You are on page 1of 27

DAILY Paaralan Baitang 10

LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO

(Pang-araw- araw na Petsa/ Markahan UNA


Tala sa Pagtuturo) Oras

IKATLONG ARALIN – TUKLASIN

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at
A. Pamantayang
pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan
Pangnilalaman

Ang mag-aral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri


B. Pamantayan sa sa mga isinagawang critque tungkol sa alimang
Pagganap akdang pampanitikang Mediterranean.

C. Mga Kasanayan sa F10PN-Ic-d-64


Pagkatuto Naipaliliwanag ang pangunahing paksa at pantulong
Isulat ang code ng bawat na mga ideya sa napakinggang impormasyon sa
kasanayan radyo o iba pang anyo ng media.
II. NILALAMAN
Aralin 1.3:
A. Panitikan: Ang Alegorya ng Yungib
Sanaysay mula sa Greece mula sa Allegory of the
Cave ni Plato
B. Gramatika at Retorika
Mga Ekspresyon sa Pagpapahayag ng Pananaw
C. Uri ng Teksto: Naglalahad
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay Modyul ng Guro: 11-14
ng Guro
2. Mga Pahina sa Modyul pahina blg: 29- 40
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
“Awit para kay Ama – Pasasalamat sa ating mga
ama”
B. Iba Pang Kagamitang URL: http://www.mp3tunes.tk/download?v=FtmeKaf-
Panturo 1NQ
III. PAMAMARAAN

THINK
(Pagpapakita ng larawan)
Panuto: Bumuo ng sanaysay mula sa
larawang ipinakita. Pagkatapos, tukuyin ang
pangunahin at pantulong na kaisipan nito.

A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong
1. Ano ang pangunahin at pantulong na
aralin.
kaisipang nabuo sa larawan?
2. Saang bahagi ng sanaysay natagpuan
ang pangunahing kaisipan?
3. Kailangan bang magkaugnay ang
pangunahin at pantulong na kaisipan sa
isang sanaysay? Bakit?
4. Nakatulong ba ang larawan upang
makabuo ng isang magandang
sanaysay? Bakit?

B. Paghahabi sa layunin
ng aralin Paglalahad ng Aralin
A. Panitikan: Ang Alegorya ng Yungib
Sanaysay mula sa Greece mula sa Allegory of the
Cave ni Plato
Isinalin sa Filipino ni Willita A. Enrijo
B. Gramatika at Retorika: Mga Ekspresyon sa
Pagpapahayag ng Pananaw
C. Uri ng Teksto: Naglalahad

Pagbibigay hinuha sa Mahahalagang Tanong:


1. Paano makatutulong ang sanaysay na magkaroon
ng kamalayan sa kultura at kaugalian ang isang
bansa upang makabuo ng sariling pananaw?
2. Paano mabisang magagamit ang mgat
ekspresyong pagpapahayag sa pagbibigay ng
pananaw?

Pamantayan 5 4 3 2 1
A. Tumatalakay sa isang
kalagayang panlipunan.
B. Pagkilala sa kultura ng
bansa
C. Paglalahad ng pananaw
o kaisipan
D. Pagsunod sa balangkas
ng isang sanaysay
KWL CHART
Punan ang tsart upang mataya ang kaalaman tungkol
C. Pag-uugnay ng mga sa sanaysay.
halimbawa sa bagong
aralin Alam na… Gustong Natutunan…
malaman…

Magsagawa ng pagtalakay sa kahulugan , tatlong


mahahalagang bahagi o balangkas at elemento ng
sanaysay.

Pangkatang Gawain:
Lahat ng Pangkat: I-Patrol Mo!
Panuto: Magsagawa ng isang ulat-balita mula
sa sariling sanaysay na nabuo. Pagkatapos, tukuyin
D. Pagtalakay ng bagong ang pangunahin at pantulong na kaisipan nito.
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #1 DISCUSS
Sagutin ang mga sumusunod na tanong.
 Naipakita ba sa sanaysay ang iba’t ibang
elemento nito? Patunayan.
 Saang bahagi ng sanaysay natagpuan ang
pangunahing kaisipan?
(Maaari pang dagdagan ito ng guro kung
kinakailangan)
Gawain
Pagtibayin ang Palagay: Batay sa larawan,
dugtungan ang pahayag sa speech balloon ng iyong
nabuong konsepto o pananaw gamit ang mga
ekspresyon ng pagpapahayag.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #2

Lumikha ng akrostik mula sa salitang sanaysay batay


F. Paglinang sa
sa natuklasang konsepto mula sa araling tinalakay.

S-
A-
N-
Kabihasaan (Tungo sa A-
Formative Assessment) Y-
S-
A-
Y-

Nakatulong ba ang sanaysay upang makabuo ng


G. Paglalahat ng Aralin pangunahing paksa at pantulong na kaisipanng
sariling pananaw? Patunayan.
I-True to Life Mo!
H. Paglalapat ng aralin sa Bilang kabataan paano mo isasabuhay ang natutunan
pang-araw-araw na buhay mo tungkol sa pangunahing paksa at pantulong na
kaisipang sariling pananaw?

REFLECT
Panuto: Ipaliwanag ang pangunahing paksa at
pantulong na mga ideya sa napakinggang
impormasyon sa napanood na video clip. Gayahin
ang pormat sa ibaba.
I. Pagtataya ng Aralin Pangunahin Paliwanag Pantulong Paliwanag
g kaisipan na
Kaisipan

Maghanap ng isang napapanahong isyu sa alinmang


bansa sa Mediterranean buhat sa mga balita,
dokumentaryong pantelebisyong maaaring iugnay sa
mga ideyang nakapaloob sa akdang Alegorya ng
Yungib bilang pangkatang gawain sa susunod na
J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin at pagkikita.
remediation
 Ano ang kalimitang isyu ng bansa
sa Mediterranean?

Sanggunian: https://www.youtube.com/watch?
v=K8AFtqofR9g Greek debt crisis: A new plan? BBC News

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

DAILY Paaralan Baitang 10


LESSON Guro Asignatura FILIPINO
LOG
Petsa/ Markahan UNA
(Pang-araw- araw na Oras
Tala sa Pagtuturo)

IKATLONG ARALIN – LINANGIN

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at


D. Pamantayang
pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan
Pangnilalaman

Ang mag-aral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri


E. Pamantayan sa sa mga isinagawang critque tungkol sa alimang
Pagganap akdang pampanitikang Mediterranean

F10PD-tc-d-63
Natatalakay ang mga bahagi ng pinanood ng
mga isyung pandaigdig.
F10PS-Ic-d-66
Naibabahagi ang sariling reaksyon sa ilang
F. Mga Kasanayan sa mahahalagang ideyang nakapaloob sa
Pagkatuto binasang akda sa pamamagitan ng brain
Isulat ang code ng bawat storming.
kasanayan F10PB-Ic-d-64
Nabibigyang reaksyon ang mga ideya o
kaisipang tinalakay sa akda.
F10PU-Ic-d-66
Naitatala ang mga impormasyon tungkol sa isa
sa mga napapanahong isyung pandaigdig.
II. NILALAMAN
Aralin 1.3:
A. Panitikan: Ang Alegorya ng Yungib
Sanaysay mula sa Greece mula sa Allegory of the
Cave ni Plato
B. Gramatika at Retorika
Mga Ekspresyon sa Pagpapahayag ng Pananaw
C. Uri ng Teksto: Naglalahad
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay Modyul ng Guro: 11-14
ng Guro
2. Mga Pahina sa Modyul pahina blg: 29- 40
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo

III. PAMAMARAAN

Pagganyak: I- Google Earth


Panuto: Hanapin sa Google Earth kung saan
matatagpuan ang bansang Greece.

 Tukuyin kung saang kontinente matatagpuan


A. Balik-Aral sa nakaraang ang bansang Greece.
aralin at/o pagsisimula ng
 Magbahagi ng mga impormasyong nalalaman
bagong aralin.
sa bansang ito.

Maglahad ng mga kultura at tradisyon na


nalalaman sa bansang Greece.

Pagbibigay ng Input ng Guro tungkol sa uri ng


sanaysay.

Alam mo ba na... ang sanaysay ay isang uri ng akda


na nasa anyong tuluyan? Makikita sa salitang
“sanaysay” ang mga salitang “sanay” at “salaysay.”
B. Paghahabi sa layunin Kung pagdurugtungin ang dalawa, puwedeng sabihin
ng aralin ang “sanaysay” ay “salaysay” o masasabi ng isang
“sanay” o eksperto sa isang paksa. Karaniwang ang
paksa ng mga sanaysay ay tungkol sa mga kaisipan
at bagay-bagay na maaaring kapulutan ng mga
impormasyon na makatutulong sa pagbuo ng sariling
pananaw.
Basa ko, Unawa ko!

C. Pag-uugnay ng mga Pagpapabasa sa sanaysay na “Ang Alegorya ng


halimbawa sa bagong Yungib”
aralin
D. Pagtalakay ng bagong Paglinang ng Talasalitaan
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1 Panuto: Pagtambalin ang mga salitang nasa loob ng
kahon na magkatulad o magkaugnay ang kahulugan.
Gamitin sa sariling pangungusap
(Talasalitaan)
1. Alin ang mga salitang nagkatulad at
magkaugnay ang kahulugan at gamitin ito sa
sariling pangungusap.

Gawain : Pag-unawa sa akda

Panuto: Sagutin ang sumusunod na mga tanong.

1. Ibigay ang paksa ng sanaysay.


2. Kung ang tinutukoy na mga tao sa yungib ay ang
sangkatauhan, bakit sila tinawag na mga “bilanggo”
ni Plato? Pangatuwiranan ang sagot.
3. Sa unang bahagi ng sanaysay, paano nakilala ng
mga bilanggo ang “katotohanan” ng mga bagay-
bagay? Magbigay ng mga patunay. Bigyang-
kahulugan ang naramdaman ng bilanggo nang siya
ay makaalis sa yungib at matitigan ang liwanag ng
apoy? Ano ang nais ipakahulugan ng pangyayaring
ito?
4. Ipaliwanag ang mahalagang natutuhan ng bilanggo
mula sa pagtingin sa liwanag na nasa labas ng
yungib.
5. Magbigay ng reaksiyon sa ideya ng bawat
pahayag sa loob ng kahon.
Nakakadena ang mga binti at leeg kaya’t di sila
makagalaw

Mas mabuting maging mahirap na alipin ng dukhang


panginoon

Magtiis kaysa aliwin ang mga huwad na akala

Ang ideya ng kabutihan ay nananatili sa huli at


matatagpuan
lamang nang may pagpupunyagi.

Sinuman ang kumilos nang may katuwiran sa publiko o


pribadong
buhay, kailangan ang kaniyang mga mata ay may
matibay na tuon.

6. Paano ipinakilala ni Plato ang kahalagahan ng


“katotohanan” at “edukasyon” sa buhay ng
sangkatauhan? Ipaliwanag.
7. Sumasang-ayon ka ba sa argumentong inilatag ni
Plato sa kaniyang sanaysay tungkol sa “katotohanan”
at “edukasyon?” Pangatuwiranan ang iyong sagot.
8.Naging makahulugan ba ang ideyang ipinahihiwatig
sa wakas ng sanaysay? Patunayan.
E. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 Pangkat 1: Pagsusuri sa SANAYSAY

Panuto: Suriin ang balangkas ng sanaysay sa


pamamagitan ng pagsagot ng mga tanong sa
grapikong presentasyon.

Pangkat 2: Magsanay sa SANAYSAY

Panuto: Maghanap o kumuha ng isang


napapanahong isyu sa alinmang bansa sa
Mediterranean buhat sa mga balita, dokumentaryong
pantelebisyon o video sa youtube na maaaring
iugnay sa mga ideyang nakapaloob sa akdang
Alegorya ng Yungib.

Pangkat 3 at 4: Larawan ng Pagkatuto

Panuto: Gumupit o gumuhit ng larawan kaugnay sa


isa sa mga isyung tinalakay sa sanaysay na “Ang
Alegorya ng Yungib.” Bumuo ng maikling talata na
nagpapaliwanag tungkol dito.

 Ano ang pangunahin at pantulong na


kaisipan/pananaw na nakapaloob sa sanaysay
na “Ang Alegorya ng Yungib”
 Ano ang natutunan tungkol sa sanaysay mula
sa presentasyong ibinahagi ng bawat
pangkat?

Panuto: Sumulat ng isang sanaysay tungkol sa mga


isyung napapanahon sa loob at labas ng bansa.
Sundin ang pamantayan sa pagsulat ng sanaysay.

F. Paglinang sa PAMANTAYAN PUNTOS


Kabihasaan (Tungo sa A. May kaisahan at 5
Formative Assessment) pagkakaugnay ang
bawat
pangungusap
B. Kaugnayan sa 5
paksang
tatalakayin
C. Wastong gamit 5
ng mga salita
KABUUAN 15
Panuto: Ibigay ang dahilan kung paano
makatutulong ang sanaysay sa pagkakaroon ng
kamalayan sa mga isyung nangyayari sa loob at
labas ng bansa. Gayahin ang pormat sa ibaba.
Makatutulong ang
sanaysay sa pagkakaroon ng
G. Paglalahat ng Aralin kamalayan sa mga
Isyung nangyayari sa loob at
labas ng bansa sa
pamamagitan ng
________________________
________________________
________________________
__________
Bilang kabataan, paano mo bibigyang reaksyon ang
H. Paglalapat ng aralin sa
mga isyung pandaigdig na may kaugnayan sa
pang-araw-araw na buhay
akdang binasa?
Panuto: Magbigay ng reaksyon sa mga ideya o
I. Pagtataya ng Aralin kaisipang lumutang sa sanaysay na “Ang Alegorya
ng Yungib”

1. Basahin at unawain ang sanaysay ni Emilio


J. Karagdagang gawain
Jacinto na “Ang Ningning at ang Liwanag”
2. Tukuyin kung ano ang ideya at kaisipang
para sa takdang-aralin at
remediation nakapaloob sa akda.
Sanggunian: Modyul para sa mag-aaral, pahina 38

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

DAILY Paaralan Baitang 10


LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO

(Pang-araw- araw na Petsa/ Markahan UNA


Tala sa Pagtuturo) Oras

IKATLONG ARALIN – GRAMATIKA

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at


A. Pamantayang
pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan
Pangnilalaman

Ang mag-aral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri


B. Pamantayan sa sa mga isinagawang critque tungkol sa alimang
Pagganap akdang pampanitikang Mediterranean

C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto F10WG-Ic-d-59 Nagagamit ang angkop na mga
Isulat ang code ng bawat pahayag sa pagbibigay ng sariling pananaw.
kasanayan
II. NILALAMAN
Aralin 1.3:
A. Panitikan: Ang Alegorya ng Yungib
Sanaysay mula sa Greece mula sa Allegory of the
Cave ni Plato
B. Gramatika at Retorika
Mga Ekspresyon sa Pagpapahayag ng Pananaw
C. Uri ng Teksto: Naglalahad
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay Modyul ng Guro: 11-14
ng Guro
2. Mga Pahina sa Modyul pahina blg: 29- 40
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo

III. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa Dugtungang Pagkukwento


nakaraang aralin at/o  Pagkukwento batay sa nabuong konsepto o
pagsisimula ng bagong pananaw gamit ang mga ekspresyon ng
pagpapahayag.
Sa aking
pananaw____________________
Sa kabilang
aralin. dako_____________________
Ayon
sa_____________________________
Sang-ayon
sa________________________
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
Basa’t Suri
Pagpapabasa ng Sanaysay “Ningning at Liwanag” ni
Jacinto
 Sagutin ang mga tanong:

1. Ano ang pangunahing kaisipan ng binasang


sanaysay?
C. Pag-uugnay ng mga 2. Isa-isahin ang pagkakaiba ng ningning at liwanag
halimbawa sa bagong ayon sa sanaysay.
aralin 3. Tukuyin ang mga pangyayaring binanggit ng may-
akda tungkol sa kalagayang panlipunan noong
panahong naisulat ito.
4. Suriin ang sanaysay batay sa sumusunod na mga
bahagi ng isang sanaysay
a. Tema at Nilalaman
b. Anyo at Estruktura
c. Wika at Estilo
D. Pagtalakay ng bagong Pagbibigay ng input tungkol sa mga ekspresiyong
konsepto at paglalahad ng ginagamit sa pagpapahayag ng pananaw at
bagong kasanayan #1 nagpapahi- watig ng pagbabago o pag-iiba ng
paksa at/o pananaw
Alam mo ba na... may mga ekspresiyong ginagamit
sa pagpapahayag ng pananaw at nagpapahi- watig
ng pagbabago o pag-iiba ng paksa at/o pananaw? 1.
Mga ekspresiyong nagpapahayag ng pananaw.
Kabilang dito ang: ayon, batay, para, sang-ayon
sa/kay, ganoon din sa paniniwala/pananaw/akala ko,
ni/ng, at iba pa. Inihuhudyat ng mga ekspresiyong ito
ang iniisip, sinasabi o paniniwalaan ng isang tao.
Halimbawa :

a. Ayon, Batay, Sang-ayon sa


• Sang-ayon sa Memorandum Order No. 20 :
Series of 2013 ng Commision On Higher
Education na pinagtitibay ang pagkawala ng
Filipino bilang isa sa mga asignatura sa ilalim
ng General Education Curriculum o GEC sa
taong 2016.
• Batay sa Konstitusyon 1987: Artikulo XIV,
Seksyon 6, ang wikang pambansa ng Pilipinas
ay Filipino.
• Alinsunod sa tadhana ng batas at sang-
ayon sa nararapat na maaaring ipasya ng
Kongreso, dapat magsagawa ng mga
hakbangin ang Pamahalaan upang ibunsod at
puspusang itaguyod ang paggamit ng Filipino
bilang midyum ng opisyal na komunikasyon
bilang wika ng pagtuturo sa sistemang pang-
edukasyon.”
• Ayon sa tauhang si Simoun sa El
Filibusterismo, “Habang may sariling wika ang
isang bayan, taglay niya ang kalayaan.”

b. Sa paniniwala, akala, pananaw, paningin,


tingin, palagay, ni/ ng • Sa paniniwala ko
ang pagkakaroon ng isang mataas at matibay
na edukasyon ay isang saligan upang mabago
ang takbo ng isang lipunan tungo sa
pagkakaroon ng isang masaganang
ekonomiya.

E. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain


konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 Pangkat 1:
Panuto: Kopyahin ang talata sa sagutang papel at
salungguhitan ang ekspresiyong ginamit sa
pagpapahayag ng konsepto ng pananaw o
ekspresiyong nagpapahiwatig ng pagbabago o pag-
iiba ng paksa o pananaw.

A. (1) Sa kasalukuyan, ang pangunahing suliranin


na kinakaharap ng Morocco ay ang isyung
pangkalikasan. (2) Ang polusyon sa bansa ay
isang salik na nagpapahirap dito.Ang tubig ay
kontaminado ng dumi sa alkantarilya o
padaluyan. Higit pa dito, ang pagtagas ng
langis ay hindi natugunan nang maayos. (3)
Ayon sa isang kritiko, ang isyung-
pangkalikasan ay hindi binibigyan nang
seryosong tuon ng pamahalaan. Sa tingin niya,
makatutulong ang pagdaragdag ng irigasyon o
patubig sa kabukiran upang maiwasan ang
pagkatuyo ng mga pananim na sanhi ng
pagpigil sa pagdaloy ng kontaminadong tubig.

B. (1) Ang eksportasyon ng mga kalakal ay may


malaking naitutulong sa pagpasok ng salaping
dayuhan o dolyar sa bansa sapagkat kailangan
ng isang bansa ang dolyar upang ang
napagbilhan ay ibibili naman ng kalakal na
hindi lokal na naipoprodyus. (2) Ang pagbili ng
kalakal isang bansa mula sa ibang bansa gaya
ng langis at mga kaugnay na produkto ay
tinatawag na pag-aangkat o import. (3) Sa
isang banda, masasabing mahalaga ang
ganitong hakbangin para sa isang maunlad na
bansa.

C. (1) Ayon sa isang magulang na Pranses,


“patuloy siyang magpoprotesta laban sa
panukalang batas tungkol sa pagiging legal ng
kasal ng dalawang taong nagmamahalan na
may parehong kasarian.” Sa ganang kaniya,
mahalagang ipaglaban at ipabatid sa
mamamayan “ang kahalagahan ng pamilya.”
(2) Kaugnay nito, isa sa pinakamalaking
protesta laban sa “same-sex marriage” ay
naganap nang magsama-sama ang
mamamayan mula sa iba’t ibang probinsiya ng
Pransiya. (3) Ang panukalang batas na ito ay
nagbunsod ng samo’t saring karahasan sa
bansang Pransiya. Naghatid din ito ng ingay sa
iba pang bansa.

Pangkat 2:

Panuto: Punan ng angkop na ekspresyon ang bawat


pahayag upang mabuo ang Konsepto ng Pananaw sa
bawat bilang. Piliin ang sagot sa loob ng kahon.
1. _____Counsels on Diet and Food ay binanggit na
ang mga tinapay na tatlong araw nang nakaimbak ay
mas mabuti sa ating katawan kung ihahambing sa
bagong luto at mainit na tinapay.
2. _____maraming Pilipino ang pagkapanalo ni
Manny Paquiao sa sunod-sunod niyang laban ay
nangangahulugang maipagpapatuloy pa ni Pacquiao
ang kaniyang karera sa pagboboksing.
3. _____Ang mga Pilipino ay higit na magiging
mapanuri sa mga proyekto ng pamahalaan matapos
mabatid ang matinding korapsiyon ng ilang politiko.
4. _____Department of Social Welfare and
Development, mapanganib din sa mga bata ang
paglalaro ng mga marahas na internet game lalo na’t
nasa developmental stage pa lamang ang isang bata.
5. _____mga makakalikasan, kailangang mamulat
kahit na ang pinakabatang miyembro ng komunidad
sa posibleng epekto ng climate change sa
sangkatauhan upang magkaroon ng kamalayan sa
tamang pangangalaga ng mundo

Pangkat 3:
Panuto: Gamitin ang sumusunod na salita sa
paglalahad ng iyong pananaw tungkol sa
napapanahong isyung pandaigdig na nakasulat sa
kahon.

Pangkat 4:
Panuto: Batay sa larawan, dugtungan ang pahayag
ng iyong nabuong konsepto o pananaw gamit ang
mga ekspresyon ng pagpapahayag.

F. Paglinang sa Paano nakatulong ang mga ekspresyon sa


Kabihasaan (Tungo sa pagpapahayag sa paglalahad ng konsepto/pananaw
Formative Assessment) sa isang sanaysay?
Ano ang kahalagahan ng mga pangatnig at
transitional devices?
Panuto: Dugtungan ang pahayag upang makabuo
ng isang diwa.

G. Paglalahat ng Aralin

Panuto: Bumuo o sumulat ng isang sanaysay mula sa


mga karaniwang suliraning kinakaharap ng lipunan
gamit ang mga ekspresyon sa pagpapahayag. Sundin
ang pamantayan sa pagsulat ng sanaysay.

H. Paglalapat ng aralin sa Pamantayan Puntos


pang-araw-araw na buhay a. Wastong gamit ng 5
ekspresyon sa
pagpapahayag
b. Kaugnayan sa paksa 5

KABUUAN 10
Panuto: Mula sa binasang sanaysay na ibinigay ng
guro, bumuo ng sariling konsepto/pananaw gamit ang
I. Pagtataya ng Aralin
mga ekspresyon sa pagpapahayag.

Basahin muli ang sanaysay na “Ang Alegorya ng


J. Karagdagang gawain Yungib”, pagkatapos ay bumuo ng konsepto at
para sa takdang-aralin at pananaw ukol dito.
remediation
Sanggunian: Modyul para sa mag-aaral, pahina 32-35

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

DAILY Paaralan Baitang 10


LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO

(Pang-araw- araw na Petsa/ Markahan UNA


Tala sa Pagtuturo) Oras

IKATLONG ARALIN – PAGNILAYAN AT UNAWAIN

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at
A. Pamantayang
pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan
Pangnilalaman

Ang mag-aral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa


B. Pamantayan sa mga isinagawang critque tungkol sa alimang akdang
Pagganap pampanitikang Mediterranean

F10PD-tc-d-63
 Natatalakay ang mga isyung pandaigdig mula
sa pinanood.
F10PS-Ic-d-66
C. Mga Kasanayan sa
 Naibabahagi ang sariling reaksyon sa ilang
Pagkatuto
mahahalagang ideyang nakapaloob sa
Isulat ang code ng
binasang akda sa pamamagitan ng brain
bawat kasanayan
storming.
F10WG-Ic-d-59
 Nagagamit ang angkop na mga pahayag sa
pagbibigay ng sariling pananaw.
II. NILALAMAN
Aralin 1.3:
A. Panitikan: Ang Alegorya ng Yungib
Sanaysay mula sa Greece mula sa Allegory of the
Cave ni Plato
B. Gramatika at Retorika
Mga Ekspresyon sa Pagpapahayag ng Pananaw
C. Uri ng Teksto: Naglalahad
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Modyul ng Guro: 11-14
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Modyul pahina blg: 29- 40
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
D. Pamantayang
Pangnilalaman

III. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa Panuto: Itala ang mga natutuhan tungkol sa mga


nakaraang aralin at/o ekspresyon sa pagpapahayag sa paglalahad ng
pagsisimula ng bagong konsepto o pananaw sa isang sanaysay. Gayahin ang
aralin. pormat sa ibaba.
 Mula sa sanaysay na “Ang Alegorya ng Yungib”,
paano nakatulong ang ekspresyon ng
B. Paghahabi sa layunin pagpapahayag upang makabuo ng pananaw o
ng aralin konsepto si Plato?
 Batay sa inyong natutuhan, paano ito
nakatutulong sa mga pang-araw-araw na
pamumuhay ng isang tao?

Tanong Sagot!
 Paano nakatutulong ang sanaysay sa
C. Pag-uugnay ng mga pagkakaroon ng kamalayan sa kultura at
halimbawa sa bagong kaugalian ng isang bansa?
aralin
 Paano mabisang magagamit ang mga
ekspresiyong nagpapahayag sa pagbibigay ng
sariling pananaw?
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad Pangkatang Gawain
ng bagong kasanayan #1
Panuto: Sa pamamagitan ng concept mapping, ilahad
ang mga pananaw na nakapaloob sa sanaysay na
“Ang
Alegorya ng Yungib”
Panuto: Bumuo ng mahahalagang konseptong
natutuhan sa aralin sa pamamagitan ng pagsagot sa
mga tanong na nakatala sa kasunod na talahanayan.
Magbigay ng dalawang kasagutan sa bawat tanong.

E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #2

Panuto: Ibigay ang sariling pananaw tungkol sa mga


sumusunod na isyung pandaigdig. Gamitin ang mga
ekspresyon sa pagpapahayag.

F. Paglinang sa
Kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment)

G. Paglalahat ng Aralin
H. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na
buhay
Panuto: Mula sa mga isyung pandaigdig tulad ng Pre-
marital sex, transgender, bullying, at corruption,
ibahagi ang iyong sariling reaksyon at mahahalagang
konsepto na nakapaloob sa mga isyung ito sa
pamamagitan ng pagbuo ng 3-5 pangungusap.
I. Pagtataya ng Aralin
Pamantayan:
Angkop sa paksa 5
Angkop na gamit ng ekspresyon sa 5
pagpapahayag
KABUUAN: 10
J. Karagdagang gawain Takdang-Aralin:
para sa takdang-aralin at  Magsaliksik tungkol sa mga halimbawa ng
remediation Photo Essay bilang paghahanda sa inaasahang
produkto.
 Maghanap ng paksa depende sa inyong interes.

Sanggunian: internet

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?
DAILY Paralan Baitang 10
LESSON
LOG Guro Asignatu FILIPINO
ra
(Pang-araw- araw na Petsa/ Markaha UNA
Tala sa Pagtuturo) Oras n

IKALAWANG ARALIN – ILIPAT

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at


Pangnilalaman pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan
Ang mag-aral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga
B. Pamantayan sa isinagawang critque tungkol sa alimang akdang
Pagganap pampanitikang Mediterranean

C. Mga F10EP-Ia-b-28 Nasasaliksik ang mahahalagang


Kasanayan sa impormasyon gamit ang silid-aklatan, internet, at iba pang
Pagkatuto batis ng mga impormasyon.
Isulat ang code ng
bawat kasanayan
II. NILALAMAN
Aralin 1.3:
A. Panitikan: Ang Alegorya ng Yungib
Sanaysay mula sa Greece mula sa Allegory of the Cave
ni Plato
B. Gramatika at Retorika
Mga Ekspresyon sa Pagpapahayag ng Pananaw
Uri ng Teksto: Naglalahad
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Modyul ng Guro: 11-14
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Modyul pahina blg: 29- 40
Kagamitang
Pang-mag-
aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan
mula sa portal
ng Learning
Resource
B. Iba Pang
Kagamitang
Panturo

III. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa Pagpapakita ng halimbawa ng isang Photo Essay


nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng
bagong aralin.
https://www.slideshare.net/nicholeobillo/halimbawa-ng-impormal-na-
sanaysay-at-pormal-na-sanaysay

Photo Essay (Sanaysay ng Larawan) – Isang koleksiyon ng


mga imahe na inilagay sa isang partikular na
pagkakasunod-sunod upang ipahayag ang mga pangyayari,
mga damdamin, at mga konsepto sa pinakapayak na
paraan. Mga Dapat Tandaan sa Pagbuo ng Photo Essay: 1.
Maghanap ng isang paksa na ayon sa iyong interes. 2.
Magsagawa ng pananaliksik bago isagawa ang photo
essay. 3. Hanapin ang “tunay na kuwento.” Matapos ang
pananaliksik, maaari munang matukoy ang anggulo na
gusto mong dalhin ang iyong kuwento kahit na ang bawat
ideya ng kuwento ay pareho. Ang pangunahing mga dahilan
ng bawat larawan ay nararapat na lumikha ng isang kapani-
paniwala at natatanging kuwento. 4. Ang kuwento ay binuo
upang gisingin ang damdamin ng mambabasa.
Pinakamahusay na paraan upang ikonekta ang iyong
sanaysay larawan sa madla ay ang mga damdamin
nakapaloob sa kuwento at gamitin ito sa mga larawan. 5.
Pagpasyahan ang mga kukunang larawan. Magsimula sa
paglikha ng isang listahan ng mga kuha para sa kuwento.
Ang bawat “shot” ay tulad ng isang pangungusap sa isang
kuwento sa isang talata. Maaari kang magsimula sa 10
“shots.” Ang bawat “shot” ay dapat bigyang-diin ang iba’t
ibang mga konsepto o emosyon na maaaring pinagtagpi
kasama ng iba pang mga larawan.
TELL

Pagbibigay ng input ng guro sa inaasahang pagganap


Magkakaroon ng paligsahan ang inyong dibisyon
para sa pagbuo ng photo essay tungkol sa iba’t ibang
B. Paghahabi sa isyu na kinakaharap ng alinman sa mga bansa sa
layunin ng aralin Mediterranean. Nagkataon naman na isa ka sa mga
mag-aaral na nakarating sa isa sa mga bansa nito dahil
sa programa ng Kagawaran ng Edukasyon na exchange
student. Bumuo ka ng photo essay tungkol sa isang isyu
sa bansang pinuntuhan mo

C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa
bagong aralin
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
F. Paglinang sa GUIDE
Kabihasaan (Tungo Paghahanda ng bawat mag-aaral sa paglikha ng photo
sa Formative essay
Assessment)
G. Paglalahat ng
Aralin
H. Paglalapat ng ACT
aralin sa pang- Presentasyon ng mga mag-aaral
araw-araw na
buhay
Pamantayan sa pagtatataya ng mga guro at mag-aaral:

I. Pagtataya ng
Aralin
Takdang-aralin:
1. Magsaliksik tungkol sa kahulugan ng parabula at
halimbawa nito.
J. Karagdagang
 Ano ang parabula?
gawain para sa
 Ano ang pinakatanyag at kilalang-kilala
takdang-aralin at
ninyong kuwentong parabola?
remediation
2. Isulat ito sa kwaderno at humanda sa pagsasalaysay
sa susunod na talakayan.

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang panturo
ang aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like