You are on page 1of 11

BANGHAY ARALIN SA

EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 6
Ikatlong Markahan
Ikalawang Linggo

Batayang pagpapahalaga

Pagmamahal sa Bansa

Pamantayang Nilalaman

Naipamamalas ang pang-unawa sa kahalagahan nang


pagmamahal sa bansa at pandaigdigang pagkakaisa tungo
sa isang maunlad, mapayapa at mapagkalingang
pamayanan

Pamantayan sa Pagganap

Naipakikita ang mga gawaing tumutugon sa pagmamahal


sa bansa sa pamamagitan ng aktibong pakikilahok na may
dedikasyon at integridad

Pamantayan sa Pagkatuto

Pagsaalang-alang ng karapatan ng iba

Paghikayat sa iba na magkaroon ng kamalayan sa


kanilang kalayaan

Code: EsP6PPP – III a – 34

Aralin 2 Paggamit ng Kalayaan nang may Pananagutan

Layunin
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral
ay inaasahang:
Nabibigyang-halaga ang mga batayang kalayaan na may
Kaukulang pananagutan at limitasyon
Paksa/ Pagpapahalaga Paggamit ng Kalayaan nang may Pananagutan

Mga kagamitan: tseklist,papel, rubric

Mga Referens/Pinagkunan: aklat/ Ginintuang Aral 6 mp.148-151

Integrasyon: Hekasi

Nakalaang Oras: Dalawang Oras at Kalahati

Panimula
Lahat tayo ay may angking karapatan na kalakip na ng bawat isa sa simula pa
lang sa sinapupunan ng ating ina. Ang karapatang taglay natin ay pribilehiyo na
ginagarantiyahan ng Saligang-batas ng Pilipinas. Ang mga karapatang tinatamasa sa
ilalim ng Saligang-Batas ng ating bansa ay may katapat na tungkulin at pananagutan na
dapat gampanan ng bawat Pilipino upang ang karapatang ipinagkaloob ay
mapangalagaan at maging tunay na kapaki-pakinabang sa lahat ng mamamayan.

Pamamaraan
Unang Araw

ALAMIN NATIN

Hindi inaalis ng batas ang ating kalayaan. Nais lang ng ating bansa na gamitin natin
ang ating kalayaan na may kaukulang pananagutan at limitasyon. Kabilang dito ang
pagsaalang-alang ng karapatan ng iba at paghikayat sa iba na magkaroon ng
kamalayan sa kanilang kalayaan.

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin


Bilang mag-aaral ano ang iyong tungkulin para maipakita sa lahat na karapat-
dapat ka sa mga karapatang taglay mo ngayon?

B. Paghahabi sa layunin ng Aralin


Bumuo ng mga tanong na nais malaman sa aralin

Paglalahad
Pagbasa sa kuwento: Karapatan, Kalayaan, Pananagutan
Sagutin ang mga sumusunod na katanungan:

1. Sa anong paraan nais iparating ni Jimmy ang kanyang mga hinaing sa


kompanyang kanyang pinapasukan?
2. Ano ang mungkahi ni Mang Claro sa kanya?
3. Sa inyong palagay, alin ang mas epektibo, ang paraan na gusto ni Jimmy o
ang paraan na gusto ni Mang Claro?

Ikalawang Araw

ISAGAWA NATIN

Pamantayan 15 10 5 Kabuuang
Iskor
Nilalaman ng Ang paliwanag Ang paliwanag Ang ideya ng
paliwanag ay naglalaman ay naglalaman paliwananag
ng mga ideya ng mangilan ay malayo sa
na tumpak sa ngilang ideya binasang tula.
binasang tula na tumpak sa
binasang tula
Paraan ng Nakapaglahad Nakapaglahad Nakapaglahad
paglalahad nang kasiya- ngunit may ngunit
siya at ilang kulang sa maraming
kumpleto sa ulat kulang sa ulat
ulat
Pagkakaisa at Maayos at may Maayos at may Magulo at
Disiplina pagkakaisang pagkakaisang walang
nakinig ang nakinig ang pagkakaisa sa
lahat ng ilang pakikinig ang
miyembro ng miyembro ng mga miyembro
grupo grupo ng grupo.

Gawain 1. Pangkatang Gawain. Gumawa ng isang tula na nagpapahayag nang


karapatan at kamalayan sa kalayaan. Pangkatin ang mga bata sa lima. Ipasuri ang tula
at hayaan silang ipaliwanag ang mensahe na nais iparating ng tula. Basahin sa klase
ang tula.

Gawain 2. (Pang-isahang gawain). Pumili ng isang salita sa kahon at ipaliwanag


ang ibig sabihin nito. Isulat sa isang buong papel ang paliwanag.

Kalayaan karapatan batas pananagutan


Edukasyon Lider DOLE welga
Department of Labor

Ikatlong Araw

ISAPUSO NATIN

Ang lahat ng tao ay isinilang na malaya at pantay-pantay sa karangalan at karapatan.


Ang bawat tao’y may karapatan sa buhay, kalayaan at kapanatagan sa sarili. Walang
sinumang aalipinin o aabusuhin, ipinagbabawal ang anumang anyo ng pang-aalipin.

Isulat ang TAMA kung ang pahayag ay wasto at MALI kung hindi dapat.

______1. Ang lahat ng karapatang matatagpuan sa Saligang-Batas ay dapat sundin at


hindi dapat ipagwalang-bahala.
______2. Ang lahat ng mamamayan ay pantay-pantay na magtatamasa ng karapatang
naaayon sa batas

______3. Ang sino mang nagkasala ay walang karapatan sa ano mang batas.

______4. Tungkulin nating lahat na ipagtanggol ang ating bansa sa oras ng kagipitan o
panahon ng digmaan

______5. Tungkulin natin na bumuto ng matalino upang masigurado na karapat-dapat


ang napipiling pinuno o lider.

Ikaapat na Araw

ISABUHAY NATIN

.
Panuto: Gumawa ng isang dayalogo patungkol sa pagsasaalang-alang ng
karapatan at kalayaan ng mamamayan. Iulat sa klase ang inihandang gawain.
Hatiin sa tatlong grupo ang klase.

Pamantayan 15 10 5 Kabuuang
Iskor
Mensahe at Malinaw at Kulang ang Malabo at
Nilalaman malaman ang nilalaman ng magulo ang
mensaheng mensaheng mensaheng
nais iparating nais iparating nais iparating
Presentasyon Naisagawa Naisagawa Magulo ang
nang maganda ang pagkakasagawa
at maayos ang presentasyon ng
presentasyon ngunit may presentasyon.
kaunting
pagkakamali
Pagkakaisa at Maayos at may Maayos at may Magulo at
Disiplina pagkakaisa pagkakaisa walang
ang lahat ng ang ilang pagkakaisa ang
miyembro ng miyembro ng mga miyembro
grupo grupo ng grupo.

Ikalimang Araw

SUBUKIN NATIN

Panuto:Pagtapat-tapatin ang magkakaugnay na tungkulin at karapatan. Ilagay ang


tamang titik ng tamang sagot sa patlang.

Tungkulin Karapatan

_____1. Pagsisikap na makapagtapos ng pag-aaral a. edukasyon

_____2. Responsableng pamamahayag b. pagboto

_____3. Pagbabayad ng buwis sa lupa c. pagkakamit ng kalayaan

_____4. Paghahanapbuhay nang marangal d. pananalita at pamamahayag

_____5. Pagboto nang matapat na pinuno e. paninirahan


BANGHAY ARALIN SA
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO 6
Ikatlong Markahan
Ikalawang Linggo

LAKIP # 1

Pamantayan 15 10 5 Kabuuang
Iskor
Nilalaman ng Ang paliwanag Ang paliwanag Ang ideya ng
paliwanag ay naglalaman ay naglalaman paliwananag
ng mga ideya ng mangilan ay malayo sa
na tumpak sa ngilang ideya binasang tula.
binasang tula na tumpak sa
binasang tula
Paraan ng Nakapaglahad Nakapaglahad Nakapaglahad
paglalahad nang kasiya- ngunit may ngunit
siya at ilang kulang sa maraming
kumpleto sa ulat kulang sa ulat
ulat
Pagkakaisa at Maayos at may Maayos at may Magulo at
Disiplina pagkakaisang pagkakaisang walang
nakinig ang nakinig ang pagkakaisa sa
lahat ng ilang pakikinig ang
miyembro ng miyembro ng mga miyembro
grupo grupo ng grupo.
Gawain 1. Pangkatang Gawain. Gumawa ng isang tula na nagpapahayag nang
karapatan at kamalayan sa kalayaan. Pangkatin ang mga bata sa lima. Ipasuri ang tula
At hayaan silang ipaliwanag ang mensahe na nais iparating ng tula. Basahin sa klase

LAKIP # 2
Gawain 2. (Pang-isahang gawain). Pumili ng isang salita sa kahon at ipaliwanag
ang ibig sabihin nito. Isulat sa isang buong papel ang paliwanag.

Kalayaan karapatan batas pananagutan


Edukasyon Lider DOLE welga
Department of Labor

LAKIP # 3

Isulat ang TAMA kung ang pahayag ay wasto at MALI kung hindi dapat.

______1. Ang lahat ng karapatang matatagpuan sa Saligang-Batas ay dapat sundin at


hindi dapat ipagwalang-bahala.

______2. Ang lahat ng mamamayan ay pantay-pantay na magtatamasa ng karapatang


naaayon sa batas

______3. Ang sino mang nagkasala ay walang karapatan sa ano mang batas.

______4. Tungkulin nating lahat na ipagtanggol ang ating bansa sa oras ng kagipitan o
panahon ng digmaan

______5. Tungkulin natin na bumuto ng matalino upang masigurado na karapat-dapat


ang napipiling pinuno o lider.
.

LAKIP # 4
Panuto: Gumawa ng isang dayalogo patungkol sa pagsasaalang-alang ng
karapatan at kalayaan ng mamamayan. Iulat sa klase ang inihandang gawain.
Hatiin sa tatlong grupo ang klase.

Pamantayan 15 10 5 Kabuuang
Iskor
Mensahe at Malinaw at Kulang ang Malabo at
Nilalaman malaman ang nilalaman ng magulo ang
mensaheng mensaheng mensaheng
nais iparating nais iparating nais iparating
Presentasyon Naisagawa Naisagawa Magulo ang
nang maganda ang pagkakasagawa
at maayos ang presentasyon ng
presentasyon ngunit may presentasyon.
kaunting
pagkakamali
Pagkakaisa at Maayos at may Maayos at may Magulo at
Disiplina pagkakaisa pagkakaisa walang
ang lahat ng ang ilang pagkakaisa ang
miyembro ng miyembro ng mga miyembro
grupo grupo ng grupo.
LAKIP # 5

A. Panuto: Pagtapat-tapatin ang magkakaugnay na tungkulin at karapatan. Ilagay


ang tamang titik ng tamang sagot sa patlang.

Tungkulin Karapatan

_____1. Pagsisikap na makapagtapos ng pag-aaral a. edukasyon

_____2. Responsableng pamamahayag b. pagboto

_____3. Pagbabayad ng buwis sa lupa c. pagkakamit ng kalayaan

_____4. Paghahanapbuhay nang marangal d. pananalita at pamamahayag

_____5. Pagboto nang matapat na pinuno e. paninirahan

You might also like