Professional Documents
Culture Documents
CNCBRQ CBVC P
CNCBRQ CBVC P
1000kg cà chua, sau khi rửa sẽ qua chần, rồi đi vào hệ thống 3 cối
đá nối tiếp. Cà chua không tổn thất đáng kể ở thiết bị rửa, tăng 1%
ẩm khi qua nồi chần, và hiệu suất thu hồi ở mỗi cối nghiền là
98%. Lượng puree thu được qua quá trình nghiền là bao nhiêu?
TÍNH CÂN BẰNG VẬT CHẤT TÍNH CÂN BẰNG VẬT CHẤT
Puree chanh dây 300kg, độ ẩm 75%. Hiệu suất quá trình sấy phun
100kg nho có hàm lượng chất khô là 20%, qua thiết bị sấy đối lưu là 90% tính theo chất khô. Mất mát trên thiết bị sấy 3%. Sản phẩm
nhiệt độ 80oC, sau 2 giờ, thu được sản phẩm có độ ẩm 20%, thất có độ ẩm 4%. Tính lượng sản phẩm
thoát trong quá trình sấy là 1,2% so với sản phẩm sau sấy. Lượng
sản phẩm thu được sẽ là bao nhiêu?
Nguyên liệu dứa 500Kg. Hàm lượng ẩm là 83%. Hiệu suất ép Nguyên liệu cam 200kg. % chất khô là 23%. Sau khi ép xong thu
tính trên khối lượng đầu vào là 75%. Thất thoát trên thiết bị ép là được dịch ép có % chất khô là 18%. Biết hiệu suất ép tính trên
3%. Tính lượng dịch ép thu được chất khô là 60%. Thất thoát trên thiết bị ép là 2%. Tính lượng dịch
thu được?
TÍNH CÂN BẰNG VẬT CHẤT TÍNH CÂN BẰNG VẬT CHẤT
Puree cà chua sau khi qua cối nghiền có % chất khô là 20%. Quá
Puree dứa 500kg, %ck là 20%. Phối trộn với maltodextrin đạt
trình phối trộn ở 80oC làm mất đi 10% lượng nước có trong puree
%ck là 25%. Tính lượng matodextrin cần thiết
ban đầu.Vậy nếu không bổ sung chất khô từ các loại phụ gia thì %
chất khô của puree sau quá trình gia nhiệt sẽ là bao nhiêu?
Tổng lượng nguyên liệu MNL = 500kg Tổng lượng nguyên liệu MNL = 100kg
Lượng chất khô NL MCKNL = MNL x 20% = 100kg Lượng chất khô NL MCKNL = MNL x 20% = 20kg
Lượng nước NL MNNL = MNL - MCKNL = 400kg Lượng nước NL MNNL = MNL - MCKNL = 80kg
Lượng nước SP MNSP = MNNL = 400kg Lượng nước SP MNSP = MNNL x 0,9 = 72kg
Tổng lượng SP MSP = MNSP x 100 / 75 = 533.33kg Lượng chất khô SP MCKSP = MCKNL = 20kg
Lượng maltodextrin MMalt = MCKSP - MCKNL = 33.33kg % chất khô SP %CKSP = MCKSP / MCKSP + MNSP
= 21.74%
TÍNH CÂN BẰNG VẬT CHẤT TÍNH CÂN BẰNG VẬT CHẤT
800kg chuối tươi sau khi chiên được 480kg sản phẩm chứa 10%
Chuối tươi 800kg, tỷ lệ cùi vỏ 20%, cắt lát mất 3%. Chiên chân lipid. Thiết bị chiên có năng suất 80kg chuối tươi/mẻ. Thời gian thực
không làm mất 30% nhập liệu do ẩm bốc hơi. Sản phẩm sau hiện 20ph/mẻ. Mỗi ca làm việc 8giờ, trong có 1giờ đầu chuẩn bị,
chiên có hàm lượng lipid 10%. Mất mát trên thiết bị chiên là 1% 1giờ cuối vệ sinh máy. Giả sử lượng shortening mất đi chỉ do đi vào
Tính lượng sản phẩm sau chiên sản phẩm và lượng ẩm tách ra từ nguyên liệu bay hơi hết. Tính
lượng shortening cần bổ sung sau mỗi ca.
Tổng lượng nguyên liệu MNL = 800kg
Lượng SP qua bóc vỏ MBV = MNL x 0.8 = 640kg Số giờ làm việc / ca 8 – 1 – 1 = 6h = 360ph
Lượng SP qua cắt lát MCL = MBV x 0.97 = 620.8kg Số mẻ chiên / ca 360 / 20 = 18 mẻ
Lượng SP sau thoát ẩm MTA = MCL x 0.7 = 434.56kg Lượng NL cần dùng / ca MNL = 80 x 18 = 1440kg
Lượng SP sau chiên LT MSPTT = MTA x 100/90 = 482.84kg Lượng Sh cần cho 800kg NL 480 x 0.1 = 48kg
Lượng SP sau chiên MSP = MSPLT x 0.99 = 478kg Lượng Sh cần cho 1 ca MSH = 48 x 1440 / 800 = 86.4kg
TÍNH CÂN BẰNG VẬT CHẤT TÍNH CÂN BẰNG VẬT CHẤT
Khi vào quá trình xếp hộp, các miếng dứa có %ck là 25%. Dịch
rót siro đường có %sk là 35%. Tỷ lệ khối lượng miếng dứa:dịch Dịch rót
rót là 100g:100g. Sau bảo ôn 15 ngày, lượng dịch rót là 110g, Chất khô / nước ban đầu 35 + 65 = 100kg
%ck 25%. Tính %ck của miếng dứa
Chất khô / nước lúc sau 27.5 + 82.5 = 110kg
19 20
BÀI GIẢI BÀI GIẢI
Xay nghiền
Chần
Mpuree = Mchần x 0,99
Mchần = Mgọt vỏ x 1,01 = 694,33kg
= 694,4 x 1,01
= 701,34kg Mckpuree = 0,20 x Mpuree
= 0,2 x 694,33
= 138,87kg
21 22
Phối trộn
Phối trộn
MCMC = Mphối trộn1 x 0,01
Msiro = 3 x Mpuree = 27,78kg
= 3 x 694,4
= 2082,99kg Mđường = 0,3 x Msiro
= 0,3 x 2082,99
Mphối trộn1 = 4 x Mpuree = 624,9kg
= 4 x 694,4
= 2777,32kg Mptrộn = Mphốitrộn1+MCMC
= 2777,32 + 27,78
= 2805,1kg
23 24
BÀI GIẢI BÀI GIẢI
Đóng lon
Đồng hoá
d = 1,2kg/L
Mđhoá = 2.805,1 x 0,99 Vsp = Mđhoá / d
= 2.777kg = 2777 / 1,2
= 2314,2L
Số SP = Vsp / Vlon
= 2314,2 / 0,33
= 7012 lon
25 26
BÀI GIẢI