You are on page 1of 23

DEPARTMENT OF EDUCATION

Region X
Division of Bukidnon
District of Maramag I
CAMP 1 ELEMENTARY SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA MTB-MLE 2

Marso 11,2024

I. LAYUNIN

A. nakagagamit ng ekspresyon na angkop sa sariling kultura sa pagpapakita ng


lokasyon (dito, diyan,doon)
B. nakabubuo ng pangungusap gamit ang dito, diyan at doon

C. nakakasagot sa mga tanong tungkol sa nabasang kuwento

II. PAKSANG ARALIN

A. Paksa: Paggamit ng ekspresyon na angkop sa sariling kultura sa pagpapakita ng


lokasyon (dito, diyan,doon)
B. Sanggunian: Kto12 Curriculum Guide in Mother Tongue Code MT2GA-lla-e-2.2.2

C. Kagamitan: Larawan, visual aid, kuwento, worksheet

D. Teaching Strategy: Guided Approach, direct instruction, pangkatang gawain

III. PAMAMARAAN

1. Preliminaries:
Panimula/Introduksiyo
n
Magbigay ng ilang patakaran sa silid

1. Tumahimik kapag ako ay nagsasalita sa harap

2. Itaas ang kamay kung sasagot

3. Makinig sa leksyon ng sa ganon makasagot

Balik-Aral:

(tanungin ang mga mag-aaral sa nakaraang leksyon)

2. Pagganyak Pagpapakita ng larawan ng bubuyog


Nakakita na ba kayo ng bubuyog? Gusto niyo bang malaman ang kwento
ng isang batang bubuyog?
3. Paglalahad ng Ang ating tatalakayin ngayon ay tungkol sa Paggamit ng ekspresyon na
Aralin angkop sa sariling kultura sa pagpapakita ng lokasyon (dito, diyan,doon)
4. Pagtatalakay

a. Sagutin ang mga tanong


Sino ang tauhan sa kwento?
Ano ang gustong gawin ni buboy?
b. Tukuyin ang mga salitang may salungguhit
1. “Hay, nakakainip naman dito sa bahay.” Ang sabi ni Buboy.
2. Dapo dito, dapo doon, lipad dito, lipad doon ang ginagawa niya.
3. Diyan nagpunta ang bubuyog.

Anu-ano ang mga salitang may salungguhit?


Saan ginagamit ang salitang Dito? Doon? diyan?

Ginagamit ang salitang dito kung ang itinuturo ay sa kinatatayuan ng nagsasalita


o kausap.
Doon kung ang itinuturo ay nasa malayo.
Diyan kung ang itinuturo ay hindi gaanong malayo sa nagsasalita.

5. Pagsasanay Isagot kung dito, doon, diyan ang wastong salita na gamit sa larawang ipapakita
ng guro.
6. Paglalapat Pangkatang Gawain:

Unang Pangkat

Pangalawang Pangkat

Pangatlong Pangkat
7. Paglalahat Ang dito, doon, diyan ay mga panghalip.

Ginagamit ang salitang dito kung ang itinuturo ay sa kinatatayuan ng nagsasalita


o kausap.
Doon kung ang itinuturo ay nasa malayo.
Diyan kung ang itinuturo ay hindi gaanong malayo sa nagsasalita.

IV. PAGTATAYA

Anak, ________ mo itapon ang basura mamaya.

dito
diyan
doon

Gusto kong pumunta ______ sa bundok.

dito
diyan
doon

Anak, _______ mo ilapag sa mesa ang


pagkain natin.

dito
diyan
doon
V. TAKDANG ARALIN Gumupit o gumuhit ng larawan na nagpapakita ng lokasyon.

Ipinasa ni: Ipinasa kay:


APRIL RHOSE L. PESTOLANTE NORA HALAYAHAY
Student Teacher Cooperating Teacher
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region X
Division of Bukidnon
District of Maramag I
CAMP 1 ELEMENTARY SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA ESP 2

Marso 11,2024

I. LAYUNIN

A. Nakatutukoy ng iba’t ibang paraan upang mapanatili ang kalinisan at kaayusan sa


pamayanan

B. Naisasabuhay ang pagsunod sa iba’t ibang paraan ng pagpapanatili ng kaayusan


at kapayapaan sa pamayanan at bansa

C. Nakakasagot sa mga Gawain sa klase

II. PAKSANG ARALIN

Paksa: Likas-kayang Pag-unlad (Sustainable Development) Pagmamalasakit sa


kapaligiran(Care of the environment)

Sanggunian: K to 12 Curriculum Guide Page 23

Kagamitan: Larawan, visual aid, tula, worksheet

Teaching Strategy: Guided Approach, Direct Instruction, Questions

III. PAMAMARAAN

1. Preliminaries:
Panimula/Introduksiyo
n
Magbigay ng ilang patakaran sa silid

1. Tumahimik kapag ako ay nagsasalita sa harap

2. Itaas ang kamay kung sasagot

3. Makinig sa leksyon ng sa ganon makasagot

Balik-Aral:

Pumalakpak kung ang mga


sumusunod ay nagpapakita
ng pagiging masunurin.
Itaas ang kamay kung
hindi.
1. Ikaw ay naglalaro
kasama ng iyong mga
kaibigan. Tinawag ka ng
iyong ina
kaya ikaw ay lumapit
kaagad sa kanya.
2. Nagdadabog ka ng
inutusan ka ng iyong ate na
bumili nag suka sa
tindahan.
3. Sundin ang utos ng
magulang kahit walang
ibinibigay na kapalit.
Pumalakpak kung ang mga sumusunod ay nagpapakita ng pagiging masunurin.
Itaas ang kamay kung hindi.

1. Ikaw ay naglalaro kasama ng iyong mga kaibigan. Tinawag ka ng iyong ina


kaya ikaw ay lumapit kaagad sa kanya.

2. Nagdadabog ka ng inutusan ka ng iyong ate na bumili nag suka sa tindahan.

3. Sundin ang utos ng magulang kahit walang ibinibigay na kapalit.

2. Pagganyak Magpakita ng magkaibang larawan.

Malinis na kapaligiran VS. Maruming kapaligiran

Ano ang masasabi niyo sa unang larawan?Ano ang masasabi niyo sa


ikalawang larawan?Alin sa dalawa ang lugar na nais niyong tirahan?
3. Paglalahad ng Aralin ang tatalakayin natin ngayon ay tungkol sa Likas-kayang Pag-unlad.
Pagmamalasakit sa Kapaligiran

4. Pagtatalakay Ating bigkasin ang tula.

Kapaligiran ay Ingatan

Ano ang masasabi niyo sa


unang larawan?
*Ano ang masasabi niyo sa
ikalawang larawan?
*Alin sa dalawa ang lugar
na nais niyong tirahan
Ang kapaligiran ay pahalagahan,
Wag kalimutang ingatan at alagaan.
Ito ay para sa magandang kinabukasan,
Kaya’t pagsisikpan kong iingatan

Ang gubat sa bundok ay gubat ng yaman,


Sari-saring buhay dito matatagpuan.
Madaming tanim kahit saan tumingin,
Masustansiyang pagkain ang kanyang hain.

Kailangan ang kapaligiran alagaan,


Para may pagbabagong mapupuntahan
.Kailangan ang kapaligiran ingatan,
Para sa magandang kinabukasan

Sagutin ang mga tanong:

Ayon sa tulang binasa, Bakit mahalagang ingatan at alagaan ang ating


kapaligiran?
Ano ang dapat nating gawin para mapanatili ang kalinisan ng ating kapaligiran?
5. Pagsasanay Ang guro ay magpapakita ng larawan. Papipiliin ang mga bata sa mga larawan na
kung alin sa mga ito ang nagpapakita nga pagmamalasakit at pagtulong upang
mapanataili ang kalinisan ng kapaligiran
6. Paglalapat

Ipalakpak ang mga kamay


kung ang mga sumusunod
ay tama. Itaas lamamg
kung mali.
1. Maglinis ng bakuran
araw-araw.
2. Gawing madalas ang
pagputol ng mga puno sa
bundo.
3. Ugaliin ang Pagtatapon
ng Basura sa basurahan
Ipalakpak ang mga kamay kung ang mga sumusunod ay tama. Itaas lamamg kung
mali.

1. Maglinis ng bakuran araw-araw.

2. Gawing madalas ang pagputol ng mga puno sa bundo.

3. Ugaliin ang Pagtatapon ng Basura sa basurahan

7. Paglalahat Ang Pangangalaga sa kapaligiran ay isa sa mga gawain ng indibidwal upang


mapanatili ang kalinisan at kaayusan ng kanilang lugar.Ano anag ilan sa mga
paraan nag nagpapakita ng pagmamalasakit ng ating kapalihhjgiran?
Ang Pangangalaga sa kapaligiran ay isa sa mga gawain ng indibidwal upang
mapanatili ang kalinisan at kaayusan ng kanilang lugar.

Ano ang ilan sa mga paraan nag nagpapakita ng pagmamalasakit ng ating


kapaligiran?

IV. PAGTATAYA
V. TAKDANG ARALIN

Ipinasa ni: Ipinasa kay:

APRIL RHOSE L. PESTOLANTE NORA HALAYAHAY


Student Teacher Cooperating Teacher
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region X
Division of Bukidnon
District of Maramag I
CAMP 1 ELEMENTARY SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA ARAL PAN 2

Marso 11,2024

I. LAYUNIN

A. Nalalaman ang epekto ng maayos at di-maayos na pamumuno ng isang pinuno

B. Nasasabi ang katangian ng mabuti at di mabuting pinuno

C. Nakakasagot sa mga Gawain sa klase

II. PAKSANG ARALIN

Paksa: Epekto ng Maayos na Pamumuno

Sanggunian: K-12 Curriculum Guide p22

Kagamitan: Larawan, visual aid, worksheet

Teaching Strategy: Guided Approach, Direct Instruction, Song

III. PAMAMARAAN

1. Preliminaries:
Panimula/Introduksiyo
n

Magbigay ng ilang patakaran sa silid

1. Tumahimik kapag ako ay nagsasalita sa harap

2. Itaas ang kamay kung sasagot

3. Makinig sa leksyon ng sa ganon makasagot

Balik-Aral:

Pumalakpak kung ang mga


sumusunod ay nagpapakita
ng pagiging masunurin.
Itaas ang kamay kung
hindi.
1. Ikaw ay naglalaro
kasama ng iyong mga
kaibigan. Tinawag ka ng
iyong ina
kaya ikaw ay lumapit
kaagad sa kanya.
2. Nagdadabog ka ng
inutusan ka ng iyong ate na
bumili nag suka sa
tindahan.
3. Sundin ang utos ng
magulang kahit walang
ibinibigay na kapalit.
(Itanong sa klase kung ano ang nakaraang leksyon)

2. Pagganyak Magtanim ay Di-biro (Tono)

Ang mga namumuno sa aking komunidad,

Hindi nagpapabaya, lahat ay masisipag.

Sa kanilang tungkulin, sila ay gumaganap,

Upang ang komunidad ay lalo pang umunlad.

Naglilingkod sila sa mamamayan

Iniisip nila, kanilang kapakanan

1. Itanong: Ano-ano ang katangian ng isang pinuno sa awit? Ano ang


bunga kung ang pinuno ay may ganitong katangian?

2. Iugnay ang nilalaman ng awit sa araling tatalakayin.


3. Paglalahad ng Aralin Ang tatalakayin natin ngayon ay tungkol sa Epekto ng Mabuting Pamumuno

4. Pagtatalakay
Ito ang Paaralang Elementarya ng San Gabriel.
Pinamumunuan ito ni G. Reynaldo Advincula, ang Punongguro.
Ang mga guro ay maayos na nagtuturo. Mataas ang antas ng pagkatuto ng
paaralang ito batay sa resulta ng National Achievement Test o NAT.
Sagutin:
1. Anong uri ng pinuno si G. Reynaldo Advincula?
2. Ano pa ang mangyayari sa isang paaralan kung ang bawat pinuno ay katulad ni
Mr. Reynaldo Advincula?

5. Pagsasanay
Itaas

6. Paglalapat

Ipalakpak ang mga kamay


kung ang mga sumusunod
ay tama. Itaas lamamg
kung mali.
1. Maglinis ng bakuran
araw-araw.
2. Gawing madalas ang
pagputol ng mga puno sa
bundo.
3. Ugaliin ang Pagtatapon
ng Basura sa basurahan
Unang Pangkat

Pangalawang Pangkat
7. Paglalahat Ang Pangangalaga sa kapaligiran ay isa sa mga gawain ng indibidwal upang
mapanatili ang kalinisan at kaayusan ng kanilang lugar.Ano anag ilan sa mga
paraan nag nagpapakita ng pagmamalasakit ng ating kapalihhjgiran?
Ang pamumuno at paglilingkod ng isang lider o pinuno sa isang lugar ay may
epekto sa pamumuhay ng mga tao.
May maganda at di-magandang epekto sa pamumuhay ng mga tao ang uri ng
paglilingkod ng isang lider o pinuno sa isang komunidad.
 Ang maayos pamumuno at paglilingkod ng isang lider o pinuno ay nakatutulong
sa pagpapaunlad ng pamumuhay ng mga tao.
Ang di-maayos na pamumuno at paglilingkod ng isang lider o pinuno ay nagiging
dahilan ng pagkakaroon ng problema ng mga tao sa komunidad

IV. PAGTATAYA Magbigay ng halimbawa ng epekto ng maayos at di-maayos na pamumuno sa


inyong komunidad gamit ang tsart.

V. TAKDANG ARALIN Pumili ng isang lingkod-bayan sa iyong komunidad na iyong hinahangaan.


(Maaaring, Kapitan ng Barangay, pulis, principal ng iyong paaralan, guro, o
doctor).
Gumawa ng isang maikling salaysay tungkol sa kanya;
 Bakit mo siya hinahangaan/nagustuhan?

Ipinasa ni: Ipinasa kay:

APRIL RHOSE L. PESTOLANTE NORA HALAYAHAY


Student Teacher Cooperating Teacher

DEPARTMENT OF EDUCATION
Region X
Division of Bukidnon
District of Maramag I
CAMP 1 ELEMENTARY SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 2

Marso 11,2024

I. LAYUNIN

A. Nakapagbibigay hula tungkol sa nabasang tula o kwento

B. Nakakasagot sa mga tanong tungkol sa napakinggang tula

C. Nakakasagot sa mga Gawain sa klase

II. PAKSANG ARALIN

Paksa: Pagbibigay Hula

Sanggunian:
https://docs.google.com/document/d/1ecqoEx4tQsdEshJmIFJ_xP3cFXxLBBaJ/edit?pli=1

Kagamitan: tarp papel, worksheet

Teaching Strategy: Guided Approach, Direct Instruction


III. PAMAMARAAN

1. Preliminaries:
Panimula/Introduksiyo
n
Magbigay ng ilang patakaran sa silid

1. Tumahimik kapag ako ay nagsasalita sa harap

2. Itaas ang kamay kung sasagot

3. Makinig sa leksyon ng sa ganon makasagot

Balik-Aral:

Pumalakpak kung ang mga


sumusunod ay nagpapakita
ng pagiging masunurin.
Itaas ang kamay kung
hindi.
1. Ikaw ay naglalaro
kasama ng iyong mga
kaibigan. Tinawag ka ng
iyong ina
kaya ikaw ay lumapit
kaagad sa kanya.
2. Nagdadabog ka ng
inutusan ka ng iyong ate na
bumili nag suka sa
tindahan.
3. Sundin ang utos ng
magulang kahit walang
ibinibigay na kapalit.
(Itanong sa klase kung ano ang nakaraang leksyon)

2. Pagganyak
3. Paglalahad ng Aralin Ang tatalakayin natin ngayon ay tungkol sa pagbibigay hula

4. Pagtatalakay Basi sa tulang binasa, sagutin ang mga sumusunod na tanong.


5. Pagsasanay

6. Paglalapat

Ipalakpak ang mga kamay


kung ang mga sumusunod
ay tama. Itaas lamamg
kung mali.
1. Maglinis ng bakuran
araw-araw.
2. Gawing madalas ang
pagputol ng mga puno sa
bundo.
3. Ugaliin ang Pagtatapon
ng Basura sa basurahan
Panuto: ano ang hinuha mo sa kalalabasan ng pangyayari ang iyong hinuha
batay sa iyong personal na karanasan lagyan ng (/) ang patlang na katapat
ng iyong sagot.

1. Naglalaro si mika at ang bunso niyang kapatid na si Trixie. Mayamaya,


tumakbo si Mika at may hawak nang gunting nang bumalik. Tinawag
niya si Trixie.
____ Tuturuan niya ng paggupit ng papel na manika si Trixie.
____ Gugupitan niya ang buhok ni Trixie

2. Pagod na pagod sa matagal na pakikipaglaro si Rodel. Nakahain na


ng pananghalian nang siya’y pumasok sa kanilang bahay
____ Marami siyang makakain dahil nagutom sa matagal na paglalaro.
____ Kakaunti lamang ang kanyang makakain dahil sa sobrang pagod
sa paglalaro

3. Pangako ng mga magulang kay Rapunzel na bibigyan siya ng parti


sa kanyang kaarawan. Ilang araw bago ng parti, naospital ang tatay ni
Rapunzel. Naibayad pati ang perang nakalaan para sa bertdey niya.
Nang kausapin si Rapunzel ng kanyang mga magulang,
____ pipilitin niya ang mga ito na ituloy ang kanyang bertdey parti.
____ sasabihin niyang huwag nang ituloy ang kanyang bertdey parti
7. Paglalahat Ang Pangangalaga sa kapaligiran ay isa sa mga gawain ng indibidwal upang
mapanatili ang kalinisan at kaayusan ng kanilang lugar.Ano anag ilan sa mga
paraan nag nagpapakita ng pagmamalasakit ng ating kapalihhjgiran
Tandaan:

Pagbibigay ng Hinuha – ang palagay o hula tungkol sa kalalabasan ng isang


pangyayari ay tinatawag na hinuha.

Nakagagawa ng hinuha tungkol sa maaring mangyari o maganap batay sa


mga naunang pangyayari o sa inilahad na sitwasyon

IV. PAGTATAYA
V. TAKDANG ARALIN Kung galing ka sa paaralan, ano ang mga limang (5) nagkakasunod na
pangyayari o iyong ginagawa bago ka uuwi sa inyong bahay. Isulat ito sa malinis
na papel.

Ipinasa ni: Ipinasa kay:

APRIL RHOSE L. PESTOLANTE NORA HALAYAHAY


Student Teacher Cooperating Teacher

You might also like