You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
MIMAROPA Region
Schools Division of Palawan
Taytay District I
MAYTEGUED ELEMENTARY SCHOOL

Pangalan ng Guro MICHELLE C. DALUYON


Asignatura Filipino markahan ikaapat
Baitang IKALAWA Date May 08, 2021

I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayang Pagganap
C .Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat Napapantig ang mga mas mahahabang salita (F2KP-llc-3).
kasanayan
II. NILALAMAN
III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian K-12 Curriculum Guide p.13
1.Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina Sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga Pahina Sa Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan Mula Sa Portal Module 1 pahina 2-30
Ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang PowerPoint, larawan, tarpapel
Panturo
IV. PAMAMARAAN
Before the Lesson Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Balik-aral sa nakaraang 1. Masarap ang adobong manok na niluto ni
aralin at/ o pagsisimula sa Arvin. Masarap po!
bagong aralin
2. Malayo ang tirahan ni Andy mula sa aming
bahay. Malayo po!
3. Ang damit ni Bon ay mamahalin. Mamahalin po!
4. Kayumanggi ang kulay ni Dave. Kayumanggi po!
5. Maamo ang mukha ni Cj. Maamo po!
B. Paghahabi sa layunin ng Magkakaroon tayo ng laro.
aralin Papangkatin ko kayo sa tatlo. Paramihan
ng salitang mabubuo.
May ipapakita akong larawan. Gamit ang
unang pantig ng bawat larawan tukuyin
ang panibagong salita na mabubuo na
tumutukoy sa ngalan ng prutas.

C. Pag-uugnay ng mga Nakakita na ba kayo ng paru-paru? Opo ma’am!


halimbawa sa layunin ng Nais mo bang malaman kung bakit
bagong aralin
makulay ang mga pakpak ng mga ito? Opo ma’am!
Halinat basahin natin ang maikling
kwento na Bakit Makulay ang Paru-
paro? (isinulat ni: Ian Jay D. Tolentino)
Tara! Buksan mo ang iyong malawak na
imahinasyon sa kwentong ating (basahin ng mga bata.)
pakikinggan.
Tingnan ang mga nasa larawan. Punan ng
wastong pantig ang mga patlang upang
mabuo ang ngalan ng nasa larawan. (Tataas ng kamay ang mga bata)
Sino ang gustong pumunta sa pisara at
sagutan ito?
bi po!
Tu-tu - ___

Tama!
ta po!
di-wa- ___

Magaling!
ro po!
pa-ru-pa-__

Mahusay!
During the Lesson Ano nga ba ang pantig? Ang pantig ay
D. Pagtalakay ng bagong ang wastong pagbigkas sa pagsasabi ng
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
salita. Ito rin ay ang paghahati o
pagpapantig ng kabuoan ng isang salita.
mahalagang matukoy at matutuhan mo
ang wastong pagpapantig o pagbibilang
ng pantig sa isang salita.
Nakatutulong ang pagpapantig sa
wastong pagbaybay at pagbigkas ng mga
mas mahahabang salita.
Mga halimbawa ng tamang pagpapantig (Babasahin ng mga bata.)
ng mga salita.
Basahin nga natin mga bata!

E. Pagtalakay ng bagong Panuto: Kilalanin ang mga larawan.


konsepto at paglalahad ng Pantigin ito at tukuyin ang bilang ng
bagong kasanayan #2
pantig.
Sino ang gustong pumunta sa pisara at
sagutan ito? (Tataas ng kamay ang mga bata)
Pagpapantig _______________ Paaralan po!
Bilang ng Pantig _____________ Apat po!
Mahusay!

Pagpapantig ____________ Bahaghari po!


Bilang ng Pantig _________ Apat po!
Magaling!
F. Paglinang sa Ngayon mga bata, magkakaroon tayo ng
Kabihasaan pangkatang gawain.
(Tungo sa Formative Test) Mga pamantayan sa gawaing panggrupo
A. Gumawa ng tahimik
B. Gumawa ng kooperasyon
C. Pakinggan ang ideya ng bawat grupo
puntos Batayan
5 Nagpakita ng pagkasabik at
pakikipagtulungan sa gawain ang
bawat meyembro.
4 Nagpakita ng pagkasabik at
pakikipagtulungan ang karamihan sa
meyembro.
3 Nakipagtulungan ang iilang
miyembro sa Gawain
Unang Pangkat:
Gumuhit ng dalawang bagay na may apat na
pantig
Ikalawang pangkat:
Panuto: Piliin sa loob ng panaklong ang
tamang pantig na bubuo sa salita.
1. la ____ (ra, da, sa) wan
2. ka ____ (ri, li, si) ton
3. him ____ (pa, la, ma) pawid
4. ma ____ (ti, pi, li) pid
5. ta ____ (bam, san, lam) pas
Ikatlong pangkat:
Panuto: Bilugan ang mga salitang may
APAT na PANTIG sa pangungusap.
Halimbawa: Karapatan ng bata ang mag-
aral.
1. Gumagawa ng upuan ang aking Tatay.
2. Natututo ako sa pagbasa ng libro.
3. Hilig ni Marie ang magpaganda ng
hardin.
4. Si Jyzine at si Mary Grace ay
magkapatid.
5. Daig ng masikap ang matalino.
(Gagawin ng mga bata ang nakaatang na
Gawain sa bawat pangkat.)
G. Paglalapat ng aralin sa Panuto: Hanapin sa loob ng kahon ang
pang-araw-araw na buhay tamang salita na bubuo sa mga hinahanap
na pantig upang mabuo ang talata.

-ngan -nan -mit -hon -gan


Ang lapis at papel ay mga pangunahing
(1) pangangaila___ ng mga mag-aaral.
Ito ang ginagamit upang isulat ang
kanilang (2)natutu___ sa paaralan.
Ngunit sa (3) pana___ ngayon, dahil sa
kinakaharap nating krisis sa (4)
kalusu___, na COVID-19, hindi na
gaanong (5) nagaga___ ang mga ito.
After the Lesson Ano nga ang pantig?
H. Paglalahat ng Aralin Ang pantig ay ang wastong pagbigkas
sa pagsasabi ng salita. Ito rin ay ang
paghahati o pagpapantig ng kabuoan ng
isang salita.
Bakit ito mahalaga? Nakatutulong ang pagpapantig sa
wastong pagbaybay at pagbigkas ng mga
mas mahahabang salita.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Gamit ang unang pantig ng
bawat larawan tukuyin ang panibagong
salita na mabubuo na tumutukoy sa
ngalan ng hayop.

J. Karagdagang gawain Panuto: Pantigin ang mga salitang


para sa takdang-aralin at mahahaba na nakasalungguhit sa bawat
remediation
pangungusap. Isulat sa sagutang papel
ang iyong sagot.
1. Si Francis ay mahusay sa
pagtalumpati.
2. Ang pagkakaibigan ay regalo mula sa
Diyos.
3. Ang mabuting anak ay kasiyahan ng
magulang.
4. Si Badet ay laging namamasyal sa
plasa.
5. Si Ambo ay matulungin sa kanyang
kapatid.

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
naidibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Inihanda ni:
MICHELLE C. DALUYON
Guro I
Nabatid:
LUZVIE A. HAYAGAN
Pang-ulong Guro I

You might also like