You are on page 1of 7

SCHOOLS DIVISION OF RIZAL

Lesson Examplar in FILIPINO 6


Using the IDEA Instructional Process

Paaral Muzon Elementary School Baitang Baitang 6


LESSON an
Guro Joana Ruthche T. Butial Asignatura Filipino
EXEMPLAR Petsa Marso 2024 Ika-tatlong
Markahan
Oras 8:40-9:30 Markahan

GURO
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at
Pinaglalaman pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin.
B. Pamantayan sa Nakagagawa ng patalastas at usapan gamit ang iba’t ibang bahagi
Pagganap ng pananalita.
C. Pinakamahalagang Nakagagawa ng patalastas at usapan gamit ang iba’t ibang bahagi
Kasanayan sa ng pananalita F6WG-IVb-i-10
Pagkatuto (MELC)
II. NILALAMAN Paggawa ng Patalastas at Usapan Gamit ang Iba’t Ibang Bahagi ng
(Paska) Pananalita

III. KAGAMITAN
PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro K to 12 Gabay Pang Kurikulum Filipino
MELC Filipino G6, PIVOT
Grade 6 Filipino Ikaapat na Markahan Modyul: Paggawa ng
Patalastas at Usapan Gamit ang Iba’t Ibang Bahagi ng Pananalita
Pg. 5-6
Filipino6 - Q4 - W1 - Paggawa NG Patalastas at Usapan Gamit
Ang Bahagi NG Pananalita Pg. 3-5

b. Karagdagang https://depedtambayan.net/paggawa-ng-patalastas-at-usapan-
Kagamitan gamit-ang-ibat-ibang-bahagi-ng-pananalita-paggamit-ng-
mula sa Portal pangkalahatang-sanggunian-sa-pagtipon-ng-mga-datos-na-
ng Learning kailangan/#google_vignette
Resource
https://www.scribd.com/document/518601980/Filipino6-Q4-W1-
Paggawa-ng-Patalastas-at-Usapan-Gamit-ang-Bahagi-ng-
Pananalita-FINAL

PowerPoint Presentation, Charts, Board


GURO STUDYANTE
PAMAMARAAN
A. INTRODUCTION 1. Pambungad na Panalangin Ang lahat ay
(PANIMULA) Grade 6 – Balete, tayo ay tumayo at manalangin. tatayo at mag-
darasal.

Magandang
2. Pagbati Umaga din po,
Ginang Joana!
Magandang Umaga sainyo, Grade 6 –
Balete! (Tatayo ang
secretary upang
sabihin kung sino
at ilan ang liban)
3. Pagtatala ng Liban
Sino ang liban ngayon sa ating klase?

4. Kumustahan Ayos lamang po!

Ngayon, Kamusta naman kayo matapos


ang mahabang bakasyon?

Mabuti naman kung ganon.

Sana ay handa na kayong matuto ng


bagong aralin sa araw na ito.
Opo, handa na
kami!
Handa na ba kayo?

Magaling!

Pagganyak

Ang lahat ay tatayo upang sumabay sa isang


maikling bidyo.

(Maaring iba-iba
1. Sino ang nakita ninyo sa bidyo? ang kanilang
2. Ano sa tingin nyo ang ipinaparating ng sagot)
bidyo?
3. Alam nyo ba kung ano ang patalastas?
4. Sino dito ang mahilig manood o mag basa
ng patalastas?
B. Development Panuto: Basahin ang nakasulat sa patalastas at
(Pagpapaunlad) usapin ng magkapatid.

Nakikinig ng balita ang magkapatid na


Nika at Buboy nang biglang marinig nila
ang pagsasahimpapawid ng isang
patalastas tungkol sa isang produkto ng
sabon.

Pamatnubay na Tanong:

Panuto: Sagutin ang sumusunod na tanong.


Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel. 1. Tungkol sa
Organika
1. Tungkol saan ang usapan ng magkapatid? Soap.
2. Ano-ano ang mga katangian ng produkto 2. Mabango,
na humihikayat sa mga mamimili? banayad, at
3. Sa iyong palagay mabisa kaya ang hindi
patalastas? Bakit? mahapdi sa
4. Ano ang patalastas? balat.
Balikan ang binasang patalastas at usapan. Alam 3. Maaring iba
mo ba na ang mga ito ay nabuo gamit ang iba’t iaba ang
ibang bahagi ng pananalita? Pansinin ang mga sagot.
salitang may salungguhit.
Ang mga salitang may salungguhit sa talaan na
mula sa binasang patalastas at usapan ay
binubuo ng panghalip, pangngalan, pang-uri,
pandiwa, at pang-ukol. Tinatawag ang mga
itong bahagi ng pananalita.

Ano nga ba ang patalastas? Ang patalastas ay


isang paraan upang ianunsiyo ang produkto o
serbisyo sa pamamagitan ng iba’t ibang anyo ng
komunikasyon. Layunin nito na hikayatin at
himukin ang mga tao upang tangkilikin ang isang
produkto o serbisyo.

Mula sa unang pangungusap na nasa talaan, ang


salitang may salungguhit ay panghalip. Ang
panghalip ay ginagamit bilang panghalili sa
pangngalan.

Halimbawa: mo, ako, ikaw, tayo, sila

Sa ikalawang pangungusap, ang salitang may


salungguhit ay pangngalan. Ang pangngalan ay
salitang tumutukoy sa ngalan ng tao, bagay,
hayop, lugar at pangyayari.

Halimbawa: sabon, Buboy, ate, nanay, mikrobyo

Sa ikatlong pangungusap, ang mga salitang may


salungguhit ay pang-uri. Ang pang-uri ay
salitang naglalarawan sa pangngalan at
panghalip.

Halimbawa: mabango, banayad, mabisa

Sa ikaapat na pangungusap, ang salitang may


salungguhit ay pandiwa. Ang pandiwa ay
salitang nagpapahiwatig ng kilos o galaw.
Halimbawa: narinig, hanap, sabihin

Sa panghuling pangungusap, ang salitang may


salungguhit ay pang-ukol. Ito ay ginagamit sa
pag-uugnay ng isang pangngalan sa iba pang
salita sa pangungusap.

Halimbawa: ayon sa, para sa, para kay, ayon kay

Ang iba pang bahagi ng pananalita ay pang-


abay, pangatnig at pang-angkop.

Ang pang-abay ay salitang naglalarawan sa


pandiwa, pang-uri, at kapuwa pang-abay.

Halimbawa: dahan-dahan, talagang, taimtim,


ngayon, bukas

Ang pangatnig at pang-angkop naman ay


kapuwa ginagamit bilang pangugnay.

Halimbawa ng pangatnig – at, dahil, o, ngunit,


subalit, bagkus

Halimbawa ng pang-angkop – na, -ng, at -g

Ngayon naman ay magagamit mo ang kaalaman


sa mga ito upang makagawa ng patalastas at
usapan.

SUBUKANG SAGUTAN

Panuto: Basahin at unawain ang patalastas.


Isulat ang salitang may salungguhit sa unang
hanay at piliin mula sa loob ng kahon kung anong
bahagi ng pananalita ito, isulat sa ikalawang
hanay. Isulat ang sagot sa iyong sagutang papel.
C. Engagement PANGKATANG GAWAIN
(Pagpapalihan)
Panuto: Bumuo ng patalastas gamit ang iba’t
ibang bahagi ng pananalita. Guhitan ang bahagi
ng pananalitang ginamit sa patalastas at tukuyin
kung ano ito.

Hahatiin ang klase sa limang pangkat, ang bawat


pangkat ay bubuo ng maikling patalastas ayon
paksang ibinigay sakanila. Mayroon lamang Ang bawat
silang sampung (10) minute upang gawin ito. pangkat ay
magsisimula nang
PANGKAT 1 – Kapehan sa Rizal gawin ang
paksang ibinigay
PANGKAT 2 – Murang at Magandang Pamilihan sakila.
ng mga Damit sa Taytay Tiangge

PANGKAT 3 – Pakikilahok sa Masayang


Piyestahan sa aming lugar

PANGKAT 4 – Ipinagmamalaking pagkain ng


Taytay, Rizal

PANGKAT 5 – Magandang Pasyalan sa Taytay,


Rizal

Pagkatapos ng sampung (10) minuto, ang bawat


pangkat isa-isang ipapakita sa unahan ang
patalastas na kanilang nabuo.

Paglalapat Ang patalastas ay


isang paraan
D. Assimilation
Tanong: Ano ang ibig sabihin ng patalastas at upang ianunsiyo
(Paglalapat) usapin na ginagamitan ng iba’t ibang bahagi ng ang produkto o
pananalita? serbisyo sa
pamamagitan ng
iba’t ibang anyo ng
komunikasyon.
Layunin nito na
hikayatin at
himukin ang mga
tao upang
tangkilikin ang
isang produkto o
serbisyo.Ito ay
binubuo ng
panghalip,
pangngalan,
pang-uri,
pandiwa, at pang-
ukol. Tinatawag
ang mga itong
bahagi ng
pananalita.

panghalip,
panggalan, pang-
uri, pandiwa, pang-
Tanong: Nabubuo ang isang patalastas gamit ukol
iba’t ibang pananalita, ano-ano ang mga ito?

Panuto: Tukuyin at isulat ang bahagi ng


pananalita ng salitang may salungguhit sa
pangungusap. Isulat ang sagot sa iyong sagutang
papel.

1. Inay ano po ang tinitingnan ninyo sa


larawan at kayo ay napangingiti?
a. Panggalan
b. Pandiwa
c. Pang-uri
2. Dalawang taon na pala ang nakararaan
simula nang magwagi sila sa kompetisyon
ng Street Dancing sa taonang pagdiriwang
ng Dinamulag Mango Festival.
a. Panggalan
b. Pandiwa
c. Pang-uri
3. Kailan nga po pala ang susunod na
pagdiriwang inay?
a. Panghalip
b. Pang-abay
c. Pang-ukol
4. Tampok dito ang pinakamasarap at
pinakamatamis na mangga sa buong
mundo.
a. Panggalan
b. Pang-uri
c. Pang-ukol
5. Ano-ano po ba ang mga karaniwang
kaganapan sa isang linggong selebrasyon
a. Panghalip
b. Panggalan
c. Pang-uri

IV. PAGNINILAY Takdang Aralin:


Gumawa ng patalastas tungkol sa magandang
paraalan na Muzon Elementary School. Gamitin ang
iba’t ibang bahagi ng pananalitang iyong natutunan.

Pinagtibay ni: Inihanda ni:

EMELDA SOLAYMAN M. BOLANTE JOANA RUTHCHE T. BUTIAL


Teacher I Student

You might also like