You are on page 1of 8

Banghay-aralin sa Tahasang Pagpapakitang-turo (Explicit Teaching)

School GAPAN EAST INTEGRATED Grade THREE-Chico


Teacher ENRIQUITA T.TONIDO Subject MOTHER TONGUE 3
Date/ Time 06-25-2021/ 2:00- 3:00 PM Grading FOURTH GRADING

I. LAYUNIN Sa pagtatapos ng aralin, ang mga bata ay inaasahang:


 Natutukoy ang mga pang-ukol at pariralang
pang-ukol ,
 Nagagamit nang wasto ang mga pang-ukol
at pariralang pang-ukol
 Mapahalagahan ang pagtutulungan at
kalusugan

II. NILALAMAN PANG-UKOL at PARIRALANG PANG-UKOL


III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
WHLP Quarter4TH Week 8, Mother Tongue-Based
a. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro Multilingual Education Teacher’s Guide 420-424
MELC -MT3G-IVh-2.6
b. Mga Pahina sa Mother Tongue-Based Multilingual Education 3 (LM)
Kagamitang (Kagamitan ng Mag-aaral) pahina 361-364
Pang-Mag-aaral
B. Mga Kagamitan Larawan, power point,

Pagpapahalaga
Pagtutulungan , Kalusugan
ESP , HEALTH
Pagsasanib
IV. PAMAMARAAN

A. Panimulang Gawain 1.Pagsasagawa ng pang-araw-araw na gawain


_pagbati
- panalangin
- pagtatala ng mga pumasok online
2. Awit
3. Pagsasanay
Pagbasa ng mga salitang pang-ukol
4. Balik- aral
Ano ang pang-abay na pamaraan?

B. Paglalahad (Introduction) Ano ang nakikita mo sa larawan?


Basahin ang maikling kuwento hango sa larawan at
Pagkatapos, sagutin natin ang mga tanong.
*Ano ang ginawa ng mga bata sa larawan?
*Ano ang itinuro ng guro sa mga bata ?
*Mahalaga ba ang pagkain ng mga gulay ?
* Bakit kailangan natin kumain ng mga gulay?

A. Pagpapakita ng mga larawan:


Pagbasa ng pangungusap sa bawat larawan.

1. Ang mga kamatis ay nasa


loob ng basket.

2. Ang mga kalabasa ay nakalagay sa pinggan.

3. Nasa ibabaw ng mesa ang mga carrots.

4. May nakatanim na talong sa may bakuran.

5. Masayang nakaupo ang bata sa silya.


C. Gagawin Ko Suriin natin ang larawan at pangungusap sa bawat
(Modeling/Teaching) bilang na ipinakita sa larawan.
Sagutin nating ang mga tanong :
A.
1. Nasaan ang mga kamatis ?
2. Saan nakalagay ang kalabasa ?
3. Saan matagpuan ang carrots ?
4. Saan nakatanim ang talong ?
5. Saan nakaupo ang bata ?

B. Anong mga salita ang nagsasabi kung saan ang mga


gulay ? Kung saan nakaupo ang bata?

Alam mo ba kung ano ang


tawag sa mga ito?

Ang mga salitang ito ay


tinatawag na-
PANG-UKOL

Gabay na mga tanong:


1.Ano ang pang-ukol ?
2.Saan ginagamit ang pang-ukol sa pangungusap ?
3.Ano-ano ang mga karaniwang salitang pang-ukol na
ginagamit sa pangungusap ?
4.Bakit mahalaga ang pang-ukol sa pangungusap?

* Ang PANG-UKOL ay bahagi ng pananalita sa pangu-


ngusap na ginagamit sa pag-uugnay ng pangngalan,
panghalip, pandiwa at pang-abay at sa iba pang mga
salita sa pangungusap. Ito ay nagsasabi kung saan
naroon ang isang bagay, at tao kung saan ito nagmula at
kung saan ito pantungo.Nagsasaad din ito ng
kinaroroonan, pinangyarihan o kinauukulan ng isang
kilos, gawa balak o layon.
Halimbawa:
1. Pinulot ni Mina ang aklat .
( ni ay pang-ukol na ginagamit na pag-uugnay sa
pandiwang pinulot at sa pangalang Mina.
2. Ang batas ay para sa kaayusan ng bayan.
( para sa ay pang-ukol na ginagamit upang maipapa-
hiwatig ang gamit ng isang bagay sa pangungusap.

*Karaniwang pang-ukol na ginagamit sa pangungusap:


sa / sa mga ng /ng mga
ni / nina kay/kina
sa / kay nang may
tungkol sa/tungkol kay tungo sa
ayon sa/ ayon kay sa pagitan
para sa/ para kay sa loob
mula sa sa likod
sa harapan sa ibabaw
*Ang pang-ukol ay mahalagang bahagi ng pananalita
na ginagamit sa pag-uugnay ng ibang mga salita ng
pangungusap upang mauunawaan natin ang ipina-
hayag ng pangungusap.

D.Gawin Natin (Guided Panuto: Basahin ang mga pangngusap at tukuyin ang
Practice ) angkop na pang-ukol na sa loob ng panaklong upang
mabuo nang maayos ang bawat pangungusap.
1.Kinuha ni Mario ang kanyang lapis ( sa loob, ng loob,
at loob ) ng kanyang bag.
2.Tumayo siya malapit ( ng, at, sa ) pinyo.
3.Ang bahay ng mga katutubo ay ( nasa itaas, nasa loob,
nasa ilalim ) ng bundok.
4.Kumuha si Nanay ng mga gulay ( sa likod, sa ilalim,
Sa loob ) ng aming bahay.
5.Masarap ang ulam na niluto ( ni, nina, kay ) ate.

E Gawin Ninyo ( Group Practice)


Pangkatin ng dalawa ang klase.
Panuto:Lagyan ng tsek ( / ) ang mga salita o mga pangu-
ngusap na may pang-ukol at ekis ( X ) kung hindi.
Pangkat 1 – Kahon A ( Babae )
Pangkat 2- Kahon B ( Lalaki )

F.Gawin Mo (Independent Panuto: Punan ng angkop na pang-ukol ang patlang sa


Practice )
bawat pangungusap.

Sa likod tungkol sa sa loob


1.Ang pusa ay pumasok ______ bahay.

s Para sa
Sa ilalim sa tungkol
ungkol
2.Nakita ni Allan ang kanyang laruan ______ng cabinet.

tungkol sa sa ilalim Sa loob


sa
3.Ang kuwento na binasa ng mga bata ay _________

magiting na Caviteno.

Sa harapan Sa ibabaw mula sa sa loob

4.Nagtanin si ate ng mga bulaklak ____________ ng

aming bahay.

ng kay sa ni
5.Ang mga basura ay dapat ilagay ________ tamang

lalagyan.

G. Paglalahat * Ano ang pang-ukol ?

*Paano ginagamit ang pang-ukol at pariralang

pang-ukol sa pangungusap?

IV.Pagtataya Panuto: Piliin ang titik ng wastong pariralang

pang-ukol na ipinahayag ng bawat larawan.

1. A.mga aklat sa ibabaw ng cabinet

B.mga aklat sa loob ng cabinet

C.mga aklat sa ilalim ng cabinet

2.

A. pusa sa ibabaw ng mesa

B.pusa sa ilalim ng mesa

C.pusa sa tabi ng mesa

3. A.bulaklak sa likod ng plorera

B.bulaklak sa unahan ng plorera

C.bulaklak sa plorera
4. A.prutas sa loob ngt basket

B.prutas sa labas ng basket

C.prutaas sa ilalim ng basket

5.

A.isda sa loob ng aquarium

B.isda sa labas ng aquarium

C.isda sa ibabaw ng

aquarium

V. Gawaing –Bahay Panuto: Sumulat sa kuwaderno ng limang (5) pangu-


ngusap at gamitin ang wastong pang-ukol na nasa loob
ng kahon.
. Para sa ayon kay sa
.
ni tungkol kay
1
2..
3.
4.
5.
.

Inihanda ni: Itinama ni: Binigyang-pansin:

ENRIQUITA T.TONIDO MARIVIC P.ESPINOZA ROSIE V. LADIGNON


Guro III Master Teacher II Punong Guro IV

You might also like