You are on page 1of 5

School: Palestina Elementary School Grade Level: III

DAILY LESSON LOG Teacher: Rose Ann DC. Rafael Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates and Time: April 3 – 7, 2023 (Week 8) Quarter: IKATLO

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan at Holiday Holiday
tatas sa pagsasalita sa at tatas sa pagsasalita sa tatas sa pagsasalita sa
pagpapahayag ng sariling ideya, pagpapahayag ng sariling pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan at ideya, kaisipan, karanasan at kaisipan, karanasan at damdamin
damdamin damdamin
B. Pamantayan sa Pagganap Naipahahayag ang Naipahahayag ang Naipahahayag ang
ideya/kaisipan/damdamin/reak ideya/kaisipan/damdamin/reak ideya/kaisipan/damdamin/reak
syon nang may wastong tono, syon nang may wastong tono, syon nang may wastong tono,
diin, bilis, antala at intonasyon diin, bilis, antala at intonasyon diin, bilis, antala at intonasyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nagagamit nang wasto ang Nagagamit nang wasto ang Nagagamit nang wasto ang pang-
(Isulat ang code sa bawat pang-ukol (laban sa, ayon sa, pang-ukol (laban sa, ayon sa, ukol (laban sa, ayon sa, para sa,
kasanayan) para sa, ukol sa, tungkol sa) para sa, ukol sa, tungkol sa) ukol sa, tungkol sa)
F3WG-IIIi-j-7 F3WG-IIIi-j-7 F3WG-IIIi-j-7
F3WG-IIIi-j-7 F3WG-IIIi-j-7 F3WG-IIIi-j-7
F3WG-IVi-j-7 F3WG-IVi-j-7 F3WG-IVi-j-7
F3WG-IVi-j-7 F3WG-IVi-j-7 F3WG-IVi-j-7
Wastong Gamit ng Pang-ukol Wastong Gamit ng Pang-ukol Wastong Gamit ng Pang-ukol
II. NILALAMAN
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula Modules Modules Modules
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Basahin ang pangungusap at Pagbabahagi ng takdang-aralin. Pagbabahagi ng takdang-aralin. Holiday Holiday
o pasimula sa bagong aralin sagutin ang sumusunod na mga
(Drill/Review/ Unlocking of tanong.
difficulties)
Bumili ng regalo si Aling Susan
para sa kaniyang anak na si Obet
sapagkat nakakuha ito ng
mataas na marka sa pagsusulit.
1. Sino ang bumili ng regalo?
2. Para kanino ang biniling
regalo?
3. Bakit binigyan siya ng regalo?
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Ano ang gagwin kapag Sino sa inyo ang mga may Sino sa inyo ang mga may ipon?
(Motivation) lumilindol? Ipakita ito sa klase. ipon? Bakit mahalaga ang mag-ipon at
Bakit mahalaga ang mag-ipon magtipid?
at magtipid?
C. Pag- uugnay ng mga Basahin ang comic strips at Basahin ang dayalogo. Basahin ang dayalogo.
halimbawa sa bagong aralin pansinin ang mga salitang may
(Presentation) salungguhit. Si Andoy, Ang Batang Matipid Si Andoy, Ang Batang Matipid

Jinky: Maganda ang Jinky: Maganda ang


nagingbusapan natin kanina. nagingbusapan natin kanina.
Ayon kay Andoy, kahit sa maliit Ayon kay Andoy, kahit sa maliit
na halaga ay dapat tayong na halaga ay dapat tayong
magtipid. magtipid.
Rico: Oo nga, tungkol sa pag- Rico: Oo nga, tungkol sa pag-
iimpok kahiyt bata pa tayo. iimpok kahiyt bata pa tayo.
Lita: Natuto nga ako ng isang Lita: Natuto nga ako ng isang
gawi upang makapag-ipon. gawi upang makapag-ipon.
Sandy: Para sa akin, okey iyon. Sandy: Para sa akin, okey iyon.
Gagayahin ko nga rin si Andoy. Gagayahin ko nga rin si Andoy.

Itanong: Itanong:
1. Sino-sino ang nag-uusap sa 1. Sino-sino ang nag-uusap sa
maikling dayalogo? maikling dayalogo?
2. Tungkol saan ang kanilang 2. Tungkol saan ang kanilang
usapan? usapan?
3. Dapat bang tularan si 3. Dapat bang tularan si Andoy?
Andoy? 4. Ano ang kanilang natutunan?
4. Ano ang kanilang 5. Ano-ano ang sa;litang may
natutunan? salangguhit sa usapan?
5. Ano-ano ang sa;litang may 6. Ano ang tawag a mga salitang
salangguhit sa usapan? ito?
6. Ano ang tawag a mga
salitang ito?

Itanong:
1. Ano-ano ang mga salitang
nakasalungguhit?
2. Ano ang tawag sa mga
salitang ito?
3. Kailan ginagamit ang mga
salitang laban sa, ayon sa, para
sa, ukol sa, at tungkol sa?
4. Kailan ginagamit ang mga
salitang tungkol kay, para kay at
ayon kay?
D. Pagtatalakay ng bagong Ang pang-ukol ay mga salitang Pang-ukol ang tawag sa mga Pang-ukol ang tawag sa mga
konsepto at paglalahad ng nag-uugnay sa isang pangngalan kataga o salitang nag-uugnay kataga o salitang nag-uugnay sa
bagong kasanayan No I sa iba pang bahagi ng sa isang pangngalan sa iba isang pangngalan sa iba pang
(Modeling) pangungusap. Ginagamit din ito pang salita sa pangungusap. Ito salita sa pangungusap. Ito ay
upang kilalanin ang lugar o ay ginagamit upang matukoy ginagamit upang matukoy kung
pinagmulan ng gawa, kilos, o kung sang lunan o kung anong sang lunan o kung anong bagay
layon. bagay ang mula sa tungo, ang ang mula sa tungo, ang
Ilan sa mga halimbawa ng pang- kinaroroonan, ang kinaroroonan, ang pinangyarihan
ukol: pinangyarihan o kina-uukulan o kina-uukulan ng isang kilos,
alinsunod sa/kay ni/nina ng isang kilos, gawa, balak, ari gawa, balak, ari o layon.
ayon sa/kay para sa/kay o layon.
hinggil sa/kay sa/kay
kay/kina sa/sa mga
tungkol sa/kay labag sa
laban sa/kay tungo sa
mula sa nang may
nang wala
E. Pagtatalakay ng bagong Dalawang pangkat ng Pang-ukol Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng 1. Pang-ukol na ginagamit na Hatiin ang klase sa apat na Hatiin ang klase sa apat na
bagong kasanayan No. 2. pangngalang pambalana: ukol pangkat. Bigyan ng activity card pangkat. Bigyan ng activity card
( Guided Practice) sa, laban sa, hinggil sa, ayon sa, ang bawat pangkat para sa ang bawat pangkat para sa
tungkol sa, at para sa kanilang gawain. kanilang gawain.
Halimbawa: Pangkat 1 at 2: Pangkat 1 at 2:
- Ukol sa kabataan at sa kanilang Batay sa larawan, bumuo ng Batay sa larawan, bumuo ng
karapatan sa edukasyon ang limang pangungusap gamit ang limang pangungusap gamit ang
kanilang pinag-uusapan. mga pang-ukol. mga pang-ukol.
- Laban sa mga kababaihan ang
bagong panukala sa Senado.
- Ang mga ayudang ito mula sa
Estados Unidos ay para sa ating
mga health worker.
2. Pang-ukol sa ngalan ng
tanging tao - ang gawa, ari,
layon, at kilos ay para lamang sa Pangkat 3 at 4: Pangkat 3 at 4:
ngalan ng tao. Ang mga Gamitin sa pangungusap ang Gamitin sa pangungusap ang
halimbawa nito ay ukol kay, sumusunod na mga pang-ukol. sumusunod na mga pang-ukol.
laban kay, para kay, tungkol kay, 1. laban sa 1. laban sa
ayon kay, at hinggil kay. 2. ayon sa 2. ayon sa
Halimbawa: 3. para kay 3. para kay
- Hinggil kay Andrea ang 4. ukol sa 4. ukol sa
natanggap niyang liham. 5. tungkol sa 5. tungkol sa
- Ayon kay Dr. Jose Rizal
mahalin natin ang sariling wika.
- Ang aming pagpupulong ay
tungkol sa halaga ng edukasyon
bilang karapatang pantao.
F. Paglilinang sa Kabihasan Presentasyon ng awtput. Presentasyon ng awtput.
(Tungo sa Formative Assessment
( Independent Practice )
G. Paglalapat ng aralin sa pang Bumuo ng pangungusap na Bumuo ng pangungusap na Bumuo ng pangungusap na
araw araw na buhay ginagamitan ng pang-ukol. ginagamitan ng pang-ukol. ginagamitan ng pang-ukol.
(Application/Valuing)
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang pang-ukol? Ano ang pang-ukol? Ano ang pang-ukol?
(Generalization) Paano at saan ginagamit ang Paano at saan ginagamit ang Paano at saan ginagamit ang
pang-ukol? pang-ukol? pang-ukol?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Salungguhitan ang mga Panuto: Punan mo nang Panuto: Punan mo nang angkop
pang-ukol sa bawat bilang. angkop na pang-ukol ang na pang-ukol ang bawat patlang
1. Ang mga bagong laruan ay bawat patlang upang mabuo upang mabuo ang pangungusap.
para kay Russel. ang pangungusap.
2. Ayon sa balita, magtataas na
naman ang singil ng kuryente sa 1. _____________ bagyo ba ang
susunod na buwan. 1. _____________ bagyo ba inyong pinag-usapan?
3. Ang patalastas na ito ay ang inyong pinag-usapan? 2. Kailangan nating magtanim ng
hinggil sa mga dapat gawin 2. Kailangan nating magtanim mga puno _____________
upang maiwasan ang pagkalat ng mga puno _____________ posibleng pagbaha dulot ng
ng nakahahawang sakit posibleng pagbaha dulot ng malakas na ulan.
4. Darating na si Tita Josie mula malakas na ulan. 3. “Ligtas ang may
sa sa kaniyang paglilibot sa 3. “Ligtas ang may Alam”____________ Kuya
Europa at uuwi sa makalawa. Alam”____________ Kuya Ramon.
5. Tungkol ba kay Tiyo Marne Ramon. 4. Nais kong mamigay ng mga
ang liham ni Lola Marina na 4. Nais kong mamigay ng mga pagkain at damit ___________
dumating kahapon? pagkain at damit ___________ mga taong nasalanta ng lindol.
6. Nais tayong kausapin ng mga taong nasalanta ng lindol. 5. _____________ Senador
punong-guro para sa parating na 5. _____________ Senador Fernando ang balita sa diyaryo.
kompetisyon sa ating lungsod. Fernando ang balita sa diyaryo.
7. Laging tungkol sa pag-alalaga
ng isda ang pinag-uusapan sa
shop na iyon.
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin
(Assignment)
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang remedia?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:
ROSE ANN DC. RAFAEL
Teacher III MICHELLE R. ORDANES
Master Teacher II

You might also like