You are on page 1of 8

Department of Education

Region IV-B MIMAROPA


Division of Romblon
CALATRAVA NATIONAL HIGH SCHOOL
San Roque, Calatrava, Romblon 5503

PAARALAN CALATRAVA NATIONAL HIGH BAITANG 8


SCHOOL
GURO GODESSAH R. FERRERA ASIGNATURA FILIPINO
PETSA IKA-05 ng Abril, 2023 MARKAHAN IKA-APAT

I. LAYUNIN
Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isang dakilang akdang
nilalaman: pampanitikan na mapagkukunan ng mahahalagang kaisipang magagamit sa
paglutas ng ilang suliranin sa lipunang Pilipino sa kasalukuyan.
Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast na
pagganap: naghahambing sa lipunang Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa
kasalukuyan.
Pamantayan sa Nailalahad ang mahahalagang pangyayari sa napakinggang aralin.
pagkatuto: (F8PB-IVf-g-36)

Mga Layunin Pampagkatuto

 Nabibigyang kahulugan ang mga piling salita na di- lantad ang


kahulugan batay sa paggamit sa pangungusap. (F8Pn-IVf-g-36)
 Nasususri ang panguhaning kaisipang ng bawat kabanatang binasa.
 Napagyayaman ang aralin at naiiugnay sa totoong pangyayari.
II. PAKSANG FLORANTE AT LAURA- Dalawang Ama, Tunay na Magkaiba
ARALIN
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian 4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resource

1. Gabay ng Guro Gabay sa Kurikulum ng Filipino, pahina 109


2. Kagamitang Pang- RO_MIMAROPA_WS_Filipino8_Q4, pahina 1-3
Mag-aaral
3. Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource

B. Iba pang T.V, PowerPoint, at E-Learning


Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
Panimulang gawain A. Panalangin
(Lahat ay mananalangin)
B. Pagbati
Magandang umaga!
Magandang umaga rin po guro!

C. Pagtatala ng liban

(Paalala: Huwag kalimutang maghugas ng


kamay at mag alcohol. Magsuot ng Face
Mask at panatilihing ang 2 dalawang metro
ang layo sa kaklase. Iwasan muna ang
pakikipagdaldalan sa katabi.)
Department of Education
Region IV-B MIMAROPA
Division of Romblon
CALATRAVA NATIONAL HIGH SCHOOL
San Roque, Calatrava, Romblon 5503

a. Balik-aral sa MOTIBASYON
Nakaraang Tingnan mo ang mga larawan sa ibaba,
Aralin o ano kaya ang ipinahihiwatig ng mga ito?
pagsisimula
ng Bagong
Aralin

Tungkol po ito sa pag-ibig at pag-


mamahal ng isang ama.

Kung ang naisip mo ay pag-ibig,


pagmamahal, nag-iibigan, magkasintahan
o mag-asawa, pamilya, mag-ama,
marahil ay tama ka.

Tumutukoy nga ang mga larawan sa


salitang pag-ibig o pagmamahal.

Bakit mo nasabing ang ama ay larawan


pag-ibig o pagmamahal?
Para po sa akin ang isang tatay
ay nagpapakita ng pagmamahal,
pakikiramay, at pasensya hindi
lamang sa kanyang pamilya,
kundi sa mga tao sa kabuuan.
Ganun din ang pakikinig ng tatay
sa kaniyang anak ay isang
pagpapakita ng isa mabuting
tatay.

b. Paghahabi sa Pangkatang Gawain


Layunin ng
Aralin Pumapaksa sa Haligi ng Tahanan

Panuto: Gamit ang “scatch tape”at


manila paper bubuo ng isang “tower” na
matibay sa loob ng isang (1) minuto. Para
masubok ang tibay ng binuo ay
papaypayin ito ng guro. Ang toreng
nanatiling nakatayo ay magkakamit ng
limang (5) puntos.
Department of Education
Region IV-B MIMAROPA
Division of Romblon
CALATRAVA NATIONAL HIGH SCHOOL
San Roque, Calatrava, Romblon 5503

c. Pag-uugnay AGAWIN MO ANG BOTE KO!


ng Gamit at halaga ng bawat parte ng ating
Halimbawa katawan.
sa Bagong
Aralin
Ang Ama (Haligi ng Tahanan)

Ano nga ba ang tungkulin ng isang ama?


Gaano kahalaga ang pamilya?
d. Pagtalakay
ng Bagong
Konsepto at
Paglalahad
ng Bagong
Kasanayan
#1
Department of Education
Region IV-B MIMAROPA
Division of Romblon
CALATRAVA NATIONAL HIGH SCHOOL
San Roque, Calatrava, Romblon 5503

Pagalinang ng Talasalitaan
Talasalitaan

Decode Me!

Panuto: Tukuyin ang kasingkahulugan


ng mga salita sa ibaba. Isulat ang titik na
may katumbas na bilang na nasa kahon
upang mabuo ang salita. Pagkatapos ay
gamitin sa makabuluhang pangungusap.
Mga Inaasahang Sagot:
1. Namangha- 14 1 7 21 12 1 20
2. Nananaghoy- 14 1 14 1 14 1 14 9 1. Nagulat
10 2. Nananangis/umiiyak
3. Iwinalat- 19 9 14 9 19 9 18 1 3. Sinisira/winawasak
4. Berdugo- 11 18 9 13 9 14 1 1 4. Mamamatay tao/kriminal
5. Nasnaw- 14 1 19 13 2 9 20 5. Nasambit/namutawi

Ang mga salitang binasa at binigiyan


ninyo ng isang halimbawa ng
pangungusap gamit ang mga
matatalingha ay inyong makikita natin sa
panood ng bidyu.
e. Pagtatalakay Halina at ating panoorin
ng Bagong
Department of Education
Region IV-B MIMAROPA
Division of Romblon
CALATRAVA NATIONAL HIGH SCHOOL
San Roque, Calatrava, Romblon 5503

Konsepto at
paglalahad
ng Bagong
kasanayan #2

f. Paglinang sa Kung ikaw ang nasa kalagayan ni


kabihasaan Florante, ano ang iyong mararamdaman?

May bibigay mo ba ang iyong kasintahan


sa mahal mong ama?

Pagyamanin ang halaga ng “HALIGI NG


TAHANAN” sa isang pamilya.

g. Paglalapat ng Pagkatapos mong maunawaan ang mga


aralin sa inaasahang kaalaman at kasanayan sa
pang araw- araling ito, mas magiging makabuluhan
araw na ang iyong pagkatuto kung unti unti mong
buhay mailalapat ito sa iyong pang-araw-araw
na buhay. Gawin ang sumusunod.

KONSTEKSWALISSYON: Dalawang
uri ng Ama
Department of Education
Region IV-B MIMAROPA
Division of Romblon
CALATRAVA NATIONAL HIGH SCHOOL
San Roque, Calatrava, Romblon 5503

(Pagbibigay ng feedback ng guro)


h. Paglalahat ng Batay sa ating tinalakay ano ang
aralin mahalagang kaisipang mapupulot natin
sa araling tinalakay?
Department of Education
Region IV-B MIMAROPA
Division of Romblon
CALATRAVA NATIONAL HIGH SCHOOL
San Roque, Calatrava, Romblon 5503

Marami akong natutunang aral sa


araling ating tinalakay. Ang isang
ama, ay dapat na ipalaki mong
mabuti ang anak mo. Ito ay
makikita sa pagpapalaki ni Duke
Briseo kay Florante.Maging isang
mapagkandili at responsibilidad
Tama! na ama sa anak.
Dahil ang ama ang nagsisilbing sandigan
ng pamilya.

i. Pagtataya ng Panuto. Piliin ang pinakaangkop na


aralin salitang singkahulugan ng salitang
nakakahon sa pangungusap. Isulat ang
titik ng tamang sagot sa patlang.
_____1. Tinutop ni Florante ang
kanyang dibdib habang
nagsasalaysay.
A. Tinusok B. Tinakpan
C. Hinimas-hima D. Sinuntok
_____2. Ang huling panambitan
ng kanyang ama ay mailigtas siya
mula sa panganib na dala ni
Adolfo.
A. pangako B. dalangin
C. pakiusap D. Himutok
_____3. Ang pag-agaw ng ama
sa kasintahan ng anak ay isang
gawaing linsil.
A. tama B. totoo
C. mali D. marangal
_____4. Si Aladin ay humilig sa
puno para makapagpahinga dahil
sa tindi ng hirap at pagod na
kanyang nararamdaman..
A. sumandal B. tumayo
C. umupo D. humiga
_____5. Ang taong sukab ay
nagpapakita ng kabutihan pag
nakaharap subalit gumagawa ng
masama sa iyong likuran.
A. tuso B. masama
C. mapanlamang D. taksil

SUSI SA PAGWAWASTO:
1. B
2. C
3. C
4. A
5. D
Department of Education
Region IV-B MIMAROPA
Division of Romblon
CALATRAVA NATIONAL HIGH SCHOOL
San Roque, Calatrava, Romblon 5503

j. Karagdagang Panuto: Bumuo ng isang liham na


Gawain para ibibigay sa inyong mga magulang.
sa Takdang-
Aralin at
Remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A .Bilang ng mag-
aaral na
nakakuhang 80%-
100% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa
aralin?
D. Alin sa mga
istratehiyang
patuturo na
katulongng lubos?
Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang naranasan
nasolusyonan sa
tulong ng aking
punongguro?

Inihanda ni:

NEDDY LYN M. SAYSE


Nagsasanay na Guro

Sinuri ni:

NEVA JANE V. URBANO


Guro I, Filipino

Pinagtibay ni:

MARIO G. DE LA CRUZ JR.


Guro III-Tagapangasiwang Guro

You might also like