You are on page 1of 7

Andres Soriano Memorial

Paaralan: Baitang/Antas: III


Elementary School

BANGHAY Tagapagturo: April Mae H. Bunda Asignatura: Matematika


ARALIN
Petsa at
Marso 4, 2024 1:30-2:20 pm Markahan: Ikatlo
Oras:

MASUSING BANGHAY ARALIN


I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman

B. Pamantayan sa
Pagganap

C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Sa pagtatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. nakakakilala ng Parallel, Intersecting, Perpendicular lines;
b. nakaguguhit ng Parallel, Intersecting at Perpendicular lines;
c. naisasabuhay ang uri ng linya.
II. NILALAMAN
Uri ng Linya (Parallel, Intersecting at Perpendicular Lines)
III. KAGAMITAN
PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga pahina sa
gabay guro MELC Grade 3/ Ikatlong Markahan

2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang
Mag-Aaral

3. Mga pahina sa
teksbuk
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng learning
resource
B. Iba pang
kagamitang panturo
Integrasyon

III. PAMAMARAAN GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL

Panimulang Gawain Tumayo ang lahat para sa ating panalangin.


(tatayo ang lahat para sa panalangin)
Precious, pangunahan mo nga ito.
Amang banal, Diyos na makapangyarihan
sa lahat, patawarin N’yo po kami sa aming
pagkakasala. Lubos po kaming
nagpapasalamat sa panibagong umaga na
ipinagkaloob Ninyo sa amin. Salamat na
muli N’yo kaming dinala sa dakong ito
upang mag-aral at matuto. Bigyan N’yo po
kami ng karunungan na aming magagamit.
Ingatan N’yo po ang aming mga guro at
magulang. Ito po ang aming samo’t
dalangin na may pagpapasalamat at
pananampalataya, sa pangalan ni Jesus,
Amen.

Magandang umaga mga bata! Magandang umaga din po.

Bago kayo tuluyang umupo, tingnan ninyo


kung mayroong mga kalat sa gilid at ilalim
ng inyong upuan. Pulutin ito at ilagay sa
basurahan na nasa likuran. Gawin ito ng
(susunod ang mga mag-aaral)
tahimik.

Maraming salamat. Maaari na kayong (uupo ang mga mag-aaral)


maupo.

Tingnan ang inyong hanay. Mayroon bang


Wala po.
lumiban sa ating klase?

Magaling!
Ako’’y natutuwa na walang lumiban sa
klase ngayong araw. Pumalakpak nga ng
lima.
Bago tayo magsimula ng bago nating arali,
tayo ay mga alituntunin na dapat sundin.
Ano nga po iyon? Tatlong M po. Makinig, Manahimik at
Magpakabait.

Mahusay! Aking inaasahan na inyong


susundin ang tatlong M na yan.

A. Balik aral sa Nakaraan, ating napag-arlan ang tungkol sa


nakaraang aralin/ point, ray, line at line segment.
Pagsisimula ng
aralin Ngayon, tayo ay maglalaro. Ito ay
tatawagin natin “Ano Ako”.
Ang gagawin lamang ninyo ay huhulaan
ninyo niyo kung ano yovg tinutukoy ko. Ito
ba ay ray, line, point o line segment.
Nauunawaan ba?
Opo titser!

Handa na ba ang lahat?


Opo titser!

Ano ako, kung ako ay may eksaktong


lokasyon sa isang lugar at ako ay
nirerepresenta ng isang tuldok?
Sige, Hero Jay?
Point po titser!

Tumpak!
Magaling Hero Jay!
Sunod na tanong. Ano ako, kung ako ay
walang dulo at pwedeng pumunta sa
magkabilang direksyon?
Sige, Matt? Line po titser!
Tumpak!
Magaling Matt!
Ano ako, kung nagsimula ako sa isang
punto at pupwede akong palawigin sa isang
direksyon?
Sige, Princess?
Ray po titser!
Tumpak!
Magaling Princesss!
Ano naman ako, kung ako ay nagmula sa
isang linya at mayroon akong dalawang
dulo?
Sige, Farrel?
Line segment po titser!
Tumpak!
Magaling Farrel!
Palakpakan nativ ang inyong mga kaklase.
(magpapalakpak ang mga mag-aaral)

B. Paghahabi sa Mayroon akong ipapakitang larawan


layunin ng aralin sainyo. Insert picture of flag ceremony.

Ano ang inyong nakikita base sa larawan?


May mga bata po nag-attend ng flag
ceremony.
Tama!
Paano ba kayo bumuo ng tuwid na linya
kapag may flag ceremony?
Pinapapantay po ang mga braso at kamay
sa balikat paharap at sa pagilid po.
Tama! Para maging pantay at tuwid ang
linya ganyan ang pinapagawa sainyo. Kaya
dapat lagi niyong sundin at gawin ang mga
bagay va yav para maganda ang
pagkakabuo ng linya ninyo.

C. Pag-uugnay ng Ngayon, mayroon tayong gagawin.


mga halimbawa sa Hahatiin ko kayo sa tatlong pangkat. Ang
bagong araliv tawag sa gagawin natin ay “Forming
Lines”.
Unang pangkat
Bumuo ng dalawang tuwid na linya.
Pangalawang pangkat
Bumuo ng dalawang linya na nagtatagpo
sa gitna.

Pangatlong pangkat
Bumuo ng dalawang linya na makakabuo
ng parisukat sa kanto.
Mahusay mga bata!

D. Pagtatalakay ng Sa ginawa ninyo, kayo ay nakabuo ng iba’t


bagong konsepto at ibang uri ng linya.
paglalahad ng
bagong kasanayan (magpapakita ng ilustrasyon)
#1

1 2
3

Ang ilustrasyong ito ay ang mga linya na


inyong ginawa kanina.

Ano ang masasabi nyo sa unang mga linya?


Pareho po silang tuwid na linya.
Tama!
Yan ang tinatawag nating Parallel lines.
Sila ang mga linya na hindi nagtatagpo.
Pwede silang pahiga pareho, patayo o
pahalang. At kahit gaano sila kahaba o
kaikasi hanggat di sila agtatagpo ay
matatawag nating Parallel.

Sa pangalawa, pagmasdan ninyo. Ano ang


masasabi ninyo?
Nagtagpo ang dalawang linya at nakabuo
po sila ng parisukat sa kanto.
Tama!
Yan naman ang tinatawag nating
Perpendicular lines. Dalawang linya na
pinagtagpo at nkabuo ng right angle na
mayroong 90 degrees na sukat.

At sa pangatlo,pagmasdang maigi. Ano ang


masasabi niyo?
Nagkrus po ang dalawang linya.
Tama!
Ang mga linya na iyav ay tivatawag na
intersecting lines. Ang dalawang linya ay
nagtagpo at nabuo na katulad ng ekis.

Naiintindihan ba ang 3 uri ng linya?


Opo titser!
Paano kung gumuhit ako nito?Anong linya
kaya ito?

Parallel po titser!
Magaling!
Ito naman?

Intersecting po titser!
Kung ganito?

Perpendicular po.
Mahusay!

E. Pagtatalakay ng Sino ang nais pumunta sa pisara at iguhit


bagong konsepto at ang Parallel line?
paglalahad ng Jehiaoakim?
bagong kasanayan
#2
Magaling!
Sa Perpendicular, Florence?

Magaling!
Sa Intersecting, Jivan?

Magaling!

F. Paglinang sa Ngayon, kayo ay papangkatin ko sa tatlo.


Kabihasaan Tungo
sa Formative Bago tayo magsimula, anu- ano nga ang
Assessment 3 mga pamantayan natin kapag may
pangkatang gawain?
Gumawa ng tahimik
Makibahgai sa gawain.
Mahusay!. Aking inaasahan na susundin
ninyo ang mga pamantayan natin.

Ito ang mga gagawin ng bawat pangkat.


Unang pangkat
Gumuhit ng orasan na ang mga kamay nito
ay nasa alas 3:00.
Sabihin klase kung ano ang inyong
nagawa at anong uri ng linya ag inyong
nabuo.

Pangalawang pangkat
Kapag mayroong pagsusulit at ikaw ay
nagkamali, ano ang nilalagay ni titser sa
bawat mali mo?
Sabihin klase kung ano ang inyong
nagawa at anong uri ng linya ag inyong
nabuo.

Pangatlong pangkat
Gumuhit ng dalawang poste na nakatayo.
Nauunawaan ba ng panuto? Sabihin klase kung ano ang inyong
nagawa at anong uri ng linya ag inyong
Ngayon, bago kayo magsimula pakibasa ng nabuo.
sabay-sabay ang rubriks sa inyong gawain.
Opo titser!

Rubriks Puntos P P P3
1 2
Presentasyon 5
Kawastuhan 5
kooperasyon 5
Bibigyan ko lamang kayo ng (5) limang
minuto. Maaari na kayng magsimula. Kabuuan 15

(pagkalipas ng limang minute)

Simulan na natin ang presentasyon. (gagawa ang mga mag-aaral)

(magbibigay ng puntos ang guro)

Mahusay klas! Bigyan natin ng Good job (magpeprsenta ang bawat pangkat)
clap ang bawat grupo.

Palakpak 3x
Padyak 3x
Good job 3x

G. Paglalapat ng Sabihin ninyo sa akin kung anong uri ng


aralin sa pang-araw- mga linya ang mga sumusunod:
araw na buhay
Malaking titik na H
Perpendicular lines.
Mahusay!

Letrang X
Intersecting lines.
Magaling!

Ang disenyo ng damit ko ay maliliit na


linyang patayo.
Parallel lines.
Magaling!

Ang mga kamay ng orasan ay nasa alas


3:30.
Perpendicular lines.
Magaling!

H. Paglalahat ng Ano nga ulit ang Parallel lines?


Aralin Perpendicular lines? Intersecting lines?
Parallel lines ay mga linya na hindi
nagtatagpo.

Perpendicular lines ay mga linya na


nagtatagpo at nakabubuo ng hugis
parisukat sa kanto.

Intersecting lines ay mga linya na


nagkukrus.
Magaling klas!

IV. Pagtataya ng Panuto: Kilalanin kung anong uri ng linya


aralin ang nasa bawat bilang. Piliin ang tamang
sagot sa loob ng kahon.

Parallel Intersecting
Perpendicular

__________1.

__________2.

__________3.

__________4.

__________5.
1. Perpendicular
2. Parallel
3. Perpendicular
4. Intersecting
5. Intersecting
V. Karagdagang Takdang Gawain
Gawain para sa
takdang-aralin at Panuto: sa iyong kwaderno, iguhit ang
remediation mga sumusunod:
a. (2) dalawang Parallel lines
b. (2) dalawang Perpendicular lines
c. (2) dalawang Intersecting lines

Inihanda ni:
APRIL MAE H. BUNDA
Pre-Service Teacher
Iniwasto ni:
REBECCA L. CABARON
Cooperating Teacher

You might also like