, pang-
at lohikal na pagsasaayos sa araw-araw, at personal.
paksang tinatalakay.
Maingat na pinipili ang Ang himig ng pananalita ay
pananalita. parang nakikipag-usap lamang.
Ang tono ay mapitagan. Pakikipagkaibigan ang tono.
Obhektibo o di-kumikiling sa Subhektibo sapagkat
damdamin ng may-akda. pumapanig sa damdamin at
paniniwala ng may-akda.

i. Paglalapat (Application) Matapos talakayin ng guro ang pagpaliwanag ay magtatanong ito


tungkol sa paksang tinalakay.

3. Bilang isang mag-aaral, bakit mahalagang pag-aralan at


malaman ang tungkol sa sanaysay?

j. Paglalahat (Generalization) Magkakaroon ng aktibidad na kung saan ang mga mag-aaral ay


tutukuyin ang kahulugan ng sanaysay, pormal, at di-pormal sa
pamamagitan ng pagpili ng tamang kahulugan.

IV. EBALWASYON GAWAIN:


 Palitan Tayo!
Ang bawat mag-aaral ay gagawa ng halimbawang
introduksyon. Matapos nito ay hahanap siya ng kapareha
(maaaring ang katabi) at magpapalitan sila ng kanilang gawa.
Matapos ito ay ipagpapatuloy ng bawat mag-aaral ang gawa
ng kanilang kapareha sa pamamagitan ng pagbuo ng isang
wakas.
V. TAKDANG - ARALIN Basahin ang talumpati ni Nelson Mandela: Bayani ng Africa

Inihanda ni: Iniwasto ni:

ZENAIDA A. ESTABILLO FARIDA Y. SARMIENTO


Guro Department Head - FILIPINO

Pinagtibay ni:

TARHATA S. LAUBAN
Secondary School Principal I

You might also like