You are on page 1of 13

Republika ng Pilipinas

PAMAHALAANG PAMANTASAN NG SORSOGON


Kolehiyo ng Edukasyon
Sorsogon City Campus
Magsaysay St., Sorsogon
City

Banghay – Aralin sa Filipino 10

Paaralan: Sorsogon State University – Laboratory Antas: 10


Highschool
Guro: G. Jhon Henrex E. Olavere Asignatura: Filipino
Petsa: Markahan: Una (1)

I. LAYUNIN
a. pamantayan pangnilalaman - Nabigyang kahulugan ang tula maging
ang mga elemento nito.
b. pamantayan sa pagganap - Naisabuhay ang kahalagahan ng
tula bilang bahagi ng panitikan
- Nagamit ang mga matatalinhagang
pananalita sa pagsulat ng tula
c. Mga kasanayan sa pagkatuto - Nagamit ang kasanayan at kakayahan
sa malinaw at mabisang pagbigkas ng
tula (F10PS-Iic-d-72)
d. estratihiya sa pagtuturo - Learner-Centered Teaching
II. NILALAMAN TULA
III. KAGAMITANG PANGTURO - Laptop
- TV
- Manila paper
- handouts
- iba pang pantulong na papel

a. Sanggunian - [1] Chariz, M. (2022) . Tula kahulugan –


Elemento, Uri, At Mga
Halimbawa. ProudPinoy.
https://proudpinoy.ph/tula/tula-
kahulugan- ano-ang-
kahulugan-ng-tula-elemento-at-
halimbawa
1. Mga pahina sa kagamitang
pang mag-aaral
2. Mga pahina sa teksbuk
3. Iba pang kagamitan - LibreOffice powerpoint presentation at
iba pa.
IV. PAMAMARAAN
a. Balik-aral sa nakaraang talakayan - napapahapyawan ang nagdaang
talakayan upang masimulan ang
bagong talakayan.
b. Paghahabi sa layunin ng aralin - Nagamit ang kasanayan at kakayahan
sa malinaw at mabisang pagbigkas ng
tula (F10PS-Iic-d-72)

pagkatapos ang limampung minuto, ang


mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Nabigyang kahulugan ang


tula maging ang mga elemento
nito.

b. Naisabuhay ang kahalagahan ng


tula bilang bahagi ng panitikan

c. Nagamit ang mga matatalinhagang


pananalita sa pagsulat ng tula

c. pagganyak o paghalaw sa sagabal Bibigyang kahulugan ang salitang


TULA gamit ang mga larawang
nakikita sa unahan.
d. Paglalahad ng aralin Ang maikling gawain ay mayroong
kaugnayan sa pagtatakakay patungkol
sa Tula.
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at - ang TULA ay isang akdang
paglahad ng bagong kasanayan pampanitikanng naglalarawan ng
buhay, hinango sa guniguni,
pinararating saating damdamin, at
ipinapahayag sa pananalitang may
sangkap upang higit masining ang
paglalahad...

Tatalakayin naman natin ang mga


Elemento ng tula,

(tatalakayin ang mga elemento ng


tula at magbibigay halimbawa upang
mas maunawaan ng mga mag-aaral)
f. paglalahat - tunay na napakaganda ng tula bilang
isang anyo ng panitikan...
maari po bang isa-isahin muli ang mga
elemento ng tula?

(babalikang muli ang mga napagaralan


patungkol sa bagong paksang
tinalakay)
g. paglalapat Hahatiin ang klase sa dalawang pangkat
para sa pangkatang gawain.

Panuto: babasahin ng bawat pangkat


ang tulang makikita sa pisara, bubunot
ang bawat pangkat ng emosyong
kanilang gagamitin habang binabasa
ang tula. Pipili lamang ng isang
kinatawan sa bawat pangkat upang
itanghal ang tula sa unahan.
h. Pagtataya I. PANUTO: Basahin ng mabuti ang bawat
bilang. Bilugan ang titik ng tamang sagot

1. Ito ay isang uri ng panitikan na


naglalaman ng damdamin ng tao.

a. maikling kwento b. Parabula


c. Dula d. Tula

2. Ito ay binubuo ng mga taludtod o


linya ng mga salita sa isang tula. Bawat
pangkat ng salita ay nakabase sa uri ng
tula.

a. saknong b. taludtod
c. sukat d. Tula

3. Ito ay pangkat ng mga salita sa


isang linya ng bawat saknong. Ang mga
linya o taludtod ay maaaring may
tugma at sukat. Nakabase ito sa uri ng
tula na sinulat at binuo.
a. sukat b. Taludtod
c. saknong d. wala sa nabanggit

4. Ang tugma ay maaaring wala o


naroon sa bawat huling pantig ng mga
taludtod. Ito ay Makikita lamang kung
ang uri ng tula ay pormal.

a. saknong b. Sukat
c. Tugma d. Taludtod

5. Elemento ng tula na tumutukoy sa


bilang ng mga pantig sa bawat
taludtod. Ang mga Pantig ay paghahati
o “syllable” na salita na nakabase sa
paraan ng pagbasa nito.

a. tugma b. Taludtod
c. Saknong d. sukat

II. (6-10 )
Batay sa mga ideyang nakapaloob sa
talakayan, ano anpagpapakahulugan
ng tula?

i. karagdagang gawain/takdang aralin Takdang aralin:


Gumawa ng dalawang Tula. Sa
pagsulat ay dapat kakikitaan ito ng
mga elemeto ng tula
(sukat,tugma,taludtod,kariktan at
tema). Malaya ang bawat isa na
pumili ng nais na paksa. Isulat ito
sa isang buong papel. Ipapasa ito
sa muling pagkikita ng klase sa
parehong asignatura.

Inihanda ni:
JHON HENREX E. OLAVERE
BSED Filipino – 2A
Republika ng Pilipinas
PAMAHALAANG PAMANTASAN NG SORSOGON
Kolehiyo ng Edukasyon
Sorsogon City Campus
Magsaysay St., Sorsogon
City

Masusing Banghay – Aralin sa Filipino 10

Paaralan: Sorsogon State University – Laboratory Antas: 9


Highschool
Guro: G. Jhon Henrex E. Olavere Asignatura: Filipino
Petsa: Markahan: Una (1)

I. LAYUNIN
a. pamantayan pangnilalaman - Nabigyang kahulugan ang tula maging
ang mga elemento nito.
b. pamantayan sa pagganap - Naisabuhay ang kahalagahan ng
tula bilang bahagi ng panitikan
- Nagamit ang mga matatalinhagang
pananalita sa pagsulat ng tula
c. Mga kasanayan sa pagkatuto - Nagamit ang kasanayan at kakayahan
sa malinaw at mabisang pagbigkas ng
tula (F10PS-Iic-d-72)
d. estratihiya sa pagtuturo - Learner-Centered Teaching
II. NILALAMAN TULA
III. KAGAMITANG PANGTURO - Laptop
- TV
- Manila paper
- handouts
- iba pang pantulong na papel

a. Sanggunian - [1] Chariz, M. (2022) . Tula kahulugan –


Elemento, Uri, At Mga
Halimbawa. ProudPinoy.
https://proudpinoy.ph/tula/tula-
kahulugan- ano-ang-
kahulugan-ng-tula-elemento-at-
halimbawa
1. Mga pahina sa kagamitang
pang mag-aaral
2. Mga pahina sa teksbuk
3. Iba pang kagamitan - LibreOffice powerpoint presentation at
iba pa.
IV. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Panimulang gawain:
panalangin

sino ang maaaring pangunahan ang Ako po, Sir!


ating panalangin bago tayo
magsimula?
Sa ngalan ng ama, ng anak at ng...
Si tayo na ay manalangin

Pagbati isang maaliwalas na umaga din po, sir!


isang maaliwalas na umaga
saating lahat
(aayusin ng mga mag-aaral ang mga
Pagsasaayos ng silid-Aralan upuhan at pupulutin ang mga nakakalat
Bago tayo tumungo sa ating talakayan, na basura)
maari ba na ayusin muna ang mga
upuan, ihanay ng tama at pulutin ang
anumang basura.
(sasagot ang mga mag-aaral
Pagtsek ng Atendans kung mayroong lumiban)
kayo ba ay kumpleto sa araw na ito?

(mamarkahan ang mga mag-aaral na


liban sa klase)

A. Balik-aral sa nakaraang aralin o


pagsisimula sa bagong aralin

bago atyo magsimula sa panibagong (sasagot ang mga mag-aaral)


paksa ng talakayan, balikan muna natin
ang napagaralan ng klase noong
nakaraan. Tungkol saan ang ating
nakaraang talakayan?

Magaling!
Ngayon ay magkakaroon naman tayo
ng panibagong paksang tatalakayin.
Handa na ba ang lahat? Opo!

B. Paghahabi sa Layunin ng aralin (makikinig ang mga mag-aaral at


- Nagamit ang kasanayan at kakayahan maaari din magtanong)
sa malinaw at mabisang pagbigkas ng
tula (F10PS-Iic-d-72)

a. Nabigyang kahulugan ang


tula maging ang mga elemento
nito.

b. Naisabuhay ang kahalagahan ng


tula bilang bahagi ng panitikan
C. Pagganyak
bago tayo tumungo sa talakayan, (titignan ang mga larawan sa unahan)
maglaro muna tayo ng 4 pics 1 word.
Paunahan ito sa pagsagot. Hulaan
kung tungkol saan ang mga larawan.

Maari ba ninyong hulaan kung ano ang Sir! Ruler po.


nasa mga larawan? Sir! Magnet
po Sir! Mga
emoji
Napaka husay!
D.Paglalahad ng aralin

Ang mga bagay na nasa larawan ay


may kaugnayan sa ating paksang
tatalakayin ngayon.

Handa na bang makinig? Opo!

Kung ganon ay talakayin ang


patungkol sa TULA.

(ipapaskil sa pisara ang inihandang


presentasyon)
E. Pagtalakay sa bagong konsepto at
paglalahad sa bagong kasanayan

Siguro ay hindi na bago sainyo ang (makikinig ang lahat)


salitang tula, ganoon pa man ay
alamain pa rin natin ang kahulugan
nito.
May gusto ba na magbasa ng (inaasahang may magtataas ng kamay)
kahulugan? Ako po, Sir! (binasa ang kahulugan)

Ayan, Maraming salamat. Nabatid natin


na ang tula ay isang akdang
pampanitikan na naglalarawan ng
buhay, hinango sa guniguni, pinararating
saating damdamin, at ipinapahayag sa
pananalitang may sangkap upang higit
masining ang paglalahad...

Pagtatalakay:
Ngayong malinaw na sainyo ang
kahulugan ng Tula, tumungo naman
tayo sa mga elemento nito.

(ipapaskil sa pisara ang inihandang


presentasyon)

Ngayon ay isa-isahin natin ang mga


elemento ng tula-kahulugan

(sisimulan ang talakayan)

Mga Elemento ng Tula


1. Tugma – ang pare-parehong halos
magkakasintunog na dalum-pantig
sa bawat taludtod ng tula. Ang mga
dalum-pantig na ito ay maaaring
magtapos sa patinig o katinig.

Dalawang Uri ng Tugma:


a. Tugmang patinig- mga salitang
nagtatapos sa iisang patinig na may
pare-parehong bigkas na maaaring
mabilis o malumanay (walang impit) at
o malumi o maragas (may impit).

b. Tugmang Katinig – mga


salitang nagtatapos sa katinig.
Ito ay may dalawang uri:
1. tugmang malakas –
ginagamitan ng magkakatulad na
patinig (a,e,i,o,u) at nagtatapos
sa
katinig na b,k,d.g,p,s, at t
hal: alab, balak, palad, payag,
usap, atas, salat atbp.

2. Tugmang Mahina – ginagamitan


ng magkakatulad na patinig at
nagtatapos naman sa mga katinig
na l, m, n, ng, w at y.
Hal: halal, alam, bayan, haling,
araw, away atbp.

2. Sukat – bilang ng pantig sa bawat


taludtod ng saknong. Ang mga
karaniwang sukat na ginagamit ay
labindalawa (12), labing-anim (16),
at labing walong pantig(18)

hal: TU-ngo-sa-la-ra-ngan/, a-ko’y-nag-


su-mag-sag/. (lalabindalawang pantig

mapapansin na pagkatapos ng ikaaim


na pantig ay may saglit na antala at
nilagyan ito ng panandang /. tinatawag
itong sesura

3. Saknong – Ang pagpapangkat ng


taludtod o linya ng tula. Nakadaragdag
ito sa ganda at balanse ng tula .
Nakapagbibigay rin ito ng
pagkakataon sa makata na magbago
ng tono o paksa sa kanilang tula.

4. Larawang Diwa (imagery) – mga


salitang binabanggit satula na nag-
iiwanng malinaw at tiyak na larawan
sa isipan ng mambabasa.

Hal:
Pumula sa dugo ng kalabang
puksa naglambong sa usok,
bangis ay umamba

5. Simbolismo – mga bagay na ginamit


sa tula na may kinakatawang mensahe
o kahulugan at nagpapalalim sa
diwang
taglay ng tula. Mas kilala din ito sa
katawagan na talinhaga.
Hal: bituwin –
pangarap ilaw –
pag-asa

6. Kariktan – maaring bigkasin ang


isang hanay-hanay ng mga talatang
may tugma ang dulo at sukat-sukat na
pantig ngunit di pa rin matatawag na
tula kung hindi ito nagtataglay ng
kariktan.( Julian Cruz Barmaceda)

- May mga tulang walang sinusunod


na sukat at tugma ngunit matatawag
pa ring tula sapagkat piling-pili ang
mga salita, kataga, parirala, imahe o
larawang-diwa, atyutay o talinhaga at
mensaheng taglay na siyang lalong
nagpapatingkad sa katangian nito
bilang tula at pumupukaw sa
imahinasyon ng mambabasa.
F. Paglalahat

- tunay na napakaganda ng tula bilang (makikinig ang lahat)


isang anyo ng panitikan...
maari po bang isa-isahin muli ang mga
elemento ng tula?

(babalikang muli ang mga napagaralan (iisa-isahing muli ang mga elemento ng
patungkol sa bagong paksang tula)
tinalakay)

G. Pagtataya

I. PANUTO: Basahin ng mabuti ang


bawat bilang. Bilugan ang titik ng
tamang sagot

1. Ito ay isang uri ng panitikan na


naglalaman ng damdamin ng tao.

a. maikling kwento b. Parabula


c. Dula d. Tula
2. Ito ay binubuo ng mga taludtod o
linya ng mga salita sa isang tula. Bawat
pangkat ng salita ay nakabase sa uri ng
tula.

a. saknong b. taludtod
c. sukat d. Tula

3. Ito ay pangkat ng mga salita sa


isang linya ng bawat saknong. Ang
mga linya o taludtod ay maaaring may
tugma at sukat. Nakabase ito sa uri ng
tula na sinulat at binuo.

a. sukat b. Taludtod
c. saknong d. wala sa nabanggit

4. Ang tugma ay maaaring wala o


naroon sa bawat huling pantig ng mga
taludtod. Ito ay Makikita lamang kung
ang uri ng tula ay pormal.

a. saknong b. Sukat
c. Tugma d. Taludtod

5. Elemento ng tula na tumutukoy sa


bilang ng mga pantig sa bawat
taludtod. Ang mga Pantig ay
paghahati o “syllable” na salita na
nakabase sa paraan ng pagbasa nito.

a. tugma b. Taludtod
c. Saknong d. sukat

II. (6-10 )
Batay sa mga ideyang nakapaloob sa
talakayan, ano anpagpapakahulugan
ng tula?

H. Karagdagang Gawain

Takdang aralin:
Gumawa ng dalawang Tula. Sa
pagsulat ay dapat kakikitaan ito
ng mga elemeto ng tula
(sukat,tugma,taludtod,kariktan at
tema). Malaya ang bawat isa na
pumili ng nais na paksa. Isulat ito
sa isang buong papel. Ipapasa ito
sa muling pagkikita ng klase sa
parehong asignatura.

Inihanda ni:
JHON HENREX E. OLAVERE
BSED Filipino - 2A

You might also like