You are on page 1of 11

Banghay Aralin sa Filipino

Para sa Ika-Walong Baitang


I. Layunin
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
Nasusuri ang napanood na pelikula batay sa: (1) paksa/ tema, (2) layon, (3) gamit ng mga
salita, (4) mga tauhan – F8PB-IIIg-h-32
II. Paksang Aralin
A. Paksa: Broadcast Media: Mekanismo ng Pagbabago at Pag-unlad ng Kulturang Pilipino -
Dokumentaryong Pampelikula
B. Kagamitan: Laptop, manila paper, pentel pen at mga larawan.
C. Sanggunian:

https://youtu.be/sHevyiFBTSg?si=yUkwq_EDZeVcGDD8
https://www.sanaysay.ph/ano-ang-tema/
III. Pamamaran
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
Bago tayo magsimula, maaari bang magsitayo Magsisitayo ang mga mag- aaral para sa
ang lahat para sa isang maikling panalangin. isang maikling panalangin.

Panginoon, maraming salamat po sa araw na ito


na ipinagkaloob niyo sa amin, nawa’y gabayan
mo po kami sa mga gawain na aming gagawin sa
araw na ito. Amen.

2. Pagbati
Magandang umaga Klas! Magandang umaga din po Binibining
Grace.

Bago kayo magsiupo ay maaari niyo muna bang Opo, binibini.


tignan ang ilalim ng inyong upuan kung ito ay
may mga kalat.

Tapos na ba Klas? Opo, binibini.

Kung gayon maaari na kayong magsiupo Maraming salamat po.

3. Pagtala ng mga Lumiban


Bago tayo magpatuloy ay magtatala muna ako
ng mga liban sa klase. Kapag tinawag ko ang Opo ma’am.
inyong pangalan ay sabihin niyong narito po.
Isa-isa nang tatawagin ng guro ang mga
pangalan ng mag-aaaral para maitala ang narito
at ang mga liban sa klase.

Mabuti naman at walang liban sa ngayong araw.

Sa aking pagtatalakay ay mayroon lamang akong


tatlong alituntunin na kailangan ninyong sundin.
1. Makinig sa diskasyon.
2. Huwag lumabas sa silid habang ang guro ay
nagtatalakay.
3. Mangyaring huwag makipag-usap sa katabi.

B. Panlinang na Gawain
1. Pagbabalik Aral

Sa nakaraang diskasyon natin sino dito ang may


mga natutunan? Maaari bang magtaas ng kamay Ang mga mag-aaral ay nagtataas ng
kung sino ang may natutunan? kamay.

Sige nga kung talagang may natutunan kayo ay


magtatanong ako patungkol sa ating tinalakay
noong nakaraang diskasyon. Ang tinalakay po natin ay tungkol sa mga
kung ano ang dokumentaryong
pampelikula at nanood po kami ng
halimbawa ng dokumentaryong pelikula.
Magaling! Ano pa ang inyong natunanan
maliban sa isinagot ng inyong kaklase? Nanood din po kami ng halimbawa ng
dokumentaryong pelikula. na
Magaling Klas! Tunay ngang nakinig kayo sa pinamagatang Titser Annie.
ating nakaraang diskasyon.

2.Paganyak
Mayroon ako ritong inihandang gawain na
tinawag ko na “Hanapin mo ako”. Ang gagawin Opo Ma’am
niyo lamang ay hanapin niyo ang mga salitang
nasa puzzle.
Q T W H B A T A G P Ang mga mag-aaral ay masayang
A V E J T T S O A A nakilahok sa gawain.
X L S M G K I H M U
R Y R E A E K N I I
T Y V P I T K Q T A
V A G B T F G S N N
L S L L Y O N B G B
J D M J D V C A M G
F C M M D B C N G T
H H G W D J A D A V
W N F H N H H H S F
F N L A U B G H A F
G H F A N B U T L R
H I T V Y G I T I E
J J Y M J O T U T W
J U U E T H N T A T

Palakpakan ang inyong mga sarili dahil


napagtagumpayan ninyo ang gawain at tama ang Nagpalakpakan ang mga mag-aaral.
inyong mga naging kasagutan.
Ano ang napansin niyo sa ginawa nating
aktibidad? Para sayo Francine, ano ang Sa tingin ko po ito ay may kinalaman parin
kinalaman ng ating ginawang aktibidad sa ating sa dokumentaryong pampelikula at ito po
tatalakayin sa araw na ito? ang ating tatalakayin ngayon.

Tumpak! Ito ay may kinalaman sa ating aralin sa


ngayong araw. Tama dahil may kaugnayan parin
ito sa ating tinalakay kahapon.

3. Pagtatalakay
Ang panunuring pampelikula ay isang paraan
ng pagsukat ng kaalaman sa Ang mga mag-aaral ay nakikinig sa
pamamagitan ng pagbibigay-puna, reaksyon, diskusyon.
halaga sa napanood na pelikula. Layunin
nitong mapalutang ang teoryang
pampanitikan, nagagamit ang mga paraang
natutuhan sa pagsusuri ng isang pelikula at
naiuugnay ang sariling karanasan batay sa
nais ipahiwatig ng pelikula.

Sino ang maaaring makapagbasa ng ibig sabihin


ng tema o paksa? O sige ikaw Terrence. 1. Ang tema o paksa ang nag-iiwan ng
kakintalan sa isipan at damdamin ng
manonood kaugnay ng kanyang
karanasan sa buhay. Ang tema sa isang
pelikula ay ang mga nakatagong
mensahe, ideya o konsepto na umudyok
upang ang isang tauhan ay kumilos
ayon sa nararapat. Bukod sa ito ay
nakatagong mensahe maaari din itong
isang aral na ipinaparating sa mga
manonood. Iba-iba ang ginagamit na tema
o paksa sa isang pelikula. May mga awtor
na nagsasabing ang tema ay nabubuo sa
isang salita lamang kagaya ng obsesyon,
pagtataksil, ambisyon, pagseselos, pag-
ibig, kahirapan, hustisya, diskriminasyon,
kagandahan ng kalikasan, tagumpay,
kabiguan, kamatayan, kultura at marami
pang iba. Samantalang sa ibang awtor,
ang tema ay binubuo sa isang
pangungusap katulad ng Hindi sukatan
ang layo sa isa’t isa sa tunay na
pagmamahalan, Nasusubok ang tunay na
pagkakaibigan sa oras ng kagipitan at
marami pang iba.

Maraming salamat, Terrence. Nakakasunod lang


ba kayo klas? Naiintindihan lang ba? Opo Ma’am.
Mabuti naman kung ganon. Tayo’y magpatuloy
na, pakibasa ng sunod John Lloyd. 2. Ang layon ay ang intensiyon o hangad.

Salamat, John Lloyd. Sino ang makapagbabasa


ng susunod? Ako Ma’am.
Sige ikaw, Mary Ann.
3. Gamit ng mga salita- ito ay ang mga
salita o lenggwaheng ginamit sa pelikula o
dokumentaryo.
Okay, maraming salamat. At ang panghuli ay ang
tauhan o karakter. Pakibasa Emmanuel. 4. Ang tauhan o karakter ay may iba’t
ibang papel na ginagampanan ang mga
Ang tauhan sa
isang pelikula. Tauhan ang kumikilos at
nagbibigay buhay sa iskrip ng isang
panunuring pelikula.
Itinuturing silang pinakamahalagang pang-
akit sa mga manonood na pinanggalingan
pampelikula ay ng aktibong pakikilahok ng manonood
sa isang pelikula.

isang paraan
Ang mga mag-aaral ay nagkilahok sa
aktibidad.
ng pagsukat ng
kaalaman sa
pamamagitan Ang mga mag-aaral ay masayang
nakikilahok

ng pagbibigay-
puna, reaksyon,
halaga sa Masiglang nakilahok ang lahat sa
pangkatang gawain.
napanood na
pelikula.
Layunin
nitong
mapalutang
Opo Ma’am.
ang teoryang Nagpalakpakan ang mga mag-aaral.

pampanitikan,
nagagamit ang Siguro po ay tatanggapin ko ang alok dahil
mas mas madali po ang ganoong sitwasyon
mga paraang at para na rin po malapit ako sa aking
pamilya at mga mahal sa buhay.
natutuhan sa Oo nga po Ma’am.

pagsusuri ng
isang pelikula at Para po sa akin Ma’am, kailangan nating
pag-aralan ang tamang pagsusuri ng
dokumentaryong pelikula dahil tayo bilang
naiuugnay ang isang manonood ay nalalaman natin ang
ating napapanood, ang layunin nito at
paksa. Hindi yung nanonood lamang tayo
sariling na parang wala lang. Kailangan natin na
maging mapanuri at mapagmatyag sa
anumang bagay. Ang ambag naman nito ay
karanasan batay napapahalagahan natin ang ating panitikan
at nasusuportahan na rin ang mismong
pelikula.
sa
nais ipahiwatig
Ang mga mag-aaral ay nagsagawa ng
ng pelikula. gawain.

Ang
panunuring
pampelikula ay
isang paraan
ng pagsukat ng
kaalaman sa
pamamagitan
ng pagbibigay-
puna, reaksyon,
halaga sa
napanood na
pelikula.
Layunin
nitong
mapalutang
ang teoryang
pampanitikan,
nagagamit ang
mga paraang
natutuhan sa
pagsusuri ng
isang pelikula at
naiuugnay ang
sariling
karanasan batay
sa
nais ipahiwatig
ng pelikul Sa inyong sariling
pagpapakahulugan o nalalaman, ano ang
pelikula?

C. Pangwakas na Gawain
1. Aktibiti
Gayong naintindihan ninyo na ang ating aralin sa
araw na ito at upang malaman ko kung kayo ay
maalam nang sumuri ng dokumentaryong
pelikula ay papangkatin ko kayo sa apat. Ang
gagawin niyo lamang ay suriin ang
dokumentaryong pelikula na inyong napanood
kahapon na pinamagatang Titser Annie. Pumili
lamang kayo ng mga angkop na salita na inyong
ididikit sa tema o paksa, layon, gamit ng mga
salita at tauhan.
Tapos na ba Klas?

Bigyan natin ang masigabong palakpak ang


bawat isa dahil ang lahat ay nakilahok sa
isinagawang aktibiti.

2. Analisis
Kung kayo ang nasa sitwasyon ni Titser Annie
tatanggihan niyo rin ba ang inalok sa kanya ng
DepEd na maaari na siyang makapagturo sa
paaralan malapit sa kabihasnan? Ipaliwanag.

Maraming salamat sa iyong kasagutan Jimboy.


Hindi rin naman natin mahuhusgahan ang
saloobin ng bawat isa dahil may kanya-kanya
naman tayong opinyon at pagpapasya.

3. Abstrakyon
Alam ko na may mga kaalaman na kayo tungkol
sa ating tinalakay ngayong araw, bakit kailangan
nating pag-aralan ang pagsusuri ng isang
dokumentaryong pelikula? Ano ang ambag nito
sa atin bilang isang Pilipino?
Ikaw Ronel.
Maraming salamat Ronel. Bigyan naman natin
ng wow clap si Ronel.

4. Aplikasyon
Sa puntong ito ay susuriin niyo ang napanood
ninyong dokumentaryong pelikula kahapon na
pinamagatang “Titser Annie” batay sa
paksa/tema, layon, gamit ng mga salita at mga
tauhan nito. Gayahin ang pattern at sagutan ito sa
kalahating papel.
O sige, ano ito klas?

IV. Ebalwasyon
Panuto: Kumuha ng isang-kapat na papel at sagutan ang mga sumusunod na katanungan.
1. Ito ay may iba’t ibang papel na ginagampanan ang mga tauhan sa isang pelikula.
a.paksa c. dokumentaryong pelikula
b.tauhan o karakter d. layon
2. Ito ay ang mga salita o lenggwaheng ginamit sa pelikula o dokumentaryo.
a.tauhan c. paksa
b.layon d. gamit ng mga salita
3. Ang ______ ay ang intensiyon o hangad
a.layon c. pelikula
b. pelikula d. paksa
4. Ang __________ ay isang paraan ng pagsukat ng kaalaman sa pamamagitan ng pagbibigay-
puna, reaksyon, halaga sa napanood na pelikula
a. tema b. pelikula

5. Ito ay ang nag-iiwan ng kakintalan sa isipan at damdamin ng manonood kaugnay ng kanyang


karanasan sa buhay
a. layon b. tauhan
c. gamit ng mga salita d. tema o paksa

V. Takdang Aralin
 Suriin ang dokumentaryong pinamagatang “Manoro”. Alamin ang tema/paksa, layon,
tauhan at gamit ng mga salita na nakapaloob sa dokumentaryong ito. Ilagay sa kalahating
papel.

Inihanda ni:

RONA GRACE D. DORILLO


BSED- FILIPINO 4

You might also like