Professional Documents
Culture Documents
Aralin 1 Q4
Aralin 1 Q4
Department of Education
Region VI – Western Visayas
SCHOOLS DIVISION OF ROXAS CITY
PRESIDENT MANUEL ROXAS MEMORIAL INTEGRATED SCHOOL SOUTH
Sangay ROXAS CITY DIVISION Baitang/Antas GRADE 9
Paaralan PMRMIS-SOUTH ASIGNATURA FILIPINO
Guro CLEAH MAE A. FRANCISCO MARKAHAN IKATLONG MARKAHAN
Petsa Abril 1, 2024 Oras 12:30-1:15 n.h.
I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ng mag-
aaral ang pag-unawa at
pagpapahalaga sa mga
akdang pampanitikang ng
Kanlurang Asya,
Naipamamalas ng mag-
aaral ang pag-unawa at
pagpapahalaga sa mga
akdang pampanitikang ng
Kanlurang Asya,
Naipamamalas ng mag-
aaral ang pag-unawa at
pagpapahalaga sa mga
akdang pampanitikang ng
Kanlurang Asya
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa
isang obra maestrang pampanitikan ng Pilipinas
F9WG-Iva-b-57
Nagagamit ang mga angkop na salita / ekspresyon sa:
- paglalarawan
- paglalahad ng sariling pananaw
- pag-iisa-isa pagpapatunay
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
Panalangin
Pagbati
Pagtala ng liban
Pagbabalik-aral
B. Paghahabi ng layunin ng Batay sa napakinggan, natitiyak ang kaligirang pangkasaysayan ng akda sa
aralin pamamagitan ng:
- pagtukoy sa layunin ng may- akda sa pagsulat nito
- pag-isa-isa sa mga kondisyon ng lipunan sa panahong isinulat ito
pagpapatunay sa pag-iral pa ng mga kondisyong ito sa kasalukuyang panahon
sa lipunang Pilipino
Nagagamit ang mga angkop na salita / ekspresyon sa:
- paglalarawan
- paglalahad ng sariling pananaw
- pag-iisa-isa pagpapatunay
D. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng Paglinang ng Talasalitaan
bagong kasanayan #1 Ibigay ang kahulugang nais ipahiwatig ng mga sumusunod na pahayag.
Pagbabahagi:
Ano ang nobela?
Indicator
Ano ang pinagka-iba nito sa ibang akdang pampanitikan? #7
Bakit maitutring na isang mahusay na halimbawa ng Nobela ang Noli Me
Tangere?
Bakit mahalagang malaman ang tamang gamit ng mga angkop na salita o
ekspresyon?
F. Panlinang sa kabihasaan Pangkatang Gawain: Hahatiin sa Tatlong Pangkat ang klase.
(Tungo sa Formative Indicator
Assessment) Panuto: Gamit ang papel at panulat ang bawat pangkat ay inaasahang #3
masasagutang ang mga sumusunod:
Pangkat 1:
A. Ilarawan ang kaligirang pangkasaysayan ng Noli Me Tangere sa tulong ng
mga salita o ekspresyong gamit sa paglalarawan.
Pangkat 2:
B. Punan ng angkop na salita o ekspresyon ang talata upang mabuo ang
diwa nito.
Ang nobelang Noli Me Tangere ay inialay ni Rizal sa Inang-
Indicator
Bayan___________________________________________________.
#9
Mapatutunayan ito sa pamamagitan ng mga
__________________________________________________________.
Pangkat 3:
C. Ilahad ang sariling pananaw tungkol sa isang napapanahon isyu sa
bansa o alinman sa bansa sa Asya. Gumamit ng mga angkop na salita o
ekspresyon sa pagsulat.
G. Paglalahat ng Aralin Tatawag ng mga mag-aaral at magtatanong:
Bakit isinulat ni Rizal ang Noli Me Tangere?
Kung ikaw si Jose Rizal itutuloy mo ba ang pagsulat ng Noli Me Tangere
sa kabila ng mga hadlang at suliranin?Bakit?
Bakit mahalaga ang mga angkop na salita o ekspresyon sa paglalarawan at
pagbibigay ng sariling pananaw?
H. Paglalapat ng aralin sa Ilahad ang kalagayan ng Pilipinas nang isulat ni Rizal ang Noli Me Indicator
pang-araw-araw na buhay Tangere. #3
Anong ang mga isyung panlipunan ang nabanggit sa Nobela na
masasalalim sa kasalukuyan?
Sa iyong palagay, nagkaroon ba ng epekto sa kalagayan ng bansa hanggang
Indicator
sa kasalukuyan ang pagsulat ni Rizal sa Noli Me Tangere? #1
Indicator
#7
Indicator
#8
I. Pagtataya ng aralin Maikling Pagsusulit:
Panuto: Tukuyin ang bawat pahayag sa ibaba. Isulat ang salitang “KL” kung
ito ay naglalahad ng kondisyon ng lipunan noong panahong isinulat ni Dr. Jose
Rizal ang akda at “hindi” kung hindi.Sa patlang, ilahad mo ang patunay na
umiral ang sinasabing kondisyon o hindi.
Pagkakatulad
B. Bilang ng Mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
para sa Remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang
ng Mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng Mag-aaral
na Magpapatuloy sa
Remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitan
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?